ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อน้องปาไม่ค่อยได้อาบน้ำ ทำให้คราบต่างๆ ล้างออกยาก น้ำมันชักแห้งช่วยได้แบบชิวชิว (ถ้าผิดห้องขออภั  (อ่าน 11622 ครั้ง)

ออฟไลน์ ฉิ่ง ประชาชื่น Chayutitum

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 25
  • ปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ที่แน่ๆไม่ชอบแก้ปัญหา
วันนี้ชายวัยชราตอนต้นออกกำลังกายด้วยการอาบน้ำให้น้องปา สีเดิมขาวมุก แต่ปัจจุบันขาวหม่นหลังจากหมักคราบสกปรกไว้นานหลายเดือน ระหว่างอาบพบว่าคราบขี้นก คราบสีที่ไปครูดติดมา คราบเขม่า คราบน้ำมันเกาะแน่นมาก โดยเฉพาะบริเวณชายขอบ ซอกหลืบ ล้อแม็ก และขอบยางที่บริเวณโป่งล้อทั้งสี่ดำมาก (เข้าคาร์แคร์ถ้าไม่ขัดสีรับรองเอาไม่ออก) เลยใช้ "น้ำมันชักแห้ง" (หาซื้อได้ตามร้านฮาร์ดแวย์)ชุบผ้าเช็ด คราบหลุดง่าย เลยนำมาเผยแพร่ให้พี่ชาวปามาเนียใช้แก้ปัญหาสิว ฝ้า ให้น้องปาที่รักของท่านแบบราคาถูกไม่กี่บาท ขวดเดียวใช้เป็นปี  ขออภัยถ้าเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2014, 11:21:13 โดย ฉิ่ง ประชาชื่น Chayutitum »

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
ขอบคุณครับพี่ฉิ่ง สำหรับข้อมูลนำมาแบ่งปันครับ  :L6428:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
 :L2900: ขอบคุณครับพี่ฉิ่ง ถ้ามีรูปรถหลังล้างแล้วลงไว้ให้ ดูสักหน่อยครับพี่ฉิ่ง อยากเห็นผลงานครับ ขอบคุณครับ  :L2758:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ super boss (บอส)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ พีท < Pitt Za >

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
กิจการ : บริการ พรบ., ประกันภัยรถยนต์และต่อภาษี ; ติดต่อตามที่นี่ : http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3900.0.html
ติดต่อ: พิทยา (Pitt Za) ;Tel  098-6596364 ; Line ID: GRACEANDGUSS ; e-mail: Hi_Daw@hotmail.com

ออฟไลน์ นึก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
วันนี้ชายวัยชราตอนต้นออกกำลังกายด้วยการอาบน้ำให้น้องปา สีเดิมขาวมุก แต่ปัจจุบันขาวหม่นหลังจากหมักคราบสกปรกไว้นานหลายเดือน ระหว่างอาบพบว่าคราบขี้นก คราบสีที่ไปครูดติดมา คราบเขม่า คราบน้ำมันเกาะแน่นมาก โดยเฉพาะบริเวณชายขอบ ซอกหลืบ ล้อแม็ก และขอบยางที่บริเวณโป่งล้อทั้งสี่ดำมาก (เข้าคาร์แคร์ถ้าไม่ขัดสีรับรองเอาไม่ออก) เลยใช้ "น้ำมันซักแห้ง" (หาซื้อได้ตามร้านฮาร์ดแวย์)ชุบผ้าเช็ด คราบหลุดง่าย เลยนำมาเผยแพร่ให้พี่ชาวปามาเนียใช้แก้ปัญหาสิว ฝ้า ให้น้องปาที่รักของท่านแบบราคาถูกไม่กี่บาท ขวดเดียวใช้เป็นปี  ขออภัยถ้าเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวน

ขอบคุณครับพึ่ฉิ่ง   :sd23:  ผมอยู่ซอยประชาชื้น37 ครับ เจอกดแตรเรียกได้เลยนะครับ :L2894:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง

ออฟไลน์ ฉิ่ง ประชาชื่น Chayutitum

• Pa Mania
  • *
  • ปัญหามีไว้ให้แก้ แต่ที่แน่ๆไม่ชอบแก้ปัญหา
ตามคำขอภาพ befor - after จัดให้ครับ แต่ขอย้ำนะครับคราบแบบรถผมสะสมมาเป็นปีสำหรับจุดบริเวณฝาประตูหลัง มีทั้งคราบเขม่า ฝุ่น สองอย่างนี้ชิวชิว แต่มีผสมโรงด้วยคราบน้ำเป็นตะกลันอันนี้เลยต้องใช้เวลา โดยทาทิ้งไว้ออกแรงขัดวนไปมาจะค่อยๆจางและหายไปหมด เอาผ้าเปียกลูบแล้วเช็ดด้วยผ้าแห้งเป็นเสร็จพิธี เวลาหมักเป็นปีจะให้หายง่ายๆ ก็นะลงแรงนิดนึง ส่วนคราบธรรมดาทั่วไปสะดวกสุดก็ใช้ "สเตคลีน" ที่คุณแม่บ้านใช้กำจัดคราบเสื้อผ้าก่อนซัก แก้ปัญหามีหลายวิธีครับ แต่ผมเน้นราคาถูก เอนกประสงค์ ที่สำคัญไม่ส่งผลเสียกับผิวน้องปา หวังว่าจะเป็นทางเลือกสำหรับพี่ชาวปามาเนีย ขอบคุณที่ติดตาม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2014, 11:26:41 โดย ฉิ่ง ประชาชื่น Chayutitum »

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
 :L6428:

ยอดเยี่ยมครับพี่ฉิ่ง

ไอ้น้้มันซักแห้ง นี่มันคือ ทินเนอร์ หรือ น้ำมันสน รึเปล่าครับ

เห็นข้างขวดเขียนว่า ใช้ผสมสี

ส่วนสเตคลีน นั้นใช้ดีครับ ผมเอาไปใช้ขัดคราบยางมะตอย ที่ดีดติดมาตามชายล่างรถ แต่กว่าจะออก เล่นเอาเหนื่อย

• Pa Mania
  • *
คุณสมบัติคล้ายกันครับ แต่ไม่ใช่น้ำมันตัวเดียวกัน "น้ำมัน ชักแห้ง (ช.ช้าง)" ใช้เสร็จล้างพื้นผิวแล้วเช็ดให้แห้ง

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

tod

• บุคคลทั่วไป
ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นน้ำมันสน  แต่พี่บอกเป็น"น้ำมัน ชักแห้ง (ช.ช้าง)"น่าจะลองดูบ้างแล้วละ
ปล.อาจจะต้องลองตามซอกตามมุมก่อนถ้าไม่มีผลกับตัวสีก็ค่อยไปใช้ทีผิวสีด้านนอก
 :L2734:

• Pa Mania
  • *
ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นน้ำมันสน  แต่พี่บอกเป็น"น้ำมัน ชักแห้ง (ช.ช้าง)"น่าจะลองดูบ้างแล้วละ
ปล.อาจจะต้องลองตามซอกตามมุมก่อนถ้าไม่มีผลกับตัวสีก็ค่อยไปใช้ทีผิวสีด้านนอก
 :L2734:
งั้นพวกน้ำมันครอบจักรวาล. น่าขะเข้าท่ากว่าหรือเปล่าหนอ เพราะไม่ผลต่อสี. แถมใช้กำจัดยางมะตอยได้ด้วย.  :L2761

***ภาพจาก Google

• Pa Mania
  • *
 หลายสำนักบอกไม่มีผลเสียกับสีครับ ผมกันเหนียวด้วยการล้างผิวภายหลังเสร็จภารกิจ สำหรับน้ำมันเอนกประสงค์ก็ใช้ได้ครับ ผมนำเสนอเพียงเป็นทางเลือกโดยเฉพาะคราบฝังแน่นเห็นแล้วหงุดหงิดใจ ซึ่งถ้าเป็นคราบธรรมดาใช้แค่สเตคลีนก็พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 ตุลาคม 2014, 12:28:41 โดย ฉิ่ง ประชาชื่น Chayutitum »

• Pa Mania
  • *
หลายสำนักบอกไม่มีผลเสียกับสีครับ ผมกันเหนียวด้วยการล้างผิวภายหลังเสร็จภารกิจ สำหรับน้ำมันเอนกประสงค์ก็ใช้ได้ครับ ผมนำเสนอเพียงเป็นทางเลือกโดยเฉพาะคราบฝังแน่นเห็นแล้วหงุดหงิดใจ ซึ่งถ้าเป็นคราบธรรมดาใช้แค่สเตคลีนก็พอ
ขอบคุณครับพี่ฉิ่ง. สำหรับการแบ่งปันข้อมูลจากประสบการณ์จริง
 :L4399:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ต๋องเช่นกันครับ พี่ใช้ WD40 เยอะขนาดนี้ขอเดาว่าพี่สะสมปืนแน่เลย ผมพอมีบ้างเอาไว้ช่วยชีวิตยามยาก แบบว่าขายกินอะครับ อิอิ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
ขอบคุณครับพี่ฉิ่ง  :sd23:  ต้องเอาไปลองดูบ้างแล้วครับ
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม