ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามป๋าๆ ที่รู้ครับ เรื่องโช๊ค  (อ่าน 5611 ครั้ง)

ออฟไลน์ หนุ่มโคราช

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • อะไรก็ได้ หากว่าทำแล้ว มีความสุขไม่เดือดร้อนใคร
    • www.krmassageschool.com
สอบถามป๋าๆ ที่รู้ครับ เรื่องโช๊ค
« เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 15:24:09 »
ถ้าหากผมใช้โช๊ค เดิม รถปลายปี 13 นะครับ

ผมจัดสปริงโดบินสัน ใส่ ฟีลลิ่ง จะต่าง จากของติดรถ ไหมครับ

(สรุปคือเปลี่ยนแค่สปริงโดฯ)

รบกวนผู้เคยลองตอบหน่อยคับ

ขอบคุณครับ
หนุ่มโคราช :sd23:
เริ่มต้นชีวิตใหม่ กับน้องปา
ฝากตัวกับทุกท่านใน ปามาเนีย ครับ
"หนุ่มปาขาว"โคราช

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: สอบถามป๋าๆ ที่รู้ครับ เรื่องโช๊ค
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 15:27:10 »
ถ้าหากผมใช้โช๊ค เดิม รถปลายปี 13 นะครับ

ผมจัดสปริงโดบินสัน ใส่ ฟีลลิ่ง จะต่าง จากของติดรถ ไหมครับ

ขอบคุณครับ

มากระทู้แรกพร้อมคำถามเลยนะครับ
รบกวนเข้าไปแนะนำตัวสักนิดก่อนดีไหมครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,382.0.html
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: สอบถามป๋าๆ ที่รู้ครับ เรื่องโช๊ค
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 15:44:13 »

ขอบคุณครับ

ป๋าไหน?  ป๋าใคร?   ช่วงรอป๋าๆ     ผมขอช่วยตอบก่อนแล้วกันครับ

คือไม่แน่ใจว่าจะเปลี่ยนสปริงเพราะอะไร  หากเพราะต้องการความแข็งกว่าสปริงเดิมโช๊คเดิมอาจจะหยุดการเต้นของสปริงได้ไม่ดีเท่าที่ควรอาจจะทำได้แค่รั้งประคอง

และการเปลี่ยนจะเปลี่ยนทั้ง 4 ตัว หรือ(เฉพาะด้านหลัง  หรือเฉพาะด้านหน้า)  และที่จะเปลี่ยนเพื่อต้องการอะไรจากสปริง   เพราะเกรงว่าจะแก้ปัญหาไม่ต้องจุดครับ

รบกวนช่วยยอกรายละเอียดถึงปัญหาที่เจอและสิ่งที่คาดหวังให้ทราบก่อนครับ   ถ้ายังไม่สะดวกในการใส่แบบ set ที่เราแนะนำในกระทู้

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,28.0.html

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?topic=392.0

หรือหากไม่แน่ใจในความต้องการ ลองศึกษาจากกระทู้ด้านบนนี้ก่อนครับ  ไม่ต้องรีบในการปรับแต่งเสียเวลาทำความเข้าใจและเปลี่ยนความคิดก่อนใช้เงินครับ

และขอต้อนรับสู่ปามาเนีย
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 15:49:38 »
อ่านของพี่นะแนะนำจบ รบกวนอ่านต่อ ตรงนี้อีกนิด แล้วค่อยเดินต่อครับ ( เรื่องลายเซนต์ ที่ Post 3)
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,708.0.html

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 15:50:03 »
สวัสดีครับพี่หนุ่ม
รบกวนอ่านตรงนี้สักนิด http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4012.0.html

ส่วนคำตอบรอป๋า ๆ นะครับ เพราะผมเป็น พี่ ๆ  ;D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 15:55:16 »
เข้ามาบ้านปามาเนียต้องขยันอ่านหน่อยนะครับ ข้อมูลในบ้านนี้มีค่อนข้างครบถ้วนสมบูรณ์อยู่แล้ว ก่อนโพสถามแนะนำให้ใช้คำสั่งค้นหาที่อยู่มุมขวาบนของหน้าบอร์ดครับ ยินดีต้อนรับครับ  :L4399:

ออฟไลน์ เบียร์ พันท้ายฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 16:00:18 »
 :L2734: ยินดีต้อนรับครับ :L4399:
แหมพี่ๆเข้ามาต้อนรับสมช.ใหม่กันอบอุ่นจังเลย
ตามพี่กิตเเนะนำครับ ลองค้นหาดูก่อนครับ ถ้าสงสัยหรือไม่เข้าใจ พี่ๆในบ้านนี้มีคำตอบพร้อมคำแนะนำดีให้ครับ
 :L2736:
มนุษย์มีปัญหาใหญ่ๆอยู่สองประการด้วยกัน
ประการแรกคือ การรู้ว่าเมื่อไหร่จะเริ่มต้น
และประการที่สองคือ การรู้ว่าเมื่อไหร่จะหยุด

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 17:01:53 »
แวะมาสวัสดีด้วยครับ  :sd23: ตามพี่ๆแนะนำเลยครับ ความรู้เพียบเลย

• Pa Mania
  • *
  • อะไรก็ได้ หากว่าทำแล้ว มีความสุขไม่เดือดร้อนใคร
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 00:19:19 »
ต้อนรับ ซะร้อน เลยๆๆ ฮ้าๆๆๆ :L4396: ล้อเล่นครับ

ปรับปรุงให้แล้วครับ

ตามที่แนะนำ ไปห้องแนะนำตัวเรียบร้อย
แก้ไข ลายเซ็นเรียบร้อย

แต่หน้าตา คงแก้ไขยากครับ ฮ้าๆๆๆๆ

ฝากตัวกับทุกท่านใน ปามาเนีย ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 00:23:37 »
ส่วนเรื่องโช๊ค อ่านรายละเอียดบางส่วนแล้ว
เลยยังไม่ตัดสินใจ ทำอะไร
ลองอ่านศึกษาไปก่อน

คือเอาง่าย เหตุผล คือ ผมอยากปรับเปลี่ยนช่วงล่างให้มันขับได้ฟิลลิ่ง นุ่ม ครับ

ปัจจุบัน รู้สึกตึงตังไปนิส  และมีโครงเครง เวลาขับช่วงทางขรุขะนิสหน่อย

เลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง เพราะเพิ่งได้รับรถมา ไม่นาน

เอาเป็นว่า อยากโมนิฟายช่วงล่างให้ได้ความนุ่มและหนึบ (ใช้ความเร็วมากเฉพาะตอนเดินทางไกล ปกติใช้ในเมืองซะส่วนใหญ่)

อยากได้ความสูงมาตรฐานของรถ ครับ
ขอคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 11:59:43 »
ส่วนเรื่องโช๊ค อ่านรายละเอียดบางส่วนแล้ว
เลยยังไม่ตัดสินใจ ทำอะไร
ลองอ่านศึกษาไปก่อน

คือเอาง่าย เหตุผล คือ ผมอยากปรับเปลี่ยนช่วงล่างให้มันขับได้ฟิลลิ่ง นุ่ม ครับ

ปัจจุบัน รู้สึกตึงตังไปนิส  และมีโครงเครง เวลาขับช่วงทางขรุขะนิสหน่อย

เลยไม่รู้จะเริ่มต้นยังไง เพราะเพิ่งได้รับรถมา ไม่นาน

เอาเป็นว่า อยากโมนิฟายช่วงล่างให้ได้ความนุ่มและหนึบ (ใช้ความเร็วมากเฉพาะตอนเดินทางไกล ปกติใช้ในเมืองซะส่วนใหญ่)

อยากได้ความสูงมาตรฐานของรถ ครับ
ขอคำแนะนำครับ
อ่านดูเหมือนอยากกินส้มตำรสจัดๆ แต่ใส่พริก 2 เม็ดพอ    :sd42: (มันจะอร่อยหรอ ?????) :L2739:

จะลองกินแบบส้มตำรสเด็ดเอาตามสูตรที่เขาปรุงมาให้  พอกินเสร็จแล้วค่อยไปนั่งเป่าปากหรือหาไอติมกินแก้เผ็ดดูสักจานก่อนไหม ?

--- EMU Full set 5+   [ 606 / 938 + Emu sport + บูชยูริเทรน + HKS Hipower =  50,000 มีทอน ) ------

---ถ้าอยากได้อร่อยกว่านั้นและรสนุ่มนวลชวนติดใจ  ลองพิจารณากะทะล้อหน้าใหญ่กว่า 8 นิ้ว  ยาง TOYO OPHT     รับรองว่าครบรส -----

---- หลังจากนั้นจะลอง ข้าวเหนียว เนื้อทอด ที่จัดมาเป็นปินโตชุด    จะแซ่บเสด็จสำหรับอาหารมื้อนี้มากๆ ----------

*หลังจากนั้นจะชอบส้มตำรสเด็ด  จนลืมรดชาดผัดไทยกุ้งสดไปเลยครับ

:sd42:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 12:08:42 »
อ่านดูแล้วขัดๆกันนะครับ ถ้าบอกว่าของเดิมติดรถยังตึงตัง ถ้าจะให้หนึบมากขึ้นก็จะขาดความนุ่ม ของเดิมนุ่มอยู่แล้วแต่รู้สึกว่าตึงตัง ยิ่งใส่สปริงแข็งขึ้นก็ยิ่งตึงตังสิครับ อีกอย่างถ้าสปริงแข็งขึ้นแต่โช้คเดิมๆก็อาจจะทำให้ต้านการทำงานของสปริงไว้ไม่ไหว แถมอาจจะทำให้โช้คเดิมรั่วเร็วขึ้นอีก เสียดายที่พี่ไม่ได้อยู่แถวๆนี้ ไม่งั้นอยากให้ลองนั่งรถพี่ๆที่ใส่ชุดต่างๆกัน ให้ได้ความรู้สึกที่ใช่ซะก่อน แล้วค่อยไปจัดหา ไม่งั้นอาจจะเสียเงินแล้วไม่จบ เพราะไม่ใช่อย่างที่ต้องการ หรือไม่ก็.....ไม่กล้าลอง ก็ไม่รู้ว่าใช่หรือไม่ใช่

จริงๆแล้วลองพิจารณาที่พี่นะตอบไว้ข้างบนนี้ก่อนครับ อยากกินส้มตำอร่อยๆก็ต้องกล้าใส่เครื่องปรุงให้ครบสูตรครับ  :L6419:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 14:17:24 »
มีมิตติ้ง งวดน่าไปแน่ครับ ช่วงนี้ ก็ศึกษาข้อมูล อยู่ครับ

ขอบคุณพี่นะ กูรู ผู้รู้มากครับ คารมคมคาย  :L2900:

ที่จริงผมเป็นชอบขับรถ พอสมควร ขนาด รถตู้เกียร์เปอจิโอ ผม ลงเครื่อง 2J ผมเหยียบไปกทม 140-160 (ทางตรงเท่านั้นครับ ถ้าทางโค้งก็เบาเท้าลง)

เอาเป็นว่า มิตติ้ง วันไหน จะขอไปท่านส้มตำ รสเด็ดของพี่ๆ ครับ

ตอนนี้ เก็บงบประมาณก่อน เพราะว่า ผบทบ ไม่ชอบให้ทำอะไรมากมาย ถ้าทำ ก็แอบเอา ไม่งั้นโดน :sd27: ล่วงแน่ ฮ้าๆๆ :L2905:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 14:21:03 »
พี่นะ นี่ช่างอ่านเกม ออกเนอะ จัดชุดที่ห้า มาให้เลย ฮ้าๆๆๆ

มิตติ้งเจอกันครับพี่

ออฟไลน์ วิท_Mahachai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 พฤศจิกายน 2014, 15:46:44 »
มีมิตติ้ง งวดน่าไปแน่ครับ ช่วงนี้ ก็ศึกษาข้อมูล อยู่ครับ

ขอบคุณพี่นะ กูรู ผู้รู้มากครับ คารมคมคาย  :L2900:

ที่จริงผมเป็นชอบขับรถ พอสมควร ขนาด รถตู้เกียร์เปอจิโอ ผม ลงเครื่อง 2J ผมเหยียบไปกทม 140-160 (ทางตรงเท่านั้นครับ ถ้าทางโค้งก็เบาเท้าลง)

เอาเป็นว่า มิตติ้ง วันไหน จะขอไปท่านส้มตำ รสเด็ดของพี่ๆ ครับ

ตอนนี้ เก็บงบประมาณก่อน เพราะว่า ผบทบ ไม่ชอบให้ทำอะไรมากมาย ถ้าทำ ก็แอบเอา ไม่งั้นโดน :sd27: ล่วงแน่ ฮ้าๆๆ :L2905:

เด่วมีโอกาส จะขอตามไปด้วยนะครัช ถ้าได้ visa  :L4399: