ผู้เขียน หัวข้อ: โช้คอีมูกับปาผม  (อ่าน 27299 ครั้ง)

ออฟไลน์ Goodboy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 35
โช้คอีมูกับปาผม
« เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 19:41:05 »
ตั้งแต่วันอาทิตย์ผมนำรถเข้าคลินิกที่ผมไว้ใจ จัดการแก้ไฟเลี้ยวซ้าย พวงมาลัยดัง ตรวจเช็คเปลี่ยนของเหลว๘หมื่นโล และให้หมอตรวจดูอาการป่วย ทุกๆๆกรณีที่เจอ จากนั้น หมอก็เจอปัญหาของช่วงล่างนกเหลืองกะเพราะกรอบตัวล่าสุดของผมที่ใส่มาประมาณ2เดือนครับ

สองรูปนี้เป็นยางบูทเบ้าโช้คล่างหน้าขวาของปาผม ผมดูแล้วมันเบี้ยวไปทางซ้ายนิดครับ
จึงเป็นกรณีให้เกิดผลแก่หูยึดโช้คหน้าขวาล่าง ถูกกินเนื้อเหล็กครับ(ถ้าเรียกชื่อผิดก็ขออภัยครับ)ตามภาพด้านล่างนี้

มีภาพเปรียบเทียบให้ดูกับโช็คเดิมครับ

โช้คด้านซ้ายหูไม่ถูกกินเนื้อเหล็กครับ(ภาพซ้ายมือก่อนแก้ไข ส่วนภาพขวาปรับปรุงแก้ไขแล้วโดยพอกรูแล้วกลึงแก้ไขให้เหมือนเดิมครับ)

จากที่เล่าเรื่องมาดังกล่าวข้างต้น จึงขอความรู้พี่พี่ปามาเนีย ตลอดจนความเห็นด้วยครับว่าปกติหรือไม่อย่างไร ถ้าเกิดกับปาพีพี่  จะทำอย่างไร
ด้วยความเคารพและนับถือ
 :L4387: :L4387: :L4387: :sd23:

อนึ่ง มีภาพประกอบการพิจารณาอีกครับ

ส่วนสองภาพล่างนี้คือนอตที่ใส่ก็คุณภาพ...สนิมรับประทานแล้ว ใครใส่ก็ไม่รู้ ร้านโช้คเห็นแบบนี้แล้วปล่อยผ่านไปเหรอครับ พี่พี่ดูปาตัวเองมากๆๆนะครับ

ที่ผมลงนี้ หาได้มีเจตนาไม่ดีต่อใครนะครับ แค่สอบถาม แนะนำ ตามวิถีแห่งปามาเนีย ผมไม่ได้เอาเรื่องใคร ไม่ได้โทษใครผิดใครถูก ผมโทษตัวเองที่ใส่ใจและรอบครอบน้อยไป
ขอบคุณหมอที่พูดบอกแก่ผมตรงๆๆ ผมก็ถามค้านถามติงหมอไปหนักเหมือนกัน จะได้ความจริงที่ชัดเจน
ผมเป็นคนที่เน้นความปลอดภัยที่สุด เงินเสียไม่ว่า ผมไม่ต้องการให้คนที่นั่งในรถผมเป็นอะไรไป  ผมเป็นไรไป ไม่เป็นไรหรอกครับ ผมมาถึงจุดนี้ คุ้มชีวิตแล้วครับ แต่คนที่นั่งปาผมรถผม ต้องปลอดภัย
จาก เปี่ยม goodboy :sd23: :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2014, 22:10:10 โดย เปี่ยม Goodboy »
Pamania so good

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
Re: โช้คอีมูกับปาผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 19:52:47 »
ของผมโช๊คเดิม วิ่งมาแค่ 2 หมื่น  :D
แต่ขอแอบ มาเก็บข้อมูลครับ  ;D

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 20:31:53 »
เป็นการวิเคราะส่วนตัวผมนะครับตามที่ผมเข้าใจ
รูปนี้เขาเรียกว่าบูทรองหูโช๊คครับ จากที่ดูจากรูปมันหมดสภาพแตกแล้วครับทำให้การจับตำแหน่งโชคไม่ได้เซ็นเตอร์
จึงทำให้แกนน๊อทที่ยึดบิดตัวหรือให้ตัว ทำให้ตัวน็อตยึดโช๊คไปกินหูยึดโช๊คด้านที่เห็นเป็นร่องอยู่ บางครั้งถ้าหลวมมากจะเกิดเสียงให้ได้ยินตอนลงหลุมกระแทก

ส่วนรูปนี้เรียกว่าบูทรองเบ้าโชค ซื่งดูแล้วยังปกติอยู่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 20:34:22 »
เป็นการวิเคราะส่วนตัวผมนะครับตามที่ผมเข้าใจ
รูปนี้เขาเรียกว่าบูทรองหูโช๊คครับ จากที่ดูจากรูปมันหมดสภาพแตกแล้วครับทำให้การจับตำแหน่งโชคไม่ได้เซ็นเตอร์
จึงทำให้แกนน๊อทที่ยึดบิดตัวหรือให้ตัว ทำให้ตัวน็อตยึดโช๊คไปกินหูยึดโช๊คด้านที่เห็นเป็นร่องอยู่ บางครั้งถ้าหลวมมากจะเกิดเสียงให้ได้ยินตอนลงหลุมกระแทก

ส่วนรูปนี้เรียกว่าบูทรองเบ้าโชค ซื่งดูแล้วยังปกติอยู่

)
ขอบคุณในความรู้ครับพี่ทศ ข้อเท็จจริงแรกที่พี่ทศให้ความรู้นั้น ตรงกับที่ผมพิจารณาเลยครับ (ผู้ประกอบการที่ใส่ให้บอกว่า ปกติ) ส่วนข้อเท็จจริงที่สอง ผมฟังพี่ทศแล้ว สบายใจดีครับ ขอบคุณทีทามครับพี่ทศ :L2758: :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 20:47:19 »
 :L2761: :L2761: พี่เปี่ยมแล้วทางช่างแจ้งผลว่าอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 21:07:12 »
จำได้ว่าพี่เปี่ยมเพิ่งจะเปลี่ยนมาได้ไม่นานนี่ครับ
ทำไมบูทไปเร็วจังล่ะครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 21:21:48 »
 :sd06: ปกติยังไง  :L2761:

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 21:28:52 »
ขอบคุณพี่เปี่ยม ที่นำมาแชร์ครับ เดี๊ยวไปมุดดูน้องปาผมบ้างละ :sd23:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 21:38:06 »
ถ้านี่เป็นโช้คมือแรก ผมกำลังสงสัยอยู่ว่าพี่เปี่ยมเคยขับไปตกหลุมลึกๆแรงแรงบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่เคยเลยยางบูชหูโช้คอาจจะเสื่อมสภาพก่อนกำหนด หรือไม่ก็เก่าเก็บก่อนติดตั้ง แต่ที่น่าแปลกใจคือทำไมที่ร้านถึงบอกว่าปกติ ได้มีการตรวจสอบดีแล้วหรือเปล่า?? เรื่องความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญและไม่สามารถ compromise ได้ครับในความคิดของผม

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:00:08 »
เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคนครับ
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:02:25 »
พี่เปี่ยมได้คุยกับพี่เอโดยตรงเลยหรือยังครับ ผมว่ามันไม่น่าจะปรกตินะครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:27:09 »
:L2761: :L2761: พี่เปี่ยมแล้วทางช่างแจ้งผลว่าอย่างไรบ้างครับ
ผมส่งรูปให้ผู้ประกอบการดู แล้วแจ้งว่าใช้การได้ปกติ ครับ

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:28:09 »
 :L4386: ไม่ทราบว่าพี่เปี่ยม.เปลี่ยนมาเป็นของใหม่หรือมือสองครับ :L2761: ถ้าของใหม่แจ้งเคลมครับ. (ผมก็เคยเคลมเพราะรั่วหนึ่งต้นครับ) หรือถ้าจะแก้ไขให้อย่างน้อยต้องเกรดบูช super pro.ครับ.. :L2736:

กระทู้กรณีผมที่เคลมโช้คครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3538.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2014, 22:36:14 โดย อุเทน-น่าน »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:28:52 »
จำได้ว่าพี่เปี่ยมเพิ่งจะเปลี่ยนมาได้ไม่นานนี่ครับ
ทำไมบูทไปเร็วจังล่ะครับ
ผมเปลี่ยนไปไม่ถึง2เดือนครับ ก็สงสัยเช่นกันครับว่าทำไมไปไวจังครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:29:38 »
:sd06: ปกติยังไง  :L2761:
ยังเคลือบแคลงสงสัยอยู่ครับ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:31:40 »
พี่เปี่ยมถอดออกมาถึงเห็นหรอครับ  :L2761:
คืออยากเก็บเป็นความรู้ในการตรวจเช็คด้วยตัวเองเบื้องต้นครับ แต่ดูจากอาการน่าจะประมาณที่พี่ ๆ ด้านบนให้ข้อมูลครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:32:38 »
ถ้านี่เป็นโช้คมือแรก ผมกำลังสงสัยอยู่ว่าพี่เปี่ยมเคยขับไปตกหลุมลึกๆแรงแรงบ้างหรือเปล่า ถ้าไม่เคยเลยยางบูชหูโช้คอาจจะเสื่อมสภาพก่อนกำหนด หรือไม่ก็เก่าเก็บก่อนติดตั้ง แต่ที่น่าแปลกใจคือทำไมที่ร้านถึงบอกว่าปกติ ได้มีการตรวจสอบดีแล้วหรือเปล่า?? เรื่องความปลอดภัยเป็นสิ่งสำคัญและไม่สามารถ compromise ได้ครับในความคิดของผม
โช้คมือแรกไม่ถึง2เดือนครับ ไม่มีตกหลุมหนักรุนแรงเลยครับ ถ้ามีผมจะดีใจมากครับที่มาจากพฤติการณ์ภายนอกครับ
ผู้ประกอบการบอกว่า ใช้การได้ปกติครับ
ขอบคุณครับพี่หยก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:34:00 »
:L4386: ไม่ทราบว่าพี่เปี่ยม.เปลี่ยนมาเป็นของใหม่หรือมือสองครับ :L2761: ถ้าของใหม่แจ้งเคลมครับ. (ผมก็เคยเคลมเพราะรั่วหนึ่งต้นครับ) หรือถ้าจะแก้ไขให้อย่างน้อยต้องเกรดบูช super pro.ครับ.. :L2736:
มือ1ครับ ผู้ประกอบการว่าใช้การได้ปกติ ผมจึง...

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:38:00 »
พี่เปี่ยมถอดออกมาถึงเห็นหรอครับ  :L2761:
คืออยากเก็บเป็นความรู้ในการตรวจเช็คด้วยตัวเองเบื้องต้นครับ แต่ดูจากอาการน่าจะประมาณที่พี่ ๆ ด้านบนให้ข้อมูลครับ
มองดูว่ามันหนีศูนย์กลางมั้ยครับ+ถอดออกมาดูอีกเพื่อความชัดเจนมากขึ้นครับพี่อิฐ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 ตุลาคม 2014, 22:40:36 โดย เปี่ยม Goodboy »

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 20 ตุลาคม 2014, 22:38:49 »
ของผมวิ่งมา แปดหมื่นห้ากิโลแล้ว เท่ากับ ใส่นกแก่วิ่งมาได้ หกหมื่นกิโล ไม่รู้เป็นไงบ้าง มุดไปดูก้อมองไม่ค่อยออกครับ คงต้องถอดมาตรวจสภาพ