ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องการใช้HDDกับจอTVที่บ้านครับ  (อ่าน 26252 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ขอสอบถามเรื่องการใช้HDDกับจอTVที่บ้านครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 01:45:05 »
สรุปว่าคำตอบคือ  :L6415: ใช่ไหมครับ  :sd42: ไม่น่าตั้งกระทู้เลยตู  :sd06: :sd06: :sd06:

กำลังอยู่ในอารมณ์เดียวกับพี่กิตเลยครับ มีหนัง HD อยู่เต็ม HDD แต่ยังดูไม่ได้ :L2739:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
Re: ขอสอบถามเรื่องการใช้HDDกับจอTVที่บ้านครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 04:54:12 »
 :sd42: ประเด็นของผมตกไป สงสัยจะเป็นอย่างพี่มัติว่าครับ mkv มีหลาย format ครับ

ไหนๆ มาถึงขั้นนี้ แนะนำชุดโฮมราคาไม่แพงของ Sony ครับ ใช้ดูหนังไฟล์ mkv ได้เกิน 95% ที่มีอยู่ได้เลยครับ

คุณสมบัติ
รองรับคุณภาพเสียงรายละเอียดสูง (High-resolution Audio)
Cinema Studio 9.1ch จำลองเสียง 9.1 channel สำหรับการชมภาพยนตร์
Digital Music Arena Mode จำลองเสียงเหมือนในคอนเสิร์ตฮอล
Virtual Football Mode จำลองเสียงบรรยากาศสนามฟุตบอล
NFC One-Touch Mirroring & One Touch Listening
เอฟเฟคท์ไฟลำโพงเปลี่ยนสีได้
ตัวนี้ ราคา 25,990.00

http://www.sony.co.th/product/bdv-n9200wl <== ลิ้งค์ที่มาของข้อมูลครับ

ที่บ้านผมใช้รุ่นเล็กกว่านี้นิดนึงครับเพราะตอนซื้อ รุ่นที่ผมซื้อเป็นตัวท๊อปสุดแล้ว

ผมเอาฮาร์ดดิสต่อดูได้เลยครับ ดูได้ทุกเรื่อง ยังไม่มีปัญหา 3D ก็เยี่ยม เสียงต้องมีบูทเพิ่มนิดหน่อยครับ

เป็นทางเลือก  :L6415: สำหรับคนงบไม่เยอะ แต่ได้อารมณ์เหมือนดูในโรงครับ  :L2734:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 08:23:27 »
HD PLAYER  ตอบโจทย์ได้ดีครับ ราคาพอรับได้ แถมเอาไปใช้กับ TV ได้ทุกรุ่น + หิ้วขึ้นไปดูบนรถได้อีก
หารุ่นที่มีอะแด็ปเตอร์ (แหล่งจ่ายไฟอยู่ข้างนอกนะครับ) เผื่อเอาไปใช้บนรถ ส่วนถ้าใช้ประจำบ้านก็รุ่นใหนก็ได้ครับ
ลูกเล่นมากน้อยก็ขึ้นตามราคา
 :L2736:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 08:40:11 »
กำลังอยู่ในอารมณ์เดียวกับพี่กิตเลยครับ มีหนัง HD อยู่เต็ม HDD แต่ยังดูไม่ได้ :L2739:

เพราะ HDD ตัวเดียวแท้ๆใช่ไหมพี่หยก  :sd42:  ยาวแล้วสิงานนี้ จะไปจบลงตรงไหนเนี่ย  :L2761: :L2739: :L6415:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 08:59:23 »
เพราะ HDD ตัวเดียวแท้ๆใช่ไหมพี่หยก  :sd42:  ยาวแล้วสิงานนี้ จะไปจบลงตรงไหนเนี่ย  :L2761: :L2739: :L6415:
1.เปลียนที่วี รุ่นใหม่ ที่รองรับทีวีติจิทรัล
2.ซื้อHD PLAYER
3.เก็บไว้เป็นที่ระลึก ประเภท หนูทดลองไง
4. :sd42: :L2754: :L4396: :L2901:

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 10:54:57 »
FW up แล้วก็ไม่ได้ช่วยอะไรเท่าไหร่ครับ ส่วนมากจะ fix เรื่องของ การแสดงผล และสัญญาณ TV นะครับ
เล่นผ่าน HD Player เลยที่เดียวจบ ขี้เกียจ copy ก็เล่นผ่าน network เลยครับ แต่ผ่าน network บางช่วงจะมีหน่วงๆ ถ้าเป็นแบ Full HD bit-rate สูงๆนะครับ

ตาม พี่มัติ ว่าครับ  :L2736:
ไฟล์ .MKV เหมือนกัน แต่ bit-rate แต่ละไฟล์ไม่เท่ากันครับ  :L2761:

TV มี USB เหมือนกันแต่เล่นได้ไม่เท่ากัน  :D
รุ่นแรกๆ เล่นได้แต่ เพลง กับ ภาพ  :(
รุ่นกลางๆ เล่น MKV ได้แต่ bit-rate ไม่สูงนัก  :D
รุ่นหลังๆ เล่น MKV bit-rate สูงได้ แต่เล่นเสียง DTS ไม่ได้  :-\
บางรุ่นเล่นได้หมด แต่ไม่มีช่องเสียงออกซะงั้น...เลยต่อเสียงออกเครื่องเสียงไม่ได้  :'(

เครื่องของผมก่อนหน้านี้ บางไฟล์เล่น บางไฟล์ ไม่เล่น...  :L2761:
ไฟล์ที่ไม่เล่น ต้องเอาโน๊ตบุคส์ มาเป็นตัวเล่น...แล้วเสียบเอา ภาพ และเสียงออก ทาง HDMI แทน  :D
เลยทำฟอร์ม ยกขึ้นห้องนอนให้ ผบ. นอนดูละคร แล้วซื้อเครื่องใหม่ ซะเลย  :L2753: (หาเรื่องอยากได้รุ่นใหม่ เนียลๆ ผบ.ไหวตัวไม่ทัน  :L2739: )
ตอนซื้อเอา HDD ไปเสียบลองกันที่หน้าร้านเลย ไฟล์ไหนที่เครื่องเก่าไม่เล่น...เสียบเล่นกันตรงนั้น เล่นได้ซื้อ...ซะ  :L2754:

ว่ามาซะเยอะ....หาก พี่กิต กับ พี่หยก ไม่อยาก  :L6415: ไปมากกว่านี้
ก็ใช้โน๊ตบุคส์ เล่นแทน...แล้วเสียบสัญญาณเข้า TV ด้วยสาย HDMI ก็ได้ครับ  :L2736:
แต่หาก...อยากจัดหนัก เป็นเรื่องเป็นราว แต่ไม่อยากซื้อ TV ใหม่ ก็ต้อง HD Player ละครับ (เหมือน พี่โจ้ ก็ได้ครับ)
เสียบเล่นได้กับทุกรุ่น TV  :L2736:

เวลาผมไปต่างจังหวัด...มักจะพก HDD เอาหนังAnimation ไปหลอกล่อเด็กๆ  :L2732:
แต่เครื่องที่ต่างจังหวัด...ไม่ค่อยรองรับ ก็ได้โน๊ตบุคส์ นี่ละครับเป็นตัวเล่น แล้วต่อสัญญาณออกทาง HDMI เอา  :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 12:01:41 »

ประมาณนั้นครับพี่กิต กำลังคิดว่าออฟชั่น 2 ของพี่ต๋องน่าสนใจเพราะ :L6415: ต่อเนื่องน้อยที่สุดแล้วครับ :sd06:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 12:11:02 »
ตาม พี่มัติ ว่าครับ  :L2736:
ไฟล์ .MKV เหมือนกัน แต่ bit-rate แต่ละไฟล์ไม่เท่ากันครับ  :L2761:

TV มี USB เหมือนกันแต่เล่นได้ไม่เท่ากัน  :D
รุ่นแรกๆ เล่นได้แต่ เพลง กับ ภาพ  :(
รุ่นกลางๆ เล่น MKV ได้แต่ bit-rate ไม่สูงนัก  :D
รุ่นหลังๆ เล่น MKV bit-rate สูงได้ แต่เล่นเสียง DTS ไม่ได้  :-\
บางรุ่นเล่นได้หมด แต่ไม่มีช่องเสียงออกซะงั้น...เลยต่อเสียงออกเครื่องเสียงไม่ได้  :'(

เครื่องของผมก่อนหน้านี้ บางไฟล์เล่น บางไฟล์ ไม่เล่น...  :L2761:
ไฟล์ที่ไม่เล่น ต้องเอาโน๊ตบุคส์ มาเป็นตัวเล่น...แล้วเสียบเอา ภาพ และเสียงออก ทาง HDMI แทน  :D
เลยทำฟอร์ม ยกขึ้นห้องนอนให้ ผบ. นอนดูละคร แล้วซื้อเครื่องใหม่ ซะเลย  :L2753: (หาเรื่องอยากได้รุ่นใหม่ เนียลๆ ผบ.ไหวตัวไม่ทัน  :L2739: )
ตอนซื้อเอา HDD ไปเสียบลองกันที่หน้าร้านเลย ไฟล์ไหนที่เครื่องเก่าไม่เล่น...เสียบเล่นกันตรงนั้น เล่นได้ซื้อ...ซะ  :L2754:

ว่ามาซะเยอะ....หาก พี่กิต กับ พี่หยก ไม่อยาก  :L6415: ไปมากกว่านี้
ก็ใช้โน๊ตบุคส์ เล่นแทน...แล้วเสียบสัญญาณเข้า TV ด้วยสาย HDMI ก็ได้ครับ  :L2736:
แต่หาก...อยากจัดหนัก เป็นเรื่องเป็นราว แต่ไม่อยากซื้อ TV ใหม่ ก็ต้อง HD Player ละครับ (เหมือน พี่โจ้ ก็ได้ครับ)
เสียบเล่นได้กับทุกรุ่น TV  :L2736:

เวลาผมไปต่างจังหวัด...มักจะพก HDD เอาหนังAnimation ไปหลอกล่อเด็กๆ  :L2732:
แต่เครื่องที่ต่างจังหวัด...ไม่ค่อยรองรับ ก็ได้โน๊ตบุคส์ นี่ละครับเป็นตัวเล่น แล้วต่อสัญญาณออกทาง HDMI เอา  :L2734:

ไหนๆจะช่วยแล้วรบกวนพี่ต้อมเพิ่มอีกนิดนะครับ ผมลองสำรวจดูแล้ว notebook ผมไม่มีช่อง HDMI ออก ไม่ทราบว่าพี่ต้อมเสียบจากพอร์ตไหนช่วยถ่ายรูปมาลงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ :L2759:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 16:40:06 »
ไหนๆจะช่วยแล้วรบกวนพี่ต้อมเพิ่มอีกนิดนะครับ ผมลองสำรวจดูแล้ว notebook ผมไม่มีช่อง HDMI ออก ไม่ทราบว่าพี่ต้อมเสียบจากพอร์ตไหนช่วยถ่ายรูปมาลงให้ดูหน่อยได้ไหมครับ :L2759:

คิดว่าน่าจะเป็นพอร์ตนี้

tod

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 17:14:02 »

ใช่ครับพี่หยก  ช่อง HDMI ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 17:46:58 »
บุคส์ส

ช่องนี้แหระครับ พี่หยก ตาม  พี่ทศ ว่าเลยครับ  :L2736:
ซื้อสาย HDMI สักเส้น ใช้ได้เลยครับ เอาแบบไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับ  :L2734:

ตอนแรกนึกว่า พี่ไม่มีช่อง HDMI ซะอีก  :L2761:
กำลังว่า จะถ้ารูปสายอีกแบบให้ดู...  :)
มันคือสายด้านนึกเป็น VGA อีกด้านเป็น HDMI สำหรับโน๊ตบุคส์ ที่ไม่มีช่องเสียบ HDMI  ;D

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 18:43:25 »
ใช่ครับพี่หยก  ช่อง HDMI ครับ

ช่องนี้แหระครับ พี่หยก ตาม  พี่ทศ ว่าเลยครับ  :L2736:
ซื้อสาย HDMI สักเส้น ใช้ได้เลยครับ เอาแบบไม่ต้องแพงมากก็ได้ครับ  :L2734:

ตอนแรกนึกว่า พี่ไม่มีช่อง HDMI ซะอีก  :L2761:
กำลังว่า จะถ้ารูปสายอีกแบบให้ดู...  :)
มันคือสายด้านนึกเป็น VGA อีกด้านเป็น HDMI สำหรับโน๊ตบุคส์ ที่ไม่มีช่องเสียบ HDMI  ;D

ขอบคุณครับพี่ทศ พี่ต้อม :L2758:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 19:47:42 »
ขอบคุณครับพี่ทศ พี่ต้อม :L2758:

ผมคิดว่าพี่หยกน่าจะเจออีกปัญหานึงหรือเปล่าครับ
คือเสียบสาย HDMI แล้วภาพไม่ออกจอ
พี่หยกต้องกดฟังก์ชั่นที่คอมให้มันออกจอด้วยนะครับ
อันนี้แจ้งให้ทราบก่อนครับ แต่ถ้าทราบแล้วก็ขออภัยครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 9 พฤศจิกายน 2014, 19:58:27 »
ผมคิดว่าพี่หยกน่าจะเจออีกปัญหานึงหรือเปล่าครับ
คือเสียบสาย HDMI แล้วภาพไม่ออกจอ
พี่หยกต้องกดฟังก์ชั่นที่คอมให้มันออกจอด้วยนะครับ
อันนี้แจ้งให้ทราบก่อนครับ แต่ถ้าทราบแล้วก็ขออภัยครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

วันนี้ลองนั่งเลือกหนังดูจากโน๊ตบุ้คยังไม่ได้ต่อเข้าจอทีวีเลยยังไม่ทราบครับพี่โจ้ ขอบคุณที่บอกครับ เอ..แล้วมันต้องกด F อะไรครับพี่โจ้ :L2759: :L4387:

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 09:50:32 »
ขออนุญาตแสดงความเห็น (คสต) คิดว่าพี่กิตถ้าไม่มีโน๊ตบุคคงไม่ต้องลงทุนซื้อมาใช้ดูหนังผ่าน USB ผมคิดว่าหา docking ซักตัว(ไว้จะถ่ายรูปให้ดู) แล้วเสียบ HDD ไม่ว่าจะแบบ 2.5 หรือแบบ 3.5 ก็ดูได้สบายครับ

tod

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 09:55:43 »
HD PLAYER ไปเลยไม่ต้องเสียเวลา เสียบเข้าออกติดตั้งประจำที่ไปเลยถ้าใช้งานบ่อยๆ (สองสามพันจี๊ปๆสำหรับพี่กิต)โน๊ตบุคราคาสองสามหมื่นเอาไปใช้อย่างอื่นดีกว่าเสียดายของ  งานนี้ถนัดในเรื่องเชียร์ให้คนอื่นกระเป๋าแหก
 :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 15:38:17 »
เอาคูปองแลกกล่องรับทีวีดิจิตอลไปแลกครับ
แค่นี้ก้อมีเครื่องเล่นไฟล์ HD แล้วครับ

แต่ถ้าพี่กิต ดูหนัง 3D ด้วยแนะนำ HD player ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 15:57:27 »
เอาคูปองแลกกล่องรับทีวีดิจิตอลไปแลกครับ
แค่นี้ก้อมีเครื่องเล่นไฟล์ HD แล้วครับ

แต่ถ้าพี่กิต ดูหนัง 3D ด้วยแนะนำ HD player ครับ

พี่ชัย ลองเล่นไฟล์ HD กับกล่องทีวีดิจิมอน อะ! ทีวีดิจิตอล ;) ดูหรือยังครับ เผื่อเป็นแนวทางให้พี่ๆท่านอื่นครับ  ;D
ผมเกรงว่ามันจะรับภาพ แต่ระบบเสียง DTS มันจะไม่รับนะครับ  :D
ผมเคยลองเสียบกับกล่อง GMM Z HD ปรากฏว่าเล่นภาพได้ แต่เสียงไม่ออกครับ  :'(

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 16:00:16 »
สรุปรายการต่อไป รวมพล  :L6415: HD Player ใช่ไหมครับ
จะตั้งกระทู้ใหม่กันได้หรือยัง
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 10 พฤศจิกายน 2014, 16:11:49 »
สรุปรายการต่อไป รวมพล  :L6415: HD Player ใช่ไหมครับ
จะตั้งกระทู้ใหม่กันได้หรือยัง

เกียไอดู๊ด...กู๊ดไอเดีย จริงๆเชียว พี่โจ้ นี่  :L4384:
ที่บ้านดูได้ ทุกเครื่อง...อยู่แล้ว  ;D
ต่างจังหวัด...มิกซ์แอนด์แมท์ กับโน๊ตบุคส์  ;)
แต่...ในรถนี่ซินะ น่าคิด  :L2761:  :-*

ว่าแล้วก็..รวมพล  :L6415: HD Player ตาม พี่โจ้ ว่า (หลายเครื่องเผื่อได้ราคาถูก)  :-*
พร้อม DIY. จุดต่อในรถด้วยเลยทีเดียว....เฟี๊ยวเงาะ เลยทีนี้  :L2734: