ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเสียง Pajero ของผม Yo  (อ่าน 43087 ครั้ง)

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
Re: เครื่องเสียง Pajero ของผม Yo
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 11:37:19 »
ถ้าเปรียบเทียบลำโพงยี่ห้อ scan speak คงเทียบได้กับรถยี่ห้อ benz &bmw รุ่นใหญ่ถึงใหญ่มาก ที่ราคาเริ่มต้อน 5ล้านบาทขึ้นไป
ยี่ห้อ scan speak เป็นยี่ห้อและโรงงานอันดับ 1 ของโลก
เพียงแต่เขาไม่ได้ขายแบบสำเร็จรูปให้ร้านทั่วไป...แต่เขาผลิตขายให้กับบริษัทและยี่ห้อเครื่องเสียงบ้าน และเครื่องเสียงรถยนต์อีกที

บริษัทเครื่องเสียงเหล่านั้นจะเอาไปใส่หน้ากาก ใส่กล่อง ใส่ตู้ ...แล้วตีตราเป็นยี่ห้อของตัวเอง (หลายสิบยี่ห้อทั่วโลก)
แต่เมื่อแกะออกมา คงยังมีโลโก้ scan speak ฝังอยู่ในตัวดอกครับ...
-----------------------------------

งบ 125,000 เริ่มคิดจะเล่น scan speak ได้ครับ

งบต่ำกว่านี้ ผมมียี่ห้อที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน เคลือค่ายบริษัทเดียวกันคือ vifa / peerless
เปรียบเทียบได้กับรถยี่ห้อ  benz &bmw รุ่นเล็ก รุ่นเริ่มต้น

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลอีกตัวเลือก ในการตัดสินใจ

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
Re: เครื่องเสียง Pajero ของผม Yo
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 12:10:20 »
ถ้าเปรียบเทียบลำโพงยี่ห้อ scan speak คงเทียบได้กับรถยี่ห้อ benz &bmw รุ่นใหญ่ถึงใหญ่มาก ที่ราคาเริ่มต้น 5ล้านบาทขึ้นไป
ยี่ห้อ scan speak เป็นยี่ห้อและโรงงานอันดับ 1 ของโลก
เพียงแต่เขาไม่ได้ขายแบบสำเร็จรูปให้ร้านทั่วไป...แต่เขาผลิตขายให้กับบริษัทและยี่ห้อเครื่องเสียงบ้าน และเครื่องเสียงรถยนต์อีกที

บริษัทเครื่องเสียงเหล่านั้นจะเอาไปใส่หน้ากาก ใส่กล่อง ใส่ตู้ ...แล้วตีตราเป็นยี่ห้อของตัวเอง (หลายสิบยี่ห้อทั่วโลก)
แต่เมื่อแกะออกมา คงยังมีโลโก้ scan speak ฝังอยู่ในตัวดอกครับ...
-----------------------------------

งบ 125,000 เริ่มคิดจะเล่น scan speak ได้ครับ

งบต่ำกว่านี้ ผมมียี่ห้อที่อยู่ในกลุ่มเดียวกัน เคลือค่ายบริษัทเดียวกันคือ vifa / peerless
เปรียบเทียบได้กับรถยี่ห้อ  benz &bmw รุ่นเล็ก รุ่นเริ่มต้น
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 12:14:11 »

เมื่อวันเสาร์ 20 มีสมาชิกเว็บหนึ่ง ชวนผมไปงานที่ตรงข้ามตลาดไทย รังสิต

ผมออกจากชัยนาท 1ทุ่ม
ถึงงานเกือบ 3ทุ่ม

โคโยตี้เลิกพอดี อดดูเลย
---------------------------------------
นั่งฟังเขาคุยกันประมาณ 1ชั่วโมง
จับใจความได้ประมาณนี้ครับ

ทั้งกลุ่มรถ SQ และกลุ่ม SPL
ทั้งลูกค้าผม และคนทั่วไป
------------------------

รถของลูกค้าร้านชัยนาทซาวด์ ที่ไปในงานหลายคัน สรุปทุกคัน ดังมันส์ ดังดี กว่าค่ายอื่นทุกคันที่เปรียบเทียบฟัง

แต่รถของชัยนาทซาวด์ ทำแผงซาวด์คอนเซ็ป สวยสู้ร้านดังในกทม.ไม่้ได้
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 12:16:58 »
ผมได้มีโอกาศอธิบายให้หลายคนฟัง ดังนี้ครับว่านโยบายของผม gogo chainat
ออกแบบ ติดตั้ง ทำรถเครื่องเสียง ผมเน้นดังต่อไปนี้ครับ

1.เสียงต้องดี เป็นอันดับแรกสุด
2.เสียงดังมันส์ ฟังชัด ตามแนวเพลง
3.แน่นหนาแข็งแรง (ทั้งที่มองเห็นและอยู่เบื้องหลังแผงและตู้ซับ)
4.เรียบร้อย คลาสสิค (ทั้งที่มองเห็นและอยู่เบื้องหลังแผงและตู้ซับ)
5.สวยงาม...ผมให้ความสำคัญอยู่อันดับท้ายสุด ครับ

*เพราะฉนั้นเมื่อเอารถ SQ ของร้านชัยนาทซาวด์ ไปเปรียบกันในงานเมื่อคืนนี้ ผมแพ้เรื่องความสวยงาม...แต่ข้อที่เหลือผมชนะ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเรื่องคุณภาพเสียง...ซึ่งเป็นแก่นแท้ของการติดตั้งเครื่องเสียงรถยนต์

