ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัยเรื่องการเสียบอุปกรณ์ ต่อพวงจากช่องจุดบุหรี่คับผม  (อ่าน 53307 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
เนื่องด้วยผมเป็นคนที่เสียบตัวอุปกร์ต่อพ่วงเป็นช่องusb เพื่อชาร์ทไอโฟน จากช่องจุดบุหรี่เป็นประจำบางทีดึงสายออกเเต่ไม่ได้เอาหัวusb  ออกคับทำให้เกิดความร้อนตลอดเวลา ส่งผมให้หัวช่องต่อ12v ที่จุดบุหรี่เกิดช๊อตมีกลิ่นไหม่นิดๆ จะหวะนั้นฟิวเลยขาดพอดี        รูปขั้วด้านหลังคับ     รูปผงๆนั่นขี้เถ่าคับ ตอนเเรกเยอะมาคับ พอดีโดนพัดลมเป่าไป    ตัวนี้เเหละคับสาเหตุ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :L4374:  ผมก้อใช้แบบนี้อยู่  ต้องหาวิธีตรวจเช็ค บ้างล่ะคับ   ขอบคุณคับพี่เอ   
 :L2904:    :L2904:    :L2904:     :L2904:      :L6428:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
 :sd23: :L2758:
ขอบคุณพี่เออุ...ทีมาเตือนครับ
ผมเสียบคาไว้ในช่องที่อยู่ในที่เท้าแขนประจำ
ต้องคอยครวจดูแล้ว.....
ขอบคุณครับ
 :L2900: :L2758: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ตัวการคือ ตัวแปลงไฟเป็น USB 5V นั้นแหล่ะครับ คือต้องเลือกตัวที่ดีๆ หน่อยนะครับ ถ้าจะใช้ผมแนะนำของ Belkin ครับ ดีจริงแต่ราคาจะสูงหน่อยนะครับ ของจีนอาจจะขายกันตัว 150-250 บาท แต่ Belkin จะตกประมาณ 400 ขึ้นไปครับ แล้วแต่รุ่นและ function เช่น 1A, 2A หรือ 1A+2.1A อะไรประมาณนี้

ผมใช้ Belkin มาตั้งแต่รถคันเก่า ขายรถคันเก่าไปแล้วก็เอามาเสียใช้กับน้องปาฯ ไม่เคยมีปัญหาครับ ตอนนี้มีปัญหาเดียวคือไฟไม่พอ เพราะตัวเก่าเป็น 1A แต่โทรศัพท์เครื่ืองใหม่ต้องการ 1.8A  :sd21:  :sd21:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ขอบคุณพี่เอสำหรับข้อมูลครับ  :L2758: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ของผมต่อสายจากที่จุดบุหรี่
แล้วมาทำเป็นพอร์ท USB ไว้สำหรับชาร์จ
แต่มีสวิตซ์คอยปิดเปิดด้วย
เพื่อไม่ให้ตัวชาร์จทำงานตลอดเวลาครับ

***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ขอบคุณพี่เอที่มาเตือนครับ ปรกติผมก็เสียบไว้ตลอดเวลาเหมือนกันแต่ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องร้อนจัดครับ ผมเข้าใจว่าตัวชาร์จของพี่เอคงเกิดลัดวงจรจนทำให้ฟิวส์ตัด ตามพี่มัติบอกเลยครับเลือกของคุณภาพสูงหน่อย ของผม 1A+2.1A 690. บาท ส่วนอีกตัวเสียบไว้ในช่องในที่ท้าวแขนไม่ได้เสียบอะไรก็ยังไม่เคยเจอปัญหา แต่กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ตอนนี้ผมถอดออกแล้ว จะใช้เมื่อไหร่ค่อยเสียบเอา ส่วนตัวหน้าผมเสีนยบไว้ตลอดถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ยังเห็นครับ อีกปัญหานึงนะครับคือสายชาร์จปลอมไม่ได้มาตรฐาน ใช้สายเส้นเล็กไป พอชาร์จนานๆเกิดความร้อนสูงทำให้ละลายแล้วสายบวกกับลบแตะกันก็ทำให้ตัวชาร์จเสียได้เหมือนกันครับ  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
แล้วมาทำเป็นพอร์ท USB ไว้สำหรับชาร์จ
เพื่อไม่ให้ตัวชาร์จทำงานตลอดเวลาครับ

คอเดียวกันเลย มีเดียคาร์
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
:L4374:  ผมก้อใช้แบบนี้อยู่  ต้องหาวิธีตรวจเช็ค บ้างล่ะคับ   ขอบคุณคับพี่เอ   
 :L2904:    :L2904:    :L2904:     :L2904:      :L6428:
โดยรวมชาร์เส็ดเเล้วถอด ออกเลยคับตอนนี้  :L2736:

• Pa Mania
  • *
ตัวการคือ ตัวแปลงไฟเป็น USB 5V นั้นแหล่ะครับ คือต้องเลือกตัวที่ดีๆ หน่อยนะครับ ถ้าจะใช้ผมแนะนำของ Belkin ครับ ดีจริงแต่ราคาจะสูงหน่อยนะครับ ของจีนอาจจะขายกันตัว 150-250 บาท แต่ Belkin จะตกประมาณ 400 ขึ้นไปครับ แล้วแต่รุ่นและ function เช่น 1A, 2A หรือ 1A+2.1A อะไรประมาณนี้

ผมใช้ Belkin มาตั้งแต่รถคันเก่า ขายรถคันเก่าไปแล้วก็เอามาเสียใช้กับน้องปาฯ ไม่เคยมีปัญหาครับ ตอนนี้มีปัญหาเดียวคือไฟไม่พอ เพราะตัวเก่าเป็น 1A แต่โทรศัพท์เครื่ืองใหม่ต้องการ 1.8A  :sd21:  :sd21:

ขอบคุณคับพี่มัติ เดวผมไปหายี่ห้อที่พี่มัติเเนะนำเลยคับ ไม่เสี่ยงละคับ เสียว

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่เอที่มาเตือนครับ ปรกติผมก็เสียบไว้ตลอดเวลาเหมือนกันแต่ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องร้อนจัดครับ ผมเข้าใจว่าตัวชาร์จของพี่เอคงเกิดลัดวงจรจนทำให้ฟิวส์ตัด ตามพี่มัติบอกเลยครับเลือกของคุณภาพสูงหน่อย ของผม 1A+2.1A 690. บาท ส่วนอีกตัวเสียบไว้ในช่องในที่ท้าวแขนไม่ได้เสียบอะไรก็ยังไม่เคยเจอปัญหา แต่กันไว้ดีกว่าแก้ครับ ตอนนี้ผมถอดออกแล้ว จะใช้เมื่อไหร่ค่อยเสียบเอา ส่วนตัวหน้าผมเสีนยบไว้ตลอดถ้าเกิดอะไรขึ้นก็ยังเห็นครับ อีกปัญหานึงนะครับคือสายชาร์จปลอมไม่ได้มาตรฐาน ใช้สายเส้นเล็กไป พอชาร์จนานๆเกิดความร้อนสูงทำให้ละลายแล้วสายบวกกับลบแตะกันก็ทำให้ตัวชาร์จเสียได้เหมือนกันครับ  :L4399:
ขอบคุณคับเเม็ก  :L4399:

• Pa Mania
  • *

:L2900: เลยคับพี่

tod

• บุคคลทั่วไป
เขาพยามออกแบบให้เล็กเพราะมีข้อจำกัดที่จะยัดลงไปในช่องนั้นให้ได้ อีกอย่างอุปกรณ์พวกนี้จายกระแสได้ไม่ถึง 2 แอมป์ตามที่ทีเขียนหรอก
อย่างดีก็ 1.5 แอมป์ (ทีจ่ายไฟต่อเนื่อง) นอกจากของดีๆตามพี่มัติบอกอาจะจายถึง อย่าลืมเวลาเราชาร์จไฟกว่าจะเต็มต้องชาร์จต่อเนื่องกันประมาณ
2-3 ชั่วโมงกว่าจะเต็ม อุปกรพวกนี้ไม่ชอบจะบอกสักเท่าไหร่ว่าจ่ายไฟต่อเนื่องได้กี่ชั่วโมง พวก 200-400 ที่ขายทัวไปพวกนี้จ่ายไฟสักชัวโมงก็ร้อนจี๋แล้ว

รูปนี้เคยผ่าให้ดูภายในตัวชาร๋จแบบที่เสีบช่องจุดบุหรี่  // ชาร์จไปประมาณ 20 นาทีก็ร้อนจี่แล้ว

ทางแก้ไขหากใช้พวกมือถือชาร์จในรถประจำควรหาที่ชาร์จไฟแยกออกต่างหาก โดยขั้วไฟต้องจั้มกับสายไฟโดยตรง
และชุดแปลงไฟต้องจายไฟได้ต่อเนื่องอย่างน้อย 2 แอมป์ขึ้นไป
 :L4399:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณคับพี่มัติ เดวผมไปหายี่ห้อที่พี่มัติเเนะนำเลยคับ ไม่เสี่ยงละคับ เสียว

:sd23:  :sd23:  :sd23:

ต้องขอโทษด้วยนะครับพี่เอ คือผมจะพูดตรงๆ ตัวไหนคยใช้แล้วดีก็จะบอกว่าดี ตัวไหนไม่ดีก็จะบอกว่าไม่ดี ต้องบอกว่าตอนนี้พวกตัวชาร์ต USB มีออกมามาก แล้วแต่จะเลือกเลยครับ รวมทั้งอแดปเตอร์ที่เสียบตามบ้านด้วยนะครับ และที่เห็นข่าวว่าโทรศัพท์ระเบิดกันส่วนมากก็มากจากการใช้ของ copy ไม่ได้คุณภาพนะครับ

ที่ที่ของพี่เอมันตัดก่อนที่จะส่งมายังโทรศัพท์นะครับ

เพิ่มเติมนะครับ ตรงๆ อาจจะดูแรงนิดหนึ่งนะครับ คือเราซื้อโทรศัพท์เครื่องละหมื่น สองหมื่น แต่เราไปซื้ออแดปเตอร์จีนตัวละ 200-300 ไม่ยอมซื้ออแดปเตอร์ของแท้ ok ราคามัน 800-1000 กว่าบาท หรือแม้แต่สาย USB ก็ตาม สุดท้ายส่งผลให้เครื่องมีปัญหาหรืออาจจะระเบิดได้อะไรประมาณนี้

อีกเรื่องครับ ไหนๆ ก็พูดเรื่องอุปกรณ์ต่อพ่วงแล้ว อีกตัวที่เราละเลยนั้นคือปลั๊กพวงไฟตามบ้าน ตัวนี้ก็ตัวปัญหาครับ ใช้ปลั๊กพ่วงทั่วไป สายไฟเส้นเล็กนิดเดียวถ้าพ่วงชั่วครั้งชั่วคร่าวเพื่อให้สายยาวถึงจุดที่ต้องการ OK ครับแบบนั้น แต่ถ้าพ่วงเพื่อขยายจุดนี้ปัญหาก็จะตามมาทันทีครับ

อุปกรณ์ไฟฟ้าเราชิ้นหนึ่งก็หลายหมื่น ยกตัวอย่างนะครับ ไหนจะ LCD TV, Blu-ray, Home Theater, HD Player อะไรประมาณนี้ ไฟมีปัญหามันก็ไม่คุ้มเสียใช่ไหมครับ

เล่าประสบการณ์ที่เคยใช้มาให้ฟังนะครับ ผมเคยเดินหาปลั๊กพ่วงมาใช้ เพื่อมาต่อที่โต๊ะทำงาน เห็นเขานิยม TOSHINO กันก็ลองซื้อมาใช้ดู เส้นหนึ่งก็ 500-600 บาท เห็นแล้วสายไฟก็เส้นใหญ่ใช้ได้ ใช้ไปแรกๆ ก็ไม่มีปัญหา อยู่มาวันหนึ่งมันดันเกิดอาการแปร๊ปๆ switch ติดบ้างไม่ติดบ้าง ไฟมาเป็นบางรู เอาแล้วซิ นึกในใจ มันจะทำเครื่องมือหากินตรูพังไหม? สุดท้ายถอดออกหมด ยอมจ่ายแพงขึ้น 3-4 เท่าเพื่อปลอดภัยของอุปกรณ์และเครื่องมือหากินของเรา

ปัจจุบันก็ใช้ตัวนี้ครับ ทั้งใต้โต๊ะทำงานและหน้า TV

นี้ใต้โต๊ะทำงานครับ ถ้าผมเล่นเครื่องเสียงด้วยผมก็คงขยับปลั๊กไฟที่ดีขึ้นกว่านี้นะครับ แต่นี้งบมันไม่มีนะครับ  :sd42:  :sd42:  :sd42:

TOSHINO ตัวเดิมก็ยังใช้นะครับ แต่เป็นการต่อสายให้ยาวขึ้นเท่านั้น และเป็นอุปกรณ์ที่ไม่ส่งผลกระทบอะไรมาก และเป็นการใช้แบบชั่วคราว เสร็จแล้วก็ถอดอะไรประมาณนี้นะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
พี่บังมัติครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ ถามหน่อยครับคือ เอาเครื่องใช้ไฟฟ้ามาเสียบได้เลยช่ายป่าวครับ ผมซื้อมาก็กล้าๆกลัวๆที่จะใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่  :L2758:

• Pa Mania
  • *
พี่บังมัติครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ ถามหน่อยครับคือ เอาเครื่องใช้ไฟฟ้ามาเสียบได้เลยช่ายป่าวครับ ผมซื้อมาก็กล้าๆกลัวๆที่จะใช้ ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่  :L2758:

ใช้ได้เลยครับ มันเป็น inverter นะครับคือแปลงจาก DC->AC นะครับ มีน้องที่ Office ใช้ Belkin แบบนี้แหล่ะครับ แต่ตัวใหญ่หน่อย มี 2 ports ก็เสียบ Notebook ทำงานบนรถกันเลยที่เดียว

:L2736: 

• Pa Mania
  • *
ใช้ได้เลยครับ มันเป็น inverter นะครับคือแปลงจาก DC->AC นะครับ มีน้องที่ Office ใช้ Belkin แบบนี้แหล่ะครับ แต่ตัวใหญ่หน่อย มี 2 ports ก็เสียบ Notebook ทำงานบนรถกันเลยที่เดียว

:L2736:

ขอบคุณครับพี่บังมัติ กะว่าจะเอาพัดลม เครื่องปั่นอาหารเด็กไปเสียบ ตอนพาตัวเล็กไปเที่ยวเดือนหน้าครับ จะได้สบายใจที่จะใช้  :L2758: :sd23:  :sd23:

• Pa Mania
  • *

ตัวนี้ผมใช้อยู่ครับพี่นุก เป็นตัว 200 วัตต์ บอกไว้ก่อนนะครับตัวนี้เอาไปใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่กินไฟไม่เยอะนะครับ เช่นชาร์จโน๊ตบุ๊ค มือุถือ ต่อกล่อง HD Player ไม่เหมาะสำหรับเครื่องทำความเย็น(ตู้เย็นในรถ) หัวแร้ง ที่เป่าลมร้อน หม้อหุงข้าว หรือโหลดที่เป็นขดลวดความร้อนทั้งหลายนะครับ รำคาญอย่างนึงคือเสียงพัดลม เปลี่ยนมาสองตัวละ เสียงดังเหมือนกันเลย เดี๋ยวรอให้หมดประกันก่อน จะเปลี่ยนพัดลมแบบเงียบๆแทน  :L2736:

• Pa Mania
  • *
ตัวนี้ผมใช้อยู่ครับพี่นุก เป็นตัว 200 วัตต์ บอกไว้ก่อนนะครับตัวนี้เอาไปใช้กับเครื่องใช้ไฟฟ้าที่กินไฟไม่เยอะนะครับ เช่นชาร์จโน๊ตบุ๊ค มือุถือ ต่อกล่อง HD Player ไม่เหมาะสำหรับเครื่องทำความเย็น(ตู้เย็นในรถ) หัวแร้ง ที่เป่าลมร้อน หม้อหุงข้าว หรือโหลดที่เป็นขดลวดความร้อนทั้งหลายนะครับ รำคาญอย่างนึงคือเสียงพัดลม เปลี่ยนมาสองตัวละ เสียงดังเหมือนกันเลย เดี๋ยวรอให้หมดประกันก่อน จะเปลี่ยนพัดลมแบบเงียบๆแทน  :L2736:

ขอบคุณครับพี่แม็ค ที่เตือนผมไว้ก่อน เห็นผมเป็นเด็กwrapช่ายป่าวครับ  :L2739: :L2739: ช่ายครับพัดลมดังมากพี่แม็ค ผทเลยเอาไปไว้ในช่องใส่ของตรงกลางคนขับกับคนนั่งครับพี่แม็ค เลยช่วยเก็บเสียงไปได้บ้าง ว่าแต่ตัวนี้เปลี่ยนเป็นพัดลมแบบเงียบได้ด้วยเหรอครับ ในอนาคตอาจจะได้เปลี่ยนตามพี่แม็คบ้างครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่แม็ค ที่เตือนผมไว้ก่อน เห็นผมเป็นเด็กwrapช่ายป่าวครับ  :L2739: :L2739: ช่ายครับพัดลมดังมากพี่แม็ค ผทเลยเอาไปไว้ในช่องใส่ของตรงกลางคนขับกับคนนั่งครับพี่แม็ค เลยช่วยเก็บเสียงไปได้บ้าง ว่าแต่ตัวนี้เปลี่ยนเป็นพัดลมแบบเงียบได้ด้วยเหรอครับ ในอนาคตอาจจะได้เปลี่ยนตามพี่แม็คบ้างครับ  :L2758:

เปลี่ยนได้แน่นอนครับ พัดลมการ์ดจอเสียๆ หรือจะไปเดินบ้านหม้อก็มีเพียบครับ ตัวละไม่กี่สิบบาท เงียบกริบครับ ส่วนของผม ผมจับยัดไว้ในครอบเกียร์ครับ ตรงใต้หลุมใส่ขวดน้ำพอดีเลยครับ เปิดใช้งานแต่ละทีเสียงกระหึ่มกว่าเครื่องเสียงชัยนาทอีกครับ  :sd42: