ผู้เขียน หัวข้อ: ติดกันชนหน้า จะมีปัญหากับ เซ็นเซอร์ ถุงลมหรือเปล่าครับ  (อ่าน 7023 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ๊-มณลเทพ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ติดกันชนหน้า (แบบภาพประกอบ)
จะมีปัญหากับ เซ็นเซอร์ ถุงลมหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L2761: ถ้าจะมีปัญหาผมคิดว่าเวลาเกิดการชน มันจะไม่เสียหายขนาดที่ถึงสวิทย์ของถุงลมฯ ต้องทำงานแค่นั้นครับ  :L4396: :L4396:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:  เหมือนกับพี่ตุ้ยเทพ ( กันชนสามเขาคับ) หรือเปล่าคับพี่ปุ๊เทพคับ   
(เป็นพี่ๆสมาชิกในบ้านเราเหมือนกันคับ
 :sd42:   ถ้าชนถึงสวิทย์ถุงลมนิรภัย เด้งออกนี่คงไม่ธรรมดาแล้ว คับ 
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ถ้าชนไม่ถึงเซ็นเซอร์ก็ยังไม่ทำงานครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
ถ้าชนไม่ถึงเซ็นเซอร์ก็ยังไม่ทำงานครับ

อืม. แล้วเซ็นเชอร์ของรุ่น 2014 นี่มันอยู่ตรงไหนครับ

แล้วต้องชนแรงประมาณไหนมันถึงจะเด่งออกมา

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
ของผมก้อ 2014 แต่ไม่ทราบข้อมูล
มารอข้อมูลเป็นเพื่อนแล้วกันครับ

ออฟไลน์ บอล บีบีคอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บอล บีบีคอม
รู้สึกว่า รุ่นนี้น่าจะเป็นของ สำนักเปี๊ยก ระยอง เคยได้ยินเค้าเคลมว่าถุงลมนิรภัยทำงานปกตินะครับ แต่ท่าทางด้านหน้าจะยาวขึ้นเยอะเลย เวลาจอดคงกะระยะยากน่าดู  :sd10:  :sd10:

• Pa Mania
  • *
:sd23:  เหมือนกับพี่ตุ้ยเทพ ( กันชนสามเขาคับ) หรือเปล่าคับพี่ปุ๊เทพคับ   
(เป็นพี่ๆสมาชิกในบ้านเราเหมือนกันคับ
 :sd42:   ถ้าชนถึงสวิทย์ถุงลมนิรภัย เด้งออกนี่คงไม่ธรรมดาแล้ว คับ

ใช่ครับคล้ายๆ ของพี่ตุ้ย THEPBURI 7677 อ่ะครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ผมเคยคุยเรื่องกันชนนี้กับ ARB ครับ ทาง ARB อธิบายว่าการติดตั้งกันชนแบบนี้ไม่มีผลกระทบต่อระบบ Censor ถุงลมนิรภัย เนื่องจากจัดยึดของกันชนสามารถให้ตัวได้ในกรณีที่เกิดการชน คือเมื่อเกิดการชนแล้วจะทำให้กันชนยุบตัวเข้าไป เพื่อทำให้ Censor ทำงานได้ตามปกติ ตามแรงชนที่ถูกคำนวนไว้ตั้งแต่ต้น ถ้ากันชนให้ตัวไม่ได้ จะทำให้เวลาชนต้องชนแรงมาก เพื่อกระแทกเจ้ากันชนหน้านี้เข้าไปเพื่อให้ทิบ Censor ซึ่งจะผิดหลัก Safety ที่ออกแบบไว้ ดังนั้นจากการทดสอบของ ARB นั้นด้วยแรงชนที่เท่าเดิม (เหมือนตอนไม่ใส่กันชน) ก็จะทำให้ Censor ทำงานเหมือนเดิมครับ

หลักการเดียวกันนี้ ทีมงานออกแบบของปามาเนียเราก็ได้นำมาปรับใช้กับกันชนกรงแมวด้วยเช่นกัน พี่ๆที่ติดตั้งแล้วจะเห็นว่าจุดยึดมีการออกแบบให้สามารถยุบตัว หรือให้ตัวได้ เพื่อให้ในกรณีที่เกิดการชนด้านหน้าด้วยแรงชนเท่าที่มิตซูได้ออกแบบไว้ Censor ก็จะทำงานเหมือนเดิมเช่นกัน

ข้อมูลนี้มาจาก ARB ตอนที่ผมไปเยี่ยมชม shop ของ ARB ที่ออสเตรเลียนะครับ ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่ทำให้ประเทศไทยเป็นอย่างไรนั้นผมไม่มั่นใจครับว่าได้นำหลักการเดียวกันนี้ไปใช้หรือไม่ ทางที่ดีที่สุดคือสอบถามรายละเอียดจากผู้ผลิต และดูวิธีการติดตั้งจะดีที่สุดครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณพี่ตูมตามมากครับสำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
ความรู้ใหม่ๆ ขอบคุณมากๆครับ พี่ปุ๊เทพที่ตั้งกระทู้ และพี่ตามในข้อมูลมากประโยชน์  :sd23:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

• Pa Mania
  • *
ผมเคยคุยเรื่องกันชนนี้กับ ARB ครับ ทาง ARB อธิบายว่าการติดตั้งกันชนแบบนี้ไม่มีผลกระทบต่อระบบ Censor ถุงลมนิรภัย เนื่องจากจัดยึดของกันชนสามารถให้ตัวได้ในกรณีที่เกิดการชน คือเมื่อเกิดการชนแล้วจะทำให้กันชนยุบตัวเข้าไป เพื่อทำให้ Censor ทำงานได้ตามปกติ ตามแรงชนที่ถูกคำนวนไว้ตั้งแต่ต้น ถ้ากันชนให้ตัวไม่ได้ จะทำให้เวลาชนต้องชนแรงมาก เพื่อกระแทกเจ้ากันชนหน้านี้เข้าไปเพื่อให้ทิบ Censor ซึ่งจะผิดหลัก Safety ที่ออกแบบไว้ ดังนั้นจากการทดสอบของ ARB นั้นด้วยแรงชนที่เท่าเดิม (เหมือนตอนไม่ใส่กันชน) ก็จะทำให้ Censor ทำงานเหมือนเดิมครับ

หลักการเดียวกันนี้ ทีมงานออกแบบของปามาเนียเราก็ได้นำมาปรับใช้กับกันชนกรงแมวด้วยเช่นกัน พี่ๆที่ติดตั้งแล้วจะเห็นว่าจุดยึดมีการออกแบบให้สามารถยุบตัว หรือให้ตัวได้ เพื่อให้ในกรณีที่เกิดการชนด้านหน้าด้วยแรงชนเท่าที่มิตซูได้ออกแบบไว้ Censor ก็จะทำงานเหมือนเดิมเช่นกัน

ข้อมูลนี้มาจาก ARB ตอนที่ผมไปเยี่ยมชม shop ของ ARB ที่ออสเตรเลียนะครับ ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่ทำให้ประเทศไทยเป็นอย่างไรนั้นผมไม่มั่นใจครับว่าได้นำหลักการเดียวกันนี้ไปใช้หรือไม่ ทางที่ดีที่สุดคือสอบถามรายละเอียดจากผู้ผลิต และดูวิธีการติดตั้งจะดีที่สุดครับ

:L4399: :L4399:

พี่ตูมตามครับ
แล้วในส่วนของเซอร์กะระยะจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
และหากเราติดกันชนหลังพร้อมที่เก็บยางอะไหร่ของarb.(ตามภาพ) เซนเซอร์กะระยะถอยหลังจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
หากส่งผลกระทบกับเซนเซอร์ทั้งหน้าแลหลังมันจะแก้ยังไงดีครับ
ที่ไหนรับทำบ้างอ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ตุลาคม 2014, 14:04:14 โดย ปุ๊-มณลเทพ »

ออฟไลน์ โต้ง บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
ก็ตามที่พี่ตูมตามอธิบายกันชนต้องยุบตัวได้ แต่เซ็นเซอร์ ไม่ได้อยู่ที่หน้ารถแต่อยู่ในห้องโดยสารจะเป็น G-sensor วัดแรงGว่าแรงกระแทกมาจากทิศทางใดถ้ามาจากทิศด้านหน้าและแรงกระแทกถึงก็จะทำการจุดให้ถุงลมทำงาน ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

พี่ตูมตามครับ
แล้วในส่วนของเซอร์กะระยะจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
และหากเราติดกันชนหลังพร้อมที่เก็บยางอะไหร่ของarb.(ตามภาพ) เซนเซอร์กะระยะถอยหลังจะมีปัญหาหรือเปล่าครับ
หากส่งผลกระทบกับเซนเซอร์ทั้งหน้าแลหลังมันจะแก้ยังไงดีครับ
ที่ไหนรับทำบ้างอ่ะครับ

สวัสดีครับพี่ปุ๊ มณฑลเทพ ระยะเซ็นเซอร์หลัง สามารถตั้งค่าได้ครับ รถพี่สมาชิกปามาเนียหลายท่านติดหางเต่า ก็ใช้ปรับตั้งใหม่จากการติดอุปกรณ์เพิ่มเติม อยกจะแนะนำให้ลองใช้เครื่องมือนี้ จะรู้ว่า หางเต่า คืออะไร และวิธีปรับตั้งเซ็นเซอร์อย่างไร
***ลองใช้ให้เกิดประโยชน์สูงสุดบ้างนะครับ
 :L4399:

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ต๋อง Fuddy ครับผม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
อืม. แล้วเซ็นเชอร์ของรุ่น 2014 นี่มันอยู่ตรงไหนครับ

แล้วต้องชนแรงประมาณไหนมันถึงจะเด่งออกมา
sensor ถุงลมตัวสีเหลืองๆอยู่ตรงใต้คานหน้าหน้าหม้อน้ำ  หากการชนมีแรงปะทะถึง sensor ระบบจะส่งสัญญานไฟฟ้าไปแทงชนวนเองครับ

รู้สึกว่า รุ่นนี้น่าจะเป็นของ สำนักเปี๊ยก ระยอง เคยได้ยินเค้าเคลมว่าถุงลมนิรภัยทำงานปกตินะครับ แต่ท่าทางด้านหน้าจะยาวขึ้นเยอะเลย เวลาจอดคงกะระยะยากน่าดู  :sd10:  :sd10:
กันชนแบบนี้จะทำเหล็กโครงฟันปลาไว้ด้านในเพื่อให้ชนแล้วพับเข้ามาได้ครับ

ก็ตามที่พี่ตูมตามอธิบายกันชนต้องยุบตัวได้ แต่เซ็นเซอร์ ไม่ได้อยู่ที่หน้ารถแต่อยู่ในห้องโดยสารจะเป็น G-sensor วัดแรงGว่าแรงกระแทกมาจากทิศทางใดถ้ามาจากทิศด้านหน้าและแรงกระแทกถึงก็จะทำการจุดให้ถุงลมทำงาน ครับ
รถผมปี 2010 มีsensor ถุงลมตัวสีเหลืองๆอยู่ตรงใต้คานหน้าหน้าหม้อน้ำ     แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นใหม่ๆจะยังใช้ระบบนี้อยู่หรือป่าวแต่โดยรวมแล้วมันควรอยู่ด้านหน้าครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html