ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นปี2014 เล่นแผ่นก๊อปไม่ได้ใครเป็นบ้างใคร  (อ่าน 8964 ครั้ง)

ออฟไลน์ May Mania

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L4365: สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ มีปัญหากับการดูหนังค่ะ รถปี2014 เครื่องเล่นแผ่น DVDที่เป็นแผ่นก๊อปไม่ได้เลยค่ะ
บางครั้งซื้อแผ่นดีวีดีลดราคาจากเซเว่นก็ไม่เล่นค่ะ ต้องเป็นแผ่นปั๊มเท่านั้นที่ยอมเล่น
เป็นเหมือนกันทุกตัว หรือเฉพาะรุ่น เฉพาะของเมย์คะ
-อยากเปลี่ยนเป็นตัวที่เล่นหนังได้หมดทั้ง VCD USB แผ่นผี แผ่นก๊อป
ต้องเปลี่ยนเป็นเครื่องเล่นรุ่นไหนคะ ใครพอจะมีขายบ้าง / เมย์

ออฟไลน์ ตี๋@ปราจีน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
 :L4365:  :sd23: เด่วรอพี่ๆ มาตอบครับ ระหว่างรอ เดินชมรอบๆ บ้านก่อนนะครับ
อยากชนะ ก้อ"ต้องสู้"...อยากรู้ ก้อ"ต้องอ่าน"...อยากมีเงิน ก็ต้อง"ทำงาน"...

ออฟไลน์ เด่น โคราช

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
 :L4365: มารอฟังด้วยคนครับ  :L4365:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
ไม่ทราบว่า พี่ May ใช้ Pajero รุ่นไหนครับ เครื่องเล่น มี USB port หรือเปล่า
ถ้ามีแนะนำให้ใช้ HDD ต่อเข้า USB port จะใช้งานได้ดีกว่าสะดวกกว่านะครับ
ปัจจุบน ผมใช้อยู่ copy หนัง Hidef เพลง audio/MP3/ ใส่ใน HDD  ดูหนังฟังเพลงได้สะดวกกว่าใช้แผ่น ครับ   :L2734:  :sd23:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
ถ้าสะดวกหา ฮาร์ดดิสก์แบบพกพาโหลดหนังพวก HD มาใส่ ถ้ารุ่นรถมีเครื่องเล่นที่มี port usb ก้อเสียบแล้วสามารถเล่นได้ทันที่ครับ

ออฟไลน์ พี่หนึ่ง 111

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
อย่าว่าแต่เครื่องเสียงรถยนต์เลยครับ เครื่องเล่น DVDในบ้านก็เหมือนกัน
ถ้าเป็นยี่ห้อดีๆจะเป็นเกาหลี หรือญี่ปุ่น พวกแผ่นไรด์จะไม่ค่อยอ่าน ได้บ้างไม่ได้บ้าง แต่ถ้าเครื่องจีนอ่านเก่งมากครับ
(แลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ แนวทางแก้ไขตามพี่ที่ตอบไว้แล้วครับ)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L4365: สวัสดีค่ะพี่ๆ เพื่อนๆ มีปัญหากับการดูหนังค่ะ รถปี2014 เครื่องเล่นแผ่น DVDที่เป็นแผ่นก๊อปไม่ได้เลยค่ะ
บางครั้งซื้อแผ่นดีวีดีลดราคาจากเซเว่นก็ไม่เล่นค่ะ ต้องเป็นแผ่นปั๊มเท่านั้นที่ยอมเล่น
เป็นเหมือนกันทุกตัว หรือเฉพาะรุ่น เฉพาะของเมย์คะ
-อยากเปลี่ยนเป็นตัวที่เล่นหนังได้หมดทั้ง VCD USB แผ่นผี แผ่นก๊อป
ต้องเปลี่ยนเป็นเครื่องเล่นรุ่นไหนคะ ใครพอจะมีขายบ้าง / เมย์

ปัญหาการอ่านแผ่นไม่ได้ ไม่ได้เรียกว่าเสียที่ตัวเครื่องเล่นนะครับ   แต่อาจจะเรียกว่าข้อจำกัดของเครื่องเล่นที่มีประสิทธิภาพที่ดีจึงทำให้ไม่ครอบคลุมกับแผ่นที่ไม่มีคุณภาพในการนำมาใช้งานหรือบางครั้งเครื่องเล่นจะ eject ออกเอง

การแก้ไข : แต่ไม่อยากแนะนำให้ทำจะได้ไม่คุ้มเสีย  คือการปรับจูนตั้งความเข้มของแสงทีหัวอ่านใหม่ให้ครอบคลุมความผิดผลาดอื่นๆ  แต่ความแม่นยำของเสียงที่ดีจะลดลง

การบันทึกแผ่นมีผลต่อการอ่านของเครื่องเล่น และคุณภาพของแผ่นก็มีปัญหากับเครื่องเล่นที่เน้นคุณภาพเสียงเช่นกัน   ส่วนเครื่องเล่นที่ครอบคลุมการบันทึกหรือแผ่นทั่วไปจะอยู่ในรุ่นธรรมดาถึงกลางๆที่เน้นเฮฮาสาระ   แต่ไม่ได้เน้นคุณภาพของเสียงและการต่อยอดในเรื่องของตำแหน่งเสียงของเครื่องดนตรี   ฉะนั้นการบันทึกจากตัวบันทึกแต่ละแบบจะมีความลึก คม ตื้น ไม่เหมือนกัน

แผ่นที่บันทึกก็มีผลเช่นกันว่าบันทึกเพื่ออะไร  คล้ายกับกระดาษที่เราเขียน note เพื่อสื่อสาร  เช่น
1.  ข้อมูลบนกระดาษเทอร์มอลปริ้น เช่น สลิปใบเสร็จ , prn out จากตู้ ATM , กระดาษ fax
2.  กระดาษโน๊ต  ด้วยหมึกปากกา
3.  กระดาษขาว  ด้วยหมึกปากกา
4.  กระดาษขาว  ด้วยหมึกพิมพ์
ทั้งหมดที่ว่ามานั้น  จะมีอายุคงทนต่างกัน   ความซีดหายเสื่อมและเลือนจากความร้อนจะมีไม่เท่ากัน  แต่หากใช้เพื่อคัดลอกสื่อบันทึกแบบชั่วคราวฉาบฉวยก็เลือกของถูกธรรมดาหน่อย   แต่หากอยากได้การเก็บบันทุึกความทรงจำที่นานหน่อยก็เลือกแบบวัสดุดีหน่อย  แต่หากอยากบันทึกพวกเสียงเพลงภาพเคลื่อนไหวก็เลือกที่มีคุณภาพสำหรับชนิด file ที่จะบันทึก  หรือหากจะบันทึกเพื่อใช้กับเครื่องเสียงรถยนต์ก็หาที่ทดแดด ทนความร้อน สารเคลือบสูง เป็นรอยก็ยังอ่านได้หน่อย   ทั้งนี้ที่ว่ามาอยู่ที่คุณภาพของแผ่นและวัสดุที่นำมาใช้งาน

การแก้ไข : สำหรับประเด็นนี้
วิธีที่ 1 : เปลี่ยนการนำเข้า file ที่จะเล่นจากแผ่น  ผ่าน media อื่นๆเข้าช่อง aux แทน
วิธีที่ 2 : นำแผ่นที่อ่านไม่ได้ มา write ลงแผ่น cd-r ใหม่ที่ความเร็วการบันทึกประมาณ 16x ก็พอเพื่อเล่นกับวิทยุรถยนต์ (เพราะที่ทำมาขายเขาเน้นง่าย เน้นเร็ว)
วิธีที่ 3 : เลือกซื้อครั้งหน้า  ซื้อหาแผ่นปั๊มมากกว่าแผ่นตลาดนัด  3 แผ่น 100
วิธีที่ 4 : หลีกเลี่ยงการใช้แผ่นปั๊มหรือ copy ดีๆ  ที่มีกระดาษ label แปะรอบแผ่นจนแผ่นมีความหนากว่าปกติ
วิธีที่ 5 : หาซื้อ Front Zulex , Pioneer (รุ่นธรรมดา) มาใช้   [โดยหลีกเลี่ยง front Alpine, sony , jvc , Pioneer รุ่น top ที่เป็นของแท้ทั้งหมด]

เพื่อเป็นข้อมูลครับ
 :L2736:

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ชัย (wansasi)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • Love me love my dog

ลองเปลี่ยนยี่ห้อแผ่นและลด speed ในการเขียนแผ่นลงครับ
Speed ในการเขียนแผ่น CD 24X / DVD 4X ที่ผมใช้อยู่ครับ
ส่วนแผ่นเลือกที่ดีหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24 กันยายน 2014, 16:16:02 โดย พี่ชัย (wansasi) »

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :L4365: :L4365: รอดูผลอ่ะ

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King

ของผมก็ปี 2014 ตัวใหม่เหมือนกันครับ
เครื่องเสียงหน้าจอทัชสกรีนใช่ไหมครับ
ของผมไม่มีปัญหานะครับเล่นแผ่นก๊อปได้ สบม.
You'll Never Walk Alone.

ออฟไลน์ กอบ บางพลัด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
ของผมก็ปี 2014 ตัวใหม่เหมือนกันครับ
เครื่องเสียงหน้าจอทัชสกรีนใช่ไหมครับ
ของผมไม่มีปัญหานะครับเล่นแผ่นก๊อปได้ สบม.

รุ่นปี 2014 เหมือนกัน เล่นได้ แต่ผมว่าระบบนำทางไม่ค่อยประทับใจเลย ใครมีความเห็นอย่างไรครับ :sd23: :sd27:

ออฟไลน์ ไข่นุ้ย kainuie

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
  • Long Live The King
รุ่นปี 2014 เหมือนกัน เล่นได้ แต่ผมว่าระบบนำทางไม่ค่อยประทับใจเลย ใครมีความเห็นอย่างไรครับ :sd23: :sd27:

ใช่เลยครับ พี่กอบ ผมเห็นด้วยครับ
ระบบนำทางมันแปลก หาอะไรไม่ค่อยจะเจอเลย
สู้แอป Nostra บนมือถือผมไม่ได้เลย
You'll Never Walk Alone.

ออฟไลน์ หมูน้ำตาล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 10
จะบอกว่าเครื่องเล่นบน 2014 ไม่สามารถเล่น file หนังที่ต่อมาจาก USB ได้ จะเล่นได้เพียง MP3 WMP เท่านั้นครับ และข่าวร้ายที่สุดสำหรับผม คือ ไม่มี AUX นะครับทำให้ไม่สามารถจะต่ออะไรเพิ่มได้เลยครับ เช่น TV หรือ เครื่องเล่น HD  :sd21: :sd21: :sd21: และสุดท้าย GPS ของรุ่นนี้เป็น Map ของ IGO ที่ไม่ได้ update ตั้งแต่ปลายปี 2012 ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: ถ้าจะถามว่าดีไหมสำหรับ GPS ผมว่า  :L4386: :L4386: :L4386: แต่ว่าไม่ใช่ว่าไม่ดีซะทั้งหมดนะครับ ข้อดีก็คือคุณภาพเสียง สำหรับผม ว่ามันไม่ธรรมดา เลยนะครับ และลำโพงที่ให้ก็ไม่ใช่ลำโพงเหมือนทั่วๆไป ที่แถมมากับรถนะครับ  :L2900: :L2900: :L2900: แต่สำหรับผม รอเงิน เพื่อเปลี่ยนแน่นอนครับ เพื่อ TV Digital และ ดูหนังจาก USB ได้นะครับ :L2904: :L2904: :L2904:

ออฟไลน์ กอบ บางพลัด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
จะบอกว่าเครื่องเล่นบน 2014 ไม่สามารถเล่น file หนังที่ต่อมาจาก USB ได้ จะเล่นได้เพียง MP3 WMP เท่านั้นครับ และข่าวร้ายที่สุดสำหรับผม คือ ไม่มี AUX นะครับทำให้ไม่สามารถจะต่ออะไรเพิ่มได้เลยครับ เช่น TV หรือ เครื่องเล่น HD  :sd21: :sd21: :sd21: และสุดท้าย GPS ของรุ่นนี้เป็น Map ของ IGO ที่ไม่ได้ update ตั้งแต่ปลายปี 2012 ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: ถ้าจะถามว่าดีไหมสำหรับ GPS ผมว่า  :L4386: :L4386: :L4386: แต่ว่าไม่ใช่ว่าไม่ดีซะทั้งหมดนะครับ ข้อดีก็คือคุณภาพเสียง สำหรับผม ว่ามันไม่ธรรมดา เลยนะครับ และลำโพงที่ให้ก็ไม่ใช่ลำโพงเหมือนทั่วๆไป ที่แถมมากับรถนะครับ  :L2900: :L2900: :L2900: แต่สำหรับผม รอเงิน เพื่อเปลี่ยนแน่นอนครับ เพื่อ TV Digital และ ดูหนังจาก USB ได้นะครับ :L2904: :L2904: :L2904:
เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ พี่หมูนำ้ตาล เวลาใช้ GPS ต้องใช้คู่กับอีกตัว เพราะ ของติดรถ  คำง่ายๆยังไม่มีเลย  :L4386: :L2761: