ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่มต้น Step แรก ด้วยการอุด EGR  (อ่าน 20517 ครั้ง)

ออฟไลน์ แบงค์ Bank_rattanaprasit

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • แบงค์ บ้านหมี่
Re: เรื่มต้น Step แรก ด้วยการอุด EGR
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2014, 21:18:49 »
สวัสดีครับพี่แบงค์
ตัวนี้ที่ว่าต่อยอด มันคืออะไรครับ  :L2761:

ใส่แล้วดียังไง ..... ที่ว่าต่อยอด ไขความกระจ่างนิด หากต่อยอดแล้วดีเพื่อเป็นข้อมูลแก่พี่ ๆ สมาชิก  :L2759:

BUTTERFLY TORQUE

-ทำให้ลิ้นผีเสื้อเปิดสุดตั้งแต่รอบเดินเบา(เปรียบเสมือนไม่มีลิ้นผีเสื้อ หรือการถอดลิ้น)
-ทำให้ลิ้นผีเสื้อปิดสนิทเวลาดับเครื่องจึงไม่มีการสะบัดของเครื่องยนต์
-ทำให้ECMปรับเปลี่ยนการฉีดน้ำมันใหม่ เพื่อการขับขี่สนุก และไหลลื่นมากกว่าเดิมทั้งช่วงต้น ช่วงกลาง
เหมาะสำหรับ
การถอดลิ้น เพื่อทำให้แรงบิดมาเร็วตั้งแต่รอบต่ำๆแต่ไม่ชอบเวลาดับเครื่องแล้วไม่สะบัด

-ต้องการอัตราเร่ง และ การขับขี่ที่ไหลลื่นมากกว่าเดิม
Cr.BUTTERFLY TORQUE

ข้อมูลอ่าครับ พี่อิฐ (ผมลองแล้ว โอเคร น่ะ พี่)
รอให้พี่พี่ มาเสริมข้อมูล..... ก้อน่าจะดีคร้าบบบ
 :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: เรื่มต้น Step แรก ด้วยการอุด EGR
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2014, 21:33:38 »
ขอบคุณรีวิวครับพี่แบงค์ :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แบงค์ Bank_rattanaprasit

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 5 ตุลาคม 2014, 21:36:49 »
ตัวนี้ที่ว่าต่อยอด มันคืออะไรครับ  :L2761:

ใส่แล้วดียังไง ..... ที่ว่าต่อยอด ไขความกระจ่างนิด หากต่อยอดแล้วดีเพื่อเป็นข้อมูลแก่พี่ ๆ สมาชิก  :L2759:

ตัวอย่างที่ติดตั้ง BUTTERFLY TORQUE  : DID -VGS
https://www.facebook.com/video.php?v=587579644684322
เข้าไปดูได้ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 13:47:57 »
 :sd42:...
วันนี้ขอนอกเรื่องสักเล็กน้อย เริ่มเลยละกันอ่าา...

หลังจากที่ได้น้องปามาครอบครอง หนึ่งเดือนกับสิบหนึ่งวัน ...  :sd27:
ได้ควบน้องปามา 3,6xx km. และก้อหาข้อมูล  ว่า 1,000 km. แรก ควรถ่ายของเหลวหรือไม่นั้น...
วันนี้จึงไม่ รี รอ ทำการควบน้องปา เข้า ศูนย์ จัดการถ่ายท้อง ... 555+  ลังเลอยู่นาน
ก่อนจะตัดสินใจถ่าย ของเหลว 
ข้อ 1. ซื้อน้ํามันเครื่อง castrol edge 5w-30 ไปให้ศูนย์เปลี่ยนเลยไหม
คิดๆ
สุดท้ายเอาเป็นว่า เลือกข้อ 2 . ของทดลองใช้ ของศูนย์ดูซะหน่อย เลยจัด

สักพัก น้องปาก็ขึ้นแท่นฯ คิดๆ อีก ขอแอบไปดูสักหน่อย
บร๊ะเจ้า ก่อน - หลัง ต่างกันเช่นนี้เลยรึ!!! (นึกในใจ โรงงานฯ คงเอา น้ำมันทอด ปา ท่อง โก๋ มาใส่แน่ 555+) แต่ก็คงเป็นเรื่องปกติ ของเครื่องยนต์ 2.5 VGS (น้องปาผม 2014-2.5 ; 4WD)

และขอนอกเรื่องอีก ... ไหนๆน้องปา ขึ้นแท่นแระ สำรวจซะหน่อย

จากรูป ขอสอบถาม พี่ พี่ เรื่องน้องนิม ว่าจุดที่เกิดสนิมจับ เป็นเรื่องปกติ หรือไม่ครับ?

ยังไม่จบเท่านั้น!!!

เข้าทางแระงานนี้  หาเรื่องเปลี่ยน HKS Hi-Power ซะเลย  .... จึงบอกกับ ผบ. ที่บ้านว่า ดูสิ ดูสิ รถใหม่ ใหม่ Support ยึดท่อไอเสีย เป็นสนิมซะแระ นานไป ท่อฯหลุดแน่ ... เปลียนเลยป่ะๆ แบบสแตนเลส เสียงเพราะๆ นุ่ม ... บลา บลา ... 555+ :L2905:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ตุลาคม 2014, 13:55:42 โดย แบงค์ Bank_rattanaprasit »

ออฟไลน์ ตุ้ย nemesis

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 22:21:03 »
คุณแบงค์ติด ผีเสื้อทอด ไปแล้วซดน้ำมันเยอะขึ้นมั้ยครับ

เดี๋ยวต้องมี step ต่อไปแน่  :L4363:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 22:35:31 »
คุณแบงค์ติด ผีเสื้อทอด ไปแล้วซดน้ำมันเยอะขึ้นมั้ยครับ

เดี๋ยวต้องมี step ต่อไปแน่  :L4363:

สวัสดีครับพี่ตุ้ย

ผีเสื้อทอด :L2906: ... ไม่มีผลกับการกิน อัตราน้ำมันเชื้อเพลิงอ่ะครับ
- ต้น+กลางมาเร็ว ถ้าได้ท่อฯอีกซักใบ  :L2901:

ออฟไลน์ ชัย อุดรธานี

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 25 ตุลาคม 2014, 23:17:42 »
รถผมอุด EGRแล้ว จุดที่ 1,3 ครับ ล้างท่อร่วมไอดีด้วย แต่ไม่ทราบว่าจะมีผลเครื่องยนต์และประกันหรือเปล่า  พี่ครับหากใส่ท่อ HKS แล้วจะช่วยให้ออกตัวดีขึ้นไหม      :L2901:       ครับ เสียงดังเข้าโดยสารไหม

ออฟไลน์ ตุ้ย nemesis

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2014, 00:22:10 »
เมื่อมีปัญหากะเครื่องยนต์ ก็เอาแผ่นอุดออกก่อนแล้วเอาแผ่นเดิมยัดกลับเข้าไปก่อนเข้าศูนย์สิครับ ช่างไม่รู้หรอก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 26 ตุลาคม 2014, 10:25:44 »
รถผมอุด EGRแล้ว จุดที่ 1,3 ครับ ล้างท่อร่วมไอดีด้วย แต่ไม่ทราบว่าจะมีผลเครื่องยนต์และประกันหรือเปล่า  พี่ครับหากใส่ท่อ HKS แล้วจะช่วยให้ออกตัวดีขึ้นไหม      :L2901:       ครับ เสียงดังเข้าโดยสารไหม

สวัสดีครับพี่ชัย
ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ก่อนอื่น ผมขอแนะนำให้พี่ชัย ลองหาข้อมูลใน บ้านปามาเนีย ดูก่อนอ่ะครับ(ลองใช้ ช่องทางค้นหาดูอ่ะครับ)
ผมใช้เวลาศึกษาหาข้อมูล อยู่พักใหญ่อ่ะครับ พี่ พี่ มีกระทู้ให้ศึกษามากมาย
แล้วพี่ชัยจะมี คำตอบ ให้กับตัวเองคร้าบบบบ :L2897:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 11:50:10 »
ผมว่าเรื่องสนิมไม่น่าจะเรื่องใหญ่สำหรับพี่ ขนาดผีเสื้อทอด หรืออะไรทอด พี่ยังมีความรู้เยอะเรื่องเครื่องยนต์
ส่วนรีวิวของพี่ถ้าจะให้เกิดประโยชน์สูงสุดน่าจะการเปรียบเทียบ ก่อนและหลังจะติดตั้ง น่าจะดีกว่า ไหมครับ
ผมวิเคราะห์ จากการเขียนอักษรของพี่น่าจะมี.องค์ความรู้พอสมควรเรื่องรถยนต์ ถ้าจะมีประโยชน์ส่วนรวม
ลองพิจารณาอีกครั้งครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 12:11:45 »
ผมว่าเรื่องสนิมไม่น่าจะเรื่องใหญ่สำหรับพี่ ขนาดผีเสื้อทอด หรืออะไรทอด พี่ยังมีความรู้เยอะเรื่องเครื่องยนต์
ส่วนรีวิวของพี่ถ้าจะให้เกิดประโยชน์สูงสุดน่าจะการเปรียบเทียบ ก่อนและหลังจะติดตั้ง น่าจะดีกว่า ไหมครับ
ผมวิเคราะห์ จากการเขียนอักษรของพี่น่าจะมี.องค์ความรู้พอสมควรเรื่องรถยนต์ ถ้าจะมีประโยชน์ส่วนรวม
ลองพิจารณาอีกครั้งครับ
ขออนุญาตินำข้อความของพี่กิต มาเผยแพร่ต่อสมาชิก เพื่อให้เกิดประโยชน์ของส่วนรวมครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4004.40.html

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 12:40:32 »
พี่ๆ ท่านใดให้คำแนะนำ  Step ต่อไป
ระหว่าง
1. Butterfly Torque
2. HKS - HI POWER
ขอบคุณคร้าบบบบ
:sd42:...
วันนี้ขอนอกเรื่องสักเล็กน้อย เริ่มเลยละกันอ่าา...

หลังจากที่ได้น้องปามาครอบครอง หนึ่งเดือนกับสิบหนึ่งวัน ...  :sd27:
ได้ควบน้องปามา 3,6xx km. และก้อหาข้อมูล  ว่า 1,000 km. แรก ควรถ่ายของเหลวหรือไม่นั้น...
วันนี้จึงไม่ รี รอ ทำการควบน้องปา เข้า ศูนย์ จัดการถ่ายท้อง ... 555+  ลังเลอยู่นาน
ก่อนจะตัดสินใจถ่าย ของเหลว 
ข้อ 1. ซื้อน้ํามันเครื่อง castrol edge 5w-30 ไปให้ศูนย์เปลี่ยนเลยไหม
คิดๆ
สุดท้ายเอาเป็นว่า เลือกข้อ 2 . ของทดลองใช้ ของศูนย์ดูซะหน่อย เลยจัด

2 การตัดสินใจของพี่แบงค์   น่าสนใจมากๆ

* อาจจะไม่แปลกใจที่จากตัวเลือกแรก  พี่แบงค์เลือกเป็น BUTTERFLY TORQUE  ทั้งที่ตัวเลือกทั้ง 2 ตัวมีผลต่อการตอบสนองเครื่องยนต์ที่ต่างจุดกัน   และหลักการคนละส่วนกัน

* แตกพอเห็นการตัดสินใจข้อครั้งที่2 แล้ว   พี่แบงค์เลือกเป็น fully synthetic มากกว่าที่จะเป็น Semi  synthetic

การตัดสินใจแบบนี้  ผมเดาว่าพี่แบงค์คงชอบในคำโฆษณาของสินค้าจนถึงนึกถึงหลักการที่จำเป็นต่อการใช้งานกับรถเรา   

ไม่ทราบว่าพี่แบงค์เคยเล่นคลับDMAX หรือเชฟ มาก่อนหรือป่าว  ถึงใช้คำคุ้นๆหู " ถอดลิ้น  เป็นใบ้  ไล่ทุย " ประมาณนี้

:L2761:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 12:47:48 »

รถเดิมๆ อาจจะเห็นผลชัด  ยิ่งรถที่ใส่กรองเปือยหรือกรองสแตนเลสจะยิ่งชัดเพราะตอบสนองไว

แต่รถพี่อิฐมีดันรางและกล่องคันเร่งอยู่  อาจจะใส่แล้วจับอาการไม่ได้เลย   หรือจับได้แต่ให้ผลน้อยกว่าดันรางและกล่องคันเร่ง เพราะมันน้อยกว่ามาก

ใส่ตัวนี้ก็เหมือนการทำให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดรอไว้ให้ไอดีเข้าไปได้สะดวกโดยที่ไม่ต้องรอองศาลิ้นยกเปิด  ถ้าเป็นสมัยแต่งมอเตอร์ไซค์ก็คล้ายการยกเข็มแทงนมหนูนั้นแหละ  มีผลต่อการกินน้ำมันบ้างตามหลักการทำงานที่ไม่ยอมอั้นไอดีกับระบบดีเซล   แต่จะมีผลต่อการกินน้ำมันกว่าถ้าคนขับไม่เข้าใจแรงบิดรอบต่ำที่รอการอั้นอากาศจนไปเค้นย้ำเพื่อให้ออกตัวได้ดี   แต่โดยรวมแล้วไม่ได้มากมายจนน่าตกใจแบบกล่องยกหัวฉีดที่จูนหนาๆนักหรอก  สบายใจได้
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 13:00:03 »

2 การตัดสินใจของพี่แบงค์   น่าสนใจมากๆ

* อาจจะไม่แปลกใจที่จากตัวเลือกแรก  พี่แบงค์เลือกเป็น BUTTERFLY TORQUE  ทั้งที่ตัวเลือกทั้ง 2 ตัวมีผลต่อการตอบสนองเครื่องยนต์ที่ต่างจุดกัน   และหลักการคนละส่วนกัน

* แตกพอเห็นการตัดสินใจข้อครั้งที่2 แล้ว   พี่แบงค์เลือกเป็น fully synthetic มากกว่าที่จะเป็น Semi  synthetic

การตัดสินใจแบบนี้  ผมเดาว่าพี่แบงค์คงชอบในคำโฆษณาของสินค้าจนถึงนึกถึงหลักการที่จำเป็นต่อการใช้งานกับรถเรา 
ขอตอบครับ ; เช็ค 10,000 km ผมตั้งใจใช้ castrol edge 5w-30 อ่ะครับ  :sd23: :sd23:

ไม่ทราบว่าพี่แบงค์เคยเล่นคลับDMAX หรือเชฟ มาก่อนหรือป่าว  ถึงใช้คำคุ้นๆหู " ถอดลิ้น  เป็นใบ้  ไล่ทุย " ประมาณนี้
ขอตอบครับ ;  ผมใช้ โตโยต้ามาก่อนครับ (Vigo) ; ถอดลิ้น เป็นใบ้ไล่ทุย ผมไม่รู้จัก อ่ะครับ  :sd23: :sd23:
 :L2761:

ขอตอบครับ ; เช็ค 10,000 km ผมตั้งใจใช้ castrol edge 5w-30 อ่ะครับ  :sd23: :sd23:

ขอตอบครับ ;  ผมใช้ โตโยต้ามาก่อนครับ (Vigo) ; ถอดลิ้น เป็นใบ้ไล่ทุย ผมไม่รู้จัก อ่ะครับ  :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2014, 13:03:41 โดย แบงค์ Bank_rattanaprasit »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 13:08:58 »

อ๋อ OK รครับ   นึกว่าใช่จะได้ใช้ภาษาที่เข้าใจได้ชัดเจนเพราะแต่ก่อนรถผมมีสูตรโลตัสเลียบด่วนจากน้าอ๋อง DMAXเพื่อนผมครบเลย
 :L2739:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 13:15:08 »
อ๋อ OK รครับ   นึกว่าใช่จะได้ใช้ภาษาที่เข้าใจได้ชัดเจนเพราะแต่ก่อนรถผมมีสูตรโลตัสเลียบด่วนจากน้าอ๋อง DMAXเพื่อนผมครบเลย
 :L2739:

:L6428:...
ต้องประทานโทษครับพี่นะ
เนื่องด้วย พี่ๆ เพื่อน ๆ ผม ใช้ ไททัน เพราะฉะนั้น เครื่องยนต์ ก็เป็น บล็อก เด๋ว กับ น้องปา ...... เห็นน่ะ  :L4365:
เค้า อัพประสิทธิภาพ เครื่องยนต์ให้ตอบสนองกว่า มาตรฐาน อ่ะครับ
อย่างไร ตอบเรื่อง ตั้งกระทู้ ผิดพลาดอย่างไร ต้องขออภัย พี่ พี่ มา ณ.ที่นี้ด้วยคร้าบบบบ.... :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 ตุลาคม 2014, 13:19:15 โดย แบงค์ Bank_rattanaprasit »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 13:24:05 »
:L6428:...
ต้องประทานโทษครับพี่นะ
เนื่องด้วย พี่ๆ เพื่อน ๆ ผม ใช้ ไททัน เพราะฉะนั้น เครื่องยนต์ ก็เป็น บล็อก เด๋ว กับ น้องปา  เห็นน่ะ เค้า อัพประสิทธิภาพ เครื่องยนต์ให้ตอบสนองกว่า มาตรฐาน อ่ะครับ
อย่างไร ตอบเรื่อง ตั้งกระทู้ ผิดพลาดอย่างไร ต้องขออภัย พี่ พี่ มา ณ.ที่นี้ด้วยคร้าบบบบ.... :sd23: :sd23:
ไม่เป็นไรครับ พี่แบงค์ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน   แต่การให้ข้อมูลครั้งหน้าหากเป็นการทดลองกับรถรุ่นไหนช่วยระบุให้ด้วยครับ  หรือเอามาทดสอบกับรุ่นนี้แล้วอยู่ในช่วงทดสอบ  ก็แจ้งได้เลย

เพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ 

ขอบคุณครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2014, 13:43:49 »
ไม่เป็นไรครับ พี่แบงค์ถือว่าแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน   แต่การให้ข้อมูลครั้งหน้าหากเป็นการทดลองกับรถรุ่นไหนช่วยระบุให้ด้วยครับ  หรือเอามาทดสอบกับรุ่นนี้แล้วอยู่ในช่วงทดสอบ  ก็แจ้งได้เลย
 เพิ่มเติมให้ด้วยนะครับ 

ขอบคุณครับ

:sd21:
ขอบคุณคร้าบบบ พี่นะ
ครั้งหน้า ผมจะ เขียนรีวิว ให้ละเอียดครับ ซึ่งครั้งนี้ ที่ผมใส่ ผีเสื้อทอด(หุหุ ) แต่ผมยังไม่ได้นำเจ้าMONSTER GAUGE มาจับค่าพารามิเตอร์ เพื่อที่จะได้เห็น ผลการทำงาน software และ hardware อ่ะคร้าบบบบ (เขียนผิด ต้องขออภัยด้วย คร้าบบบ)

:L6419:

ออฟไลน์ ปก

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014, 12:48:32 »
 :sd23:สวัสดีครับพี่ๆ

ตอนนี้ ผมมีโครงการอยากอุดEGR ซึ่งตอนี้ผมอยู่แถวๆพระราม7 ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดพอจะแนะนำ สถานที่อุดEGR แจ่มๆมั้งครับ พร้อมกับล้างระบบ ไอดีเลยยิ่งดี

หากผมเข้ามาโพสผิดห้อง ต้องขอโทษล่วงหน้าไว้ด้วยนะครับ  :sd23:
The future belongs to those who believe in the beauty of their dreams

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2014, 13:32:26 »
:sd23: สวัสดีครับพี่ๆ

ตอนนี้ ผมมีโครงการอยากอุดEGR ซึ่งตอนี้ผมอยู่แถวๆพระราม7 ไม่ทราบว่าพี่ๆท่านใดพอจะแนะนำ สถานที่อุดEGR แจ่มๆมั้งครับ พร้อมกับล้างระบบ ไอดีเลยยิ่งดี

หากผมเข้ามาโพสผิดห้อง ต้องขอโทษล่วงหน้าไว้ด้วยนะครับ  :sd23:
สวัสดีครับพี่ปก เรื่องของการอุด EGR โดยทั่วๆไปลองถามอากู๋เลย. ฝีมือก็ไม่น่าจะใช้เทคนิคอะไรมาก แค่เลือวัสดุเป็นสแตนเลส  ส่วนใหญ่พี่ๆในนี้. จะได้เป็นของแถมจากการ หิ้วปิ่นโต ครับ