ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : เพิ่ม USB Port ให้ใช้ร่วมกลับ front Alpine 9861e  (อ่าน 13514 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
DIY : เพิ่ม USB Port ให้ใช้ร่วมกลับ front Alpine 9861e
« เมื่อ: 16 กันยายน 2012, 14:26:54 »
(เครดิต idea ของคุณ Norachon จาก board Vego TH)

***วิธีการแปลง line-in กลับเป็น line-out

อ่านแล้ว  มาลองทำกับของเล่นที่ผมทิ้งอยู่ในลิ้นชักพอดี   เสร็จแล้วผลงานกับสิ่งที่ได้ถือว่าดีเลยสำหรับการอ่าน USB และ SD Card ผ่านสัญญาน RCA แทน FM  ชัดเจนปกติ

บังเอิญผมก็มี extreamer เหมือนกัน   ใช้แบบนี้ ดีที่ไม่ต้องเปิด extreamer เล่นได้ทันทีแบบชั่วคราว     หากใช้ผ่าน extreamer จะดีตรงที่มี menu เพลงเลือกได้เลย   ครับ

มาดูกันครับ
สิ่งที่ต้องมี
1. เครื่องเล่น MP3 แบบส่งคลื่นวิทยุ
2. แจ็คเสียบ Line in (ปกติมันจะแถมมาตอนซื้อเครื่อง MP)

เครื่องมือ
1. หัวแร้ง
2. ตะกั่วบัคกรี

ก่อนอื่น ถอด ที่ใส่ฟิวซ์ และตัวล็อค ออกครับ

ถอดน๊อด ต้องคอพับ มี 1 ตัวครับ

แกะครอบกระบอกฟิวซ์ ออก

แกะฝา ครอบด้านหน้าออก ทั้งสองตัว ครับ

จะมีน็อดยึดแผ่นปริ้น ข้างละตัว ครับ ทำการถอดออก
เมื่อทำการถอกน็อตออกแล้วทำการแกะแผ่นปริ้นออกมาครับ  ดูด้านล่างครับ จะเห็นแจ็คตัวเมียครับ Line in ครับ

ดูที่ด้านหลัง  ครับ  มันจะมี ขา 4 ขา ครับ  บางรุ่นจะอยู่ด้านข้าง 2 ขา ครับ

ถ้าเรานับจากด้านบนครับ ลงมาล่างครับ  ขาบนขา 1 ล่างสุด ขา 4
ทำการบัคกรี ขา 1 เข้ากับขา 2    และ  ขา 3 เข้ากับ ขา 4  ครับ  ดังรูปครับ

เสร็จแล้วทำการประกอบกลับเหมือนเดิมครับ

มาประยุกต์ต่อยอด

แล้วต่อผ่าน AV Selector ( ของเหลือใช้จากพี่ป๊อบ นาทอง9)  มาซ่อมแซมวงจรภายในนิดหน่อย   เนื่องจากเก็บมานานกว่า  5 ปี  ;D ;D ;D ;D

เรียบร้อยครับ แค่นี้เราก็ใช้งาน USB ได้ดี  เหมือนกันครับ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
Re: DIY : เพิ่ม USB Port ให้ใช้ร่วมกลับ front Alpine 9861e
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 12:57:57 »
ติดกล่องดูหนังฟังเพลงไปเลยดิครับ สะดวกดี  :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY : เพิ่ม USB Port ให้ใช้ร่วมกลับ front Alpine 9861e
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 13:02:01 »
ติดกล่องดูหนังฟังเพลงไปเลยดิครับ สะดวกดี  :)
มีแล้วครับพี่ต่าย ใช้ xtreamer ครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต่าย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 09:03:26 »
มีแล้วครับพี่ต่าย ใช้ xtreamer ครับ

มีครบทุกอย่างจริงๆ แมวป่าเนี่ย :)
พ่อลูกสอง ชอบท่องเที่ยว จร้าาาา