ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าไม่สว่าง  (อ่าน 38617 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ไฟหน้าไม่สว่าง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 12:07:54 »
เป็นที่แว่นสายตาหรือเปล่าครับ หาเวลามา เจอพี่กิต อาจจะ....... รู้งี้มาหาเจอพี่กิตตั้งนานแล้ว  :L2754:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 12:14:03 »
คหสต. นะครับ
อยากให้พี่เปี่ยมลองลงรถมาดูก่อนครับว่ามันสว่างปกติหรือเปล่า
ถ้าลงรถมาดูแล้วมันสว่างปกติก็ไม่อยากแนะนำให้ไปเพิ่มความสว่างของหลอดไฟน่ะครับ
เพราะคิดว่ารถเขาคงออกแบบมาให้ความสว่างมันสามารถให้ความสว่างได้เพียงพออยู่แล้ว และแสงไม่แยงตากับรถที่สวนมา
เกรงว่าไปเพิ่มความสว่างแล้วมันจะไปแยงตารถที่สวนมาน่ะครับ
โดยเฉพาะรถมอเตอร์ไซด์ ที่ไม่มีฟิมล์รถช่วยกรองแสงให้
และผมก็ใช้มอเตอร์ไซด์บ่อย จะบ่นประจำครับกับรถที่เพิ่มความสว่างที่ไฟหน้ามา
ยิ่งเวลาขับสวนกันก่อนขึ้นสะพานต่างๆ
เกือบจะโฉบเอากับราวสะพานหลายรอบแล้วครับ
เนื่องจากไฟแยงตา มองไม่เห็นราวสะพานเลยครับ

เพื่อพิจารณาครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:
ตรงใจครับพี่โจ้
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 12:20:21 »
เป็นที่แว่นสายตาหรือเปล่าครับ หาเวลามา เจอพี่กิต อาจจะ....... รู้งี้มาหาเจอพี่กิตตั้งนานแล้ว  :L2754:
ขอบคุณครับพี่ต้อง เด่วหาพิกัดไปร้่านพี่กิตละครับ :L2758:
Pamania so good

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 14:55:19 »
ของผมเปลี่ยนเป็น ไฟซีนอน ของ osram ราคา 6000 บาท ไม่แน่ใจว่า 4300 k หรือ 6000 k ความสว่างดีขึ้น ไม่ต้องกลัวว่าไฟจะแยงตาคันอื่น เพราะโคมเราเป็น โปรเจคเตอร์  ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 16:56:33 »
นอกจากเรื่องฟิมล์บานหน้าที่เข้มเกินไป เรื่องระดับการส่องของไฟก็มีผลเช่นกันนะครับ ระดับตํ่าเกินไปถนนเบื้องหน้าก็จะสว่างไม่พอเนื่องจากส่องใกล้ไป ระดับสูงไปก็จะไปแยงตาคันที่ขับสวนมาครับ พี่เปี่ยมลองตรวจสอบดูครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 17:01:58 »
นอกจากเรื่องฟิมล์บานหน้าที่เข้มเกินไป เรื่องระดับการส่องของไฟก็มีผลเช่นกันนะครับ ระดับตํ่าเกินไปถนนเบื้องหน้าก็จะสว่างไม่พอเนื่องจากส่องใกล้ไป ระดับสูงไปก็จะไปแยงตาคันที่ขับสวนมาครับ พี่เปี่ยมลองตรวจสอบดูครับ  :L4399:
ขอบพระคุณสำหรับข้อแนะนำครับพี่กิต :L2758: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 17:03:41 »
ของผมเปลี่ยนเป็น ไฟซีนอน ของ osram ราคา 6000 บาท ไม่แน่ใจว่า 4300 k หรือ 6000 k ความสว่างดีขึ้น ไม่ต้องกลัวว่าไฟจะแยงตาคันอื่น เพราะโคมเราเป็น โปรเจคเตอร์  ลองพิจารณาดูครับ
ขอบพระคุณครับพี่ภูดิทสำหรับแนวทางให้พิจารณาครับ :L2758: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 20:40:40 »
ใส่แว่นกันแดดตอนขับรถป่าวคับ พี่เปี่ยม 5555

ผมว่าเปลี่ยนหลอดไฟใหม่เลยครับ พวก night vision แสงสีขาว ของ osram หรือ phillip ก็ดีนะครับ ไม่ต้องดัดแปลงใดๆ เปลี่ยนเองได้เลย สว่างขึ้นอีก 30%

night breaker อีกเสียงครับ เคยใช้อยู่กับรถคันเก่าครับแต่เป็น H4 ครับ
ก็รู้สึกว่าสว่างกว่าหลอดเดิมติดรถพอควรครับ ตอนนั้นรถผมก็ฟิลม์ 60 รอบคันครับ
ตอนนั้น H4 ผมซื้อมาประมาณ 800 กว่าบาทนะครับ ถ้าไม่คิดมากเรื่องราคา ลองหามาเปลี่ยนดูครับ น่าจะช่วยได้ระดับนึงครับ
และสีของแสงจะขาวกว่าหลอดติดรถนิดหน่อยครับ
เห็นมีของ philips x-tream อีกตัวนึงที่ spec. เหมือนกับตัว night breaker ครับ

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 20:46:17 »
เปลี่ยนฟิล์มครับพี่เปี่ยม
Win Win

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 20:55:11 »
เปลี่ยนฟิล์มครับพี่เปี่ยม

มาให้เซเลป เปลี่ยนฟิล์ม สงสัยจะยากแน่ๆเลยครับพี่ ติ๊กตั๊ก
 :L2739: :L2739: :L2739:

ผมแนะนำอีกอย่างครับ ลองติดต่อพี่คนนี้ ดูครับ แกสะสมโคมไว้เยอะ เผื่อจะได้ up เป็นซีนอลไปเลยครับ
 :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 21:02:31 »
มาให้เซเลป เปลี่ยนฟิล์ม สงสัยจะยากแน่ๆเลยครับพี่ ติ๊กตั๊ก
 :L2739: :L2739: :L2739:

ผมแนะนำอีกอย่างครับ ลองติดต่อพี่คนนี้ ดูครับ แกสะสมโคมไว้เยอะ เผื่อจะได้ up เป็นซีนอลไปเลยครับ

แล้วพี่คนนี้เป็นคนเดียวกับพี่คนนั้นหรือเปล่าครับ
 :L2901: :L2901: :L2901:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 21:19:03 »
แล้วพี่คนนี้เป็นคนเดียวกับพี่คนนั้นหรือเปล่าครับ
 :L2901: :L2901: :L2901:

พี่คนนี้กับพี่คนนั้นคนละคนกันครับ
เดี๋ยวจะสับสนว่าพี่คนนั้นกะพี่คนนี้เป็นคนเดียวกันอีก
 :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 21:51:39 »
พี่คนนี้กับพี่คนนั้นคนละคนกันครับ
เดี๋ยวจะสับสนว่าพี่คนนั้นกะพี่คนนี้เป็นคนเดียวกันอีก

พี่คนนั้นกับพี่คนนี้เป็นคนละคนกันครับ พี่คนนี้เป็นนักสะสม ส่วนพี่คนนั้นก็สะสมเหมือนกันครับ แต่เป็นขวด 037  :L2754: :L2754: :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 21:56:57 »

อ๋อ....
พี่คนนี้ไม่ใช่พี่คนนั้น และพี่คนนั้นก็ไม่ใช่พี่คนนี้
แล้วพี่คนนี้เป็นคนไหน แล้วคนไหนคือพี่คนนั้นเนี่ย
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2014, 22:22:07 »
อ๋อ....
พี่คนนี้ไม่ใช่พี่คนนั้น และพี่คนนั้นก็ไม่ใช่พี่คนนี้
แล้วพี่คนนี้เป็นคนไหน แล้วคนไหนคือพี่คนนั้นเนี่ย

ใครเริ่มเนี้ย  :sd42:
สรุปแล้ว งงกันทั้งบาง  :sd42:

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 00:47:42 »
รถผมมิใช่ไฟซีนอนครับ ผมไฟเป็นไฮโลเจนครับผม :sd23:

ผมเข้าใจว่าไฟหน้าน้องปาของพี่เปี่ยมมี "Angle Eye" หรือไอ้เจ้าลูกตากลมๆอยู่ในโคมไฟหน้า แต่ระบบไฟหน้าเป็น Halogen ไม่ใช่ Xenon HID ดังนั้นปัญหาจึงเกิดขึ้นครับ ... ขอเล่าความเป็นมาจากการได้เคยทำงานให้บริษัทรถยุโรปที่ทำไอ้เจ้าลูกตากลมๆนี้ออกมาเป็นเจ้าแรกให้ฟังซักนิดนึงครับ

เดิมทีไฟหน้ารถยนต์นั้นใช้กันมานานคือระบบหลอดไส้ ซึ่งยังคงเห็นได้ในรถรุ่นเก่าๆ ไฟมันจะออกเหลืองๆ ไม่ค่อยสว่าง จากนั้นระบบไฟฟ้าแสงสว่างถูกพัฒนามากขึ้นจนมาเป็นระบบไฟ Halogen ซึ่งเป็นหลอดไฟที่มีความสว่างมากกว่าหลอดไส้ แม้หลอดทั้ง 2 ประเภทจะมีรายละเอียดของระบบไฟฟ้า และการกำเนิดแสงสว่างที่แตกต่างกัน แต่หลักการฉายแสงสว่างออกไปนั้นยังคงเหมือนกัน คือแสงสว่างที่ออกจากหลอดมานั้นจะต้องออกไปกระทบกับพื้นโครมเมี่ยมภายในโคม แล้วจึงสะท้อนแสงยิงออกไปด้านหน้า เนื่องจากแสงที่ออกมานั้นเป็นแสงกระจาย ดังนั้นจะต้องใช้พื้นโครเมี่ยมภายในโคมสะท้อนแสงออกไปในมุม และระดับที่พอดี ทำให้แสงพุ่งออกไปที่ด้านหน้า ซึ่งหมายความว่าหลอดไฟทั้งหลอดแบบเก่า และหลอด Halogen นั้นจะต้องทำงานร่วมกับพื้นโคมที่เงาๆ จึงจะฉายแสงออกไปในปริมาณที่มากเพียงพอให้สว่างได้

ต่อมามีการพัฒนาไฟแบบ Xenon เกิดขึ้น ซึ่งเป็นเทคโนโลยีใหม่ ที่ทำให้การเกิดแสงมากขึ้นกว่าหลอด Halogen อย่างมาก ทั้งปริมาณ และความเข้มที่ได้จากไฟแบบ Xenon นั้นมีมากกว่าหลอด Halogen ย่างเทียบกันไม่ติด แรกๆที่ออกมานั้นไฟ Xenon ยังไม่เป็นไฟสำหรับ OEM ในรถที่ออกจากโรงงาน แต่ต้องไปแปลงระบบใส่เอาเอง ซึ่งก็เกิดปัญหาขึ้น ปัญหามันอยู่ที่เมื่อเอารถที่มีโคมแบบเดิม ที่มีพื้นเงาๆ ไปใส่ไฟ Xenon หลอด Xenon จะเปล่งแสงสะท้อนกับพื้นโคมโดยตรง และด้วยปริมาณและความเข้มของแสงที่มาก ก็จะสะท้อนออกไปข้างหน้ามากด้วย และโดยส่วนใหญ่โคมไฟแบบธรรมดานั้นจะออกแบบการสะท้อนแสงให้มีการกระจายพอสมควร (เพราะไฟ Halogen มันให้แสงได้ปริมาณหนึ่งไม่สูงมาก ดังนั้นต้องสะท้อนให้แสงกระจายไปได้กว้างพอสมควร จึงจะทำให้ทัศนวิสัยดี) ปัญหาจึงเกิดขึ้นตรงนี้คือ โคมแบบเดิม สะท้อนแสงปริมาณมากจาก Xenon กระจายออกไปกว้างมาก ทำให้เกิดการรบกวนสายตารถที่ขับสวนมาอย่างมาก กรณีนี้จะเห็นได้จากรถที่เป็นโคมธรรมดา แล้วไปใส่ไฟ Xenon แสงมันจะพุ่งกระจายออกมามากมาย แสบตากันทั้งถนน

ดังนั้นบริษัทรถยนต์จึงต้องแก้ปัญหาตรงนี้ ถ้าต้องการเอาไฟ Xenon เข้ามาใส่ในรถที่ออกจากโรงงาน (ไม่งั้นถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมีหวังโดนฟ้องยับ) เพราะทุกคนยอมรับว่าไฟ Xenon สว่างกว่าไฟ Halogen มาก และหากแก้ปัญหาเรื่องการกระจายของแสงที่สูงเกินไปได้ จะเป็นประโยชน์กับผู้ขับขี่อย่างมาก ทัศนวิสัยในการขับกลางคืนจะดีขึ้นมาก และการแก้ปัญหาตรงนี้ก็ถูกแก้โดยการออกแบบเจ้าลูกตากลมๆในโคมไฟหน้า โดยตอนแรกๆที่ออกมาจะเรียกโคมประเภทนี้ว่า "Angle Eye" เพราะมันดูเหมือนเป็นลูกแก้ว ลูกตากลมๆ

หลักการการออกแบบ Angle Eye ก็ง่ายๆคือ คือการแก้ปัญหาที่โคมไฟแบบเดิมๆ มันสะท้อนแสงของไฟ Xenon ออกไปมากเกินไป และกว้างเกินไป จึงมีการออกแบบให้ตัวหลอด Xenon หลบไปด้านใน (เพื่อไม่ให้แสงที่ออกมาสะท้อนกับพื้นเงาของโคมโดยตรง) และให้มีเลนส์มาอยู่หน้าหลอด บังคับแสงไปพุ่งออกไปเป็นลำที่ความกว้างที่พอดี และในระดับความสูงที่พอดี ดังนั้นมันคือการรวมแสงที่ออกมาจากหลอดพลังสูงของ Xenon ด้วยกระบอกเล็กๆที่มีพื้นเป็นโครเมี่ยมที่ล้อมหลอด Xenon อยู่และบังคับให้ผ่านเลนส์กระจก ไม่ให้ไปกระทบกับส่วนโครเมี่ยมของโคมมากนัก แต่ให้พุ่งออกไปด้านหน้า เพื่อให้ไปกระทบกับพื้นที่เป้าหมาย ซึ่งตัวเลนส์ออกแบบมาให้บังคับไม่ให้แสงพุ่งออกไปกว้างเกินไป เพื่อลดการรบกวนสายตาของรถที่อยู่ข้างหน้า หรือรถที่วิ่งสวนมา

ดังนั้นเจ้าลูกตา Angle Eye จึงถูกออกแบบมาให้ใช้ร่วมกับหลอด Xenon โดยเฉพาะ ทั้ง 2 อย่างนี้จะต้องใช้คู่กันจึงจะมีผลประโยชน์สูงสุด โดยมีผลกระทบกับผู้อื่นน้อยที่สุด และด้วยหลักการนี้ การนำระบบไฟ Xenon ไปใช้กับโคมเดิม หรือการนำ Angle Eye ไปใช้กับหลอด Halogen จึงไม่เหมาะสมทั้งคู่ การนำ Xenon ไปใช้กับโคมธรรมดาที่ไม่มี Angle Eye ไฟพลังสูงจะกระจายมากเกินไป แยงตาชาวบ้าน และการนำ Angle Eye ไปใส่กับไฟ Halogen ก็จะทำให้แสงไม่เพียงพอ เพราะแสงจาก Halogen นั้นต้องการการสะท้อนพื้นโคมเยอะๆ จึงจะสว่างเพียงพอ พอไปอยู่หลังเลนส์ จึงมีการสะท้อนพื้นโคมน้อยเกินไป และไฟที่ผ่านเลนส์ออกไปซึ่งเป็นการรวมแสงนั้น แสงของ Halogen ก็ไม่เพียงพอที่จะทำให้เกิดทัศนวิสัยที่ดีได้
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 00:54:52 »
ทำไมรถส่วนใหญ่ที่ใช้โคม Angle Eye จึงนำหลอด Halogen ไปใส่ ไม่ใส่ Xenon มาให้?

สำหรับน้องปา ทุกคันโคมไฟหน้าจะเป็น Angle Eye แต่ มีเพียงบางรุ่นเท่านั้นที่จะเป็นระบบไฟ Xenon ส่วนรุ่นอื่นๆจะเป็นไฟ Halogen ทำไมถึงเป็นแบบนี้ จากหลักการที่ผมโพสไปแล้วจะเห็นว่า การเอา Angle Eye ไปใช้กับ Halogen มันผิดหลักการตั้งแต่ต้น แต่ที่มันออกมาเป็นแบบนี้มี 2 เหตุผลหลักครับ

1. เพราะไฟ Angle Eye เป็นที่นิยม มันสวย มันเท่ห์ มันดูเหมือนรถยุโรปราคาแพงๆ มันทำให้ลูกค้ารู้สึกว่ารถมันมีมูลค่ามากขึ้น เป็นผลต่อการขายหรือความนิยมในตัวรถโดยตรง เรียกง่ายๆว่า มันทำให้ขายง่ายขึ้น

2. เพราะระบบไฟ Xenon ที่ได้มาตรฐาน (ไม่ใช่ของจีนราคาถูกๆ) มันมีต้นทุนค่อนข้างมาก ดังนั้นการใส่เข้ามาจะทำให้ต้นทุนการผลิตเพิ่มขึ้น ไม่ใช่แค่เรื่องของชิ้นส่วน และระบบสายไฟที่เพิ่มขึ้น แต่ยังหมายถึงความยุ่งยากในการประกอบที่มากขึ้นด้วย ดังนั้นการตัดระบบไฟ Xenon ออกจะช่วยในการลดต้นทุนของรถไปได้ ทำราคาได้ง่ายขึ้น

เมื่อเอา 1+2 = รถสวยดูดีมีชาติตระกูล ในต้นทุนที่ไม่เพิ่มขึ้นมากนัก (เพิ่มแค่เจ้าลูกตาเข้าไป)
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 01:14:31 »
แล้วน้องปาที่มี Angle Eye แต่ใช้ระบบไฟ Halogen ควรแก้ปัญหาอย่างไร?

ถ้าใช้น้องปาแล้วรู้สึกว่าไฟหน้าไม่สว่าง ทัศนวิสัยไม่ดี วิธีแก้ปัญหาก็ตรงๆครับ คือเปลี่ยนมาใช้ระบบไฟ Xenon ซึ่งจะเหมาะสมกับ Angle Eye มากกว่าครับ บางคนอาจจะบอกว่าการเปลี่ยนไฟ Xenon จะไปแยงตาคนอื่น แต่น้องปาเรามี Angle Eye ครับ มันถูกออกแบบมาให้ใช้กับระบบไฟ Xenon อยู่แล้ว เพื่อให้เกิดความสว่างที่เพียงพอ และไม่ไปแยกตาชาวบ้าน หรือหากว่ากลัวจะแยงตาชาวบ้าน ก็สามารถปรับระดับของไฟให้ต่ำลงมาได้ นี่คือข้อดีอีกจุดนึงของ Angle Eye เพราะมันเป็นกระบอกเลนส์รวมแสง ดังนั้นจึงสามารถปรับสูงต่ำได้ตามความเหมาะสม ผมแนะนำว่าหากเปลี่ยนระบบไฟจาก Halogen เป็น Xenon แล้ว ให้ตั้งความสูงของไฟให้ลดลงมานิดนึงครับ จะได้ไม่ไปแยงตาชาวบ้านเขามากเกินไป

ขออนุญาติเพิ่มเติม Tip ในการเลือกไฟ Xenon ซักหน่อยนะครับ สำหรับระบบไฟ Xenon สิ่งที่สำคัญมีอยู่ 2 ตัว คือบัลลาส และหลอด .... เท่าที่เคยลองมาหลายยี่ห้อ ที่ผมรู้สึกว่าดีในเรื่องของความทนทาน และความเสถียร คือยี่ห้อ Phillips ครับ บัลลาสมีความทนทานดีมาก ส่วนหลอดก็ให้แสงสว่างดีมาก รวมถึงไม่ร้อนจนเกินไปด้วย

อีก Tip หนึ่งในการเลือกระบบไฟ Xenon คือถ้าพี่เปี่ยมไปถามตามร้าน ร้านเขาจะให้พี่เปี่ยมเลือกว่าจะใช้หลอด Xenon ชนิดกี่ K โดยส่วนมากจะมีให้เลือกตั้งแต่ 4000K 6000K 8000K 10000K 12000K 14000K ทีนี้จะเลือกอย่างไร .....

โดยทั่วๆไปคนที่ไม่เข้าใจว่า K คืออะไรจะเลือกไม่ถูกครับ บางคนเข้าใจผิดคิดว่า K หมายถึงกำลังไฟ เลือกที่มันมากๆจะได้สว่าง แต่จริงๆไม่ใช่นะครับ เจ้าค่า K ที่หลอด Xenon ระบุมานั้นคือค่าของ "สีของแสง" ครับ คือสีของแสงนั้นเขาจะเทียบกับระดับความร้อนของเปลวไฟ แสงที่มีค่่า K ต่ำๆ นั้นจะเป็นแสงที่ออกสีเหลืองๆ ส่วนแสงที่มีค่า K ประมาณ 8000-10000 จะออกสีขาวๆ (ขาวประมาณหลอดนีออนในออฟฟิตแหละครับ) และแสงที่มีค่า K สูงกว่า 10000K จะออกสีฟ้า - ม่วง สำหรับค่า K ที่แนะนำนะครับ คือค่า K ที่ประมาณ 4000-6000K หรือถ้าใครชอบสีออกขาวๆ แนะนำว่าไม่ควรเกิน 10000K  สำหรับไฟ Xenon ของน้องปาที่มาจากโรงงาน จะมีค่า K อยู่ที่ 3600K แสงจึงออกมาเป็นสีออกเหลืองๆ

สาเหตุที่แนะนำให้ใช้ที่ K ต่ำๆ นั้น เพราะแสงสีเหลือง เป็นแสงที่สายตาของมนุษย์รับได้ง่ายที่สุดครับ แสงขาวหรือฟ้านั้นแสงตาจะรับได้น้อยกว่าแสงสีเหลือง สังเกตุนะครับว่าพวกไฟตัดหมอกเขาจะใช้แสงสีเหลืองมากๆ นั่นเพราะแสงเหลืองมีความสามารถทะลวงผ่านหมอกได้มากที่ดีที่สุด (สังเกตุว่าแสงอาทิตย์เราก็เห็นเป็นสีเหลือง เพราะแสงเหลืองฝ่าชั้นบรรยากาศลงมาได้มากที่สุด) และแสงเหลืองทำให้คนอื่นเห็นไฟตัดหมอกเราได้ดีที่สุด และไกลที่สุด ไฟตัดหมอกจึงมักออกแบบมาให้ใช้ไฟสีเหลือง เหมือนเจ้าไฟ Koito ที่เป็นไฟตัดหมอกก็เป็นแสงเหลือง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 01:30:26 »
โปรดระวังระบบไฟ Xenon ราคาถูกๆ

ผมเล่นกับเจ้าไฟหน้ามาเยอะมาก รถผมทุกคนเปลี่ยนระบบไฟหน้าหมด เล่นมาตั้งแต่ไฟหน้ารถยังไม่มี Angle Eye เล่นกับหลอด Xenon ค่าK ระดับต่างๆ มาแทบทุกค่า รวมถึงระบบไฟ xenon ทั้งของถูกของแพง ลองมาหลายยี่ห้อ หลายระดับ สิ่งที่ผมพบในระบบไฟ Xenon ราคาถูก ที่ขายเป็นกล่องๆ อยู่แถวคลองถม วรจักร คือมันไม่ค่อยจะทนครับ ทั้งบัลลาส และหลอด มันจะใช้งานได้ดีอยู่ประมาณ 1 ปี แล้วมันจะค่อยๆเสื่อมลง บางคนที่ซื้อ Xenon ถูกๆประเภทนี้ไปใช้แล้วใช้ได้ทน ได้นาน คนพวกนี้คือโชคดีมากๆ ถ้าวันที่ซื้อไฟ เปลี่ยนไปซื้อล็อตเตอร์รี่ อาจถูกรางวัลที่ 1 ไปแล้ว  :sd42: :sd42:

นอกจากเรื่องความทนทานแล้ว อีกประเด็นหนึ่งที่ถ้าเกิดปัญหาแล้วจะยุ่งยากมากมาย .... คือความร้อน โดยปกติไฟ Xenon จะร้อนกว่า Halogen มากพอสมควร ระบบไฟที่ได้มาตรฐานจะไม่ก่อให้เกิดความร้อนมากจนเกิดความเสียหายกับโคม แต่พวก Xenon ราคาถูกๆนี้มันจะเกิดปัญหานี้ คือมันจะเกิดความร้อนภายในโคมสูงมาก และเจ้าความร้อนนี้แหละครับมันจะทำให้เกิดปัญหากับตัวโคมตามไปด้วย ถ้าเกิดปัญหาเรื่องความร้อนเมื่อไหร่ เบาะๆ โคมจะขุ่น เหลือง หรือแตกลายงา แต่ถ้าอาการหนักอาจทำให้ซีลโคมแตก รั่ว น้ำเข้า เกิดเป็นฝ้าภายในโคม และตราบใดที่ยังไม่เอาเจ้า Xenon ราคาถูกนี้ออกไป จะซ่อมโคมกี่รอบเดี๋ยวก็เป็นอีก ผมเคยลองใช้ Xenon ราคาถูกๆ แรกๆก็ดีครับ ใช้ไปเรื่อยๆ ปัญหาเริ่มมาครับ โคมไฟหน้าเริ่มขุ่นๆมัวๆ ใช้ต่อไปไม่นาน เกิดอาการรั่ว น้ำเข้า ผมก็เอาไปแก้ไขครับ แก้ไขแล้วดีขึ้นได้พักเดี๋ยวก็เป็นอีก แก้อยู่หลายรอบ จนสุดท้ายต้องถอด Xenon ราคาถูกๆนั้นออกไป แต่โคมก็อยู่ในสภาพย่ำแย่เต็มที เลยโดนเปลี่ยนโคมอีกชุด หมดไปหลายหมื่นเลยครับรอบนั้น ดังนั้นการเลือกโปรดพิจารณากันเองตามสะดวกครับ ผมให้ข้อมูลเพื่อให้พี่ๆใช้ในการประกอบการตัดสินใจนะครับ

จบละครับ

:L4399: :L2736: :L2760:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2014, 01:47:10 »
ข้อมูลครบถ้วนระเอียดยิบ จัดไป 1  :L6428: