ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้อ่านนะค่ะ ผมก็ลืมอะไรบางอย่าง ยาวหน่อย --- รักคนไกล ระอาคนใกล้ ...  (อ่าน 8213 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
แอม” เสาวลักษณ์ ลีละบุตร เล่าว่า ได้พบเพื่อนคนหนึ่งซึ่งเพิ่งกลับจากการไปปลูกป่า หน้าตาของเธอเบิกบานด้วยความปีติที่ได้ช่วยฟื้นฟูธรรมชาติ
เธอพรรณนาถึงคุณประโยชน์มากมายของการปลูกป่า ทั้งบรรเทาโลกร้อน เพิ่มออกซิเจน ให้ร่มเงา ปกป้องหน้าดิน และช่วยให้ฝนฟ้าตกต้องตามฤดูกาล ฯลฯ

“ดีจังเลย” แอมยินดีกับเพื่อน “ตอนนี้เธอปลูกต้นไม้ที่บ้านเยอะเลยซีท่า”
เพื่อนทำหน้าเซ็งทันทีแล้วตอบว่า “โอ๊ย ใครจะไปกวาดใบไม้ไหว ร่วงอยู่ได้ เลยตัดทิ้งไปแล้ว”

รักป่ารักต้นไม้ทั่วทั้งโลกนั้น บางครั้งกลับง่ายกว่ารักต้นไม้ในบ้าน เราพร้อมจะไปปลูกป่าทั่วทุกหนแห่ง แต่คร้านที่จะดูแลต้นไม้ในบ้าน
ปลูกป่านอกบ้านไม่ใช่เรื่องยาก แค่หย่อนกล้าไม้ลงหลุมแล้วกลบ จากนั้นก็กลับบ้านได้เลย แต่ปลูกต้นไม้ที่บ้านสิ
เรายังต้องรดน้ำพรวนดินใส่ปุ๋ยนานนับปี ครั้นต้นไม้เติบโตสูงใหญ่ ก็ยังต้องเสียเวลากวาดใบไม้ร่วงไม่หยุดหย่อน วันดีคืนดีกิ่งไม้อาจตกมากระแทกหลังคาเป็นรู

เป็นเพราะต้นไม้นอกบ้านให้แต่สิ่งดี ๆ มีแต่สิ่งที่น่าชื่นชม ไม่เป็นภาระแก่เราเลย เราจึงรักเขาได้ง่าย ส่วนต้นไม้ในบ้านนั้นเรียกร้องการดูแลเอาใจใส่จากเรา
แถมยังอาจก่อปัญหาให้ด้วย หลายคนจึงมอง     เห็นแต่ข้อเสียของเขา จนรู้สึกระอาขึ้นมา

เป็นเพราะเหตุผลเดียวกันนี้หรือเปล่า ผู้คนเป็นอันมากจึงรักและชื่นชมคนอื่นได้ง่ายกว่าคนในบ้าน
เราเห็นแต่ความดีของคนไกลตัวเพราะเขาไม่เคยเรียกร้องอะไรจากเราเลย

ส่วนคนในบ้านนั้นอยู่ใกล้กับเรามากเกินไป จึงเห็นแต่ข้อเสียของเขา หรือเห็นเขาเป็นภาระที่ต้องดูแลเอาใจใส่
จนกลบข้อดีของเขาไปเกือบหมด  ผลก็คือเรามักสุภาพอ่อนโยนกับคนไกล แต่มึนตึงฉุนเฉียวง่ายมากกับคนใกล้ตัว !

ลองมองให้เห็นคุณประโยชน์หรือความดีของต้นไม้ในบ้านบ้าง เราอาจจะรักเขาได้ง่ายขึ้น หลายคนมาเห็นประโยชน์ของต้นไม้ในบ้าน
ก็หลังจากที่โค่นจนเหลือแต่ตอ แต่นั่นก็สายไปแล้ว  จะไม่ดีกว่าหรือ หากเรารู้จักชื่นชมเขาขณะที่ยังอยู่กับเรา
กับคนในบ้านก็เช่นกัน เราควรหัดชื่นชมคุณความดีของเขาบ้าง ที่แล้วมา เราอาจมองข้ามไปเพราะคุ้นชินความดีที่เขาทำกับเราจนมองเห็นเป็นเรื่องธรรมดา

เพลงที่แสนไพเราะ หากได้ฟังทุกวันทุกคืนก็กลายเป็นเพลงดาษๆ ไม่มีเสน่ห์สำหรับเรา ฉันใดก็ฉันนั้น คำพูดที่ไพเราะของภรรยา น้ำใจของสามี
หรือความใส่ใจของพ่อแม่ หากเราได้ยินได้ฟังหรือได้รับติดต่อกันเป็นปีๆ หรือนานนับสิบปี ก็กลับกลายเป็นสิ่งสามัญจนเรามองไม่เห็นความสำคัญ
ไม่ต่างจากอากาศที่เราไม่ค่อยเห็นคุณค่าทั้งๆ ที่ขาดมันไม่ได้เลย

น่าแปลกก็ตรงที่ หากคนใกล้ตัวทำผิดพลาดหรือสร้างความไม่พอใจแก่เรา แม้เพียงครั้งเดียว การกระทำนั้นๆ
กลับฝังใจเราได้นานหรือลึกกว่าความดีที่เขาทำกับเรานับร้อยนับพันครั้ง ! 

ใช่หรือไม่ว่าเวลาเขาทำดีกับเรา เรามองว่านั่นเป็น “หน้าที่ของเขา” หรือเป็น “สิทธิที่เราควรได้รับ” ? 
แต่เมื่อใดที่เขาทำไม่ดีกับเรา ทำให้เราไม่พอใจ เรากลับมองว่าการกระทำเช่นนั้นเป็น “สิ่งที่ไม่สมควร”
เป็นเรื่อง “ไม่ธรรมดา” ... ดังนั้นจึงฝังใจเราได้ง่ายกว่า

อันที่จริงเขาอาจไม่ได้ทำผิดพลาดเกินวิสัยปุถุชน แต่ความที่เรามักจะมีความคาดหวังสูงจากคนใกล้ชิด
ความผิดพลาดของเขาแม้เพียงเล็กน้อยก็ทำให้เราหัวเสีย ขุ่นเคือง หรือน้อยเนื้อต่ำใจได้ง่ายและนาน

คนในบ้านหรือคนใกล้ตัวนั้น ไม่ว่าจะดีแสนดีเพียงใด ก็ย่อมมีวันที่ต้องกระทบกระทั่งกับเราบ้าง
แต่หากเราไม่ฝังใจอยู่กับเหตุการณ์เหล่านั้น หันมามองและชื่นชมคุณความดีของเขา เปิดใจรับรู้ความรักที่เขามีต่อเรา
เราจะรักเขาได้ง่ายขึ้น และตระหนักว่าเขามีความสำคัญต่อชีวิตของเรายิ่งกว่าคนไกลตัวเสียอีก

อย่ารอให้เขาจากไปเสียก่อนถึงค่อยมาเห็นคุณค่าของเขา ถึงตอนนั้นก็สายไปเสียแล้ว
อะไรก็ตามยิ่งอยู่ใกล้ตัวมากเท่าไร เราย่อมหน่ายแหนงและระอาได้ง่ายมากเท่านั้น
เพราะใจที่ชอบเห็นแต่แง่ลบมากกว่าแง่บวก มิใช่แค่ต้นไม้ในบ้าน หรือคนในบ้านเท่านั้น
หากยังรวมถึงทรัพย์สมบัติในบ้านด้วย

แต่นั่นยังไม่ใกล้เท่ากับร่างกายและจิตใจของเราเอง ไม่ว่าสวยเท่าใดก็ยังเห็นแต่ความไม่งามของตัวเอง
ไม่ว่าจะทำดีเพียงใดก็ยังเห็นแต่ตัวเองในแง่ร้าย คนที่เกลียดตัวเองนั้นทุกวันนี้มีมากมาย
ยิ่งรักก็ยิ่งเกลียดเพราะไม่ดีอย่างที่หวัง ยิ่งยึดติดคาดหวังกับความสมบูรณ์พร้อม ก็ยิ่งเห็นแต่ความพร่องของตนเอง

ลองมองให้เห็น ความดีของตัวเองบ้าง ให้อภัยกับความผิดพลาด ยอมรับความไม่สมบูรณ์พร้อม
ใช้สิ่งที่มีอยู่แม้น้อยนิดเพื่อการสร้างสรรค์สิ่งดีงาม

แล้วคุณ ...จะรักตัวเองได้มากขึ้นและ

รักคนใกล้ตัวมากขึ่นด้วย

เครดิตที่มา http://www.visalo.org/article/Image255209.htm
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

tod

• บุคคลทั่วไป
ถ้าไม่เป็นการรบกวน กรุณาให้เครดิตแหล่งที่มาของข้อมูลด้วยครับพี่โต้ง
 :sd23:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
อ่านแล้วซึ้ง :L2737: พี่โต้ง มาให้สัจธรรมชีวิต แต่เช้าเชียว  :L2900: :L2897:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  ขอบคุณคับพี่โต้ง   :L2900:   :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: อยากให้อ่านนะ ค่ะ --- รักคนไกล ระอาคนใกล้ ...
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 10:34:02 »
ความจริงที่ถูกละเลย ขอบคุณที่วันนี้มีผู้ใหญ่ใจดี นำบทความดีๆมาให้อ่านเพื่อเตือนสติครับ  :sd23: ขอมอบให้ 1  :L6428:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
 :L4373: ซึ้งใจหนุ่มธัญบุรีจริงๆๆๆ
พี่โจ้เอาไปให้ผบ.อ่านด้วยนะ :L2905:
Pamania so good

ออฟไลน์ สายชล lopburi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
       :L4399:  ดีครับ เรื่องดีๆแบบนี้มีมาบอ่ยๆ ดีครับ  :L4399:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=WKmm0pRpwxk" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=WKmm0pRpwxk</a>
***อ้างอิงจาก Mr. Bangthamai
และขอบคุณ ลุงโต้ง. สำหรับบทความดีๆครับ  :L2897:

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณมากครับพี่โต้ง  :L2900:  :L2734:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
บทความนี้ดีมาก ขอบคุณพี่โต้งที่นำมาฝากครับ :sd23:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ธรรมมะของชีวิตที่ขาดไม่ได้ขอบคุณครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
ถ้าไม่เป็นการรบกวน กรุณาให้เครดิตแหล่งที่มาของข้อมูลด้วยครับพี่โต้ง
 :sd23:

เพื่อนได้มา แล้วเพื่อนส่งไลน์มาให้ครับ เลยหาแหล่งจริงๆไม่เจอครับ  :sd23: :sd23:

กำลังบอกตัวเองเหมือนกันครับ ผมกำลังจะพลาดอะไรหีือเปล่า
ดีที่ยังไม่พลาด ก็เลยกอบกู้ได้ทัน

ตีความหมายดีๆนะครับ
- รถ กับ เมีย
- งาน กับ เมีย
- เพื่อน กับ เมีย

นำมากลับกัน ความหมายเปลี่ยนทันที ---- ถ้าทำได้ ทุกอย่างจะเป็นของท่านทุกคน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆครับ   :sd23:
Win Win

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
เพื่อนได้มา แล้วเพื่อนส่งไลน์มาให้ครับ เลยหาแหล่งจริงๆไม่เจอครับ  :sd23: :sd23:

กำลังบอกตัวเองเหมือนกันครับ ผมกำลังจะพลาดอะไรหีือเปล่า
ดีที่ยังไม่พลาด ก็เลยกอบกู้ได้ทัน

ตีความหมายดีๆนะครับ
- รถ กับ เมีย
- งาน กับ เมีย
- เพื่อน กับ เมีย

นำมากลับกัน ความหมายเปลี่ยนทันที ---- ถ้าทำได้ ทุกอย่างจะเป็นของท่านทุกคน

เห็นด้วยคับ ถ้าเราตามใจตัวเองมาก
จนเรียงลำดับผิดเมื่อไร คงมีผลกระทบแน่นอนคร๊าบบบ
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
ขอบคุณพี่โต้งมากครับ ชอบมากกก
อยากส่งไปให้เพื่อนๆครับ เลยไปค้นมา
บทความนี้น่าจะมาจากนิตยสาร Image เดือนกันยา ปี 52 ครับ

ด้วยความเคารพ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่โต้งมากครับ ชอบมากกก
อยากส่งไปให้เพื่อนๆครับ เลยไปค้นมา
บทความนี้น่าจะมาจากนิตยสาร Image เดือนกันยา ปี 52 ครับ

ด้วยความเคารพ

:sd23: :sd23: :sd23: ที่ค้นมาจนเจอ อ่านอีกครั้ง ขนลุกครับ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L2888: :L2753: เรื่องจริงที่น่าคิด  :L2758: :L2734:

ออฟไลน์ พี่ลิต

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เป็นบทความที่ดีพี่โต้ง  กระตุ้นให้นึกถึงในสิ่งที่มองข้าม
ขอบคุณครับพี่โต้ง

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :sd23: ขอบคุณพี่โต้งมากๆครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
:L4373: ซึ้งใจหนุ่มธัญบุรีจริงๆๆๆ
พี่โจ้เอาไปให้ผบ.อ่านด้วยนะ :L2905:

ขอบคุณพี่โต้งสำหรับข้อความดีๆครับ
และขอบคุณสำหรับพี่เปี่ยมที่แนะนำให้เอาไปให้ ผบ ได้อ่าน
ซึ่งผมก็คิดว่าจะเอาไปให้อ่านจริงๆซะด้วยครับ
 :L2736: :L2736: :L2736:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html