ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าว่าน้องปาของหนู มอเตอร์ EGR กับ โซลินอยด์พัง  (อ่าน 41507 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
Re: เค้าว่าน้องปาของหนู มอเตอร์ EGR กับ โซลินอยด์พัง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 14:54:39 »
อีกนิดนึงค่ะ ที่เครียดไม่ใช่อะไร มันหมดหลายตังค์อะค่ะ อิอิอิ

สมาชิกในบ้านนี้ก็เครียดเหมือนกันทุกคนครับ เดือนๆหมดหลายตังค์เช่นกัน แต่หมดไปกับการแต่งรถมากกว่าซ่อมรถครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: เค้าว่าน้องปาของหนู มอเตอร์ EGR กับ โซลินอยด์พัง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 14:55:33 »
อีกนิดนึงค่ะ ที่เครียดไม่ใช่อะไร มันหมดหลายตังค์อะค่ะ อิอิอิ
เครียดยังหัวเราะได้ ก็  :L2900: :L2734: :L2905: :L2901:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 15:04:11 »
กลับเข้ามาอีกที โห!! มีพี่ๆเข้ามาให้คำแนะนำและกำลังใจหลายคน ต้องขอบคุณจริงๆค่ะ เหมือนพี่นะว่าไปอยู่ไหนมาถึงเพิ่งมาสมัคร รู้งี้น่าจะมาสมัครเป็นสมาชิกตั้งนานแล้วนะคะ

เบื้องต้นปุ้ยได้รถคันนี้มาดูแลต่อจากเจ้าของเดิมได้ปีนึงแล้วค่ะ ตอนนั้นที่ได้มาน้องปาได้ 6 หมื่นกม. อยู่กับเจ้าของเก่ามา 2 ปี อยู่กับปุ้ยอีกปีนึงรวมอายุ 3 ปีพอดี ตั้งแต่ได้มาวันแรกก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่างที่ศูนย์ แล้วก็เคยมีปัญหาควันดำอยู่ครั้งนึง ช่างที่ศูนย์เลยจูนกล่อง ECU ให้ก็หายไปค่ะ แล้วก็เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามกำหนดมาตลอด เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วเมื่อ 7 หมื่นกว่าโลเพราะตอนนั้นเสียงสายพานดังผิดปกติ เอาเข้าศูนย์ช่างเลยจัดให้ซะเลย ค่าเสียหายหมื่นกับเศษนิดๆ ยังคิดอยู่ว่าทำไมเปลี่ยนไวกว่ากำหนดในคู่มือเยอะจังแต่อาการก็หายไป จากนั้นก็ใช้งานปกติทุกอย่าง จนมาถึงเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่แหละค่ะ (หรือว่าก่อนหน้าที่จะเกิดเหตุการณ์นี้อาจจะมีอะไรบอกถึงความผิดปกติแต่ปุ้ยไม่ได้สังเกตุรึเปล่าไม่แน่ใจค่ะ)

ส่วนที่พี่ตูมตามกับพี่หยกอยากให้ถ่ายรูปเครื่อง คือว่าถ้าเป็นตอนนี้คงไม่สะดวกค่ะเพราะว่าที่ทำงานค่อนข้างไกลจากที่ศูนย์อยู่ กว่าจะเลิกงานศูนย์ก็ปิดพอดี คงจะต้องโทรไปให้ที่ศูนย์เค้าถ่ายแล้วส่งมาให้อะค่ะ แล้วต้องบอกให้เค้าถ่ายตรงไหนมาบ้างคะ

แล้วพอหลังจากให้ที่ศูนย์ซ่อมเสร็จแล้วทุกอย่างจะกลับมาสภาพดีเหมือนเดิมรึเปล่าน้อแอบกังวลนิดๆ ค่ะ ถ้างานไม่จบคงแย่แน่เลย เค้าบอกว่าคิดค่าแรง 4 ชั่วโมงครึ่ง ก็ตีไป 2 พันอะค่ะ  เฮ้อ!!!!

ว๊าว  ผมตีชั่วโมงทำงานช่างถูกด้วย  แต่ผมประเมินฝีมือช่างให้แบบช้าแล้วนะนี่ยังช้ากว่าผมอีกตั้ง 30 นาที  5555     ทำเร็วไม่ได้เดี๋ยวได้ค่าชั่วโมงน้อยกว่า service control แล้วอาจจะเหนื่อยในการ improve KPI ในปีหน้าอีก  เอาแบบตามน้ำนี่แหละ(คิดดังแทนช่างไปหน่อย)

ซื้อรถมาก็มือสอง  บัตรรับประกันคำแนะนำอื่นๆก็ไม่มีติดมาให้  เห็นใจคนรับช่วงต่อจริงๆเลย   หากวันอาทิตย์นี้ไม่ได้มีนัดเดทที่ไหนตามมาที่นี่เลยครับพวกเรายินดีต้อนรับเสมอ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3922.0.html 

- อุด EGR หรือยัง ?
- ล้างท่อร่วมไอดีหรือยัง ?
- เคยล้าง Air Flow บ้างป่าว ?
- เหนื่อยไหมกับช่วงออกตัวของรถปาเจโร่ ?
- ถ้าขับ Pajero sport แล้วเหมือนขับรถเก๋ง size L ได้  จะสนใจไหม ?
- รถมีอัตราเร่งที่มากขึ้น  การสูญเสียน้ำมันเชื้อเพลิงที่คุ้มค่า  เร่งแซงเมื่อไหร่ก็ทันใจ  ถ้าทำได้บนปาเจโร่ น่าสนใจไหม ?
- อยากจะตกแต่ง ดัดแปลง  แต่ไม่มีแบบอย่างให้ดู  เบื่อของแต่งตามร้านประดับยนต์  แล้วอยากหาดูได้ที่ไหน ?

* มิตติ้งที่แนะนำไวนั้น  มีมากกว่าสิ่งที่ผมบอกไปครับ

:L2736:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 15:13:31 »
 :L4365: :L2732: :L2732:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 16:00:30 »
กระซิบพี่ปุ้ยนิดนึง มีตติ้งซิ่งสายฟ้าถือเป็นหนึ่งในมีตติ้งไฮไลท์ของปามาเนียที่หลายๆท่านต่างรอคอยด้วยใจจดจ่อเพราะไม่ใช่ว่าอยากจะจัดก็จัดได้ ต้องรอความพร้อมและความต้องการที่ตรงกันของสมาชิกจำนวนตั้งแต่ 15-20 คันขึ้นไปจึงจะจัดได้ ถ้าพลาดครั้งนี้้แล้วไม่รู้ว่าจะอีกนานแค่ไหนถึงจะมีครั้งต่อไป ใครไม่ได้มาเสียดายแทนอย่างยิ่งครับ
 :L4399: :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 16:21:49 »
ถ้าต้องเข้าศูนย์ แนะนำศูนย์มิตซูที่นาจอมเทียน..ครับ..ดูโอเคสุดแล้วในชลบุรี.... :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2014, 16:26:39 โดย พี่ทูต LCB-3785 »

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 16:45:30 »
มิตซูฯ พัทยา ตรงบางละมุงก็โอเครนะพี่
เพราะเทียบระยะทาง บ้านอยู่ศรีราชา ทำงานอยู่พัทยา ..
ศูนย์อยู่กลางทางพอดี ^^
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 17:05:59 »
เอาใจช่วยครับ พี่ปุ้ย  :L2756:
Win Win

ออฟไลน์ ปุ้ย Pui WB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 17:10:51 »
ขอบคุณพี่นะกับพี่หยกนะคะที่แนะนำกิจกรรมมิตติ้งวันที่ 28 ถ้ามีโอกาสที่สะดวกก็คงจะได้ไปนะคะ แต่ดูจากสถานการณ์ของตัวเองแล้วคงต้องขอพลาดโอกาสนี้ไปก่อนค่ะ

ส่วนเรื่องศูนย์บริการปกติปุ้ยใช้บริการที่ศูนย์ตรงบางละมุงบ่อยที่สุดค่ะ ที่ชลบุรี 2 ครั้ง ศรีราชาครั้งนี้ครั้งแรก (เคยจะเข้าไปอยู่ครั้งนึงไม่ประทับใจมากเลยขับออกมาเลยค่ะ) แต่ตอนที่รถเสียอยู่ใกล้กับศูนย์ที่ศรีราชามากที่สุดเลยต้องใช้บริการที่นั่นค่ะ ศูนย์ตรงนาจอมเทียนก็มีคนแนะนำให้ไปแล้วเปิดใหม่ด้วยแต่ไกลไปค่ะ ขอบคุณพี่ทูตกับพี่ติงลี่ที่แนะนำนะคะ

ส่วนรถของปุ้ยตอนนี้ ได้โทรไปให้ช่างถ่ายรูปมาให้ตามคำแนะนำของพี่แล้ว แต่เค้าบอกว่าพอดีอะไหล่มาครบแล้ว ได้ทำการเปลี่ยน และเพิ่งประกอบเสร็จ กำลังจะเอารถออกไปลอง เป็นไงจะอัพเดทอีกทีนะคะ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 17:11:31 »

ใจเย็นๆครับ ทุกข์ใจไม่ดี มันเครียด เดี๋ยวทำงานผิดพลาด เจ้านานจะตำหนิเอาได้
ส่วนเรื่อง ตังค์นั้น อย่างไรก็ต้องเสีย แต่เสียแล้ว 0 รับประกัน 6 เดือนอยู่แล้ว
ต้องมั่นใจว่า ต้องดีเหมือนเดิม เพราะ อาหลั่ยของใหม่

0 เก่งไม่เก่ง พูดยาก มีให้อ่านอยู่เรื่อยๆครับ แต่ยังไง ก็ต้องเพิ่ง 0 อยู่ดี ถ้าข้างนอกไม่มีให้เลือก
ใจเย็นๆครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 18:02:26 »
มาเอาใจช่วยพี่ปุ้ยครับ  ขอให้น้องปาเจอกับหมอเก่ง ๆ หายป่วยไว ๆ นะครับ  :L4391:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พีรา-[peeratida]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 74
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 18:33:14 »
  ขอให้น้องปาหายไวๆนะคะ...เป็นกำลังใจให้ค่ะ
🤗ความสุข + -  อยู่ที่มุมมอง🤗

ออฟไลน์ ปุ๊...kbo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 20:02:18 »
เป็นกำลังใจและเอาใจช่วยให้อีกแรงคะ...พี่ปุ้ย...ปัญหาทุกอย่างมีทางออกและแก้ไขได้เสมอ... :L2736:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 20:52:42 »
เอาใจช่วยด้วยคนครับพี่ปุ้ยเสียดายที่ไม่สามารถมาร่วมมิตติ้งวันที่28ได้ ถ้าได้มาอาจเจอทางออกก็ได้นะ  :L2736:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 21:28:34 »
เป็นกำลังใจให้ครับ
Pamania so good

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 21:29:51 »
เข้ามารอฟังผลการรักษาจาก รพ ครับ
 :L2756: :L2756: :L2756:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 21:50:38 »
 :L6419: :L4365: :L4365: แอบเก็บข้อมูลไว้ก่อน แต่ไม่อยากเป็นนะ :L2888:
Sipa-Boon

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 22:06:36 »
แนะนำพี่ปุ้ยในเมื่อเปลี่ยนมอเตอร์ EGR แล้วพี่ควรหาแผ่นอุดไปให้ช่างอุดในคราเดียวกันไปเลย
เพื่อที่จะได้ใช้รถยาวๆต่อไป ส่วนแผ่นอุดก็หาตามในเว็ปหรือให้ช่างที่ศูนย์จัดหามาให้ก็ได้
ราคาค่าแผ่น 2 จุดน่าจะอยู่ที่ 400-800 บาทครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2014, 22:10:26 โดย พี่อ้วน 2702 »

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 22:43:59 »
ถ้าต้องเข้าศูนย์ แนะนำศูนย์มิตซูที่นาจอมเทียน..ครับ..ดูโอเคสุดแล้วในชลบุรี.... :L2736:

:sd23: ไม่เจอพี่ทูตนานแล้วครับมิตติ้งนี้อาทิตย์นี้ไปไหมครับ

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 23:55:32 »

วันไหนเจ็บป่วยสาหัสจะลองเข้าศูนย์นี้ดูครับพี่ทูต ปรกติเข้าศูนย์พัทยาตรงข้ามเมืองจำลองครับ ชอบที่นี่เพราะไม่ต้องรอนาน  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