---------------------------------------------

สิ่งที่ค้างคาใจผมคือ คนส่วนใหญ่ต้องการยี่ห้อที่โฆษณาในประเทศไทยเย๊อะๆ โดยไม่สนใจว่า ไม่ใช่ยี่ห้อสากล (หมายถึงประเทศอื่นไม่ต้องมีขาย)
และหลายคนเน้นสวย มากกว่าเสียง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 13:58:53 »
ขอฝากงานแผงซาวด์คอนเซ็ป
แผงแอมป์
ตู้ซับ
ของร้านชัยนาทซาวด์ให้ชมกันบ้างครับ ว่าผ่านอ่ะป่าว
pajero  คันไหนสนใจความสวย บอกได้ครับ
------------------------------------------------------

ทำแผงซาวด์คอนเซ็ปสวยๆ คงไม่ยากเกินความสามารถของผม
เพียงแต่ผมเอางบที่เจ้าของรถให้มา ผมเอาไปใช้กับระบบไฟ สายไฟ สายกลาวด์ สายทุกชนิดเกรดสูง
ผมเอางบไปใช้กับวัสดุที่เกี่ยวกับคุณภาพเสียง
ผมเอาค่าแรงไปใช้กับเทคนิคการติดตั้งที่เกี่ยวกับเสียง
เอาเวลา ค่าตัวของผม ไปทุ่มเทในการออกแบบระบบ+คุมงานติดตั้ง+จูนเสียง
-------------------------
ผมไม่ได้เอางบไปใช้กับความสวยงาม (ซึ่งผมให้ความสำคัญเป็นอันดับสุดท้าย)

*อนาคต
ผมขอแยกงบดังนี้ดีกว่าไม๊
1.งบคุณภาพเสียง xxxxxx บาท
2.งบความสวยอีก xxxxxx บาท
----------------------------
รถค่ายอื่นที่เอามาเปรียบเทียบในงานคืนนั้น...เขาอาจจะเน้นที่ความสวยมั้งครับ เสียงจึงออกมาไม่ดีเท่าที่ควร
นานาจิตัง...ค่ายเขาเน้นสวย vs ค่ายผมเน้นเสียง

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 14:55:14 »
อุ๊ย เลือดกำเดาออก :sd23: :sd23: :sd23:

ขอบคุณพี่โก้สำหรับข้อมูลเครื่องเสียงครับ
การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 15:27:03 »
 :L2900: :L2900: :L2900: :-*  ดอกลำโพงใหญ่ดีครับ  :L2905:  :sd42:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 15:40:20 »
ขนาดดูเฉพาะภาพใจยังสั่นขนาดนี้ ถ้าได้ฟังจริง ใจคงสั่นเป็นกลองกระเดื่องคู่แน่ ๆ  หรือว่าวันนี้เราหนักกาแฟไป บีบหัวใจน่าดู :sd42: :sd42: :sd42:
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 22 เมษายน 2013, 23:30:19 »

มีแนวคิด / สูตร ที่แตกต่าง มาฝากครับ
คลิก
http://www.chainatsound.com/board/index.php/topic,2709.0.html

ออฟไลน์ พี่จ่า Jatot

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 13:10:36 »
พี่โยครับ ชุดนี้ติดในห้องนอนได้ไหม?

คนเราแก่ได้เพียงตัวเลข แต่จิตใจห้ามแก่
เมื่ิอจิตใจไม่แก่  ร่างกายก็ไม่แก่

ปั่น ปั่น ไป ไม่ไหวก็จูง
Pajero Sport 4WD

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 13:18:09 »
พี่โยครับ ชุดนี้ติดในห้องนอนได้ไหม?

ขอด้วยครับพี่โย  :L4384: :L4384: :L4384:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 13:29:27 »

ขอด้วยครับพี่โย  :L4384: :L4384: :L4384:
เห็นลาย ดอกลำโพงด้วยเสียงดังดีแน่ๆครับ :sd42: :sd42: :L4384:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 10 พฤษภาคม 2013, 14:02:26 »
โอ้แม่เจ้าเห็นแล้วลุกเลย (ลุกไปเอากุญแจ)  :L2897:ลองเปิดเครื่องเสียงฟัง อิอิ
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ ฉิ่ง [Ching]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • always
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 06:57:28 »
 :L2753:

ออฟไลน์ ชล สุพรรณบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2013, 16:55:48 »
ใกล้จะโดนล่ะ  :L2900:
ชีวิตของลูกผู้ชาย ต้องมีจุดยืนที่มั่นคง (นิสัยคนแก้ไม่หายจริงๆๆ)

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 31 สิงหาคม 2014, 16:58:34 »

ขออยู่แถวหน้า อันดับต้นๆ กับซับ scan speak 12"เน้นความนุ่มลึกและรายละเอียดเสียงเบส

แต่ยังคงความแตกต่าง ไม่อยากให้เหมือนใคร ด้วยตะแกรงฝาซับ รู6เหลี่ยมรังผึ้ง

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 10:28:13 »
สำหรับผม....มันขี้เหล่ตรงไหนครับพี่โก้
ความสวยงามมันอยู่ที่ตัวบุคคลนะครับ
ถ้าเจ้าของรถบอกว่าสวย แต่คนอื่นว่าไม่สวยอันนี้มันก็แล้วแต่มุมมองครับ
จุดขายของร้านชัยนาทก็ไม่ได้เหมือนใครก็ยังเป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวอยู่แล้ว
 :L2900:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 14:42:44 »
 :L2900:

ออฟไลน์ เก๋ ธรรมศาสตร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 20:52:47 »
 :sd10: :sd10:  :L2900:

ออฟไลน์ จิรวัฒน์ จิตนันทกุล (หมู หนองคาย)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 9 กันยายน 2014, 23:42:14 »
 :L4384:  :L4384:  :L2900:  :L2900: