ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องเสาวิทยุสื่อสาร ติดตั้งแบบไหนที่ได้ประโยชน์สูงสุด และวิธีเลือกซื้อเครื่องวิทยุแบบไหนดี  (อ่าน 130657 ครั้ง)

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 57

• Pa Mania
  • *

ชนิดของสายอากาศที่นิยมใช้ติดตั้งกับรถยนต์

ส่วนใหญ่ที่นิยมติดตั้งกับรถยนต์ จะเป็นชนิดแพร่กระจายคลื่นแบบรอบตัว หรือเรียกกันว่าวิปไดโพล(เป็นลวดเส้นเดียว)ซึ่งแยกออกเป็น 4 แบบใหญ่ๆ ตามความยาวของคลื่น

1. ควอเตอร์เวฟ     มีความยาวของวิป เท่ากับ1/4 ของความยาวคลื่นและต้องมีกราวหรือกราวเพลนยาวไม่น้อยกว่าความยาวของตัววิป

2. ฮาฟเวฟ           มีความยาวของวิป เท่ากับ1/2 ของความยาวคลื่นและมีวงจรแมทชิ่งที่โคนสายอากาศแต่ไม่จำเป็นต้องใช้กราวเพลนหรือถ้ามีก็จะทำให้ทำงานได้ดีขึ้น

3. 5/8 แลมป์ด้า(1เวฟ) มีความยาวของวิปเท่ากับ5/8 ของความยาวคลื่นและมีวงจรแมทชิ่งที่โคนสายอากาศพร้อมขดลวดที่ประมาณกลางๆของวิปเพี่อหลอกความยาวของไฟฟ้าให้ได้ที่ ฮาฟเวฟ แต่ความยาวของวิปจะมีพิ้นที่รับส่งเพิ่มขึ้น เป็น5/8แลมป์ด้า และต้องการกราวเพลนความยาวไม่ต่ำกว่า 1/4 แลมป์ด้า

4. 7/8 แลมป์ด้า(1เวฟ) คุณลักษณะเหมือนกับชนิดที่3 แต่ออกแบบวิปให้ยาวขึ้นไปเป็น 7/8 แลมป์ด้า

ทั้ง4ชนิดก็อาศัยหลักการทำงานพิ้นฐาน แบบวงจรเหนี่ยวนำครึ่งคลื่น หรือ ฮาฟเวฟ ด้วยกันทั้งหมด เหตุผลมาจากรูปคลื่นที่มีกำลังงานเป็นบวกครึ่งหนึ่งและเป็นลบอีกครึ่งหนึ่ง ตามรูป

แต่วัตถุประสงค์เพื่อเพิ่มพื้นที่ในการกระจายคลื่นของแต่ละชนิด และทั้ง4ชนิดต้องมี ค่าอิมพีเดนซ์ ที่ 50 โอมห์ เท่ากับเครื่องรับส่ง และสายนำสัญญาณ ที่มีค่า 50โอมห์เช่นกันและเป็นที่มาของคำว่า แมทเสาอากาศ แมทสายอากาศ ที่นิยมเรียกกันสั้นๆว่า "แมท" หรือแปลง่ายๆว่า ทำให้เหมาะสมกัน

ส่วนใครจะใช้แบบให้ก็ต้องเลือกให้เหมาะกับความต้องการของแต่ละท่านและลักษณะของส่วนที่จะติดตั้งและการใช้งานของเราด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
  หรือ เจ๊ต๋อง สนใจขนาดนี้ ผมพอมีเก็บอยู่ ถ้าจะติดตั้งในรถ ให้ฟรีไม่คิดตัง แต่ต้องไปหาขั้วใสเองนะครับ ขนาดครึ่งนิ้ว

อัตราการสูญเสียในสายที่ความยาว5เมตรไม่เกิน2เปอร์เซ็นต์

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
  หรือ เจ๊ต๋อง สนใจขนาดนี้ ผมพอมีเก็บอยู่ ถ้าจะติดตั้งในรถ ให้ฟรีไม่คิดตัง แต่ต้องไปหาขั้วใสเองนะครับ ขนาดครึ่งนิ้ว

อัตราการสูญเสียในสายที่ความยาว5เมตรไม่เกิน2เปอร์เซ็นต์
น่าสน ขอบคุณครับ เจอกันอย่าลืมเอาติดรถมาด้วยครับตอนมิตติ้ง และเสาของผมเป็นแบบนี้

เรียกว่า เสาแบบไหน
และถ้าพี่ๆสมาชิก อยากจะซื้อเสา หรือส่ายสัญญาณ (กรณีนี้หมายถึง วอแดง) มีวิธีการเลือกซื้อแบบไหนดีครับ

• Pa Mania
  • *
  ถ้าความยาวประมาณ 55-60 เซ็น มีกระเปาะแมทชิ่งคอยล์ ถ้าเป้นลักษณะนี้ เป็นฮาฟเวฟครับ เดานะเห็นแค่รูปจะให้ชัวร์ดูที่ซองที่ให้มาตอนซื้อจะบอกไว้หมดครับ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :L4365:  :L4365:  :L4365:

ยังไม่มี ขอแอบมองก่อนและเก็บความรู้ไปก่อน
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
  ถ้าความยาวประมาณ 55-60 เซ็น มีกระเปาะแมทชิ่งคอยล์ ถ้าเป้นลักษณะนี้ เป็นฮาฟเวฟครับ เดานะเห็นแค่รูปจะให้ชัวร์ดูที่ซองที่ให้มาตอนซื้อจะบอกไว้หมดครับ
:sd42: ถามหาซองหรา ทิ้งไปตั้งแต่ติดตั้งเสร็จแล้วครับ.  :L4386:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

tod

• บุคคลทั่วไป
น่าสน ขอบคุณครับ เจอกันอย่าลืมเอาติดรถมาด้วยครับตอนมิตติ้ง และเสาของผมเป็นแบบนี้

เรียกว่า เสาแบบไหน
และถ้าพี่ๆสมาชิก อยากจะซื้อเสา หรือส่ายสัญญาณ (กรณีนี้หมายถึง วอแดง) มีวิธีการเลือกซื้อแบบไหนดีครับ
เฉพาะหัวสายฮาริแอค(ของพี่โอ)ประมาณหัวละ 2000 พี่ยังจะเล่นอีกหรือ สายมันก็แข็งงอสายได้อย่างดีก็แค่มุม 90
แล้วพี่ต้องเจาะรูรถใหญ่กว่าครึ่งนิ้ว ยังนึกไม่ออกว่าพี่จะติดอย่างไง อีกอย่างพี่ต้องนำสายลดขนาดให้เข้ากับเครื่องมือถือได้ เรื่องยาวเลย
 :L2761:
เสาพี่เป็นกระเปาะโคนสปริง ถ้าของพี่คงเป็นแบบฮาฟเวฟครับเท่าที่ดูรูปบนหลังคารถพี่ ถ้า 5/8 จะยาวกว่านี้อีกนิด
ปล.สายทีดีที่อยากแนะนำถ้ามีงบพอก็ให้ใช้สาย  5DFB ครับ คุนภาพจะดีกว่า RG58 (A, A/U ,C, C/U, U) โค๊ตตามหลังมีหลายตัว
แล้วแต่วัสดุที่นำมาผลิตเพื่อให้ทนรับต่อความถี่สูงๆได้ แต่เรียกรวมๆกันพอเข้าใจว่า RG58
 :L2904:

• Pa Mania
  • *
 :L2739: งั้นไม่ไหวแล้ว เครื่องก็ใช้แค่handy
ถามต่อ.....
วิธีเลือกเสาแล้ว ต้องคำนึงถึงlocation (ตำแหน่งติดตั้ง). และตำแหน่งในดีของรถครับ

• Pa Mania
  • *
:L2739: งั้นไม่ไหวแล้ว เครื่องก็ใช้แค่handy
ถามต่อ.....
วิธีเลือกเสาแล้ว ต้องคำนึงถึงlocation (ตำแหน่งติดตั้ง). และตำแหน่งในดีของรถครับ

วิธีเลือกตำแหน่งติดตั้งเลือกยากเหมือนกันครับ ขึ้นอยู่กับว่าการใช้งานต้องการให้รับส่งไกล หรือ ในระยะพอสมควรแค่ในกลุ่ม หรือใช้ในเมืองที่มีตึกสูงมาก และใช้ในที่โล่งนอกเมืองเดินทางไกลแบบเกาะกลุ่มกันห่างๆ แต่ถ้าจะให้แรงและสมบูรณ์ที่สุด ก็ต้องเป็นจุดที่สูงสุดของตัวรถที่ไม่มีส้่งกีดขวางการแพร่กระจายของคลื่น และ ใช้ประโยชน์ของตัวถังรถที่ทำด้วยโลหะเป็นกราวเพลนไปในตัว จุดที่ว่านั้นคงหนีไม่พ้น กลางหลังคา หรือถ้ามีการติดตั้งแรคบนหลังคาก็เป็นขอบแรคด้านบนสุด เหตุผลคือ ความถี่ในย่านที่เราใช้งานอยู่เป็นความถี่ ย่าน VHF (30-300Mhz) ซึ่งมีคุณสมบัติที่กลางๆ แต่สามารถใช้ได้ดี สัญญาณเคลียร์ การทะลุทะลวงสิ่งกีดขวางที่เป็น อาคาร หรือโลหะพอได้ แต่ไม่ดีเท่ากับย่านที่สูงขึ้นไปอย่างUHF(300-3000Mhz) หรือการสะท้อนก็จะสะท้อนได้ไม่ดีเท่าย่านที่ต่ำกว่าย่านที่ต่ำกว่าอย่างHF(3-30Mhz) คลื่นที่เราใช้อยู่นี้มีคุณสมบัติดีตรงที่เดิมทางด้วยแนวระดับสายตา (Line Of Sight) หรือเดินทางด้วยแนวตรงเปรียบกับแนวสายตาคนเรา หากไม่มีสิ่งกีดขวางที่หนาทึบอย่างเช่น ภูเขาหรือตึกใหญ่ๆในเมื่องมาบังสัญญาณก็สามารถใช้ติดต่อกันได้ระยะเป็นร้อยกิโลเมตรด้วยกำลังส่งจากเครื่องมือถือ(ประมาณ5วัตต์)

ส่วนตำแหน่งอื่นก็ไม่ใช่ว่าจะใช้ไม่มีตำแหน่ง ให้ติดตั้งใข้งานได้แต่ไม่ดีเท่าตำแหน่งสูงสุดของตัวรถ เช่นตำแหน่งที่ปลายสุดหรือประมาณเกือบสุดฝากระโปรงหน้า หรือ ท้ายสำหรับรถซีดาน แต่ต้องคำนึงถึงระยะห่างจากเสาเอ หรือเสาหลังของตัวรถ ประมาณ 1 เท่าครึ่งของความยาวตัวเสาอากาศ  หรือ บางท่านอาจไม่สะดวกหรือดูไม่สวยงาม สำหรับรถแวน ที่มักติดด้านท้ายจะดูสวยงามกว่าติดที่ตำแหน่งอื่น ก็สามารถติดได้แต่ถ้าจะให้ดีพยายามยกจุดที่ติดให้สูงเข้าไว้หรือยกให้ตัวเสาอากาศ โผล่พ้นหลังคาสักครึ่งหนึ่งของความยาวก็ทำให้การใช้งานดีขึ้นกว่าตำแหน่งที่ปลายเสาไม่โผล่พ้นหลังคาออกมาเลย

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
แล้วแบบไหนจึงจะเหมาะกับการเดินทางแบบ ปามาเนีย ละครับพี่ๆ (วอแดง)  :L2761:
Win Win

• Pa Mania
  • *
แล้วแบบไหนจึงจะเหมาะกับการเดินทางแบบ ปามาเนีย ละครับพี่ๆ (วอแดง)  :L2761:

แบบรูปบนเสาเล็กๆติดที่กลางหลังคาก็คุยกับพื่อนรู้เรื่องได้ระยะหลายกิโลแล้วครับ

• Pa Mania
  • *
พี่โอ ครับ ในกรณีของรถปาเจโร่ สปอร์ต มีพี่ๆสมาชิกบางท่านติดตั้งเสาที่ฝาท้าย โดยความยาวของเสาไม่พ้นฝาท้าย มีข้อดี/หรือข้อเสีย
อะไรไหมครับ

• Pa Mania
  • *
พี่โอ ครับ ในกรณีของรถปาเจโร่ สปอร์ต มีพี่ๆสมาชิกบางท่านติดตั้งเสาที่ฝาท้าย โดยความยาวของเสาไม่พ้นฝาท้าย มีข้อดี/หรือข้อเสีย
อะไรไหมครับ

• Pa Mania
  • *
พี่โอมีชุดแฮปปี้มิว แนะนำไหมครับ เครื่อง สาย เสา เอาแบบวิ่งตามขบวนปาครับ  :L2901:
Win Win

tod

• บุคคลทั่วไป
ชุดเล็ก เอาไว้ออกสนาม เอาตัวรอดได้ตลอดในการแข่ง DX  (ตัวบน  Field Strength Meter ทำเองได้ไม่ยาก)

• Pa Mania
  • *
ชุดเล็ก เอาไว้ออกสนาม เอาตัวรอดได้ตลอดในการแข่ง DX  (ตัวบน  Field Strength Meter ทำเองได้ไม่ยาก)

นี่เล็กแล้วเหรอครับพี่ทศ  :L2739:
Win Win

• Pa Mania
  • *
พี่โอมีชุดแฮปปี้มิว แนะนำไหมครับ เครื่อง สาย เสา เอาแบบวิ่งตามขบวนปาครับ  :L2901:
ตอนนี้ทีมงานกำลังทดสอบอยู่ครับว่าชุดไหนเหมาะสมกับปาเจโร่ สปอร์ต ครับ ถ้าไม่รีบ

• Pa Mania
  • *
รอได้ครับพี่ต๋อง ขอบคุณครับ  :sd23:
Win Win