ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อน้องปาไม่ค่อยได้อาบน้ำ ทำให้คราบต่างๆ ล้างออกยาก น้ำมันชักแห้งช่วยได้แบบชิวชิว (ถ้าผิดห้องขออภั  (อ่าน 11620 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายอ้น

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด น้ำมันซักแห้งก็คือน้ำมันก๊าด+ผสมสารอื่นๆเข้าไปอีก
เพราะผมเคยจะเอามาใช้จุดตะเกียงเจ้าพายุแต่มีคนบอกว่ามันใช้ไม่ได้ มันไม่ใช่น้ำมันก๊าดเพียว

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8

ออฟไลน์ เหน่ง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 6
  • กว่าจะได้มาต้องลงทุน
ขอยืนยันอีกเสียงครับ ใช้ได้จริง ๆ ไม่มีผลกับสีแน่นอน ยางมะตอยยังหลุดง่าย ๆด้วยครับ ลองใช้กับใต้ฝากระโปรงหน้ารถก่อน เพื่อความมั่นใจ
หากจะใช้จริง  พี่ๆ ใช้สูตรนี้ก็ได้ น้ำประปา 3 ลิตร น้ำยาซักแห้ง ครึ่งขวด  ครีม ยี่ห้อ cargo ซัก 4-5 ฝา ( ขวดพลาสติกออกสีไข่ไก่ ) คราบสกปรกออกหมดเลย แถมเงาวิ้ง น้ำฝนไม่ค่อยเกาะด้วยครับ
เสมอต้น..เสมอปลาย..อาจไม่เสมอไป

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ขอยืนยันอีกเสียงครับ ใช้ได้จริง ๆ ไม่มีผลกับสีแน่นอน ยางมะตอยยังหลุดง่าย ๆด้วยครับ ลองใช้กับใต้ฝากระโปรงหน้ารถก่อน เพื่อความมั่นใจ
หากจะใช้จริง  พี่ๆ ใช้สูตรนี้ก็ได้ น้ำประปา 3 ลิตร น้ำยาซักแห้ง ครึ่งขวด  ครีม ยี่ห้อ cargo ซัก 4-5 ฝา ( ขวดพลาสติกออกสีไข่ไก่ ) คราบสกปรกออกหมดเลย แถมเงาวิ้ง น้ำฝนไม่ค่อยเกาะด้วยครับ

ขอบคุณสูตรกำจัดคราบพิเศษของพี่เหน่งด้วยครับ  :L2758:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

อุ้ยต้องลองบ้างแล้วครับ ขอบคุณสูตรครับพี่เหน่ง  :L4399:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
  ถ้าหาซื้อ ตามร้านที่ต่างจังหวัดคนขายอาจจะงง ให้บอกว่าน้ำมันสนครับ น้ำมันชักแห้งชื่อเป็นทางการส่วนช่างสีหรือร้านขายบ้านนอกเรียกกันว่าน้ำมันสน จนเคยชิน 

ส่วนพี่ต๋องต้องซื้อเป็นปี๊ป เอาไว้ล้าง กล๊อกแกล๊กด้วย ในรูปพี่ต้องจะแพงไปหน่อย ไม่รู้ตอนนี้ได้ราคาเท่าไหร่ เคยซื้อสี่ร้อยกว่าบาท

งั้นพวกน้ำมันครอบจักรวาล. น่าขะเข้าท่ากว่าหรือเปล่าหนอ เพราะไม่ผลต่อสี. แถมใช้กำจัดยางมะตอยได้ด้วย.  :L2761

***ภาพจาก Google

ออฟไลน์ ต้อม (ปา แปดริ้ว)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
วันนี้ชายวัยชราตอนต้นออกกำลังกายด้วยการอาบน้ำให้น้องปา สีเดิมขาวมุก แต่ปัจจุบันขาวหม่นหลังจากหมักคราบสกปรกไว้นานหลายเดือน ระหว่างอาบพบว่าคราบขี้นก คราบสีที่ไปครูดติดมา คราบเขม่า คราบน้ำมันเกาะแน่นมาก โดยเฉพาะบริเวณชายขอบ ซอกหลืบ ล้อแม็ก และขอบยางที่บริเวณโป่งล้อทั้งสี่ดำมาก (เข้าคาร์แคร์ถ้าไม่ขัดสีรับรองเอาไม่ออก) เลยใช้ "น้ำมันชักแห้ง" (หาซื้อได้ตามร้านฮาร์ดแวย์)ชุบผ้าเช็ด คราบหลุดง่าย เลยนำมาเผยแพร่ให้พี่ชาวปามาเนียใช้แก้ปัญหาสิว ฝ้า ให้น้องปาที่รักของท่านแบบราคาถูกไม่กี่บาท ขวดเดียวใช้เป็นปี  ขออภัยถ้าเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน

ขอบคุณ พี่ฉิ่ง สำหรับข้อมูลดีๆครับ  :L4399:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
หนึ่งทางเลือกที่น่าสนใจ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
  ถ้าหาซื้อ ตามร้านที่ต่างจังหวัดคนขายอาจจะงง ให้บอกว่าน้ำมันสนครับ น้ำมันชักแห้งชื่อเป็นทางการส่วนช่างสีหรือร้านขายบ้านนอกเรียกกันว่าน้ำมันสน จนเคยชิน 

ส่วนพี่ต๋องต้องซื้อเป็นปี๊ป เอาไว้ล้าง กล๊อกแกล๊กด้วย ในรูปพี่ต้องจะแพงไปหน่อย ไม่รู้ตอนนี้ได้ราคาเท่าไหร่ เคยซื้อสี่ร้อยกว่าบาท

น้ำมันอเนกประสงค์ WD-40 1 Gallon (3.785 L) ผมซื้อตอนนั้นประมาณ 900 กว่าบาท ครับ

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
 :L2734: เคยใช้อยู่เหมือนกันครับ สมัยก่อน ก่อนขับปา ใช้ผสม2ฝาต่อน้ำ1ถังกับแชมพูล้างรถ แจ่มเลย คราบไคลคราบแมลงออกง่ายครับ  :L2900:

ออฟไลน์ พี่หนุ่ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
อยากแรงแบบพอเพียง

ออฟไลน์ ฉิ่ง ประชาชื่น Chayutitum

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
  • ปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ที่แน่ๆไม่ชอบแก้ปัญหา
เรียนถามพี่ๆ แก้ปัญหากระจกลายด้วยคราบน้ำกันอย่างไรบ้างครับ ผมดูในอากู๋ ใช้กรด เช่น น้ำส้มสายชู แรงขึ้นไปอีกก็น้ำยาล้างห้องน้ำ ซึ่งสุ่มเสี่ยงกับการกัดกล่อนสีและตัวถังรถ เรียกว่าแก้ปัญหาแบบหมัดตรง กรดกัดด่าง ผมลองแล้วครับแต่ไม่แนะนำ เลยขอความคิดเห็น(แนะนำ)เพื่อประโยชน์กับสมาชิกครับ สำหรับผมกำลังหาวิธีแก้ปัญหาที่ไม่ส่งผลเสียกับน้องปาและกระเป๋าสตางค์ ผลเป็นประการใดจะแจ้งให้ทราบครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง มารบูรพา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
ของดีราคาถูกครับ......แต่ส่วนตัวผมใช้  3M ที่เป็นกระป๋องสเปร์ยครับ
มิตรภาพเริ่มต้นที่ความจริงใจ แต่อสรพิษยังดีกว่ามิตรทรยศ

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog
ของดีราคาถูกครับ......แต่ส่วนตัวผมใช้  3M ที่เป็นกระป๋องสเปร์ยครับ

มีรูปให้ดูมั๊ยครับ พี่หนึ่ง

ออฟไลน์ <โอ๋>surasit20

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณครับพี่ ต้องลองละ  หลังจากไป แรง แน่น หนึบ กะ ปิ่นโตมา ตูดดำขึ้นเยอะเลยล้างไม่ค่อยออกครับ
เงินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง แต่ทุกอย่างที่อยากได้ต้องใช้เงินซื้อ