ผู้เขียน หัวข้อ: Indian Indy ..... อินดี้ ณ อินตระเดีย  (อ่าน 15287 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ยง (YonG)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 21
Indian Indy ..... อินดี้ ณ อินตระเดีย
« เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 18:02:29 »
 :sd23: :sd23: :sd23:
สวัสดีครับพี่ๆ  เนื่องด้วยเมื่อช่วงต้นเดือน ตค. ที่ผ่านมา  ผมมีภารกิจต้องไปติดต่องาน ณ เมือง บังกาลอร์ ประเทศอินเดีย
เลยจะขอแชร์ภาพเล็กๆน้อยที่พอจะสามารถถ่ายไว้ได้  มาชมกันเพลินๆครับผม

บรรยากาศระหว่างทางแถวๆที่ไปทำงาน  ก็แนวๆโซนโรงงานแถวชานเมืองนั่นแหละครับ
ทุ่งกว้างๆ  สลับกับชุมชนย่อมๆ  ที่ว่ากันว่า .... มักจะเห็นวัวเดินกันขวักไขว่ตามถนนหนทาง  ผมไม่ค่อยเห็นนะครับ
และทุกมื้อเที่ยงของโรงงาน  จะมีกล้วยหอมเสมอ แต่ระหว่างทางผมไม่ยักกะเห็นต้นกล้วยเลยแฮะะ  ฮ่ะๆๆ ((ซึ่งกล้วยนี่แหละครับ  ช่วยชีวิตผมไว้ทุกมื้อเที่ยงจริงๆ))

และนี่คงเป็นแหล่งผลิตบุคคลากรด้านช่าง และ ทันตกรรม ของเมืองนี้ครับ

รูปนี้พยายามถ่ายให้เห็นป้ายสถานศึกษาครับ ..... Don Bosco Institute of Technology

อันที่จริง  มีโรงเรียน เซนต์ ยอแซฟ ด้วย  แต่เก็บภาพมาไม่ทันอ่ะครับ

ที่เมืองนี้  ปาเจโร่ยังไม่ค่อยแพร่หลายเท่าไหร่  พอมีมาให้เห็นบ้าง
ถ้าเป็นโฉมปัจจุบัน  ถ่ายรูปมาไม่ทัน  แต่ กว่า 90% จะมีสติ๊กเกอร์คำว่า PAJERO SPORT ตัวเอียงๆติดข้างรถ ((ถ้านึกภาพไม่ออก .... ลองนึกถึงเจ้าต้วมเตี้ยม  ของพี่เอ-วัชรพล ช่วงก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น Type-D นั่นแหละครับ))
ส่วนเจ้าพี่ใหญ่คันนี้  เห็นจอดอยู่หน้าโรงแรม  ระหว่างรอรถมารับ  เลยขอชักภาพเก็บไว้หน่อย

รูปนี้ไม่มีอะไรมากครับ  แค่จะบอกว่า พอไฟเขียวมาเท่านั้นแหละ  เสียงแตรก็บรรเลงขึ้นอย่างพร้อมเพรียง ระงมสนั่นสี่แยกเลยทีเดียว

สภาพการจราจรโดยรวม  ส่วนตัวรู้สึกว่ายังไม่ค่อยเป็นระเบียบ  อาจด้วยเพราะสภาพถนนไม่ค่อยจะดีนัก  และส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีเส้นแบ่งเลน  การเสียบ  มีให้เห็นกันบ่อยๆ  การขับสวนกันหรือเปลี่ยนเลน  แทบจะนับระยะเป็น ไมครอน กันเลยทีเดียว ((อันนี้ก็เว่อร์ไป  ฮ่ะๆๆ  แค่จะบอกว่ามันเฉียดกันแบบว่านิ๊ดดดดเดียวจริงๆ))  แต่ไม่ค่อยเห็นอุบัติเหตุนะครับ  ถึงจะมีก็ไม่ใช่อุบัติเหตุร้ายแรง ((อาจเพราะความเร็วเฉลี่ยไม่สูงมาก  เนื่องจากข้อจำกัดทางด้านสภาพท้องถนน))
ตลอดทาง  เหมือนเค้าจะรู้จักมีกจี่กันทั้งเมือง  เห็นบีบแตรทักทายกันตลอดทาง  ฮ่ะะๆๆ  พอๆกับเมืองจีน ((Shanghai))

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  ไม่ว่าจะรถเล็กหรือรถใหญ่  เชื้อเชิญกันขนาดนี้  ไม่จัดให้  กลัวจะน้อยใจกันอีก

และอีกอย่าง  รถที่นี่นิยมเปิดไฟสูงใส่กันครับ  นี่ถ้ามีเทรนด์ติด LED Light Bar กันนี่  ไม่รู้จะเป็นเยี่ยงไร
จากภาพ  พยายามจะสื่อว่า  เปิดไฟสูงจริงๆ  ขนาดว่ายิงข้ามระดับหัวไปเลย ((คันที่นั่งอยู่เป็น ระดับความสูง Innova สแตนด์ดาร์ดครับผม))

ส่วนรถบรรทุกพ่วงที่นี่  ดูใหญ่โตมากมาย  ((ขออภัย  ไม่มีรูปแบบเต็มๆคัน))

เมื่อมาถึงวันหยุด  กะว่าจะไปเดินเตร็ดเตร่ชมเมือง ถ่ายรูปเล่นซะหน่อย  ฝนเจ้ากรรม  ก็ดันมาตกซะนี่

จึงโฉบเข้าห้างแถวๆโรงแรม  แต่ปรากฏว่าข้างในมีแต่แบรนด์เนมล้วนๆ  หรูเกิ๊นนนนนน
ห้างนี้มีชื่อว่า UB City Bangalore  หากพี่ๆไปกัน  น่าจะถูกใจเหล่า ผบ.  แต่เห็นทีต้องระวัง  หากเผลอตัวไป  อาจตัวเบาออกมาก็เป็นได้นะครับพี่

แต่ถึงกระนั้น ณ ที่แห่งนี้ ผมก็ได้พบเจอแหล่งอาหาร  ที่พอจะหาเนื้อสัตว์ทานได้บ้าง ((ไม่นับร้านอาหารของโรงแรมนะครับ))
ส่วนโรงอาหารของโรงงานนั้น  มังสวิรัติล้วนๆจร้าาาาา
ร้านอะไรนั้น  ตามรูปเลยครับ

อิ่มเอมกับเบอร์เกอร์ชิ้นโต  แต่ฝนตก  จะเปลี่ยนสถานที่  ก็เห็นทีจะต้องใช้เวลาอีกนานพอตัวกับการจราจรของเมืองแห่งนี้  จึงตัดใจ ..... กลับโรงแรมจร้าาาา

ก่อนจะจบการนำเสนอ  ในคืนหนึ่ง  เหมือนจะมีเทศกาลอะไรซักอย่างของบ้านนี้เมืองนี้  เลยมีการจุดพลุไฟกันพอประมาณ
เก็บภาพมาได้บางส่วนผ่านหน้าต่างห้องพักครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: Indian Indy ..... อินดี้ ณ อินตระเดีย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 18:25:14 »
 :sd23: ขอบคุณพี่ย้งคับสำหรับรูปภาพที่นำมาให้ชมคับ
 :sd42:  นึกว่าลืมเมืองไทยจะไม่กลับมาซ่ะเเล้วคับ   :L2905:   
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: Indian Indy ..... อินดี้ ณ อินตระเดีย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 18:32:24 »
ขอบคุณครับ ที่นำรูปมาฝาก

:sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 18:42:43 »
:sd23: ขอบคุณพี่ย้งคับสำหรับรูปภาพที่นำมาให้ชมคับ
 :sd42:  นึกว่าลืมเมืองไทยจะไม่กลับมาซ่ะเเล้วคับ   :L2905:

อันที่จริงๆ  กลับมาพักใหญ่ๆแล้วครับ
แต่วุ่นมากๆ  ทั้งงานราษฎร์ งานหลวง :sd06: :sd06:
ยังไงก็ต้องกลับครับพี่  คิดถึงอาหารไทยเป็นที่สุดดดดดดดด  :sd01: :sd42:

ขออภัยที่มารายงานตัวช้าไปหน่อยครับ   :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 19:01:53 »
พี่ยง คง ผอม แย่ เลย ทานได้ แต่กล้วย  :sd42: :sd42: :sd42:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 19:13:16 »
ก่อนจะจบการนำเสนอ  ในคืนหนึ่ง  เหมือนจะมีเทศกาลอะไรซักอย่างของบ้านนี้เมืองนี้  เลยมีการจุดพลุไฟกันพอประมาณ
เก็บภาพมาได้บางส่วนผ่านหน้าต่างห้องพักครับ

ราว วันที่ พี่ยง ถ่าย ภาพ มา น่าจะอยู่ในช่วง เทศกาล ดีปาวลี หรือ ทิปาวลี ครับ
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 19:15:21 »
ชอบการรีวิวพี่ยงมากครับ+1  :L6428:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 19:37:04 »
พี่ยง คง ผอม แย่ เลย ทานได้ แต่กล้วย  :sd42: :sd42: :sd42:
ไม่ผอมลงมากเท่าไหร่ครับ
เพราะว่ากลับถึงห้อง  ก็จัดบะหมี่กึ่งสำเร็จรูปพร้อมเนื้อสัตว์สำเร็จรูปสิคร้าบบบ  แป้งเน้นๆเลยครับบบ  ฮ่ะๆๆ  :sd42:

ราว วันที่ พี่ยง ถ่าย ภาพ มา น่าจะอยู่ในช่วง เทศกาล ดีปาวลี หรือ ทิปาวลี ครับ
มันคือเทศกาลเกี่ยวกับอะไรเหรอครับพี่เต้ย :L2761: :L2761:

ชอบการรีวิวพี่ยงมากครับ+1  :L6428:
มือใหม่  หัดเล่าเรื่องราวครับ  :L4399:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 19:40:39 »
ไปทำงานต่างประเทศยังอุตส่าห์ถ่ายรูปมาฝากด้วย เป็นรีวิวแบบสบายๆอ่านแล้วมีความสุขดีแถมยังได้วามรู้อีกด้วยว่าที่อินเดียก็มีรร.คุณพ่อ Don Bosco กับเซนต์ยอเซฟด้วย ขอบคุณสำหรับรีวิวครับพี่ย้ง แจก :L6428: #13 ให้ครับ :L2900: :L2897:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 20:00:40 »
ขอบคุณสำหรับการเอาประสบการณ์มาแชร์กันครับ  :sd23: :sd23: :L6428: :L6428:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่เอ็กซ์ Exit8689

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 20:41:41 »
ขอบคุณรูปสวยครับพี่ยัง
เอา  :L6428: จากผมไปเลยครับ

ผมก็จะมา 3 รอบแล้วที่จะไป
แต่น่าจะเป็นโชคดีของผม ทึทุกครั้งพอใกล้จะไปเลื่อนทุกที  :L2754: :L2754: :L2754:

แต่พอไปจิงๆ แล้วจะเป็นอย่างไรไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ 1 อย่างที่ผมเจอมาจากคนอินเดีย
คือเค้าจะใช้ภาษาอังกฤษ ได้ดีกว่าคนไทยเยอะครับ
( ถึงจะเข้าใจยากในครั้งแรกที่คุย )
แม้แต่คนอินเดีย ด้วยกันยังใช้ภาษาอังกฤษในการคุยกัน
เพราะว่าบ้านเค้ามีภาษาที่เยอะมาก
เลยต้องใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

บ้านเราคนไทยที่ผมเจอ 95% เจอคนต่างชาติก็หนี ไม่ยอมคุยกัยเค้าซะงั้น  :L2761:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 20:45:05 »
ขอบคุณรูปสวยครับพี่ยัง
เอา  :L6428: จากผมไปเลยครับ

ผมก็จะมา 3 รอบแล้วที่จะไป
แต่น่าจะเป็นโชคดีของผม ทึทุกครั้งพอใกล้จะไปเลื่อนทุกที  :L2754: :L2754: :L2754:

แต่พอไปจิงๆ แล้วจะเป็นอย่างไรไม่รู้

แต่ที่แน่ๆ 1 อย่างที่ผมเจอมาจากคนอินเดีย
คือเค้าจะใช้ภาษาอังกฤษ ได้ดีกว่าคนไทยเยอะครับ
( ถึงจะเข้าใจยากในครั้งแรกที่คุย )
แม้แต่คนอินเดีย ด้วยกันยังใช้ภาษาอังกฤษในการคุยกัน
เพราะว่าบ้านเค้ามีภาษาที่เยอะมาก
เลยต้องใช้ภาษาอังกฤษในการสื่อสาร

บ้านเราคนไทยที่ผมเจอ 95% เจอคนต่างชาติก็หนี ไม่ยอมคุยกัยเค้าซะงั้น  :L2761:

อินเดีย มีภาษาตามท้องถิ่น มากมาย

แต่ได้รับการยอมรับ 16 ภาษา

และได้ยกให้ ภาษาฮินดี เป็นภาษาราชการ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:02:20 โดย เต้ย แม่กลอง »

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 20:55:21 »
ขอบคุณพี่ย้ง ที่มาแชร์บรรยากาศดีๆ ในอินเดีย เป็นอีกหนึ่งประเทศที่อยากไปเหมือนกัน. :sd10:

ตอนแรกกะจะจีบสาวอินเดียแถวกรุงเทพฯ ตอนยังไม่มีType D เลยมีสติกเกอร์สีทองแปะข้างรถเหมือนน้องปาฯอินเดีย ฮ่า :L4396:

