ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องเสาวิทยุสื่อสาร ติดตั้งแบบไหนที่ได้ประโยชน์สูงสุด และวิธีเลือกซื้อเครื่องวิทยุแบบไหนดี  (อ่าน 130645 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
จากการใช้วิทยุสื่อสารที่ผ่านมาในการขับรถเป็นขบวน ทำให้สะดวกในการแจ้งหรือสื่อสารกัน บางทีการติดต่อสื่อสารขาดหาย. หรือติดต่อชัดเจนกับเพื่อนชัดเจนต่างขบวน แต่ในขบวนไม่ชัดเจน
หรือขบวนเดียวกันรับฟังได้แต่อีกฝ่ายส่งมากับรับฟังไม่ชัดเจน บ้างก็บ่นว่าหูตึง บ้างก็บ่นว่าหูเบา  เลยมีความสงสัยว่าเป็นเพราะอะไร มันเกี่ยวข้องกับเสาที่ติดตั้งหรือไม่
บางคันติดตั้งแบบนี้

หรือบางคันติดตั้งแบบนี้

หรือบางคันจัดเต็มแบบนี้ (เน้นด้านหน้า)

***อ้างอิงภาพจาก http://www.108ham.com/?id=213&Amateur_radio.html
จึงอยากสอบถามพี่ๆที่มีความรู้ด้านนี้ การติดตั้งดังที่กล่าว ข้อดี/ข้อด้อย อย่างไร
เพื่อใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดในการติดตั้งเสาวิทยุสื่อสารกับรถยนต์
ขอบคุณครับ

tod

• บุคคลทั่วไป
ผมขี้เกียจพิมท์ มี่พี่ๆเขาเรียบเรียงไว้ดีแล้ว หากสงสัยตรงใหนสอบถามเพิ่มเติมได้ครับ
อาจจะง่ายสำหรับผู้ที่เรียนมาทางด้านนี้ และอาจจะยากสำหรับพี่ๆที่ไม่รู้เรื่องแบบนี้เลย
เครดิตบทความนี้ ...ที่มา http://hamsiam.in.th  เผยแพร่โดย HS3LOU  ผมขอนำมาเผยแพร่ต่อ (HS9DUY)
 :sd23:
--------------------------------------------------------------
ตำแหน่งการติดตั้งสายอากาศนั้นก็เป็นสิ่งจำเป็นอย่างหนึ่งซึ่งเพื่อนสมาชิกจะต้องตัดสินใจก่อนว่า จะติดตั้งที่ตำแหน่งใด เพราะจะต้องเตรียม MOUNT สำหรับติดตั้งให้ถูก เม้าท์จะมีหน้าที่หลักๆ 3 ประการ คือ
            1.เป็นจุดต่อสายนำสัญญาณ
            2.เป็นจุดต่อสายอากาศ
            3.เป็นตัวยึดเกาะกับตัวรถ

ตำแหน่งในการติดตั้งเม้าท์ จุดที่เพื่อนสมาชิกนิยมติดตั้งมีหลายจุดบริเวณรอบๆตัวถังรถยนต์ เช่น
             1.รางน้ำ
             2.กลางหลังคา
             3.กระโปรงหลัง
             4.ต่อเสาหลัง
             5.แบบอื่นๆ
             ติดตั้งตำแหน่งไหนดี?
             1.การติดตั้งกลางหลังคา คลื่นวิทยุจากสายอากาศที่ติดตั้งกลางหลังคานั้นจะมีการแพร่กระจายคลื่นออกไปในลักษณะรอบตัวได้ดีมาก คือกระจายคลื่นในทุกทิศทางได้ดีในระยะทางไกลที่สุด
             2.การติดตั้งในตำแหน่งอื่นๆ จะมีการบิดเบี้ยวของการแพร่กระจายคลื่นจากตำแหน่งจุดศูนย์กลาง แต่จะรับส่งคลื่นวิทยุได้ดีที่สุดบริเวณตรงกันข้ามกับตำแหน่งติดตั้งสายอากาศ เช่น ถ้าติดตั้งบริเวณประตูด้านขวาจุดรับสัญญาณดีที่สุดคือ ตำแหน่งที่เพื่อนสมาชิกอยู่ด้านประตูซ้าย
             มุมยิง(Radiation Angle)
             มุมยิงนั้นจะเป็นคุณสมบัติประจำตัวของสายอากาศของแต่ละชนิด
             1.สายอากาศชนิด 1/4 แลมด้า จะมีมุมยิงประมาณ 45 องศา
             2.สายอากาศชนิด 1/2 แลมด้า จะมีมุมยิงประมาณ 35 องศา
             3.สายอากาศชนิด 5/8 แลมด้า จะมีมุมยิงประมาณ 30 องศา
             4.สายอากาศชนิด 7/8 แลมด้า จะมีมุมยิงประมาณ 25 องศา

อัตราขยาย
            1.1/4 แลมด้า ประมาณ 0 dB
            2.1/2 แลมด้า ประมาณ 2 dB
            3.5/8 แลมด้า ประมาณ 3 dB
            4.7/8 แลมด้า ประมาณ 4 dB
          การแปรเปลี่ยนการกระจายคลื่น
     สายอากาศติดรถยนต์ที่มีควมยาวมากในขณะที่ใช้ความเร็วสูงจะมีลักษณะลู่ลมไปทางด้านหลัง สายอากาศ 1/4 แลมด้า ซึ่งมีความยาวไม่มากก็จะลู่ลมน้อย สายอากาศ 1/2 แลมด้า มีความยาวมากกว่าก็จะลู่ลมมากกว่า
     ในกรณีที่สายอากาศลู่ลมไปทางด้านหลังมาก จะทำให้มุมยิงทางด้านหน้าเงยขึ้นและทางด้านหลังมุมยิงก็จะลดต่ำลงไปอีกซึ่งจะตรงกันข้ามกับด้านหน้า
     บทความนี้ได้มาจากหนังสือ qrz thailand ham radio เล่มที่ 12 เดือน ตุลาคม 2541
                                               ขอบคุณครับ 
                                               HS3LOU
--------------------------------------------------------------------

ต่ออีกนิด

จุดที่เหมาสมในการติดตั้ง สมควรเลือกจุดที่สัญญาณลดทอนน้อยที่สุดคือบนหลังคา และจุดอื่นมีค่าลดทอนสัญญาณลดหลั่นกันไป
เลือกได้ตามความเหมาะสมและต้องยอมรับผลลัพธ์ที่ตามมา

เบาๆแค่นี้ก่อนนะครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
อย่าลืมจานกราวด์เพลน   :L2736:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

• Pa Mania
  • *
อย่าลืมจานกราวด์เพลน   :L2736:
แบบติดตั้งแบบไหนครับที่ต้องใช้กราวด์เพลน
แล้วกราวด์เพลน คืออะไร ครับ พอมีรูปภาพประกอบไหม

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอเข้ามาหาความรู้ด้วยคนครับ  :L2732:

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
สนใจอยู่เหมือนกันครับ  :L2734:
Win Win

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57

เช้ามาเก็บความรู้  รอฟังต่อครับ

• Pa Mania
  • *
เมื่อคืนโทรคุยกับพี่นะเรื่องตำแหน่งวางเสาของย่านCB เป็นจังหวะเหมาะเจาะที่พี่นะเข้าไปดิวงานที่สนามบินสุวรรณภูมิ
และได้พูดคุยกับเจ้าหน้าวิทยุการบิน และช่วยวัดค่าSWR และหาตำแหน่งวางที่ดีที่สุดของรถMitsubishi Pajero Sport ของพี่นะ
ผลคือ
***รอพี่นะมารีวิว ดิ  :L2754: คุยไปขำไป แบบไม่น่าเชื่อว่า สุดท้าย ไม่อยากจะเชื่อเลย  :L2754: มันละเอียดถึงขั้นตอนการเลือกซื้อเสา อย่าคิดว่า แพง ดีกว่า ถูก เสมอ ไป  :L4386:

***อ้างอิงภาพจาก http://www.hamsiam.com/smf/index.php?topic=14926.0

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
เมื่อคืนโทรคุยกับพี่นะเรื่องตำแหน่งวางเสาของย่านCB เป็นจังหวะเหมาะเจาะที่พี่นะเข้าไปดิวงานที่สนามบินสุวรรณภูมิ
และได้พูดคุยกับเจ้าหน้าวิทยุการบิน และช่วยวัดค่าSWR และหาตำแหน่งวางที่ดีที่สุดของรถMitsubishi Pajero Sport ของพี่นะ
ผลคือ  ***รอพี่นะมารีวิว ดิ  :L2754: คุยไปขำไป แบบไม่น่าเชื่อว่า สุดท้าย ไม่อยากจะเชื่อเลย  :L2754: มันละเอียดถึงขั้นตอนการเลือกซื้อเสา อย่าคิดว่า แพง ดีกว่า ถูก เสมอ ไป  :L4386:

เอ่อ.....พี่ต๋องมาสไตล์พี่อ๊อดอีกละ ทำให้อยากแล้วจากไป  :L4386: :L4386: :L4386:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
การใช้งานในเมือง และนอกเมือง ชนิดของสายอากาศก็มีผลต่อการรับส่งด้วยนะครับ
เช่น รูปสายอากาศที่พี่ต๋องนำมาลงให้ดู เป็นชนิดควอเตอร์เวฟ(แบบสั้นๆ) ควรติดตั้งที่ตำแหน่งกลางหลังคา ก็เหมาะกับการใช้งานในเมือง ที่มีตึกสูงเยอะ

ส่วนสายอากาศแบบ ฮาฟเวฟ หรือ5/8แลมดาร์ แบบที่มีขดเหล็กหรือกระแปะพลาสติกตรงกลาง ยาวประมาณ1เมตร แบบรถพี่กิตติ
ก็จะเหมาะกับการใช้งานนอกเมือง สถานที่โล่งๆมากกว่าครับ

tod

ขอบคุณพี่หนึ่งที่มาช่วยแชร์ข้อมูล
ใครมีเทคนิคส์อะไรดีๆเอามาช่วยเสริมกันนะครับ
เดี๋ยวผมว่างๆจะหาข้อมูลมาเพิ่มครับ  ว.00 นะครับ
 :L2736:

tod

ผลคือ  ***รอพี่นะมารีวิว ดิ  :L2754: คุยไปขำไป แบบไม่น่าเชื่อว่า สุดท้าย ไม่อยากจะเชื่อเลย  :L2754: มันละเอียดถึงขั้นตอนการเลือกซื้อเสา อย่าคิดว่า แพง ดีกว่า ถูก เสมอ ไป  :L4386:

ปล. ถ้าจะให้ลึกซึ้ง สายนำสัญญาณก็มีสวนสำคัญไม่น้อยหน้าตัวเสาอากาศนะครับ แต่ไม่ค่อยมีใครสนใจกัมากเท่าไหร่
บางที่ซื้อของแพงมาแต่ใช้ได้ไม่ดีของถูกดีกว่าอย่างนี้ก็มีครับ สำคัญอีกอย่างคือเทคนิคส์ทางการติดตั้งประกอบเข้าไปด้วย
บางทีพูดลึกไปบางคนก็ไม่เข้าใจ
ยกตัวอย่าง
สายนำสัญญาณ มีน้อยคนที่จะสนใจในเรื่องความยาวสาย  จะตัดสั้นยาวแค่ใหนก็เอาตามสะดวก
แต่ในคาวมเป็นจริงการตัดสายนำสัญญาณต้องคำนวนให้เหมาะสมกับความถี่หรือความยาวคลึ่นด้วยครับ
และถ้าจะถามว่าถ้าไม่ต้องคำนวนจะใช้ได้มัย ตอบเลยใช้ได้ครับ ถ้าจะเจะลึกลงไปเดี๋ยวกลัวพี่ๆจะงงกันไปอีก
ยังนึกที่จะอธิบายภาษาชาวบ้านก่อนแล้วจะมาอธิบายต่อครับ
 :L2761:

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
ผมใช้ตัวนี้

หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ความรู้เริ่มหลั่งไหลเข้ามาเรื่อยๆ จนผมเห็นแวว  :L6415: มาแต่ไกลอีกแล้วครับพี่ๆ  :L4387: :L4387: :L4387:

tod

ต่อครับ  เรื่องความยาวสายนำสัญญาณ
มี่พี่ๆถามมาหลังไมล์ ขอตอบหน้าเวปแล้วกัน
**มีวีธีการคำนวนแต่ขอละไว้เพราะกลัวพี่ๆจะไม่เข้าใจ (จะมีค่าความไวของของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า/ค่าความยาวคลื่น/ค่าตัวคูณชนิตของสาย)
เอามาลงแล้วพี่ๆจะงงและปวดหมองกันไปใหญ่ เอาแบบสำเร็จมาให้แล้วกัน
เช่นได้สายสำเร็จรูปมา 5 เมคร ก็ตัดให้ลงที่ใกล้เคียงคือช่องที่ 24 ได้ความยาวที่ 484.6 ซม. (คิดหน่วยเป็นเซ็นติเมตรนะครับ)
แล้วถ้าจะถามว่าถ้าไม่ตัดตามนี้ใช้งานได้มัย  คอบได้เลบว่าใช้ได้ครับ แต่ถ่าทำได้ก็ให้ตัดตามตารางนะครับ

ตารางการคำนวณความยาวสายนำสัญญาณ
สำหรับย่านความถี่ CB 245 MHz

tod

เช้ามาเก็บความรู้  รอฟังต่อครับ
พี่โอก็ พี่เล่นขั้นกลางแล้ว ผมเล่นแต่ขั้นต้น ไม่คิดที่จะมาช่วยแชรน้องๆบ้างละ  ยี่งขั้นกลางเล่นย่าน HF จะยากกว่า VHF/UHF อีก

• Pa Mania
  • *
ต่อครับ  เรื่องความยาวสายนำสัญญาณ
มี่พี่ๆถามมาหลังไมล์ ขอตอบหน้าเวปแล้วกัน
**มีวีธีการคำนวนแต่ขอละไว้เพราะกลัวพี่ๆจะไม่เข้าใจ (จะมีค่าความไวของของคลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า/ค่าความยาวคลื่น/ค่าตัวคูณชนิตของสาย)
เอามาลงแล้วพี่ๆจะงงและปวดหมองกันไปใหญ่ เอาแบบสำเร็จมาให้แล้วกัน
เช่นได้สายสำเร็จรูปมา 5 เมคร ก็ตัดให้ลงที่ใกล้เคียงคือช่องที่ 24 ได้ความยาวที่ 484.6 ซม. (คิดหน่วยเป็นเซ็นติเมตรนะครับ)
แล้วถ้าจะถามว่าถ้าไม่ตัดตามนี้ใช้งานได้มัย  คอบได้เลบว่าใช้ได้ครับ แต่ถ่าทำได้ก็ให้ตัดตามตารางนะครับ

ตารางการคำนวณความยาวสายนำสัญญาณ
สำหรับย่านความถี่ CB 245 MHz

?????????
ถามต่อ. ตามความยาวช่อง24 รวมเข้าที่ขั้วหัวท้ายหรือยังครับ  :L2761: :sd06:

tod

ถามต่อ. ตามความยาวช่อง24 รวมเข้าที่ขั้วหัวท้ายหรือยังครับ  :L2761: :sd06:
รวมแล้วครับ  วัดจากหัวท้ายสายแล้วเอาเข้าหัวสายครับ
หรือเขาเข้าหัวมาแล้วก็ตัดด้านใหนก็ได้ตามสะดวกแล้วเข้าหัวใหม่เพียงด้านเดียว

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
ความรู้เริ่มหลั่งไหลเข้ามาเรื่อยๆ จนผมเห็นแวว  :L6415: มาแต่ไกลอีกแล้วครับพี่ๆ  :L4387: :L4387: :L4387:

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับพี่กิตติ :L2904:

ตัวอย่างส่วนหนึ่งในห้องวิทยุของพี่ในกลุ่มที่เล่นวิทยุด้วยกันครับ :L2739:

• Pa Mania
  • *
 :sd10: งั้นเราก็พบทำเลในการ แมชชิ่ง แล้วดิคลังแสงพี่หนึ่งนี่เอง ขอบคุณพี่หนึ่งครับ