ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าไม่สว่าง  (อ่าน 38619 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: ไฟหน้าไม่สว่าง
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 05:48:39 »
อู้วววว พี่ตามมาทีข้อมูลละเอียดยิบ  :L2734:
ชัดเจนทุกกระเบียดนิ้วครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 07:52:50 »
 :sd23: ขออนุญาต มอบ :L6428: ที่239 ให้พี่ตูมตาม สำหรับข้อมูลที่ช่วยชี้แนะทางสว่างให้ครับ  :L2734: :L2900:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2014, 08:06:24 โดย ป้อม_ปภพ »

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 07:57:19 »
 :L6428: #238

รายละเอียด มุ้งมิ้งฟรุ้งฟริ้งมากมาย  :L2754:
ไอ้เราก็เจ้าใจว่า หลอดฮาโลเจน ที่ว่าเป็นแบบทั่วไปซะงั้น
ต้องขอบคุณพี่ตามสำหรับข้อมูลดีๆ อย่างนี้ครับ
 :sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พฤศจิกายน 2014, 07:59:27 โดย พี่ไซ »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 08:00:27 »
:sd23: ขออนุญาต มอบ :L6428: ที่238 ให้พี่ตูมตาม สำหรับข้อมูลที่ช่วยชี้แนะทางสว่างให้ครับ  :L2734: :L2900:

พี่ป้อม ลืมกด  :L6428: ให้พี่ตามป่าวครับ  :L2739:

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 08:05:45 »
พี่ป้อม ลืมกด  :L6428: ให้พี่ตามป่าวครับ  :L2739:
:sd42: ลืม จัดไป  :L6428: # 239 ครับพี่ตาม :sd42:
ขอบคุณพี่ไซด้วยครับ 555

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 08:43:28 »
สาระล้วนๆเลยครับ
หลงเข้าใจผิดมานานมาก
มอบอีก 1  :L6428: ให้พี่ตามสำหรับสาระดีๆครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 08:57:47 »
ขอบพระคุณครับพี่ตาม ข้อมูลดีมีประโยชน์ มอบให้1 :L6428:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 08:58:13 »
สาระล้วนๆเลยครับ
หลงเข้าใจผิดมานานมาก
มอบอีก 1  :L6428: ให้พี่ตามสำหรับสาระดีๆครับ

ใช่ที่แบบที่เค้าว่ากันว่า

หลงทางเสียเวลาหลงเข้าปามาเนียมา :L6415:
หรือหลงทางเสียเวลาหลงมนต์นะรัชดา :L6415:

ป่ะครับพี่โจ้   :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 09:02:19 »
ใช่ที่แบบที่เค้าว่ากันว่า

หลงทางเสียเวลาหลงเข้าปามาเนียมา :L6415:
หรือหลงทางเสียเวลาหลงมนต์นะรัชดา :L6415:

ป่ะครับพี่โจ้   :sd42: :sd42:

ผมว่านะ หลังจากได้อ่านบทความของพี่ตามแล้ว
คิดว่าต้องมี :L6415: หลอดซีน่อนแน่ๆ
 :L2754: :L2754: :L2754:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เบส บ้านบึง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 09:06:51 »
 :L6428: :L6428: :L6428:

ขอบคุณพี่ตามสำหรับความรู้ครับ  :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 09:22:15 »
 :L4399: ขอบคุณพี่ตามมากคะ...สำหรับความรู้ของแสงสว่างนำทางชีวิต  :L2900: และขอ :L6428: ให้กับความรู้ดีๆ มีคุณค่าคัฟ 

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 09:51:24 »
 :sd23: ขอบคุณพี่ตาม ครับได้ความรู้เลยครับ  :L6428: ผมก็เปลี่ยนไฟซีนอน ตั้งแต่ออกรถมาตอนนี้ครบห้าปีแล้ว ตอนนี้มีอาการไฟตก เดี๋ยวสว่างวูบขึ้นมา เดี๋ยวก็แสงตกไปเหมือนหลอดเดิมไม่ใช่ซีนอน แล้วทำให้หลอดขาดไปหนึ่งข้าง(ด้านขวา) ซื้อหลอดมาเปลี่ยนก็เหมือนเดิม คิดว่าบัลลาสต์คงเสื่อมสภาพแล้วครับ กำลังมองหาตัวใหม่ ว่าจะใช้ตัวไหนดี ซึ่งของเดิม ซื้อมาเปลี่ยนเองจากร้านในเน็ตนี่แหละครับ 4300 K ตามรูปข้างล่างนี้ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 09:57:24 »
สมกับเป็น. หนูขาวจริงๆ โดยไม่ต้อง จัดฉาก.  :L2754:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 10:00:37 »
:sd23: ขอบคุณพี่ตาม ครับได้ความรู้เลยครับ  :L6428: ผมก็เปลี่ยนไฟซีนอน ตั้งแต่ออกรถมาตอนนี้ครบห้าปีแล้ว ตอนนี้มีอาการไฟตก เดี๋ยวสว่างวูบขึ้นมา เดี๋ยวก็แสงตกไปเหมือนหลอดเดิมไม่ใช่ซีนอน แล้วทำให้หลอดขาดไปหนึ่งข้าง(ด้านขวา) ซื้อหลอดมาเปลี่ยนก็เหมือนเดิม คิดว่าบัลลาสต์คงเสื่อมสภาพแล้วครับ กำลังมองหาตัวใหม่ ว่าจะใช้ตัวไหนดี ซึ่งของเดิม ซื้อมาเปลี่ยนเองจากร้านในเน็ตนี่แหละครับ 4300 K ตามรูปข้างล่างนี้ครับ

ใช้ได้ 5 ปี ก็ถือได้ว่านานแล้วหละครับ สำหรับบัลลาสที่ไม่ใช่ของ Phillip  ... ถ้าผมจำไม่ผิดของ Phillip รวมหลอดด้วยราคาน่าจะอยู่ราวๆเกือบ 10000 ถ้าราคาต่ำกว่านี้ระดับหนึ่งก็ถือว่าคุ้มค่าแล้วครับใช้มาได้ 5 ปี

:L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 10:03:04 »
เช่นนี้ น่าจัดมิตติ้งเล่นกับไฟดั่งไฟซีนอนฟิลลิปจริง :L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 10:44:07 »
ขอขอบคุณทุกๆ  :L6428: ครับ ข้อมูลเป็นประโยชน์กับพี่ๆผมก็ดีใจแล้วครับ :L2734: :L2734: :L4399: :L4399: :L4373:

มาให้ข้อมูลเพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ ... เนื่องจากคาดว่าเมื่ออ่านข้อมูลผมแล้วอาจมีพี่ๆหลายคนสนใจ  :L6415: กับไฟ Xenon เพื่อให้ได้ทัศนวิสัยที่ดีขึ้น ..... ข้อมูลที่จะให้ต่อไปคือ เมื่อไปที่ร้านไฟ ต้องรู้เท่าทันกลเม็ดการขายเขาซักหน่อยครับ ไม่งั้นเดี๋ยวจะ  :L6415: ไปกันใหญ่

จากประสบการณ์ เวลาเข้าไปที่ร้านเกี่ยวกับไฟ เราอาจจะอยากได้แค่ Xenon แต่คนขายคงไม่ปล่อยให้หมูรอดปังตอออกมาง่ายๆ  :sd42: :sd42: ดังนั้นมันต้องมีการขายเพิ่ม .... ข้อมูลที่จะมาแนะนำก็คือไอ้ที่มันจะขายเพิ่มนี่แหละครับ ให้พี่ๆได้ทราบไว้ก่อนว่ามันคืออะไร ยังงัย จะได้ตัดสินใจกันได้

อันดับแรก ชุด Happy Meal ชุดนี้คนขายมักมัดรวมมาด้วยกันขายกันเป็นชุด คือ ทำโคมดำ ใส่วงแหวน ทำไฟเลี้ยวสีส้ม

ชุดนี้ดูได้เลยครับจากไฟหน้าน้องปาหนูขาว มีครบ

ชุด Happy Meal ชุดนี้ ก็แล้วแต่พี่ๆจะชอบนะครับ ความชั่วไม่มี ความดีไม่ปรากฏ คือทำไปมันก็ไม่ได้สว่างอะไรมากขึ้นถ้าจะพูดถึงแง่การใช้งาน และก็ไม่ได้ให้ทัศนวิสัยมันแย่ลงเช่นกัน คือเหมือนเดิม แต่ที่ได้คือ Look ที่แตกต่าง จะสวยหรือไม่สวยแล้วแต่มุมมอง แต่สิ่งที่พี่ๆควรจะรู้ หากตกหลุมการขายของร้าน คือการทำชุดนี้จะต้อง "แกะโคม" นั่งคือการผ่าโคมเอาเจ้ากรอบใสๆออก เพื่อจะพ่นสีดำที่โคม พ่นสีส้มที่ไฟเลี้ยว และติดไฟวงแหวน และการทำเช่นนี้เสี่ยงกับการเกิดปัญหาคือ ซีลแตก โคมรั่ว น้ำเข้า ผมใช้คำว่าเสี่ยงนะครับ ไม่ได้บอกว่าจะเป็นทุกคัน บางคันเป็นบางคันไม่เป็น ขึ้นกับประเด็นหลายอย่าง และโปรดอย่าสืบหาว่าร้านไหนทำแล้วไม่เป็นปัญหา ผมเชื่อว่าทุกร้านเคยทำแล้วมีปัญหา บางทีทำร้านเดียวกัน คันนึงเป็น อีกคันดันไม่เป็น บางทีทำช่างคนเดียวกัน คันนึงเป็น อีกคันดันไม่เป็น นอกจากจะขึ้นกับคนทำแล้ว ยังขึ้นกับโชคเคราะห์ของเจ้าของรถด้วย ดังนั้นหากพี่ๆจะตกลงปลงใจตามที่ร้านเสนอขายให้ ขอให้ทำใจให้พร้อมหากเกิดปัญหาขึ้น ผมลองมาแยะ โดนมาเยอะ แต่ก็ชอบที่จะทำ และพร้อมที่จะเจอกับปัญหาครับ ดังนั้นหากคิดว่าไม่พร้อมรับปัญหา แนะนำให้หลีกให้ห่างจากเรื่องนี้

อันดับต่อมาที่ร้านนิยมนำมาขายเพิ่มให้คือ ระบบ Bi-Xenon

ชื่อมันเป็น Bi-Xenon แต่จริงๆแล้วที่ขายให้พี่ๆไม่ใช่ตัวไฟ Xenon นะครับ แต่เป็นเจ้าลูกตา Angle Eye แบบใหม่ เจ้าลูกตาแบบใหม่นี้มันจะเป็นทั้งไฟต่ำ ไฟสูงอยู่ภายในตัวเดียวกัน โดยใช้แสงสว่างจากหลอดไฟ Xenon หลอดเดียวนี่แหละครับ และการทำให้เกิดไฟสูง คือการปรับมุมกระจกเลนส์ให้สาดไปสูงขึ้น และบิดทำให้มุมของแสงกระจายมากขึ้น ดังนั้นคำว่า Bi ในที่นี้คือการมี Angle Eye ตัวเดียวและได้ทั้งไฟต่ำและไฟสูง

จริงๆแล้วเจ้า Bi-Xenon นี้เหมาะกับรถที่โคมเล็ก โดยมีเบ้าสะท้อนแสงเบ้าเดียวในโคม และมีสองหลอดอยู่ในเบ้าเดียวกัน เมื่อเปิดไฟต่ำ ไฟจะติดหลอดเดียว เมื่อเราโยกเปิดไฟสูง ก็จะติด 2 หลอดทำให้มันสว่างมากขึ้น เจ้า Bi-Xenon นี้จริงๆแล้วถูกออกแบบมาให้แก้ปัญหาให้กับผู้ผลิตรถที่ต้องการเอา Angle Eye ใส่เข้าไปในรถ แต่โคมดันเล็ก ไม่สามารถมี 2 เบ้าแยกไฟต่ำไฟสูงในโคมเดียวได้ จึงออกแบบให้เจ้า Bi-Xenon ขยับเลนส์ แล้วสาดแสงให้เป็นไฟสูงได้

Credit ภาพจาก Bankkin.com

จากรูปคือโคมไฟหน้าของ Freed จะเห็นว่าเบ้าภายในโคมมีเบ้าเดียว (ส่วนที่เห็นเป็นเบ้าเล็กๆ อันนึงคือไฟเลี้ยว อีกอันคือไฟหรี่นะครับ) โดยแต่เดิมมีทั้งหลอดไฟต่ำ และไฟสูง อยู่ในเบ้าเดียวกันนี่แหละ พอผมเอาไปใส่ Xenon ก็ต้องใช้เป็น Bi-Xenon เพื่อให้มันทำงานเป็นทั้งไฟสูง และไฟต่ำ

สำหรับน้องปา ความคิดเห็นของผมคือไม่จำเป็นนะครับสำหรับเจ้า Bi-Xenon แบบนี้ เพราะน้องปาโคมใหญ่มี 2 เบ้า แยกไฟสูงไฟต่ำอยู่แล้ว ดังนั้นโดยหลักการมันก็ไม่จำเป็นอยู่แล้ว และอีกอย่างนึงคือ คุณภาพ ผมหมายถึงคุณภาพของวัสดุ และเลนส์ นะครับ ส่วนใหญ่ Bi-Xenon ที่ขายๆกันทั่วๆไป เมื่อเทียบแล้วคุณภาพสู้ของน้องปาเดิมๆไม่ได้หรอกครับ มันอาจดูสวย เก๋ไก๋ชไนเดอร์กว่า บางทีมีมาพร้อมไฟวงแหวนด้วย แต่ว่ากันด้วยคุณภาพสู้ของเดิมเราไม่ได้ครับ ผมเคยไปนั่งคุยกับเจ้าของร้านไฟ เอา Angle Eye น้องปา มาใส่หลอด เปิดเปรียบเทียบกับ Bi-xenon ที่ขายทั่วๆไปในท้องตลาด การรวมแสงและการสร้างทัศนวิสัยสู้ของน้องปาไม่ได้ครับ และได้ลองแกะเอาข้างในของ Angle Eye น้องปาออกมาเปรียบเทียบ วัสดุที่ใช้ก็ดีกว่าพวก Bi-Xenon ที่ขายทั่วๆไปครับ ยกเว้นจะไปชนกับของคุณภาพสูงจริงๆ ที่พวกร้านทำไฟให้รถยุโรป หรือ supercar อันนั้นเขาดีกว่าจริง แต่ราคานี่ทะลุ 10000 ไปเยอะเลยครับ พวกคุณภาพสูงจริง เลนส์เทพ ใสยังกะแก้ว ราคาอัดไปโน่นเลยครับ 40000 นิดๆ ดังนั้น ถ้าร้านค้าเอาแค่ของตลาดๆ ราคาเบาๆมาเสนอขายพี่ แนะนำว่าไม่ต้องไปกระเป๋าแหกกับมันครับ กำตังค์กลับบ้านมาหาของแหกอย่างอื่นต่อดีกว่า

ชุด Super Delux ชุดนี้บางร้านถ้าเห็นลูกค้าใจถึง เงินถึง มีเสนอขายเช่นกัน คือแทนที่จะเอา Xenon ใส่ที่ไฟต่ำ ที่มี Angle Eye ชุดเดียว ไม่พอ เสนอจัด Xenon ยัดใส่ที่ไฟสูงไปด้วยเลย

สำหรับชุดนี้ ถ้าเสนอมาแค่ว่าเอา Xenon ไปใส่ที่ไฟสูง นี่ผมไม่แนะนำเช่นกันนะครับ เพราะหากเสียเงินตั้งเยอะ เพื่อเอา Xenon มาใส่ไฟสูง มันไม่คุ้มหรอกครับ ไฟสูงไม่ได้เปิดบ่อยขนาดนั้น และมันก็ไม่ได้จำเป็นต้องสว่างขนาดนั้นด้วยเช่นกัน ไฟสูงไว้ใช้เพียงแค่เปิดชั่วคราว เพื่อให้เห็นชัดขึ้น หรือเป็นการให้สัญญาณบางอย่างกับคนอื่นแค่นั้น ดังนั้นแค่หลอด Halogen ธรรมดานี่ก็เหลือๆครับ

และอีกอย่างที่ไม่เหมาะสมคือ ไฟ Xenon ต้องใช้เวลาในการ warm หลอด คือเมื่อเปิดแรกๆ ไฟมันจะไม่สว่าง แล้วพอเปิดไปซักแป๊บนึงมันถึงจะสว่างเพิ่มมากขึ้น จะไม่เหมือนไฟ Halogen ที่เปิดแล้วจะสว่างทันที ดังนั้นเมื่อเอาไปใส่ไฟสูง ลองจินตนาการนะครับ พอเรากระพริบไฟสูง ไฟ Xenon ติด แต่ยังไม่ทัน warm ก็ดับ ด้วยเวลาแค่ตอนกระพริบไฟ ไฟXenon สว่างไม่ทันหรอกครับ และหากทำบ่อยๆ บัลลาสอาจจะพังได้อีกต่างหาก เพราะบัลลาสประเภทนี้ไม่ชอบไฟที่กระชาก เดี๋ยวติด เดี๋ยวดับ

และอีกประเด็นคือเรื่องความร้อน ตำแหน่งของหลอดไฟที่เบ้าไฟต่ำ (หลัง Angle Eye) กับ ที่เบ้าไฟสูงไม่เหมือนกัน ที่ตรงไฟต่ำมันจะหลบไปด้านหลัง และมีเลนส์  Angle Eye มาบังไว้ให้ ดังนั้นความร้อนที่เข้ามาในโคมจึงไม่ได้มาเต็มที่ มันช่วยลดปัญหาเรื่องโคมร้อนไปได้ครับ แต่ที่เบ้าไฟสูงไม่ใช่ หลอดมันยื่นเข้ามาในโคมโดยตรง ดังนั้นสิ่งที่ตามมาด้วยคือความร้อนภายในโคมนะครับ มันอาจทำให้เกิดปัญหาอย่างที่ผมเล่าให้ฟังไปแล้วได้ เคสนี้หากใครได้เจอได้เห็นแมวป่าเมื่อซัก 6-7 เดือนที่แล้ว ที่มีอาการตาเยิ้ม ต้นเหตุของปัญหาก็มาจากตรงนี้แหละครับ ความร้อนจากหลอด Xenon เล่นซะไฟวงแหวนละลายเลย

นอกจากนั้นพี่ยังอาจจะเจอการเสนอขายชุดเซ็ทอื่นๆ เช่น ใส่ Bi-Xenon คู่ ทั้งไฟต่ำไฟสูง นั่นคือพี่จะมีลูกตาข้างละ 2 ลูกกันไปเลย เปิดไฟต่ำจะติด 4 ด้วง เปิดไฟสูงก็ติด 4 ดวง โคม Bi-Xenon จะสาดไฟทั้ง 4 ดวงให้สูงขึ้นเมื่อพี่ยกไฟสูง อันนี้แมวป่าเคยลองครับ ปัญหาความร้อนในโคมยังมีอยู่ จากตำแหน่งการติด Bi-Xenon ที่ไม่ดีที่เบ้าไฟสูง โดยส่วนตัวผมเชื่อว่าหากจัดตำแหน่งติด Bi-Xenon ที่ไฟสูงให้ดีกว่านี้จะแก้ปัญหาได้นะครับ แต่ งบประมาณกระเป๋าแหกคงจะเยอะนะครับ เพราะโดน Bi-Xenon 2 ชุด โดน Xenon อีก 2 ชุด ยังไม่รวมค่าแรง ค่าทำ และต้องผ่าโคม เช่นเดียวกับการติดไฟวงแหวน และพ่นโคมดำ ต้องเผื่อใจรับปัญหาไว้ด้วย ไม่รู้เหมือนกันว่าจะคุ้มหรือเปล่า เพราะทำมาแล้ว คันน่าก็จะด่าพ่อล่อแม่อีก เพราะ Xenon 4 ดวงนี่ ต่อให้อยู่หลัง Angle Eye ยังงัยแสงก็แรงครับ

ประมาณนี้ครับ ข้อมูลเพิ่มเติม อยากให้พี่ๆรู้เท่าทันร้านค้า มีข้อมูลที่ครบก่อนตัดสินใจครับ

:L2736: :L2736: :L2760: :L2760:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 10:46:18 »
เช่นนี้ น่าจัดมิตติ้งเล่นกับไฟดั่งไฟซีนอนฟิลลิปจริง :L2754:

:sd42: :sd42: :sd42: ราคามันค่อนข้างสูงครับ บางคนก็ยอมลงทุน บางคนก็ไม่อยากครับ เอาของถูกลงมาหน่อย ยอมเปลี่ยนตอนมันเสื่อม ก็แล้วแต่ความต้องการครับ ดังนั้นจึงจัดแบบรวมกลุ่มแบบนี้ยากครับ  :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 12:07:46 »
ขอบคุณ พี่ตูมตาม ที่ให้ความรู้ดีมากเลยครับ จัด  :L6428: ให้อีก 1 ครับ  ของผมเปลี่ยนมาแล้ว 2 ปี เจอปัญหาอย่างเดียวคือ โคมไฟหน้าขวาเหลือง ครับ ด้าน ซ้าย ฟิล์มเคลือบโคม ลอก ครับ อ้อ ของผม 6000 k ครับ

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 12:10:57 »
สอบถามพี่ตูมตามอีกนิดครับ ทำไมโคมมันไม่เหลืองเหมือนกันละครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 12:35:04 »
:sd42: :sd42: :sd42: ราคามันค่อนข้างสูงครับ บางคนก็ยอมลงทุน บางคนก็ไม่อยากครับ เอาของถูกลงมาหน่อย ยอมเปลี่ยนตอนมันเสื่อม ก็แล้วแต่ความต้องการครับ ดังนั้นจึงจัดแบบรวมกลุ่มแบบนี้ยากครับ  :L2754: :L2754:
:L2905: ขอบพระคุณครับพี่ตาม  เข้าใจ