นี่ถ้ารู้ว่าติดType D แล้วไม่ต้องจีบสาว เพราะสาวๆเห็นType D ข้างรถแล้วร่ำๆจะกลับด้วยทุกครั้งไป ดีนะทะเบียนสมรสฉบับย่อที่ผบ. แปะไว้ด้านกระจกฝั่งคนนั่งช่วยไว้ซะก่อน :sd21:

อดปายยยยย :L4386:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:00:51 »
ขอเสริม อีกนิด ครับ

สำหรับ คน อินเดียแล้ว ภาษา ที่ เขียนต่างกัน แต่ สามารถ สื่อสาร ด้วยภาษาพูด แม้ จะพูดกันคนละ ภาษา

เช่นคนที่ใช้ ภาษามราฐี (मराठी) ก็ สามารถ สื่อสาร กับ คนที่ใช้ภาษาทมิฬ (தமிழ்) ได้

อีกทั้ง อินเดียเคยตกอยู่ใต้การปกครองของอังกฤษ ประชากร ส่วนใหญ่ จึง ใช้ภาษา อังกฤษ กัน แทบจะเป็นเรื่องปกติ

แม้ ในปัจจุบัน ประโยคสนทนา ระหว่างคนอินเดียเอง ก็ จะใช้ คำศัพท์ ซึ่งเป็นคำทับศัพท์ ภาษาอังกฤษ ลงไปเลย เพราะง่าย

ไม่ต้อง หาพจน์ ไม่ต้อง บอกกาล ไม่ต้องบอกประธาน (คำศัพท์ของฮินดี นั้น คล้ายกับฝรั่งเศส คือ มี เพศ เมื่อประกอบ ในรูปประโยค ต้องผัน ตามกาล และเพศของประธาน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:04:44 โดย เต้ย แม่กลอง »

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:01:32 »
ขอบคุณพี่ย้ง ที่มาแชร์บรรยากาศดีๆ ในอินเดีย เป็นอีกหนึ่งประเทศที่อยากไปเหมือนกัน. :sd10:

ตอนแรกกะจะจีบสาวอินเดียแถวกรุงเทพฯ ตอนยังไม่มีType D เลยมีสติกเกอร์สีทองแปะข้างรถเหมือนน้องปาฯอินเดีย ฮ่า :L4396:

นี่ถ้ารู้ว่าติดType D แล้วไม่ต้องจีบสาว เพราะสาวๆเห็นType D ข้างรถแล้วร่ำๆจะกลับด้วยทุกครั้งไป ดีนะทะเบียนสมรสฉบับย่อที่ผบ. แปะไว้ด้านกระจกฝั่งคนนั่งช่วยไว้ซะก่อน :sd21:

ถ้าพี่เอจะจีบสาวอินเดียว พี่เอต้องไปซ้อมวิ่งไว้ก่อนนะครับ
เห็นจีบสาวอินเดียแต่ละที วิ่งข้ามเขากันเป็นลูกๆเลย
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:02:00 »
ลองดูสักตั้งสิครับพี่เอ็กซ์
แต่ระวังนะพี่  รอดไป 3  แต่ครั้งที่ 4 อาจไม่มีเลื่อนนะครับบบ  :sd42:

เรื่องภาษานี่ต้องยอมรับครับ  ไวปานจรวดจริงๆไม่อิงนิยายครับ
ผมนี่ไปวันแรกๆก็ งง นะครับ 
แต่พอนานวันเข้า  ก้อเริ่มเปลี่ยนจาก งง  กลายเป็น ง๊งงงงง งงงงงงงงงงงงงง  :sd06: :sd42: :L2905:

ปล. พี่เต้ยนี่รอบรู้หลากหลายด้านดีจริงๆนะครับเนี่ย  นับถือๆครับ   :sd23: :sd23: :sd23:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:05:38 »
ลองดูสักตั้งสิครับพี่เอ็กซ์
แต่ระวังนะพี่  รอดไป 3  แต่ครั้งที่ 4 อาจไม่มีเลื่อนนะครับบบ  :sd42:

เรื่องภาษานี่ต้องยอมรับครับ  ไวปานจรวดจริงๆไม่อิงนิยายครับ
ผมนี่ไปวันแรกๆก็ งง นะครับ 
แต่พอนานวันเข้า  ก้อเริ่มเปลี่ยนจาก งง  กลายเป็น ง๊งงงงง งงงงงงงงงงงงงง  :sd06: :sd42: :L2905:

ปล. พี่เต้ยนี่รอบรู้หลากหลายด้านดีจริงๆนะครับเนี่ย  นับถือๆครับ   :sd23: :sd23: :sd23:

ความรู้เพียงหางอึ่ง เอาตัว ยังไม่รอดครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:12:24 »

พูดจริงหรือพูดเล่นครับเนี่ยยย  ผมเชื่อคนง่ายนะครับพี่  :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:21:07 »
พี่ย้ง เอารูปสาวอินเดียมาฝากบ้างนะครับ สาวอินเดียสมัยใหม่น่าจะบางกรอบ :-*

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:22:11 »
ขอบคุณ พี่ยง สำหรับภาพ  :L4399:
ขอบคุณ พี่เตย การอธิบาย เทศกาล และภาษา ฯ  :L4399:
เหมือนดูรายการสารคดี พรรณนั้นเลย  :sd10: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:28:31 »
พี่ย้ง เอารูปสาวอินเดียมาฝากบ้างนะครับ สาวอินเดียสมัยใหม่น่าจะบางกรอบ :-*

งี้ผมคงยังหลงยุคอยู่มั้งครับ  เพราะไม่ค่อยจะเห็นแนวบางกรอบซะเท่าไหร่นะครับพี่   :sd42: :sd42:

ขอบคุณ พี่ยง สำหรับภาพ  :L4399:
ขอบคุณ พี่เตย การอธิบาย เทศกาล และภาษา ฯ  :L4399:
เหมือนดูรายการสารคดี พรรณนั้นเลย  :sd10: :sd42:
ถึงขั้นสารคดีเลยเหรอครับพี่ต้อมมมม  :L4396: :L4396:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:43:59 »
 :L2758: ขอบคุณครับพี่ย้งสำหรับเรื่องราว ประสบการณ์ในต่างแดน มาเล่าสู่กันฟัง  :L2900:
สาวๆอินตรเดียเป็นไงบ้างครับพี่ย้ง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:51:38 »
:L2758: ขอบคุณครับพี่ย้งสำหรับเรื่องราว ประสบการณ์ในต่างแดน มาเล่าสู่กันฟัง  :L2900:
สาวๆอินตรเดียเป็นไงบ้างครับพี่ย้ง

โอ่ยยยย พี่ป้อมครับ
ณ จุดนี้  ผมว่าสาวไทยเนี่ยแหละครับบบบ ....&^#)$*%@(&^!_.....สุดๆแล่วววว    ;D ;D ;D

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:53:48 »
ที่อินเดียมี โรตี ขายไหมครับพี่ย้ง  :L2761:
Win Win

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 21:59:49 »
ที่อินเดียมี โรตี ขายไหมครับพี่ย้ง  :L2761:

ผมว่ามีนะ  แต่ไม่ค่อยจะเหมือนที่ขายๆกันอยู่ในบ้านเราซะเท่าไหร่
แต่แบบว่าแป้งโรตีแบบที่เป็นแผ่นๆน่ะ  มีให้กินทุกมื้อเที่ยงเลยครับ   :sd42: :sd42:

มีเพื่อนๆถามมาหลายคนเหมือนกัน  เรื่องของโรตี
บังเอิ๊ญญญ  บังเอิญญญ  โดนพี่ศุลกากรตรวจยึด  ข้อหาพรีออเดอร์โรตี  ผมสู้ภาษีนำเข้าโรตีไม่ไหว  เลยฝากไว้ที่สนามบินก่อนละกัน
((ผมล้อเล่นนะครับบบบบ   :L2739: :L2754: :sd42:))

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 22:26:40 »
สวัสดีครับพี่ๆ  เนื่องด้วยเมื่อช่วงต้นเดือน ตค. ที่ผ่านมา  ผมมีภารกิจต้องไปติดต่องาน ณ เมือง บังกาลอร์ ประเทศอินเดีย
เลยจะขอแชร์ภาพเล็กๆน้อยที่พอจะสามารถถ่ายไว้ได้  มาชมกันเพลินๆครับผม

บรรยากาศระหว่างทางแถวๆที่ไปทำงาน  ก็แนวๆโซนโรงงานแถวชานเมืองนั่นแหละครับ
ทุ่งกว้างๆ  สลับกับชุมชนย่อมๆ  ที่ว่ากันว่า .... มักจะเห็นวัวเดินกันขวักไขว่ตามถนนหนทาง  ผมไม่ค่อยเห็นนะครับ
และทุกมื้อเที่ยงของโรงงาน  จะมีกล้วยหอมเสมอ แต่ระหว่างทางผมไม่ยักกะเห็นต้นกล้วยเลยแฮะะ  ฮ่ะๆๆ ((ซึ่งกล้วยนี่แหละครับ  ช่วยชีวิตผมไว้ทุกมื้อเที่ยงจริงๆ))

และนี่คงเป็นแหล่งผลิตบุคคลากรด้านช่าง และ ทันตกรรม ของเมืองนี้ครับ

รูปนี้พยายามถ่ายให้เห็นป้ายสถานศึกษาครับ ..... Don Bosco Institute of Technology

อันที่จริง  มีโรงเรียน เซนต์ ยอแซฟ ด้วย  แต่เก็บภาพมาไม่ทันอ่ะครับ

ที่เมืองนี้  ปาเจโร่ยังไม่ค่อยแพร่หลายเท่าไหร่  พอมีมาให้เห็นบ้าง
ถ้าเป็นโฉมปัจจุบัน  ถ่ายรูปมาไม่ทัน  แต่ กว่า 90% จะมีสติ๊กเกอร์คำว่า PAJERO SPORT ตัวเอียงๆติดข้างรถ ((ถ้านึกภาพไม่ออก .... ลองนึกถึงเจ้าต้วมเตี้ยม  ของพี่เอ-วัชรพล ช่วงก่อนจะเปลี่ยนมาเป็น Type-D นั่นแหละครับ))
ส่วนเจ้าพี่ใหญ่คันนี้  เห็นจอดอยู่หน้าโรงแรม  ระหว่างรอรถมารับ  เลยขอชักภาพเก็บไว้หน่อย

รูปนี้ไม่มีอะไรมากครับ  แค่จะบอกว่า พอไฟเขียวมาเท่านั้นแหละ  เสียงแตรก็บรรเลงขึ้นอย่างพร้อมเพรียง ระงมสนั่นสี่แยกเลยทีเดียว

สภาพการจราจรโดยรวม  ส่วนตัวรู้สึกว่ายังไม่ค่อยเป็นระเบียบ  อาจด้วยเพราะสภาพถนนไม่ค่อยจะดีนัก  และส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีเส้นแบ่งเลน  การเสียบ  มีให้เห็นกันบ่อยๆ  การขับสวนกันหรือเปลี่ยนเลน  แทบจะนับระยะเป็น ไมครอน กันเลยทีเดียว ((อันนี้ก็เว่อร์ไป  ฮ่ะๆๆ  แค่จะบอกว่ามันเฉียดกันแบบว่านิ๊ดดดดเดียวจริงๆ))  แต่ไม่ค่อยเห็นอุบัติเหตุนะครับ  ถึงจะมีก็ไม่ใช่อุบัติเหตุร้ายแรง ((อาจเพราะความเร็วเฉลี่ยไม่สูงมาก  เนื่องจากข้อจำกัดทางด้านสภาพท้องถนน))
ตลอดทาง  เหมือนเค้าจะรู้จักมีกจี่กันทั้งเมือง  เห็นบีบแตรทักทายกันตลอดทาง  ฮ่ะะๆๆ  พอๆกับเมืองจีน ((Shanghai))

แต่ก็อย่างว่าแหละครับ  ไม่ว่าจะรถเล็กหรือรถใหญ่  เชื้อเชิญกันขนาดนี้  ไม่จัดให้  กลัวจะน้อยใจกันอีก

และอีกอย่าง  รถที่นี่นิยมเปิดไฟสูงใส่กันครับ  นี่ถ้ามีเทรนด์ติด LED Light Bar กันนี่  ไม่รู้จะเป็นเยี่ยงไร
จากภาพ  พยายามจะสื่อว่า  เปิดไฟสูงจริงๆ  ขนาดว่ายิงข้ามระดับหัวไปเลย ((คันที่นั่งอยู่เป็น ระดับความสูง Innova สแตนด์ดาร์ดครับผม))

ส่วนรถบรรทุกพ่วงที่นี่  ดูใหญ่โตมากมาย  ((ขออภัย  ไม่มีรูปแบบเต็มๆคัน))

เมื่อมาถึงวันหยุด  กะว่าจะไปเดินเตร็ดเตร่ชมเมือง ถ่ายรูปเล่นซะหน่อย  ฝนเจ้ากรรม  ก็ดันมาตกซะนี่

จึงโฉบเข้าห้างแถวๆโรงแรม  แต่ปรากฏว่าข้างในมีแต่แบรนด์เนมล้วนๆ  หรูเกิ๊นนนนนน
ห้างนี้มีชื่อว่า UB City Bangalore  หากพี่ๆไปกัน  น่าจะถูกใจเหล่า ผบ.  แต่เห็นทีต้องระวัง  หากเผลอตัวไป  อาจตัวเบาออกมาก็เป็นได้นะครับพี่

แต่ถึงกระนั้น ณ ที่แห่งนี้ ผมก็ได้พบเจอแหล่งอาหาร  ที่พอจะหาเนื้อสัตว์ทานได้บ้าง ((ไม่นับร้านอาหารของโรงแรมนะครับ))
ส่วนโรงอาหารของโรงงานนั้น  มังสวิรัติล้วนๆจร้าาาาา
ร้านอะไรนั้น  ตามรูปเลยครับ

อิ่มเอมกับเบอร์เกอร์ชิ้นโต  แต่ฝนตก  จะเปลี่ยนสถานที่  ก็เห็นทีจะต้องใช้เวลาอีกนานพอตัวกับการจราจรของเมืองแห่งนี้  จึงตัดใจ ..... กลับโรงแรมจร้าาาา

พี่ย้ง  รถตู้คอนเทนเนอร์ยาวๆ ที่เขียนว่า Suzuki มันคือรถตู้คอนเทนอนเอร์ เอาไว้ขนรถเก๋ง จากโรงงานไปที่ต่างๆ ครับ
ที่บ้านเราไม่ใส่ตู้คอนเทนเนอร์แบบนี้   เปลือยโชวกันเลย
" You Will Never Work Alone "

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2014, 22:46:19 »

พี่ย้ง  รถตู้คอนเทนเนอร์ยาวๆ ที่เขียนว่า Suzuki มันคือรถตู้คอนเทนอนเอร์ เอาไว้ขนรถเก๋ง จากโรงงานไปที่ต่างๆ ครับ
ที่บ้านเราไม่ใส่ตู้คอนเทนเนอร์แบบนี้   เปลือยโชวกันเลย

โอ้โฮวววว....ถึงขั้นติดแอร์ด้วยเหรอครับเนี่ยยย

ปล. Suzuki MARUTI ค่อนข้างเป็นที่นิยมสำหรับเมืองนี้  เท่าที่สังเกตนะครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 05:45:33 »
ชอบชื่อกระทู้พี่ยง  :sd42:
ขอบคุณสำหรับการนำภาพการเดินทางมาฝากครับ  :L2758:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 07:23:10 »

มีหลายชนิด เลย

ทั้ง นาน จาปาตี ปุรี ฯลฯ

แต่จะเป็นแผ่นแป้ง (ต่างกรรมวิธี ตามชื่อ) ไว้กิน กับแกง ต่าง ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 พฤศจิกายน 2014, 07:26:41 โดย เต้ย แม่กลอง »

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 07:53:18 »
เคยกินนานของอินเดียแถวบางรักแกงจะเปรี้ยวสั่งไป 5 ลูกมันจะใส่จานละใบซ้อนเรียงกันมาถามว่าทำไมต้องใส่มาจานละใบเค้าบอกว่าถ้าใส่มาในจานเดียว 5 ใบจะลืมตอนคิดเงิน

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 07:54:31 »
ผมว่ามีนะ  แต่ไม่ค่อยจะเหมือนที่ขายๆกันอยู่ในบ้านเราซะเท่าไหร่
แต่แบบว่าแป้งโรตีแบบที่เป็นแผ่นๆน่ะ  มีให้กินทุกมื้อเที่ยงเลยครับ   :sd42: :sd42:

มีเพื่อนๆถามมาหลายคนเหมือนกัน  เรื่องของโรตี
บังเอิ๊ญญญ  บังเอิญญญ  โดนพี่ศุลกากรตรวจยึด  ข้อหาพรีออเดอร์โรตี  ผมสู้ภาษีนำเข้าโรตีไม่ไหว  เลยฝากไว้ที่สนามบินก่อนละกัน
((ผมล้อเล่นนะครับบบบบ   :L2739: :L2754: :sd42:))
  :sd21: อดเบย
Win Win

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 08:52:44 »

ตัวอย่าง โรตี ที่มีขายที่อินเดีย

डोसा : โดซ่า

चपाती : จปาตี

नान : นาน

पूरी : ปูรี

पानी पूरी : ปานี ปูรี

แกง ที่ ทาน กับโรตี

ढाल : ดาล (แกงถั่ว)

पनीर : ปนีร (แกงชีส[ชีสอินเดีย])

थाली : ถาลี (รวมแกง)

ส่วนนี่ของโปรดผม
समोसा : สโมสา (สโมซ่า)

ส่วนชา ที่ชาวอินเดียนิยม กัน
मसाला चाय : มสาล่า จาย (มัสซาล่า จาย)

ส่วนประกอบ ของชาชนิดนี้ มีแต่สมุนไพร ครับ

อันได้แก่
- อบเชย
- กระวาน
- กานพลู
- พริกไทยดำ
- ลูกจันทน์เทศ

ส่วนเครื่องดื่ม เป็นที่นิยม คือ

लस्सी : ลัสสี (ลัสซี่)

เครดิตภาพ : จาก google.com และเอกสารประกอบการเรียนการสอนภาษาฮินดี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 11:15:40 »
น่ากินจังพี่เต้ย อาหารอินเดีย  หิวเลย :sd01:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 11:21:44 »
น่ากินจังพี่เต้ย อาหารอินเดีย  หิวเลย :sd01:

พาหุรัด ยัง พอหาทานได้ครับ ไม่ต้องไปถึงอินเดีย

:sd42: :sd42:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 11:34:59 »
ตัวอย่าง โรตี ที่มีขายที่อินเดีย

पनीर : ปนีร (แกงชีส[ชีสอินเดีย])

मसाला चाय : มสาล่า จาย (มัสซาล่า จาย)

ส่วนประกอบ ของชาชนิดนี้ มีแต่สมุนไพร ครับ

อันได้แก่
- อบเชย
- กระวาน
- กานพลู
- พริกไทยดำ

ส่วนเครื่องดื่ม เป็นที่นิยม คือ

เครดิตภาพ : จาก google.com และเอกสารประกอบการเรียนการสอนภาษาฮินดี

เอามายั่วกันชัดๆพี่เต้ย น้ำลายไหลเลย น่าทานมากๆครับ   :-*

ว่าแต่พี่เต้ยครับ มะตะบะ นี่ถือเป็นอาหารอินเดียด้วยเปล่าครับ :L2761:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 11:41:07 »
เอามายั่วกันชัดๆพี่เต้ย น้ำลายไหลเลย น่าทานมากๆครับ   :-*

ว่าแต่พี่เต้ยครับ มะตะบะ นี่ถือเป็นอาหารอินเดียด้วยเปล่าครับ :L2761:

จะว่าใช่ ก็ ใช่ จะว่า ไม่ใช่ ก็ ไม่ใช่ครับ

เพราะ อินเดีย มี หลายชาติพันธุ์ ครับ

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 11:47:43 »

ลองถามอาจารย์ ที่เคยไปศึกษา ที่อินเดีย ให้แล้วนะครับ

มะตะบะ ไม่ถือว่าเป็น อาหารอินเดีย แต่เป็น อาหารที่ประยุกต์ มา ครับ

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 12:56:00 »
แนะนำเพิ่มเติม ที่นั่นมีลูกทับทิม สีแดงสดๆ (แดงจริงๆไม่เหมือนของบ้านเรา) เนื้อหวาน เม็ดน้อย อร่อยมาก...  นิยมซื้อกลับมาเป้นฝากกันครับ   :L2734:
" You Will Never Work Alone "

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 12:56:57 »
แนะนำเพิ่มเติม ที่นั่นมีลูกทับทิม สีแดงสดๆ (แดงจริงๆไม่เหมือนของบ้านเรา) เนื้อหวาน เม็ดน้อย อร่อยมาก...  นิยมซื้อกลับมาเป้นฝากกันครับ   :L2734:

ถามเพื่อนที่อินเดีย บอกว่า ที่นั่นถูกมาก แต่มาอยู่บ้านเรา ต้องข้ามน้ำ ข้ามทะเล มา เลยลูกละเป็นร้อย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 13:51:32 »

อันได้แก่
- อบเชย
- กระวาน
- กานพลู
- พริกไทยดำ

นี่งัยละ นี่งัยละ...สารคดี ชัดๆ!  :sd42:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 14:36:00 »
นี่งัยละ นี่งัยละ...สารคดี ชัดๆ!  :sd42:

พี่เปี่ยม ก้อ ว่าไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 15:57:42 »
พี่เปี่ยม ก้อ ว่าไป

เค้าชื่อ ต้อม ละตะเอง   :D :L2739:

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • काली दास
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 16:42:02 »
เค้าชื่อ ต้อม ละตะเอง   :D :L2739:

วันนี้ ผม เอ๋อ ครับ พี่เปี่ยม เอ้ย พี่ต้อม  :sd06: :sd06: :sd06:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 18:45:05 »
วันนี้ ผม เอ๋อ ครับ พี่เปี่ยม เอ้ย พี่ต้อม  :sd06: :sd06: :sd06:

ครับ พี่เปี่ยม เอ้ย! พี่เต้ย (สงายเป็นโรคติดต่อ)  :sd42: :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2014, 19:14:26 »

จริงด้วยยยยยยยย   :sd42: :sd42: