ผู้เขียน หัวข้อ: เค้าว่าน้องปาของหนู มอเตอร์ EGR กับ โซลินอยด์พัง  (อ่าน 41514 ครั้ง)

ออฟไลน์ ปุ้ย Pui WB

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
เรื่องเกิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 ก.ย. ค่ะ พอดีลูกปา 2.5 ดีเซล ครบรอบเช็คระยะ 100,000 กม. แต่ด้วยความที่เซ็งกับศูนย์ในเขตชลบุรี, ศรีราชา, พัทยา เลยนอกใจการเข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ มาเปลี่ยนที่ Shell Proserv ที่แหลมฉบังแทน หลังจากเปลี่ยนเสร็จก็ไปทำธุระที่โรบินสันศรีราชาต่อ ระหว่างนั้นก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไร แต่หลังจากทำธุระเสร็จกลับมาที่รถ ก็สตาร์ทรถแล้วเข้าเข้าเกียร์ D ออกตัว ปรากฎว่าได้ยินเสียงกึง!! แล้วรถมันอืดมาก สังเกตุที่หน้าจอมีไป engine โชว์ แล้วตัว D กระพริบเลยดับเครื่องแล้วบิดกุญแจสตาร์ทใหม่ ไฟ engine ก็ยังไม่ดับ แล้วเข้าเกียร์ D ใหม่ รถอืดมากเหยียบคันเร่งไม่ไปเลยค่ะ ตอนนั้นกังวลมากว่ารถเป็นอะไร แล้วจะออกจากห้างได้ยังไง วันนี้วันอาทิตย์เย็นแล้วด้วย ศูนย์หรืออู่ก็ปิด ทำไงดี ก็เลยคลานมาตามยถากรรมค่ะ มาเจอเนินเก็บบัตรก่อนออกจากห้างค่อนข้างสูง ลุ้นแทบใจจะขาดเกือบไม่รอด ก็คลานมาเรื่อยๆ มาจอดตั้งตัวที่ปั๊มเชลล์หน้ารร.ดาราสมุทรก่อน เจอเจ้าของปั๊มกับช่างที่ปั๊มมาช่วยเป็นกำลังใจ บอกว่ารอเข้าศูนย์พรุ่งนี้แล้วกัน เลยคลานกลับมาบ้านค่ะ หลังจากนั้นก็ search อาการนี้ดูในเน็ต มีเจอเคสของพี่ท่านนึงเค้าเล่าว่า ของเค้าเกิดจากสาย vacuum turbo ที่อยู่ใกล้กับไส้กรองน้ำมันเครื่องหลุดหลังจากที่เข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วกล่อง ECU เลยตัดเข้า safe mode ทำให้เกียร์ล็อคอยู่ที่เกียร์ 3 พออ่านแล้วก็แอบหวังว่ารึจะเป็นแค่นั้นเหมือนพี่เค้ารึเปล่า ก็ไม่น่าจะมีอะไรเสียหาย
พอเช้าวันจันทร์ที่ 22 ก็พาลูกปาคลานไปเข้าศูนย์ที่ข้างรร.ดาราสมุทรนี่แหละ (ใกล้บ้านสุด) เล่าอาการให้ศูนย์ฟังแล้วก็เตือนให้เค้าลองดูพวกสายต่างๆว่ามีอะไรหลุดหรือเปล่า (เพราะในใจแอบกลัวว่าจะโดนฟันหัวแบะรึป่าว รถไม่เป็นไรแต่จะโดนยัดเยียดให้เป็นมั้ย) พักนึงพนักงานมาแจ้งว่า มอเตอร์ EGR เสีย เลยถามว่าเสียได้ไง ช่างบอกว่ามันเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิค บอกไม่ได้ว่าจะเสียได้เมื่อไหร่ แล้วที่ตัว D กระพริบ ต้องรื้อออกมาดูว่าเป็นที่อะไรแต่คิดว่าน่าจะเป็นที่โซลินอยด์ ต้องใช้เวลานานหน่อยเย็นๆได้รถหรือวันนี้อาจไม่เสร็จ เลยไปทำธุระที่อื่นรอดีกว่า บ่ายพนักงานโทรมาจะคอนเฟิร์มเปลี่ยนอะไหล่ตัวมอเตอร์ EGR เลยมั้ย ค่าอะไหล่ 4 พันกว่าบาท ก็คอนเฟิร์มไปเพราะช่างบอกพังแล้วจะให้ทำไงก็ต้องเปลี่ยน ซักพักโทรมาอีกบอกโซลินอยด์เสียจริงๆ ราคา 2 พันกว่าบาท แต่ต้องสั่งรออะไหล่อาจจะได้พรุ่งนี้ เริ่มคิดหนักเสียหลายตังค์เลย เอาวะก็ช่างบอกเสียยังไงก็ต้องเปลี่ยน และแล้ววันนี้ลูกปากต้องนอนที่ศูนย์ 1 คืน
วันอังคารที่ 23 โทรถามความคืบหน้าที่ศูนย์ พนักงานบอกว่า พี่คะอะไหล่มาแล้ว ช่างจะลองเปลี่ยนโซลินอยด์ดูถ้าเปลี่ยนแล้วยังใช้ไม่ได้ก็แสดงว่าไม่ได้เป็นที่ตัวนี้ค่ะ อ้าว!!! ไมพูดงี้อะ เมื่อวานบอกพังวันนี้บอกไม่ชัวร์ อะไหล่ก็สั่งแล้ว รถก็รื้อออกมาแล้ว พนักงานว่าเราก็จะไม่คิดค่าอะไหล่ตัวนี้ค่ะ แต่จะต้องหาดูว่าเป็นที่ตัวไหนเสีย เอ่อ!!! แล้วเมื่อวานทำทั้งวัน ยังไงกันเนี้ย บ่ายๆ พนักงานโทรมาบอกโซลินอยด์เสียจริง แล้วก็ต้องเปลี่ยนปะเก็นอีกตัวนึง พี่สะดวกเข้ามามั้ยช่างจะให้ดูว่าตัวไหนเสียบ้าง เลยให้ถ่ายรูปส่งมาให้ดูแทน เพราะไม่สะดวกจริงๆ ทำงานอยู่พัทยาจะให้ลางานวิ่งกลับไปศรีราชาอีกเจ้านายก็คงว่าเมื่อวานก็ลาไปแล้ว สรุปวันนี้ก็ไม่เสร็จอีกตามเคย แจ้งพนักงานไว้แล้วว่าขออะไหล่คืนทุกตัว แล้วถามว่าพรุ่งนี้จะเสร็จมั้ย บอกยืนยันไม่ได้เพราะมันค่อนข้างจะซับซ้อนในการประกอบ แล้วถามว่ามอเตอร์ EGR เปลี่ยนให้รึยัง ใช้งานได้รึงยัง บอกยังไม่ได้ทำ จะเปลี่ยนโซลินอยด์ก่อนแล้วค่อยทำ คำนวนค่าเสียหายคร่าวๆ ค่าอะไหล่ + ค่าแรง + ภาษี 7% น้องเค้าว่า 9 พันกว่าๆ เฮ้อ!!! เวรกรรม
วันนี้ยังไม่ได้โทรไปเลยค่ะ ว่าซักพักจะโทรไปถามความคืบหน้าว่าถึงไหนแล้ว.....
พี่ๆค่ะเป็นไปได้มั้ยที่ทั้ง 2 ตัวนี้มันจะเสียพร้อมกันแบบนี้ คือว่าไม่ได้มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ ต่อไปนี้จะมาขอเป็นศิษณ์ของพวกพี่ๆ ตั้งหน้าตั้งตาหาความรู้แล้วค่ะ โทษทีค่ะ ยาวไปหน่อย คือว่ามันอัดอั้นค่ะ เผื่อพี่ท่านไหนมีคำปรึกษาหรือความคิดเห็น ขอน้อมรับค่ะ  :sd21:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: เค้าว่าน้องปาของหนู มอเตอร์ EGR กับ โซลินอยด์พัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:37:15 »
เรื่องเกิดเมื่อวันอาทิตย์ที่ 21 ก.ย. ค่ะ พอดีลูกปา 2.5 ดีเซล ครบรอบเช็คระยะ 100,000 กม. แต่ด้วยความที่เซ็งกับศูนย์ในเขตชลบุรี, ศรีราชา, พัทยา เลยนอกใจการเข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์ มาเปลี่ยนที่ Shell Proserv ที่แหลมฉบังแทน หลังจากเปลี่ยนเสร็จก็ไปทำธุระที่โรบินสันศรีราชาต่อ ระหว่างนั้นก็ไม่มีอาการผิดปกติอะไร แต่หลังจากทำธุระเสร็จกลับมาที่รถ ก็สตาร์ทรถแล้วเข้าเข้าเกียร์ D ออกตัว ปรากฎว่าได้ยินเสียงกึง!! แล้วรถมันอืดมาก สังเกตุที่หน้าจอมีไป engine โชว์ แล้วตัว D กระพริบเลยดับเครื่องแล้วบิดกุญแจสตาร์ทใหม่ ไฟ engine ก็ยังไม่ดับ แล้วเข้าเกียร์ D ใหม่ รถอืดมากเหยียบคันเร่งไม่ไปเลยค่ะ ตอนนั้นกังวลมากว่ารถเป็นอะไร แล้วจะออกจากห้างได้ยังไง วันนี้วันอาทิตย์เย็นแล้วด้วย ศูนย์หรืออู่ก็ปิด ทำไงดี ก็เลยคลานมาตามยถากรรมค่ะ มาเจอเนินเก็บบัตรก่อนออกจากห้างค่อนข้างสูง ลุ้นแทบใจจะขาดเกือบไม่รอด ก็คลานมาเรื่อยๆ มาจอดตั้งตัวที่ปั๊มเชลล์หน้ารร.ดาราสมุทรก่อน เจอเจ้าของปั๊มกับช่างที่ปั๊มมาช่วยเป็นกำลังใจ บอกว่ารอเข้าศูนย์พรุ่งนี้แล้วกัน เลยคลานกลับมาบ้านค่ะ หลังจากนั้นก็ search อาการนี้ดูในเน็ต มีเจอเคสของพี่ท่านนึงเค้าเล่าว่า ของเค้าเกิดจากสาย vacuum turbo ที่อยู่ใกล้กับไส้กรองน้ำมันเครื่องหลุดหลังจากที่เข้าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง แล้วกล่อง ECU เลยตัดเข้า safe mode ทำให้เกียร์ล็อคอยู่ที่เกียร์ 3 พออ่านแล้วก็แอบหวังว่ารึจะเป็นแค่นั้นเหมือนพี่เค้ารึเปล่า ก็ไม่น่าจะมีอะไรเสียหาย
พอเช้าวันจันทร์ที่ 22 ก็พาลูกปาคลานไปเข้าศูนย์ที่ข้างรร.ดาราสมุทรนี่แหละ (ใกล้บ้านสุด) เล่าอาการให้ศูนย์ฟังแล้วก็เตือนให้เค้าลองดูพวกสายต่างๆว่ามีอะไรหลุดหรือเปล่า (เพราะในใจแอบกลัวว่าจะโดนฟันหัวแบะรึป่าว รถไม่เป็นไรแต่จะโดนยัดเยียดให้เป็นมั้ย) พักนึงพนักงานมาแจ้งว่า มอเตอร์ EGR เสีย เลยถามว่าเสียได้ไง ช่างบอกว่ามันเป็นอุปกรณ์อิเล็กทรอนิค บอกไม่ได้ว่าจะเสียได้เมื่อไหร่ แล้วที่ตัว D กระพริบ ต้องรื้อออกมาดูว่าเป็นที่อะไรแต่คิดว่าน่าจะเป็นที่โซลินอยด์ ต้องใช้เวลานานหน่อยเย็นๆได้รถหรือวันนี้อาจไม่เสร็จ เลยไปทำธุระที่อื่นรอดีกว่า บ่ายพนักงานโทรมาจะคอนเฟิร์มเปลี่ยนอะไหล่ตัวมอเตอร์ EGR เลยมั้ย ค่าอะไหล่ 4 พันกว่าบาท ก็คอนเฟิร์มไปเพราะช่างบอกพังแล้วจะให้ทำไงก็ต้องเปลี่ยน ซักพักโทรมาอีกบอกโซลินอยด์เสียจริงๆ ราคา 2 พันกว่าบาท แต่ต้องสั่งรออะไหล่อาจจะได้พรุ่งนี้ เริ่มคิดหนักเสียหลายตังค์เลย เอาวะก็ช่างบอกเสียยังไงก็ต้องเปลี่ยน และแล้ววันนี้ลูกปากต้องนอนที่ศูนย์ 1 คืน
วันอังคารที่ 23 โทรถามความคืบหน้าที่ศูนย์ พนักงานบอกว่า พี่คะอะไหล่มาแล้ว ช่างจะลองเปลี่ยนโซลินอยด์ดูถ้าเปลี่ยนแล้วยังใช้ไม่ได้ก็แสดงว่าไม่ได้เป็นที่ตัวนี้ค่ะ อ้าว!!! ไมพูดงี้อะ เมื่อวานบอกพังวันนี้บอกไม่ชัวร์ อะไหล่ก็สั่งแล้ว รถก็รื้อออกมาแล้ว พนักงานว่าเราก็จะไม่คิดค่าอะไหล่ตัวนี้ค่ะ แต่จะต้องหาดูว่าเป็นที่ตัวไหนเสีย เอ่อ!!! แล้วเมื่อวานทำทั้งวัน ยังไงกันเนี้ย บ่ายๆ พนักงานโทรมาบอกโซลินอยด์เสียจริง แล้วก็ต้องเปลี่ยนปะเก็นอีกตัวนึง พี่สะดวกเข้ามามั้ยช่างจะให้ดูว่าตัวไหนเสียบ้าง เลยให้ถ่ายรูปส่งมาให้ดูแทน เพราะไม่สะดวกจริงๆ ทำงานอยู่พัทยาจะให้ลางานวิ่งกลับไปศรีราชาอีกเจ้านายก็คงว่าเมื่อวานก็ลาไปแล้ว สรุปวันนี้ก็ไม่เสร็จอีกตามเคย แจ้งพนักงานไว้แล้วว่าขออะไหล่คืนทุกตัว แล้วถามว่าพรุ่งนี้จะเสร็จมั้ย บอกยืนยันไม่ได้เพราะมันค่อนข้างจะซับซ้อนในการประกอบ แล้วถามว่ามอเตอร์ EGR เปลี่ยนให้รึยัง ใช้งานได้รึงยัง บอกยังไม่ได้ทำ จะเปลี่ยนโซลินอยด์ก่อนแล้วค่อยทำ คำนวนค่าเสียหายคร่าวๆ ค่าอะไหล่ + ค่าแรง + ภาษี 7% น้องเค้าว่า 9 พันกว่าๆ เฮ้อ!!! เวรกรรม
วันนี้ยังไม่ได้โทรไปเลยค่ะ ว่าซักพักจะโทรไปถามความคืบหน้าว่าถึงไหนแล้ว.....
พี่ๆค่ะเป็นไปได้มั้ยที่ทั้ง 2 ตัวนี้มันจะเสียพร้อมกันแบบนี้ คือว่าไม่ได้มีความรู้เรื่องรถเลยค่ะ ต่อไปนี้จะมาขอเป็นศิษณ์ของพวกพี่ๆ ตั้งหน้าตั้งตาหาความรู้แล้วค่ะ โทษทีค่ะ ยาวไปหน่อย คือว่ามันอัดอั้นค่ะ เผื่อพี่ท่านไหนมีคำปรึกษาหรือความคิดเห็น ขอน้อมรับค่ะ  :sd21:
นอกจากถ่ายน้ำมันเครื่องที่shell proserv แล้ว ช่างได้ทำอะไรอีกมั้ยครับ
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
Re: เค้าว่าน้องปาของหนู มอเตอร์ EGR กับ โซลินอยด์พัง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:37:33 »
รูปที่ศูนย์ส่งมาให้ค่ะ บอกว่าเป็นปะเก็นกับโซลินอยด์ที่ต้องเปลี่ยน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:39:02 »
พี่เปี่ยม ช่างก็ไม่ได้ทำอะไรนอกเหนือจากนั้นนะคะ เพราะก็เดินไปดูเค้าอยู่ค่ะ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:41:48 »
พี่เปี่ยม ช่างก็ไม่ได้ทำอะไรนอกเหนือจากนั้นนะคะ เพราะก็เดินไปดูเค้าอยู่ค่ะ
พี่พี่เข้ามากันเยอะละครับ เด่วพี่พี่ผู้ชำนาญการกว่าผม จะแนะนำได้ ชัดเจนครับ 
ส่วนตัวผม สงสัยที่ระบบเกียร์ครับ  :L2761:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:49:26 »
เบื้องต้นถ้าเนื้อหานี้เป็นการเขียนจากผู้ชายหรือแฟนคุณปุ้ย ผมแนะนำให้แยกสมัครเป็น 2 ชื่อแล้วเข้ามาคุยกันนะครับ แต่หากเป็นคุณปุ้ยจริงจากสำนวนเนื้อหาที่เขียนมานั้นชัดเจนถูกต้องและอยู่ในระดับ power user คนหนึ่งที่เป็นเจ้าของรถ  การใช้คำและภาษาทับศัพท์ได้ชัดเจน  เอาเป็นว่าผมแจ้งเบื้องต้นแล้วนะครับ  สำหรับความจริงใจต่อกันในปามาเนียนี้    หากมีเหตุผลส่วนตัวในการสมัครก็ขอให้ทบทวนอีกครั้งครับ   เราขอตัวจริงเสียงจริงในการพูดคุยครับ

:L4399:  :L2758:

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สำหรับอาการที่เกิดเป็นไปได้ครับ  คือมอเตอร์ EGR เสียพอดี  และโซลินอยเกียร์ที่ควบคุม positions gear ก็บังเอิญมาเสียพร้อมกันพอดี    อาการดังกล่าวราคาซ่อมประมาณนั้นหากเป็นศูนย์บริการ   ราคาข้างนอกอะไหล่แท้อาจจะลดลงไปเกือบ 30-40%

ระยะเวลาเปลี่ยน Motor egr ประมาณ 30-60 min , ระยะเวลาการเปลี่ยนตัวswitchควบคุมตำแหน่งเกียร์อาจจะต้องมีการตั้งและทดสอยอาจใช้เวลาพอสมควรสำหรับช่างตามศูนย์  อย่างน้อยคงต้องจ่ายค่า service control ประมาณ 3-4 ชม. ในการแก้ไขครั้งนี้ 

อาการอื่นๆยังไม่น่ามีปัญหาอะไร  แต่ระยะที่วิ่งมาหลักแสนโลจะอยู่ในช่วงเปลี่ยนสายพานชุดใหญ่พอดี   กรณีนี้หากยังไม่ทำสามารถหาร้านในปามาเนียทำรวมกันได้ทีเดียว

สำหรับเรื่องอื่นๆในปามาเนียนั้น  หากสนใจจริงขอเชิญมางานมิตติ้งวันอาทิตย์ที่กรุงเทพ " มิตติ้งซิ่งสายฟ้า  ครั้งที่6 "

ยินดีต้อนรับด้วยมิตรภาพและความจริงใจนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:49:56 »
เมื่อกี้โทรไปถามว่าถึงไหนแล้ว บอกรออะไหล่ ยังทำไรไม่ได้ เอ๊า!!!เมื่อวานบอกอะไหล่มาแล้วรอเปลี่ยนแล้วก็ประกอบ เค้าบอกว่าตัวอื่นมาแล้วเหลือปะเก็น เลยยังประกอบไม่ได้ ฮ่วย!!! วันนี้ก็คงไม่เสร็จ แล้วบอกว่าจะโทรแจ้งพี่อีกทีว่าถึงไหนแล้ว รอไปเถอะไม่โทรมาหรอกถ้าไม่โทรไป อย่างงี้แหละหนูถึงเบื่อมากกับศูนย์มิตซู!!

ออฟไลน์ ภูดิท

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:52:25 »
อยู่ใยช่วงประกันรึเปล่าครับ น่าจะเคลมได้นะครับ รถพี่เข้าศูนย์ตามระยะหรือเปล่าครับ เพราะแค่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ไม่น่าลามมาถึงเกีย ครับ ก่อนหน้านี้พี่มีปัญหาเรื่องเกียมาก่อนหรือเปล่าครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 11:57:50 »
ปุ้ยตัวจริงเสียงจริงค่ะพี่นะ คือว่าที่มาเล่าเรื่องได้เพราะเกิดเหตุการณ์กับปุ้ยจริงค่ะ แล้วก่อนหน้านี้ปุ้ยก็อ่านศึกษาข้อมูลจากในเว็บต่างๆบ้าง โดยเฉพาะเว็บนี้ค่ะ แล้วนี่เป็นเหตุการณ์ที่ประสบครั้งแรกและครั้งใหญ่สำหรับปุ้ยเลยเครียดมากค่ะ เลยตัดสินในสมัครเป็นสมาชิกเลยค่ะ 2 วันมานี้แทบไม่เป็นอันทำงานอยู่หน้าจออย่างเดียว (อย่าเสียงดังนะคะเดี่ยวเจ้านายรู้) แล้วสายพานที่ว่าพี่นะหมายถึงสายพานไทม์มิ่งใช่มั้ยค่ะ ปุ้ยเปลี่ยนไปตั้งแต่ 7 หมื่นกว่าโลแล้วค่ะ ตอนนั้นก็อ่านในเว็บนี้ละค่ะถึงได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:03:20 »
ปุ้ยตัวจริงเสียงจริงค่ะพี่นะ คือว่าที่มาเล่าเรื่องได้เพราะเกิดเหตุการณ์กับปุ้ยจริงค่ะ แล้วก่อนหน้านี้ปุ้ยก็อ่านศึกษาข้อมูลจากในเว็บต่างๆบ้าง โดยเฉพาะเว็บนี้ค่ะ แล้วนี่เป็นเหตุการณ์ที่ประสบครั้งแรกและครั้งใหญ่สำหรับปุ้ยเลยเครียดมากค่ะ เลยตัดสินในสมัครเป็นสมาชิกเลยค่ะ 2 วันมานี้แทบไม่เป็นอันทำงานอยู่หน้าจออย่างเดียว (อย่าเสียงดังนะคะเดี่ยวเจ้านายรู้) แล้วสายพานที่ว่าพี่นะหมายถึงสายพานไทม์มิ่งใช่มั้ยค่ะ ปุ้ยเปลี่ยนไปตั้งแต่ 7 หมื่นกว่าโลแล้วค่ะ ตอนนั้นก็อ่านในเว็บนี้ละค่ะถึงได้รู้ว่าอะไรเป็นอะไร
ok ครับและขอบคุณสำหรับข้อมูล  แล้วก่อนหน้านี้ไปอยู่ไหนมาทำไมเพิ่งมาสมัครหรือเพิ่งเจอปามาเนียหรอ  ;)

อาการแบบนี้ยังไม่ต้องเครียดหรอกครับ  น่าจะแก้ไขได้เพราะอาการชัดเจน   ส่วนความสามารถของช่างศูนย์นั้นคงตอบไม่ได้ว่าจะคล่องเหมือนกันทุกที่หรือไม่  สำหรับพวกเราปามาเนียแล้วชอบรื้อชอบค้นหาชอบตกแต่งจนคล่องสำหรับปาเจโร่ครับ   รวมถึงการเล่นและเรียนรู้กับการ upgrade ประสิทธิภาพในด้านต่างๆและ dtc code ของ error log จึงมองปัญหาอาจจะเรียกว่าแคบกว่าศูนย์บริการก็ได้ครับ

ได้ความคืบหน้่าอย่างไร  รบกวน update ให้เพื่อนสมาชิกทราบด้วยนะครับ

ขอบคุณครับและขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับการชี้แจง
 :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:13:27 »
หลักๆคงประมาณที่พี่นะบอกนะครับ แต่รบกวนพี่ปุ้ยนิส ผมอยากเห็นสภาพที่ถูกรื้อออกมาแล้วของรถจังครับ บอกให้ช่างถ่ายเครื่อง ณ เวลานี้ให้หน่อยได้มั๊ยครับ :L2759: จะได้วิเคราะห์เพิ่มเติมได้
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:14:32 »
 :L4365:  :L4365:  :L4365:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ตี่

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:17:22 »
เข้ามาติดตามและให้กำลังใจครับ

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:27:31 »
มาศึกษาข้อมูลและเรียนรู้ในอาการรถของพี่ปุ้ยด้วยคนครับ  :L2734: :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:33:01 »
เวลานี้สำคัญที่สุดคือข้อมูลสภาพความเป็นไปที่กำลังเกิดขึ้นเพื่อวิเคราะห์สาเหตุและหาทางแก้ไขที่เหมาะสมครับ ถ้าเป็นไปได้อยากแนะนำให้พี่ปุ้ยเข้าไปที่ศูนย์แล้วถ่ายรูปมาให้พวกพี่ๆช่วยกันวิเคราะห์ให้ครับ เพราะช่างศูนย์มักจะไม่ใส่ใจในรายละเอียดรถลูกค้าเพราะถือว่าไม่ใช่รถตัวเอง ยังไงเราต้องพยายามพึ่งช่างศูนย์ให้น้อยที่สุด แต่หากคราวจำเป็นก็คงเลี่ยงไม่ได้ ไหนๆรถก็อยู่ที่ศูนย์แล้ว เอาใจช่วยนะครับ :L2756:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 12:33:44 »
รอฟังผลซ่อมและแก้ไขปัญหาครับ  :L4399:

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 13:25:25 »
ติดตามผลด้วยครับ  :L2756:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 14:46:43 »
กลับเข้ามาอีกที โห!! มีพี่ๆเข้ามาให้คำแนะนำและกำลังใจหลายคน ต้องขอบคุณจริงๆค่ะ เหมือนพี่นะว่าไปอยู่ไหนมาถึงเพิ่งมาสมัคร รู้งี้น่าจะมาสมัครเป็นสมาชิกตั้งนานแล้วนะคะ

เบื้องต้นปุ้ยได้รถคันนี้มาดูแลต่อจากเจ้าของเดิมได้ปีนึงแล้วค่ะ ตอนนั้นที่ได้มาน้องปาได้ 6 หมื่นกม. อยู่กับเจ้าของเก่ามา 2 ปี อยู่กับปุ้ยอีกปีนึงรวมอายุ 3 ปีพอดี ตั้งแต่ได้มาวันแรกก็เปลี่ยนถ่ายของเหลวทุกอย่างที่ศูนย์ แล้วก็เคยมีปัญหาควันดำอยู่ครั้งนึง ช่างที่ศูนย์เลยจูนกล่อง ECU ให้ก็หายไปค่ะ แล้วก็เช็คระยะเปลี่ยนถ่ายของเหลวตามกำหนดมาตลอด เปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งแล้วเมื่อ 7 หมื่นกว่าโลเพราะตอนนั้นเสียงสายพานดังผิดปกติ เอาเข้าศูนย์ช่างเลยจัดให้ซะเลย ค่าเสียหายหมื่นกับเศษนิดๆ ยังคิดอยู่ว่าทำไมเปลี่ยนไวกว่ากำหนดในคู่มือเยอะจังแต่อาการก็หายไป จากนั้นก็ใช้งานปกติทุกอย่าง จนมาถึงเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมานี่แหละค่ะ (หรือว่าก่อนหน้าที่จะเกิดเหตุการณ์นี้อาจจะมีอะไรบอกถึงความผิดปกติแต่ปุ้ยไม่ได้สังเกตุรึเปล่าไม่แน่ใจค่ะ)

ส่วนที่พี่ตูมตามกับพี่หยกอยากให้ถ่ายรูปเครื่อง คือว่าถ้าเป็นตอนนี้คงไม่สะดวกค่ะเพราะว่าที่ทำงานค่อนข้างไกลจากที่ศูนย์อยู่ กว่าจะเลิกงานศูนย์ก็ปิดพอดี คงจะต้องโทรไปให้ที่ศูนย์เค้าถ่ายแล้วส่งมาให้อะค่ะ แล้วต้องบอกให้เค้าถ่ายตรงไหนมาบ้างคะ

แล้วพอหลังจากให้ที่ศูนย์ซ่อมเสร็จแล้วทุกอย่างจะกลับมาสภาพดีเหมือนเดิมรึเปล่าน้อแอบกังวลนิดๆ ค่ะ ถ้างานไม่จบคงแย่แน่เลย เค้าบอกว่าคิดค่าแรง 4 ชั่วโมงครึ่ง ก็ตีไป 2 พันอะค่ะ  เฮ้อ!!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 14:50:28 »
อีกนิดนึงค่ะ ที่เครียดไม่ใช่อะไร มันหมดหลายตังค์อะค่ะ อิอิอิ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 24 กันยายน 2014, 14:52:08 »
เบื้องต้นให้ช่างช่วยถ่ายทุกจุดที่ได้มีการถอดรื้อครับ ส่วนอะไหล่อะไรที่ว่าเสียให้ช่วยถ่ายมาให้ดูชัดๆก็ดีครับ  :L2736: