ผู้เขียน หัวข้อ: 99AUTORUNสำนักซ่อมเฉพาะทาง PAJEROSPORT & Mitsubishi All Model  (อ่าน 606947 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ทอง_pajerosport

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: สถานีอนามัย 99 AUTORUN (อ่อนนุช) รักษาเฉพาะทาง MISUBISHI PAJERO
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2014, 19:55:12 »
สรุปว่าอุปกรณ์ที่ติดตั้งเพิ่มเติมสำหรับ monitor การทำงานของเครื่องยนต์ทำให้วิตกจริตอย่างงั้นหรือเปล่าพี่ทอง   :sd42:

:L4396:
นิดหน่อย แต่จริงๆแล้วเปลี่ยนครบๆถ้าราคาไม่หนักหนา ไม่ต้องกินข้าวลิงข้างทางน่ะครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: สถานีอนามัย 99 AUTORUN (อ่อนนุช) รักษาเฉพาะทาง MISUBISHI PAJERO
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2014, 22:20:01 »
:L4396:
นิดหน่อย แต่จริงๆแล้วเปลี่ยนครบๆถ้าราคาไม่หนักหนา ไม่ต้องกินข้าวลิงข้างทางน่ะครับ

ตามนั้น  :L2736: :L2734:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 18:59:45 »
ครับ

เบื้องต้นรถไม่มีปัญหาอะไร ความร้อนเดิมปกติ 88-93c
แต่ส่วนใหญ่จะอยุ่ที่ 91-92c เกือบตลอดเวลา

พอได้เปลี่ยนไทมิ่ง เลยอยากเปลี่ยนวาล์วน้ำไปด้วยเลย ไม่ชอบเสียเวลาหลายครั้ง
แล้วถูกใจกับการจะให้ได้ความร้อนลดลงหน่อย เผื่อเวลาซิ่งๆอัดๆ จะได้ไม่ร้อนเกินครับ
เลยขอลองดูหน่อยครับ
ความร้อนปกติเดินเบาของเครื่อง 2500cc  ควรอยู่ที่87-88c  และความร้อนใช้งานอยู่ที่ 89-95c   และความร้อนสูงพีคที่ 98-99c  (แบบนี้ปกติ)

ความร้อนของเครื่อง 2500 ในปาเจโร่ที่ถือว่าปกติ
- ความเร็วเร่งขึ้นเรื่อยๆไม่เค้นคันเร่ง   0-100 km/h        จะมีความร้อนประมาณ 88-90c
- ความเร็วเร่งขึ้นเรื่อยๆไม่เค้นคันเร่ง   100-140 km/h     จะมีความร้อนประมาณ 91-93c
- ความเร็วเร่งขึ้นเรื่อยๆไม่เค้นคันเร่ง   140-160 km/h     จะมีความร้อนประมาณ 94-96c
- ความเร็วเร่งขึ้นเรื่อยๆไม่เค้นคันเร่ง   160-180 km/h     จะมีความร้อนประมาณ 96-98c

หมายเหตุ : หากความร้อนในช่วงใดมีค่าต่างจากค่านี้ 3-5 องศา    ควรพิจารณาให้ดีก่อนตัดสินใจดัดแปลงนะครับเพราะยังมีเกียร์ออโต้และอื่นๆที่ต้องการความร้อนเพื่อทำงานและความร้อนในการสร้างความเปลี่ยนแปลงของโลหะในการรับแรงดันที่ช่วงต่างๆ   ผลอาจไม่เกิดในทันทีแต่ถ้าจะให้ดีควรเรียนรู้ที่จะอยู่กับความร้อนและเข้าใจความร้อนของรถเรานะครับ

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ทอง_pajerosport

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 19:05:39 »
 :sd21: :sd21: :sd06:

ออฟไลน์ น้อง_เจ๋งยอดชา

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 19:07:52 »
มาอ่านความรู้ครับ ขอบคุณ อาตูมตาม อานะ ที่ให้ความรู้ครับ :sd23: :sd23: :sd23:

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 21:24:33 »
ว้าว  สวัสดีน้องเจ๋ง  มาเองเลยวันนี้

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 22:08:10 »
วาล์วน้ำเดิม ครับ Part No.1305A192  ระยะเปิดวาล์ว 82 ํC เหมือนเดิมครับพี่ตาม
ตามมาตราฐาน Mitsubishi ครับ ไม่มีดัดแปลงใดๆทั้งสินครับพี่ตาม

ดีครับพี่นกที่ใช้ของตรงรุ่นและไม่มีดัดแปลงใดๆทั้งสิ้น 

ผมเคยเห็นบางร้านที่ตกแต่งเครื่องยนต์ชอบใช้วิธี bypass น้ำก่อนเวลาให้เข้าไปในเครื่องโดยการเอาวาล์วน้ำแท้มาโมหรือขยับหรือเจาะรูหรือด้วยวิธีอะไรก็ตามที่ทำแล้วเทียบเท่าการbypassน้ำที่มีอุณภูมิต่ำกว่าเข้าไปในระบบก่อนเพื่อถ่ายเทความร้อนออกมา  เท่ากับเป็นการลดทั้งย่านของระดับ engine temp ที่ไม่ควรแก้ไขด้วยวิธีนี้เพราะระยะยาวอาจจะเกิดผลกระทบอื่นๆตามมาได้รวมถึงการใช้งานระยะยาวๆ ซึ่งถึงเวลานั้นแล้วลูกค้าหรือเจ้าของรถก็รับผิดชอบตัวเองไป  ทางร้านที่ทำก็คงลืมไปแล้วมั่งว่าทำอย่างไรให้ไปกับลูกค้าคนนี้   แค่เห็นว่าได้ผลเชิงตัวเลขก็เลยโฆษณากันเป็นจุดขายกันไป

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
วิธีแก้ไขความร้อนที่ถูกวิธีและเกิดการยอมรับในแง่ของการออกแบบคือ วิธีการที่ทำให้ความร้อนสะสมระบายออกให้เร็วที่สุดและทำให้ความร้อนมีการเปลี่ยนแปลงที่สูงขึ้นช้าที่สุด  ซึ่งจริงแล้วสวนทางกับพลังงานที่ถูกเค้นขึ้นมา  ด้วยวิธีการนี้พบปัญหาตั้งแต่ test run แล้วจึงได้แก้ไขปรับแต่งเรื่องการแก้ความร้อนสะสมตอนออกตัวด้วยการลดแรงดันคอมมอลเรียวและหน่วงคันเร่งไว้เพื่อรอการเคลื่อนของมวลน้ำหนักก่อนการเพิ่มแรงดันตาม step การทำงานของเครื่องยนต์  ซึ่งการตอบสนองที่เราเอามาใช้งานในเมืองหลวงไม่ทันใจจึงดัดแปลงแก้ไขกลับไปที่จุดเลี่ยงเดิมปัญหานี้จึงเกิดขึ้นมาเพราะมันเป็นของมันอยู่แล้ว   

*เครดิตข้อมูล:จากรั้วสังกะสีที่เคยแจงให้ฟังเรื่องการออกแบบเครื่องยนต์ตระกูลนี้

:sd10:  :sd27:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 23:56:47 »
ขออนุญาตพี่นกใช้พื้นที่ในการชี้แจงซักนิดครับ

เรื่องที่จะชี้แจงนี้เกี่ยวข้องกับคำว่า "สถานีอนามัย" ที่พี่นกนำมาใช้เป็นคำขึ้นต้นในกระทู้นี้นะครับ

ตำว่า "สถานีอนามัย" ในบ้านปามาเนียเรา เริ่มใช้กันครั้งแรกโดยพี่นะ ตอนที่ปรึกษาหารือกันในประเด็นเรื่องน้องปาวาฬของพี่หยกป่วย โดยใช้เป็นคำสรรพนามเรียก "อู่แห่งหนึ่ง" และ "ช่างคนหนึ่ง" โดยช่างคนนี้ร่ำเรียนวิชามาจากศูนย์บริการ (พี่นะใช้สรรพนามเรียกว่าโรงพยาบาล) ก่อนลาออกและหันเหไปทำอาชีพอื่น แต่ด้วยความที่เคยดูแลน้องปาของสมาชิกปามาเนียเราหลายคันสมัยทำงานที่ศูนย์บริการ จึงมีการให้บริการต่อเนื่องกันมา โดยใช้พื้นที่ของอู่เล็กๆแห่งหนึ่ง เป็นเพิงสังกะสีเก่าๆโทรมๆเล็กๆ เป็นที่ให้บริการในช่วงเวลาที่ว่างจากหน้าที่การงานประจำ พี่นะจึงขนานนามว่า "สถานีอนามัย" และคำๆนี้จึงเป็นที่เรียกติดปากกันในกลุ่มพวกเราเวลาคุยกันเอง

และคำว่า "สถานีอนามัย" นี้ได้ออกสู่ Public ครั้งแรก ในกระทู้ที่พี่หยก Review เรื่องการรักษาน้องปาวาฬจนหายดี โดยยังใช้เป็นสรรพนามแทน "อู่แห่งหนึ่ง" และ "ช่างคนหนึ่ง" ที่ผมได้พูดถึงไปข้างบนแล้ว

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3892.0.html

เมื่อพี่นกนำคำว่า "สถานีอนามัย" มาใช้ในการตั้งชื่อกระทู้ตนเองจึงอาจทำให้เกิดความสับสนสำหรับสมาชิกที่ไม่ได้ทราบเรื่องราวทั้งหมดเข้าใจผิดว่า "สถานีอนามัย" ที่พี่หยกกล่าวถึงนั้นเป็นอู่ของพี่นก ผมขอเรียนว่าการที่พี่นกเอาคำว่า "สถานีอนามัย" มาตั้งชื่อกระทู้นั้นไม่ได้เป็นสิ่งที่ผิด เพราะไม่ได้มีกฎใดๆระบุไว้ว่าไม่ให้ใช้ และพี่นะเองก็ไม่ได้จดลิขสิทธิ์คำๆนี้ ดังนั้นถ้าว่ากันตามกฎจึงไม่ได้ผิดตรงไหน เพียงแต่การใช้คำๆนี้อาจทำให้เกิดความสับสนและความเข้าใจผิดได้ง่าย

ผมจึงขออนุญาติใช้พื้นที่ตรงนี้ชี้แจงให้สมาชิกทุกท่านที่ผ่านมาอ่านได้เข้าใจอย่างถูกต้องว่า คำว่า "สถานีอนามัย" ในกระทู้ของพี่หยกนั้น ไม่ใช่อู่ของพี่นก น้องปาวาฬของพี่หยกก็ไม่ได้ซ่อมที่อู่พี่นกนะครับ

วัตถุประสงค์หลักของผมคือการชี้แจงให้ชัดเจนนะครับ ส่วนการดำเนินการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ขอให้อยู่ที่พี่นกจะตัดสินใจเองครับ ผมมีเพียงข้อแนะนำว่าการใช้คำแทนเฉพาะที่ใช้กันในกระทู้พูดคุยหรือ review มาใช้อ้างอิงในห้องซื้อขายโดยไม่ให้รายละเอียดที่ชัดเจน ในสายตาของสมาชิกที่ทราบเรื่องราวโดยละเอียดจะมองหมิ่นเหม่คล้ายๆจะกลายเป็นการแอบอ้างนะครับพี่นก จากที่คาดหวังว่าจะได้ผลดี มันอาจจะได้เป็นผลเสียต่อภาพลักษณ์ของพี่เองแทนนะครับ ขอให้พิจารณาให้ดีครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ในการชี้แจงครับ

:sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 12:56:48 »
 :L2761:  ผมคนนึงที่ได้อ่านติดตาม อาการของน้องปาวาฬของพี่หยก ก็ยัง งง สับสบเลย
ตอนที่พี่นกมาตั้งกระทู้ชื่อ "สถานีอนามัย 99 AUTORUN (อ่อนนุช) รักษาเฉพาะทาง MISUBISHI PAJERO"   เลยงงว่า อ้าวตกลงอยู่แถวอ่่อนนุชเหรอ หรือย้ายมา
ทำให้ผมต้องกลับไปอ่านอีกทีว่า พี่หยก ไปเข้าสถานีไหนกันแน่ เพราะดูจากรูปก็ไม่น่าใช่ที่เดียวกัน  :sd01:

ขนาดผมตามอ่าน อาการของน้องปาวาฬมาตลอด ยัง งง ไม่แน่ใจเลย  :L4387:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 13:14:05 »
ผมก็เป็นคล้ายๆพี่ป้อม สับสน ว่าตกลงคือ ที่ไหน  :L2754: แต่ผมอาจจะดีกว่าที่รู้จักหรือเห็นหน้าตา หมอ จึงรู้ว่า. ไม่ใช่สถานีอนามัยที่กล่าวถึงครับ.
 :L2736:

ออฟไลน์ พี่นก-99AUTO

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
Re: 99 AUTORUN (อ่อนนุช) รักษาเฉพาะทาง MISUBISHI PAJERO
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 13:55:55 »
ขออนุญาตพี่นกใช้พื้นที่ในการชี้แจงซักนิดครับ

เรื่องที่จะชี้แจงนี้เกี่ยวข้องกับคำว่า "สถานีอนามัย" ที่พี่นกนำมาใช้เป็นคำขึ้นต้นในกระทู้นี้นะครับ

ตำว่า "สถานีอนามัย" ในบ้านปามาเนียเรา เริ่มใช้กันครั้งแรกโดยพี่นะ ตอนที่ปรึกษาหารือกันในประเด็นเรื่องน้องปาวาฬของพี่หยกป่วย โดยใช้เป็นคำสรรพนามเรียก "อู่แห่งหนึ่ง" และ "ช่างคนหนึ่ง" โดยช่างคนนี้ร่ำเรียนวิชามาจากศูนย์บริการ (พี่นะใช้สรรพนามเรียกว่าโรงพยาบาล) ก่อนลาออกและหันเหไปทำอาชีพอื่น แต่ด้วยความที่เคยดูแลน้องปาของสมาชิกปามาเนียเราหลายคันสมัยทำงานที่ศูนย์บริการ จึงมีการให้บริการต่อเนื่องกันมา โดยใช้พื้นที่ของอู่เล็กๆแห่งหนึ่ง เป็นเพิงสังกะสีเก่าๆโทรมๆเล็กๆ เป็นที่ให้บริการในช่วงเวลาที่ว่างจากหน้าที่การงานประจำ พี่นะจึงขนานนามว่า "สถานีอนามัย" และคำๆนี้จึงเป็นที่เรียกติดปากกันในกลุ่มพวกเราเวลาคุยกันเอง

และคำว่า "สถานีอนามัย" นี้ได้ออกสู่ Public ครั้งแรก ในกระทู้ที่พี่หยก Review เรื่องการรักษาน้องปาวาฬจนหายดี โดยยังใช้เป็นสรรพนามแทน "อู่แห่งหนึ่ง" และ "ช่างคนหนึ่ง" ที่ผมได้พูดถึงไปข้างบนแล้ว

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3892.0.html

เมื่อพี่นกนำคำว่า "สถานีอนามัย" มาใช้ในการตั้งชื่อกระทู้ตนเองจึงอาจทำให้เกิดความสับสนสำหรับสมาชิกที่ไม่ได้ทราบเรื่องราวทั้งหมดเข้าใจผิดว่า "สถานีอนามัย" ที่พี่หยกกล่าวถึงนั้นเป็นอู่ของพี่นก ผมขอเรียนว่าการที่พี่นกเอาคำว่า "สถานีอนามัย" มาตั้งชื่อกระทู้นั้นไม่ได้เป็นสิ่งที่ผิด เพราะไม่ได้มีกฎใดๆระบุไว้ว่าไม่ให้ใช้ และพี่นะเองก็ไม่ได้จดลิขสิทธิ์คำๆนี้ ดังนั้นถ้าว่ากันตามกฎจึงไม่ได้ผิดตรงไหน เพียงแต่การใช้คำๆนี้อาจทำให้เกิดความสับสนและความเข้าใจผิดได้ง่าย

ผมจึงขออนุญาติใช้พื้นที่ตรงนี้ชี้แจงให้สมาชิกทุกท่านที่ผ่านมาอ่านได้เข้าใจอย่างถูกต้องว่า คำว่า "สถานีอนามัย" ในกระทู้ของพี่หยกนั้น ไม่ใช่อู่ของพี่นก น้องปาวาฬของพี่หยกก็ไม่ได้ซ่อมที่อู่พี่นกนะครับ

วัตถุประสงค์หลักของผมคือการชี้แจงให้ชัดเจนนะครับ ส่วนการดำเนินการเปลี่ยนแปลงหรือไม่ขอให้อยู่ที่พี่นกจะตัดสินใจเองครับ ผมมีเพียงข้อแนะนำว่าการใช้คำแทนเฉพาะที่ใช้กันในกระทู้พูดคุยหรือ review มาใช้อ้างอิงในห้องซื้อขายโดยไม่ให้รายละเอียดที่ชัดเจน ในสายตาของสมาชิกที่ทราบเรื่องราวโดยละเอียดจะมองหมิ่นเหม่คล้ายๆจะกลายเป็นการแอบอ้างนะครับพี่นก จากที่คาดหวังว่าจะได้ผลดี มันอาจจะได้เป็นผลเสียต่อภาพลักษณ์ของพี่เองแทนนะครับ ขอให้พิจารณาให้ดีครับ

ขอบคุณสำหรับพื้นที่ในการชี้แจงครับ

รับทราบครับ พี่ตูมตาม
ก่อนอื่นต้องขออภัยพี่ ๆ ทุกท่านจากใจด้วยครับ ที่ผมตั้งชื่อกระทู้ แล้วทำให้พี่ ๆ สับสนครับ
ด้วยเจตนาของผม อาจจะคาดไม่ถึง และคิดไม่รอบคอบเองครับ

แต่พอหลังจากได้อ่านข้อความของพี่ตูมตามแล้ว ผมก็เห็นพ้องตามที่พี่ตูมตามได้แนะนำ
ซึ่งมันก็เป็นจริงครับ มันจะสร้างความสับสนให้พี่ ๆ สมาชิกได้

ผมจะดำเนินการแก้ไขทันทีครับ และขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่าน สำหรับคำชี้แนะครับ
หากพลาดพลั้งประการใด ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:

ปล. หากผมตอบกระทู้พี่ ๆ ท่านใดช้า ขออภัยนะครับ ช่วงนี้ลูกค้ามาใช้บริการ
ค่อนข้างเยอะ เลยต้องเดินไปช่วยลูกน้องอยู่บ่อยครั้งครับ

ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: 99 AUTORUN (อ่อนนุช) รักษาเฉพาะทาง MISUBISHI PAJERO
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: 28 ตุลาคม 2014, 14:26:07 »
รับทราบครับ พี่ตูมตาม
ก่อนอื่นต้องขออภัยพี่ ๆ ทุกท่านจากใจด้วยครับ ที่ผมตั้งชื่อกระทู้ แล้วทำให้พี่ ๆ สับสนครับ
ด้วยเจตนาของผม อาจจะคาดไม่ถึง และคิดไม่รอบคอบเองครับ

แต่พอหลังจากได้อ่านข้อความของพี่ตูมตามแล้ว ผมก็เห็นพ้องตามที่พี่ตูมตามได้แนะนำ
ซึ่งมันก็เป็นจริงครับ มันจะสร้างความสับสนให้พี่ ๆ สมาชิกได้

ผมจะดำเนินการแก้ไขทันทีครับ และขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่าน สำหรับคำชี้แนะครับ
หากพลาดพลั้งประการใด ขออภัยไว้ด้วยนะครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:

ปล. หากผมตอบกระทู้พี่ ๆ ท่านใดช้า ขออภัยนะครับ ช่วงนี้ลูกค้ามาใช้บริการ
ค่อนข้างเยอะ เลยต้องเดินไปช่วยลูกน้องอยู่บ่อยครั้งครับ

ขอบคุณพี่นกที่เข้าใจ และดำเนินการปรับปรุงในทันทีครับผม  :L4399: :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: 31 ตุลาคม 2014, 18:37:02 »
ขออนุญาตประชาสัมพันธ์ ทาง 99 autorun ได้พร้อมบริการ

+++ รับตรวจสอบ ENGINE SHOW + พร้อมลบ CODE+++
ค่าบริการครั้งละ 300 บาท

พิเศษสำหรับรถสมาชิกที่ติดสติกเกอร์ ของ Pajero Mania บริการฟรี !!!! ครับ

โทรสอบถามได้ครับ 081-443-3912 (นก)

รับปรึกษาการใส่เฟืองท้าย Limited Slip  แก้ไขเฟืองท้ายมีเสียงหอน ในทุกย่านความเร็ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 พฤศจิกายน 2014, 18:14:13 โดย พี่นก-thummanoon »
ติดต่อ:  (พี่นก)  Tel.& Line ID: 0814433912
กิจการ : MITSUBISHIซ่อม&Service  maintenance  ติดตามที่นี่ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php?action=post;msg=155848;topic=4004.0
[/si

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 13:26:30 »

รับปรึกษาการใส่เฟืองท้าย Limited Slip  แก้ไขเฟืองท้ายมีเสียงหอน ในทุกย่านความเร็ว

สอบถาม. ถอดมาแบบบนี้ยังใช้เฟืองท้ายลูกเดิมใช่ไหม  :L2761:
ถ้าแบบที่ว่า แก้ไขทุกย่านความเร็วนั้นหมายถึง. ใช้วิธีตั้งระยะห่างของเฟืองท้ายใช่ไหม คือ สมมุติดังช่วงความเร็ว80ก็ปรับระยะห่าง
ถ้ามันดังสองย่านความเร็ว. ก็ต้องถอดเข้าออกเพื่อทดสอบ พิครับ
หรือพี่มีวิธีการเช่นไรครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 15:32:34 »
สอบถาม. ถอดมาแบบบนี้ยังใช้เฟืองท้ายลูกเดิมใช่ไหม  :L2761:
ถ้าแบบที่ว่า แก้ไขทุกย่านความเร็วนั้นหมายถึง. ใช้วิธีตั้งระยะห่างของเฟืองท้ายใช่ไหม คือ สมมุติดังช่วงความเร็ว80ก็ปรับระยะห่าง
ถ้ามันดังสองย่านความเร็ว. ก็ต้องถอดเข้าออกเพื่อทดสอบ พิครับ
หรือพี่มีวิธีการเช่นไรครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 19:14:24 »

ไปเปลี่ยนถ่าย นม.เครื่อง กรองโซล่า เติมฟรีปั้ม
บริการได้ประทับใจมากๆ รวดเร็ว ว่าจะอยู่คุยนานๆสักหน่อย
ลูกโทรตามตลอด เอาไม่อยู่
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2014, 10:39:50 »

ครับพี่ต๋อง   
การหอนของเฟืองท้าย เกิดขึ้นแต่ละเสียง เกิดขึ้นได้หลายสาเหตุ แก้ไขตามสาเหตุครับ  เช่น ระยะลูกปืน ระยะเฟืองขบบายสี ระยะเฟืองเดือยหมู  แล้วแต่อาการครับ
บางคันถ้าตั้งระยะมาแล้วเฟืองขบจนกินเนื้อเหล็ก แก้ยังไงก็ไม่หายหอนครับพี่ต๋อง

ขอบคุณครับ
[/si

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2014, 10:50:47 »
ครับพี่ต๋อง   
การหอนของเฟืองท้าย เกิดขึ้นแต่ละเสียง เกิดขึ้นได้หลายสาเหตุ แก้ไขตามสาเหตุครับ  เช่น ระยะลูกปืน ระยะเฟืองขบบายสี ระยะเฟืองเดือยหมู  แล้วแต่อาการครับ
บางคันถ้าตั้งระยะมาแล้วเฟืองขบจนกินเนื้อเหล็ก แก้ยังไงก็ไม่หายหอน
ครับพี่ต๋อง

ขอบคุณครับ
สวัสดีครับพี่นก

ข้อมูลดีมากๆเลยครับพี่นก  แบบนี้หากพี่นกถอดออกมาดูก็จะรู้เลยจากประสบการณ์และความชำนาญใช่ไหมครับ ว่าเกิดจากระยะอะไรตรงส่วนไหนรวมถึงการแก้ได้หรือแก้ไขไม่ได้   แล้วกรณีแบบนี้ทางผู้ใช้รถสามารถเอาข้อมูลจากพี่นกที่เคยเป็นผู้จัดการฝ่ายบริการของศูนย์มิตซูมาก่อน ไปใช้อ้างอิงเพื่อขอให้ศูนย์หรือ MMTH รับผิดชอบกับปัญหานี้ได้ไหมครับ   เพราะจากที่ว่ามานั้นมันน่าจะมาจากการผลิตเลยนะครับและผลกระทบจากการผลิตแบบนี้มันสร้างปัญหาและจุดบกพร่องกลับมาที่ผู้บริโภคโดยตรงแบบพวกเราๆที่เป็นอยู่นี้   เหมือนกรณีการติดตั้งและปัญหาของโช๊คที่พี่นกเคยแนะนำจนได้รับการเคลมสินค้าใหม่จากผู้ผลิตและตัวแทนจำหน่ายในเคสที่ผ่านมา   กรณีแบบนี้สามารถทำได้เหมือนกันไหม   

ขอรบกวนพี่นกเสนอแนะและให้ข้อมูลด้วยครับ

ขอบคุณครับ
 :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2014, 10:53:07 »

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 พฤศจิกายน 2014, 15:18:54 โดย พี่นก-thummanoon »
[/si

ออฟไลน์ Jacky RAM III (แจ๊ค)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: 6 พฤศจิกายน 2014, 13:14:16 »
ฝากเนื้อฝากตัวพี่นกด้วยครับ 
ปรึกษาเรื่องที่ปัดน้ำฝนได้มั้ยครับ
เวลาใบปัดมันไปขวาสุดแล้วตีกลับ(มองจากในรถ)มันจะมีเสียงดัง กึก กึก แบบนี้ปรกติมั้ยครับ  ปัด1ครั้งดัง1ครั้ง ปัด2ครั้งก้อดัง2ครั้ง   ไม่ว่าจะออโต้รึว่าสั่งเอง
รึว่าเป็นเสียงจากมอเตอร์ที่มันตีกลับครับ สงสัยมากๆ
ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