ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย  (อ่าน 143748 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ลักษณะของอาการที่เป็นและผลจากอาการ
ขณะที่ขับรถอยู่บนทางด่วนด้วยความเร็วประมาณ 150 km/h     ข้างหน้าไปไม่ได้กำลังจะเบนพวงมาลัยออกขวาเพื่อเปลี่ยนเลนแซง  ..แต่...ทำไมพวงมาลัยโยกขวาไม่ไปว่ะ
เลยหักซ้าย  สามารถหักได้แต่หนักและฝืดมาก   แต่ขวาไม่ไป  จำเป็นต้องลดความเร็วลง  แล้วลองหักขวาใหม่โดยการออกแรงหน่อย  สามารถหักได้แต่แข็งกว่าซ้าย   อาการ
เหมือนขันคอจักรยานจนลูกปืนแน่น  แล้วเวลาเลี้ยวจะฝืดเป็นล๊อกๆๆๆ   ไม่นิ่มนวลหรือสมูทแบบปกติ

เช้าวันใหม่  หลัง start จำเป็นต้องหักขวาออกจากที่จอดรถ  สังเกตุได้ว่าแข็งมากๆ  ต้องโยกไปซ้ายก่อนแล้วหักขวาจะข้ามล็อกที่แน่นไปเลย  พอเริ่มขับช้า  รู้สึกได้ว่า เริ่มผิดปกติ 
จึงทราบว่าอาการยอดฮิตต้องเคลมแกนพวงมาลัย    แต่อาการผมไม่ดัง  ไม่มีเตือน  ไม่มีบอกล่วงหน้า    อันตรายมากๆเวลาขับเร็วเพราะจังหวะแซงขวา   ต้องออกแรงมากกว่าเดิม
แต่พอได้จังหวะจำเป็นต้องแซงก็ฝืนขับพุ่งตัวออกไป   แต่พอความเร็วขึ้นสูง   อาการจะชัดมากเพราะเวลารถเร็วการควบคุมมันจะโยกนิดเดียวแต่เราโยกนิดเดียวไม่ได้  พอโยกเยอะมันก็เยอะเกินไป
บางคนหากควบคุมไม่ดี  รถจะแฉลบได้ง่ายมากๆ

แนะนำ : ให้เข้าศูนย์และขอเคลมเลย  เพราะช่างหรือหัวหน้าช่างเองบางท่านไม่ได้ขับรถรุ่นนี้  จึงไม่รู้หรอกว่าอาการมันน่ากลัวขนาดไหน  จนกว่าจะเจอกับตัวเองหรือพาเขาไปนั่งทดสอบด้วย
ส่วนของผมช่างเขาหยอดน้ำมัน  แต่ผมยืนยันขอเคลมและพาไปลองมุดโค้งให้ดูว่ามันอันตรายไหม  ลงรถมาถึงยอมสั่งเปลี่ยนให้เลย  ทั้งชุด
(แต่กรณีรถผมติด ล็อคของยิ่งเจริญล็อค  จึงจำเป็นต้องเอาแกนตัวเดิมไปร้านให้ถอดใส่แกนใหม่แทน   จึงเอามาถ่ายรูปและหาแนวทางแก้ไขในอนาคตหากหมดประกัน)

Part นี้เลย

หน้าตามันทั้วยวง  ที่เคลมออกมาแล้ว

ลูกปืนชุดปลาย นี้แหละที่มีปัญหา (ถ้าจะหาเปลี่ยนเอง  เบอร์ 6003  เลือกยี้ห้อดีๆไปเลย  ราคาของดีประมาณ 250 บาท)

หน้าตาหล่อเหลา  แต่ทำไมต้องเปลี่ยนทั้งยวง

ร่องนี้แหละที่มองลงไปเห็นร่องรอบความแห้งของสารหล่อลื่น  จนติดขัดมาก

มันสามารถถอดได้ทั้ง 2 ชิ้น  ทำไมไม่เปลี่ยนแต่ชุดล่าง  งง  มากๆ

จากจุดที่ติดตั้ง  บางท่านว่าโดนน้ำแอร์หยดใส่  ลองพืจารณาดูกันครับ

เพื่อเป็นข้อมูลสำหรับเพื่อนสมาชิกที่ยังไม่เกิดปัญหานี้   เพื่อการแก้ไขเบื้องต้นและรับทราบปัญหา  อย่าไปตกใจอะไรมาก  ครับ

ที่เจอปัญหากัน ส่วนใหญ่มาจากตัวลูกปืนจุดนี้  มันหมุนติดขัด ฝืด  อาจมาจากเรื่องของ defect part ก็เป็นได้   

ปัญหาที่เกิดขึ้นนั้น  ไม่ได้ถึงขนาดล๊อคจนหมุนไม่ได้  และก่อนเกิดอาการจะมีอาการเตือนบ้างเช่นติดขัดในบางจังหวะ เหมือนลูกปืนฝืด   หรืออาจจะพวงมาลัยหนักกว่าปกติ ทั้งที่มีระบบปั๊มเพาเวอร์
อาการพวกนี้หากไม่มีปั๊มพาวเวอร์น่าจะสังเกตุอาการไดง่ายกว่ามาก

ในการใช้งานนั้น   หากกรณีขับไม่เร็ว  ก็พอจับอาการได้และฝืนจังหวะ ขับขี่ได้     แต่หากใช้ความเร็วสูง ผมก็เชื่อว่าหลายท่านจะจับอาการได้จากจังหวะหมุนพวงนั้นแหละ  ถ้าฝืดกึก กึก นิดๆแสดงว่าอาการมาแล้ว  ก็ขับด้วยความระมัดระวังและเข้าศูนย์โดยด่วน    เพราะหากเกิดอาการมาจนจับได้แสดงว่าเยอะแล้วแม้แต่กำลังจากปั๊มพวงมาลัยช่วยแรงยังเก็บอาการนี้ไม่ได้ก็น่าจะเยอะกว่าปกติมากๆ

**หากเวลาใช้ความเร็วสูง  เราจะหมุนพวงมาลัยนิดเดียวเวลาเปลี่ยนเลน  และโยกหมุนเบาๆจะจับอาการได้ชัดเจนว่ามันฝืดและติดจนหมุนไม่สมูธ

สำหรับระบบยุบตัวนั้น  ไม่น่าห่วงอะไร  เพราะจากการใช้งานทั่วไป  อาจจะมีสะเทือนและรู้สึกได้บ้าง  เป็นปกติครับ    ในเมืองนอกเขาใช้วิธีเชื่อมแต้มจุดนั้นเลย เพื่อลดเสียงดังจากการขยับตัวได้ของพวงมาลัย   ส่วนปัญหาที่เราเจอมันคือลูกปืนครับ ( ถ้าเปลี่ยนใหม่เบอร์ 6003 = ลูกปืนประคองแกน)

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
อ้าาาา รถผมไม่ค่อยวิ่ง จะพังเมื่อไรหละเนี่ย เอ หรือจะพังหลังหมดประกันหว่าาาา  :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
อ้าาาา รถผมไม่ค่อยวิ่ง จะพังเมื่อไรหละเนี่ย เอ หรือจะพังหลังหมดประกันหว่าาาา  :)

ของผมเคลมไปแล้ว เมื่อเดือนที่แล้วครับ
อาการพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ปกติแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

รถพี่ต่าย  สงสัยจะไม่พังครับเพราะจอดเยอะกว่าขับ   :(

ของผมเคลมไปแล้ว เมื่อเดือนที่แล้วครับ
อาการพวงมาลัยหนัก ตอนนี้ปกติแล้วครับ

ขอแสดงความยินดีกับพี่ชัยด้วยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
เป็นปัญหาที่ไม่อยากเจอเลยครับ  :'( :'( :'(

• Pa Mania
  • *
เป็นปัญหาที่ไม่อยากเจอเลยครับ  :'( :'( :'(
แต่ก็ต้องเจอนะครับพี่  และอยากให้เจอก่อนหมดประกัน  แต่ถ้าหมดประกันไปแล้วเป็นสิ่งที่อยากลองมากๆเลยครับ

คือหาที่ดีที่สุดใส่แทนในงบไม่ถึง 1000 บาท (ลูกปืนประคองแกนเบอร์6003  ของแท้  180 บาท   ของดีเลย 270 บาท  ค่าแรง  400-600 บาท)

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ผมเกินสามปี หมดประกันแล้ว อาการยังไม่เกิด ยังเผ้าติดตามอย่างระแวงครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
ผมเกินสามปี หมดประกันแล้ว อาการยังไม่เกิด ยังเผ้าติดตามอย่างระแวงครับ
ผมเหมือนกันครับ จะสามปีกว่าแล้ว ยังไม่เคยเจออาการ หวังว่าคงไม่เจอแจ๊ตพอต เหมือนที่แล้วๆ มานะ  :'( 

ขอบคุณพี่นะ นะครับ นำเรื่องราวมาบอกกล่าวให้รับรู้ จะได้ระวังตัว และแก้ไขได้ถูกเมื่อเกิดปัญหา

tod

• บุคคลทั่วไป
เป็นข้อมูล  ของผมเข้าศูนย์แรกเคลมไม่ได้  ศูนย์ที2ใกล้บ้านบอกแคลมได้แต่ต้องทำเรื่องรอนาน
แต่มีทางเลือกให้ ถ้าเอาแบบด่วน 2 ชม.เอารถกลับบ้านได้คือเปลี่ยนลูกปืน (ไตร์ตั้นเปลี่ยนมาเยอะแล้วช่างว่างัน)
ราคาแสนถูกจริง ดูจากบิลได้เลย ไม่มีค่าแรงคงอยู่ในประกัน มีแต่ราคาอะใหล่

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
เป็นข้อมูล  ของผมเข้าศูนย์แรกเคลมไม่ได้  ศูนย์ที2ใกล้บ้านบอกแคลมได้แต่ต้องทำเรื่องรอนาน
แต่มีทางเลือกให้ ถ้าเอาแบบด่วน 2 ชม.เอารถกลับบ้านได้คือเปลี่ยนลูกปืน (ไตร์ตั้นเปลี่ยนมาเยอะแล้วช่างว่างัน)
ราคาแสนถูกจริง ดูจากบิลได้เลย ไม่มีค่าแรงคงอยู่ในประกัน มีแต่ราคาอะใหล่

ราคาถูกมาก แต่ว่าทุกศูนย์จะยอมเปลี่ยนแต่ ลูกปืน ให้รึป่าวล่ะครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

เบอร์เดียวกับที่พี่นะลงไว้เลย เพียงแต่ของพี่นะแพงกว่าตามค่าตัวของ presenter  ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *

เบอร์เดียวกับที่พี่นะลงไว้เลย เพียงแต่ของพี่นะแพงกว่าตามค่าตัวของ presenter  ;D ;D ;D

5555ของแพงตามรุ่นครับ  แม๋ค่าpresenter   200 กว่าบาทเอง   ;D ;D ;D

สรุปแล้วงบไม่ถึง 1000 บาท   ทำเอากลัวขยาดกันไปหมด

เดี๋ยวถ้ามี สมช  เยอะพอทำเรื่องราวได้จะset team ช่วยดำเนินการ ส่งเรื่องให้ MMTH พิจารณา และชดเชยกับวิธีแก้ปัญหาของเราหากเขาไม่มีนโยบาย recall part

tod

หาลูกปืนแบรนดีๆผมว่าใช้ได้ยาวเลยครับ 
***แต่ช่างที่ผมเปลียนบอกว่าเกรดนี้ก็ยาวแล้วครับเปลียนให้ลูกค้าไปแล้วยังไม่มีรายใหนวิ่งกลับมาเปลี่ยนรอบ2****

• Pa Mania
  • *
สำหรับสมาชิกที่กังวลเรื่องปัญหาพวงมาลัย   ขอบอกอีกครั้งว่าพวงมาลัยไม่ได้ล็อกตัวจนหมุนไม่ได้   หรือฝืดจนหมุนไม่ได้    เพียงแต่อาการมันจะฝืดๆขัดๆนิดหน่อยเหมือนลูกปืนหมุนไม่คล่องตัว   แต่ปัญหานี้จะมีผลชัดเจนและอันตรายเมื่อรถมีความเร็ว   เพราะจังหวะรถมีความเร็วการเหนี่ยวหรือหมุนพวงมาลัยจะใช้ระยะน้อยๆเบาๆ   จังหวะนั้นแหละที่คุณจะบังคับจังหวะไม่ได้มันจะฝืน  ฝืด  พอออกแรงมันจะเลยจังหวะไปทำให้มุมหักของล้อมากเกินความต้องการ

หากอาการนี้เกิดขึ้นตอนเร่งแซง  หรือจังหวะเข้าทางโค้ง  คุณจะรู้ว่าคุมพวงมาลัยไม่ได้และหากหมุนจนเกินระยะรถอาจเสียหลักได้ง่ายมากๆ  จนถึงอาจพลิกตัวได้เพราะแรงเหวี่ยงของตัวรถ   และระวังอย่าเหยีบเบรค  ประคองได้

อาการที่เกิดจะค่อยๆเตือนมาเรื่อยๆ   ในความเร็วต่ำจะไม่เห็นผลชัดเท่าไหร่แต่เมื่อความเร็วระดับหนึ่งจะเห็นผลชัดมากครับ

ไว้เจอกันจะเล่าให้ฟังโดยละเอียด

tod

"หากอาการนี้เกิดขึ้นตอนเร่งแซง  หรือจังหวะเข้าทางโค้ง คุณจะรู้ว่าคุมพวงมาลัยไม่ได้และหากหมุนจนเกินระยะรถอาจเสียหลักได้ง่าย"
เจอมาประมาณนี้ มีจุดกึ๊กอยู่จุดหนึ่งต้องออกแรงมากเพื่อให้หลุดจากจุดนี้ ดีที่ประคองรถได้ ใช้ความเร็วไม่มากนัก (ประมาณ130)
พอรู้ตัวก็ประคองรถเข้าศูนย์ ;)

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *

รถพี่ต่าย  สงสัยจะไม่พังครับเพราะจอดเยอะกว่าขับ   :(

ขอแสดงความยินดีกับพี่ชัยด้วยครับ

เอ พวงมาลัยนี่ มันประกันกี่ปี สงสัยว่า มันจะพังตอนหมดประกันซะละมั้ง

สำหรับสมาชิกที่กังวลเรื่องปัญหาพวงมาลัย   ขอบอกอีกครั้งว่าพวงมาลัยไม่ได้ล็อกตัวจนหมุนไม่ได้   หรือฝืดจนหมุนไม่ได้    เพียงแต่อาการมันจะฝืดๆขัดๆนิดหน่อยเหมือนลูกปืนหมุนไม่คล่องตัว   แต่ปัญหานี้จะมีผลชัดเจนและอันตรายเมื่อรถมีความเร็ว   เพราะจังหวะรถมีความเร็วการเหนี่ยวหรือหมุนพวงมาลัยจะใช้ระยะน้อยๆเบาๆ   จังหวะนั้นแหละที่คุณจะบังคับจังหวะไม่ได้มันจะฝืน  ฝืด  พอออกแรงมันจะเลยจังหวะไปทำให้มุมหักของล้อมากเกินความต้องการ

หากอาการนี้เกิดขึ้นตอนเร่งแซง  หรือจังหวะเข้าทางโค้ง  คุณจะรู้ว่าคุมพวงมาลัยไม่ได้และหากหมุนจนเกินระยะรถอาจเสียหลักได้ง่ายมากๆ  จนถึงอาจพลิกตัวได้เพราะแรงเหวี่ยงของตัวรถ   และระวังอย่าเหยีบเบรค  ประคองได้

อาการที่เกิดจะค่อยๆเตือนมาเรื่อยๆ   ในความเร็วต่ำจะไม่เห็นผลชัดเท่าไหร่แต่เมื่อความเร็วระดับหนึ่งจะเห็นผลชัดมากครับ

ไว้เจอกันจะเล่าให้ฟังโดยละเอียด

ต้องหาเรื่องไปเจอกันซะแล้ว :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ ^หนึ่ง^Engineering

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • Pluakdaeng Rayong
Re: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 20:25:55 »
 :L2736: :L2736: :L2736: :L2736: :L2736:
Pajero Sport 2.5GT 4wd.
I Love Pajero Sport.

• Pa Mania
  • *
Re: ปัญหาพวงมาลัยติดขัด จาก ลูกปืนประคองแกนพวงมาลัย
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2012, 20:58:19 »
เพื่อนท่านใดพบเจอปัญหามา update เล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ เผื่อมีอะไรจะได้มาแชร์และช่วยเหลือกันได้ครับ
 :L2754:

ออฟไลน์ แป๋ม PamPajero

• Pa Mania
  • *
ผมเคลมแล้วครับวันนี้เอง อาการเริ่มต้นคือรู้สึกว่ามีอะไรหลวมๆส่งแรงสะท้านมาที่พวงมาลัยเวลาที่สาวพวงมาลัยเลี้ยว อาการจะแรงขึ้นเรื่อยๆครับ หรือดับเครื่องแล้วขยับพวงมาลัยไปมาแรงๆจะได้ยินเสียงกึกๆครับ :L2734:
All we are it's dust in the wind, Every thing it's dust in the wind.

....... We love Pajerosport ......

tod

ผมเคลมแล้วครับวันนี้เอง อาการเริ่มต้นคือรู้สึกว่ามีอะไรหลวมๆส่งแรงสะท้านมาที่พวงมาลัยเวลาที่สาวพวงมาลัยเลี้ยว อาการจะแรงขึ้นเรื่อยๆครับ หรือดับเครื่องแล้วขยับพวงมาลัยไปมาแรงๆจะได้ยินเสียงกึกๆครับ :L2734:
มาแปลกครับ เท่าที่เจอมันจะมีอาการเริ่มแรกฝีดก่อนตามมาด้วยหนัก(ตอนเลี้ยวจะออกแรงมากกว่าปกติ)
สุดท้าย "ขยับพวงมาลัยไปมาแรงๆจะได้ยินเสียงกึกๆ" ตามที่เจอเลย
**ของผมเจอมาแบบนี้**
 :L2904: