ผู้เขียน หัวข้อ: DIY รูพร้อม ของพร้อม แต่สายไม่พร้อม  (อ่าน 4196 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
DIY รูพร้อม ของพร้อม แต่สายไม่พร้อม
« เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 13:18:03 »
จะเข้าข่าย DIY ก็คงแค่การเจาะรูมั่งครับ

เสาร์นี้ลูกสาวไม่ได้ไปเรียนพิเศษ เลยพอมีเวลามาจัดการเรื่องรถตัวเองได้บ้าง เริ่มแรกก็ถอดขั่วแบตฯ (นี้ไม่ได้เกี่ยวกับงาน DIY นะครับ แต่เป็นปัญหาที่ต้องการเคลียค่า ECU จากเรื่องรถที่ไม่มีกำลังนะครับ) หลังจากนั้นก็แงะแผ่นพลาสติกที่อยู่ตรงกล่องเก็บของเพื่อเจาะรู ใส่ switch central lock for she นั้นเอง ของได้มาจากพี่ทศมาร่วมเดือนไม่มีเวลาดำเนินการสักกะที

เตรียมเครื่องมือ ทั้งสว่าน คัตเตอร์ ตะไบ เจาะๆ กรีดๆ ตะไบๆ วัดๆ ทำอยู่หลาายรอบเพื่อให้มันพอดี fit ไม่หลวม จึงได้มาประมาณนี้

ประกอบร่างก็ออกมาประมาณนี้

เสร็จ step ของช่อง switch แล้ว เปิดดูคู่มือการติดทั้งที่พี่ทศส่งมาให้  :sd21:  :sd21:  :sd21: แล้วเราจะถอด console ตรงเกียร์ไงหว้า แล้วจะต่อสายไฟเป็นหรือเปล่าหว้า เรื่องไฟไม่เอาอ้าวซะด้วย สุดท้ายก็ได้แค่นี้ครับ

พรุ่งนี้คงต้องให้พี่ๆ ที่สันทัดเรื่องไฟฟ้าช่วยผมซะแล้วครับ

:sd23:  :sd23:  :sd23:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

tod

• บุคคลทั่วไป
Re: DIY รูพร้อม ของพร้อม แต่สายไม่พร้อม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 15:40:18 »
ไม่ยากอย่างที่คิดครับ ....ไม่ลองไม่รู้ ขอให้เปิดช่องออกมาเป็น การจั้มสายก็ไม่ยากแล้วครับ
ส่วนการลอดสายมายังสวิทซ์เป็นเทคนิคขงแต่ละคนครับ  (ของผมลอดใต้พรหมที่วางเท้าแล้วใช้ลวดแหย่ลงมาแล้วดึงขึ้นไปครับ)
เดียวรอพี่แม็คพี่อ้วน(ผู้ถนัดเรื่องติดตั้ง)หรือพี่ท่านอื่นที่ติดตั้งมาแล้วมาให้ข้อมูลอีกทีครับ
 :L2904:

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: DIY รูพร้อม ของพร้อม แต่สายไม่พร้อม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 17:03:43 »
Leave it to me tomorrow ;-)
พรุ่งนี้จัดการให้ครับพี่มัติ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 17:18:35 »

จะไปดูงานติดตั้งครับ ติดเย็นได้ไหมๆครับ  :L2905:  :L2901:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 17:23:35 »
จะไปดูงานติดตั้งครับ ติดเย็นได้ไหมๆครับ  :L2905:  :L2901:

ผมอยู่ยาวครับ
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 18:11:08 »
พี่ลีโจจะมาเย็นๆๆเหรอครับ นอนกอดรองเท้าใหม่อยู่เหรอครับ :L2905: :L2905: :L2905: :L2905: :sd23: :L2901:
Pamania so good

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 27 กันยายน 2014, 18:31:45 »

ขอบคุณล่วงหน้าเคยครับพี่แม็ค  :sd23:  :sd23:  :sd23: ผมเข้าไปช่วงบ่าย ๆ เย็น ๆ ค่อยติดเพื่อรอพี่ลีโจนะครับ

ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน