ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป: ชุดโช๊คตระกูลนกเหลือง Old Man Emu สำหรับ Pajero Sport.....[ตอนนี้ Nov.2012]  (อ่าน 386871 ครั้ง)

ออฟไลน์ ต้อง (Tong)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ไปติด Fullset 5+ มา รู้สึกว่าตอนนี้เด้ง กระด้างกว่าเดือนก่อน ติดตั้งมาตอนเดือน 4 ครับ
มีร้านไหนพอจะเช็คหรือเซ็ตให้ได้บ้างครับ  ผมอยู่บ้านโป่งครับ  รบกวนชี้พิกัดให้ด้วยครับ
ความสำเร็จอยู่ที่การ "ลงมือทำ"

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ไปติด Fullset 5+ มา รู้สึกว่าตอนนี้เด้ง กระด้างกว่าเดือนก่อน ติดตั้งมาตอนเดือน 4 ครับ
มีร้านไหนพอจะเช็คหรือเซ็ตให้ได้บ้างครับ  ผมอยู่บ้านโป่งครับ  รบกวนชี้พิกัดให้ด้วยครับ

แสดงว่าพี่ต้องเป็นคนนุ่มนวลนะเนี่ย (ประเภทเดียวกับผมเลย) ;D ;D ;D วิธีแก้ที่ผมพอจะคิดออกคือถอดเปลี่ยนเป็นตัวที่นุ่มนวลลงกว่านี้ครับ เพราะเท่าที่ทราบ OME มันปรับเซ็ทอะไรไม่ได้ แต่ชุดที่พี่ใส่อยู่นี่ตลาดยังพอมีความต้องการอยู่น่าจะหาสลับได้ไม่ยาก นอกจากนี้รอคำแนะนำเพิ่มเติมจากผู้รู้จริงครับ (ป.ล. ผมก็ไม่ได้ใช้ OME ครับ)
:L2904:

พี่นะครับ จากข้อ3 ที่ว่าโช๊คที่เหมาะกับสปริงโด พอดีผมเห็นว่าโด มีโช๊คอัพแล้ว อันนี้ไม่ทราบว่า มีสมาชิกท่านใดลองมาบ้างไหมครับ
พอดีคิดได้ว่า มันน่าจะทำงานร่วมกันได้ดี เหมือนสปิงอีมู กับโช๊คอัพ อีมู

เท่าที่ทราบคือว่าสปริง Dobinson กับโช้ค Ozy West Coast เป็นของบริษัทเดียวกัน ฉะนั้นผมสันนิษฐานว่าเขาคงต้องทำมาให้ใช้ด้วยกันเหมือนชุดโช้คสปริงของ OME แหล่ะครับ แต่ของ Ozy West Coast ทำไม่ถึงไม่ใช้ชื่อเดียวกันอันนี้ไม่แน่ใจ ข้อมูลเชิงลึกรอผู้รู้จริงมาให้ข้อมูลนะครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
พี่นะครับ จากข้อ3 ที่ว่าโช๊คที่เหมาะกับสปริงโด พอดีผมเห็นว่าโด มีโช๊คอัพแล้ว อันนี้ไม่ทราบว่า มีสมาชิกท่านใดลองมาบ้างไหมครับ
พอดีคิดได้ว่า มันน่าจะทำงานร่วมกันได้ดี เหมือนสปิงอีมู กับโช๊คอัพ อีมู

สายโดบินสัน เน้นหนุ่ม   ส่วนตัวแข็งของเขาออกทางแน่นหนึบ    ช่วงชักยาวStyle ลุยไปเรื่อยๆ    โช็คชุดของเขาก็ลงตัวตามที่เขาต้องการให้เป็นครับ

สายกระเพรานกอีมูทอดกรอบคือสาย racing กึ่ง cross ครับ    จะแข็งแน่นเฟริมและนุ่มเมื่อมีน้ำหนักบรรทุกและวิ่งเร็วหรือรูด   ระยะชักสั้น  จังหวะโปรเกรสซีฟทำงานชอบมาก 
(วิ่งช้าเรื่อยๆกับระยะชักสั้นอาจจะไม่ละมุนเท่าโดบินสันครับ)

:L2732:

***แต่อย่าลืมว่า  รถ pajero sport น้ำหนักเยอะยิ่งบรรทุกยิ่งเยอะ + กับหากมีการแต่งกล่องด้วย     มันเข้าเกณฑ์ของ EMU Sport เลยครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
๖๐๕/๙๓๘ อย่าขับต่ำกว่ากว่า ๘๐ กม./ชม. แล้วกัน จะไม่รู้ถึงประสิทธิ์ภาพ หรือเข้าไม่ถึงจุดของมัน  ;) ;D ;D ;D

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

ก็กลับไปแก้ร้านเดิมซิครับ   แล้วตอนแรกที่ติดมามันกระเด้งกระด้างไหม ???
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
ได้คอนเซปของแบรนด์ และ ย่านการใช้งาน จาก พี่นะ กับ พี่ต๋อง มาแล้ว
ก็ตัดสินใจไม่ยากแล้วครับ ราคา ก็ใกล้กันด้วย
ขอบคุณ พี่ๆ มากครับ :sd23:
ไป กัน เล้ยยยย

• Pa Mania
  • *
ก็กลับไปแก้ร้านเดิมซิครับ   แล้วตอนแรกที่ติดมามันกระเด้งกระด้างไหม ???
ตอนแรกที่ติดมาไม่กระเด้งกระด้างครับผม  อาจจะลองคลายน๊อตของปีกนกลางดูตรงใกล้ๆ ที่ตั้งศูนย์ดู อาจจะดีขึ้นครับ
ความสำเร็จอยู่ที่การ "ลงมือทำ"

• Pa Mania
  • *
ได้คอนเซปของแบรนด์ และ ย่านการใช้งาน จาก พี่นะ กับ พี่ต๋อง มาแล้ว
ก็ตัดสินใจไม่ยากแล้วครับ ราคา ก็ใกล้กันด้วย
ขอบคุณ พี่ๆ มากครับ :sd23:
จากที่ผ่านมาทดสอบและลองใส่ นะ   ส่วนตอนนี้เขาพัฒนาไปถึงไหนแล้วก็ไม่ได้ติดตามเพราะว่าชุดปัจจุบันยังไม่มีชุดไหนที่ลองแล้ว  อยากเปลี่ยนออกไปครับ

ตอนแรกที่ติดมาไม่กระเด้งกระด้างครับผม  อาจจะลองคลายน๊อตของปีกนกลางดูตรงใกล้ๆ ที่ตั้งศูนย์ดู อาจจะดีขึ้นครับ

ถ้ารถใหม่คลายจุดหมุนแล้วยึดใหม่

ถ้ารถเก่าไล่ตรวจดูเรื่องบูชยางต่างๆ  โดยเฉพาะบูชกันโครงหลัง 8 ตัว

มุมที่เปลี่ยน  ช่วงล่างที่เฟริมขึ้น  สามารถทำร้ายจุดsupport ที่เคยทำงานแบบยืดหยุ่นมาตลอดเวลาเสียหายได้ในเร็ววัน

ถึงแนะนำว่า  แต่งรถตอนที่รถใหม่ๆจะได้ประสิทธิภาพที่ดีที่สุดครับ

:L2754:

• Pa Mania
  • *
แก้ไขเรียบร้อยครับ  ช่างขับเดินหน้าแล้วเบรคกระทันหันให้หน้าทิ่ม  และถอยหลังแล้วเบรคกระทันหัน ทำแบบนี้ 3-4 รอบ  ขับดูเป็นปกติเลยครับ  ช่างบอกก่อนหน้าเอารถไปยกฮ้อยมาป่าว ถ้ายกฮ้อยมาอาจทำให้จุดต่างๆ ไม่เข้าที่ครับ  ได้ประสบการณ์เพิ่มอีกละ  :L2897: :L2897:

ออฟไลน์ < พีท > ChumphoN

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
  • กระเป๋าแหก เพื่อสิ่งที่สมบูรณ์
แก้ไขเรียบร้อยครับ  ช่างขับเดินหน้าแล้วเบรคกระทันหันให้หน้าทิ่ม  และถอยหลังแล้วเบรคกระทันหัน ทำแบบนี้ 3-4 รอบ  ขับดูเป็นปกติเลยครับ  ช่างบอกก่อนหน้าเอารถไปยกฮ้อยมาป่าว ถ้ายกฮ้อยมาอาจทำให้จุดต่างๆ ไม่เข้าที่ครับ  ได้ประสบการณ์เพิ่มอีกละ  :L2897: :L2897:
มีวิธีนี้ด้วยเหรอ ผมก็พึ่งรู้ครับพี่ต้อง จะลองไปทำดู ขอบคุณพี่มากครับ

• Pa Mania
  • *
มีวิธีนี้ด้วยเหรอ ผมก็พึ่งรู้ครับพี่ต้อง จะลองไปทำดู ขอบคุณพี่มากครับ
เบรคหน้าทิ่มแบบดังเอี๊ยดเลยนะครับพี่ พีท :L2904: :L2904: :L2904:

• Pa Mania
  • *
เอาแบบนี้เลยหรอ  แสดงว่าเวลาใส่ไม่ใส่ให้ลงพอดีบ่าสปริงซิ    แสดงว่าตอนแรกใช้งานได้พอไปยกแล้วเคลื่อนหรอ

รถพวกผม ยกกันเป็นว่าเล่นนะ   ยังไม่เคยมีอาการอย่างว่าเลย  :L2761:

• Pa Mania
  • *
เอาแบบนี้เลยหรอ  แสดงว่าเวลาใส่ไม่ใส่ให้ลงพอดีบ่าสปริงซิ    แสดงว่าตอนแรกใช้งานได้พอไปยกแล้วเคลื่อนหรอ

รถพวกผม ยกกันเป็นว่าเล่นนะ   ยังไม่เคยมีอาการอย่างว่าเลย  :L2761:
ใช่ครับพี่นะ  ตอนแรกใช้งานได้ครับ  หลังจากไปยกแล้วอาการกระด้างเริ่มมีให้เห็นครับ

ออฟไลน์ ป้อม (pomek)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
  • ปามาเนีย
แสดงว่าพี่ต้องเป็นคนนุ่มนวลนะเนี่ย (ประเภทเดียวกับผมเลย) ;D ;D ;D วิธีแก้ที่ผมพอจะคิดออกคือถอดเปลี่ยนเป็นตัวที่นุ่มนวลลงกว่านี้ครับ เพราะเท่าที่ทราบ OME มันปรับเซ็ทอะไรไม่ได้ แต่ชุดที่พี่ใส่อยู่นี่ตลาดยังพอมีความต้องการอยู่น่าจะหาสลับได้ไม่ยาก นอกจากนี้รอคำแนะนำเพิ่มเติมจากผู้รู้จริงครับ (ป.ล. ผมก็ไม่ได้ใช้ OME ครับ)

เท่าที่ทราบคือว่าสปริง Dobinson กับโช้ค Ozy West Coast เป็นของบริษัทเดียวกัน ฉะนั้นผมสันนิษฐานว่าเขาคงต้องทำมาให้ใช้ด้วยกันเหมือนชุดโช้คสปริงของ OME แหล่ะครับ แต่ของ Ozy West Coast ทำไม่ถึงไม่ใช้ชื่อเดียวกันอันนี้ไม่แน่ใจ ข้อมูลเชิงลึกรอผู้รู้จริงมาให้ข้อมูลนะครับ

ปัจจุบัน Dobinson กับ Ozy West Coast เป็นคนละบริษัทครับ
เดิม Ozy เคยเป็นคนนำเข้าและทำตลาดสปริง Dobinson แต่ปัจจุบันBrand Dobinson นำเข้าและทำตลาดโดย Dobinson (Thailand) สนง. อยู่แถวๆ วัดลาดปลาดุก
ส่วน Ozy West Coast  ก็ทำตลาดเฉพาะ Brand Ozy West Coast  ครับ  สนง. อยู่ตรงสายไหมครับ
 ;D

ขาวเข้ม

• บุคคลทั่วไป
Re: สรุป: ชุดโช๊คตระกูลนกเหลือง Old Man Emu Pajero Sport.[ตอนนี้ Nov.2012]
« ตอบกลับ #494 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 11:05:31 »
ปัจจุบัน Dobinson กับ Ozy West Coast เป็นคนละบริษัทครับ
เดิม Ozy เคยเป็นคนนำเข้าและทำตลาดสปริง Dobinson แต่ปัจจุบันBrand Dobinson นำเข้าและทำตลาดโดย Dobinson (Thailand) สนง. อยู่แถวๆ วัดลาดปลาดุก
ส่วน Ozy West Coast  ก็ทำตลาดเฉพาะ Brand Ozy West Coast  ครับ  สนง. อยู่ตรงสายไหมครับ
 ;D

:L2758: ขอบคุณพี่ป้อมสำหรับข้อมูลครับ  :L2734:

ออฟไลน์ ตู่ ชัชวาลย์ [Too Chatchawan]

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 ;D

ขอเสริมพี่ป้อม ลองฟังเจ้าตัวชี้แจงทางนี้ก็ได้ครับเรื่องสปริง

<a href="http://www.youtube.com/watch?v=omumktMnshM" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=omumktMnshM</a>

• Pa Mania
  • *
สรุปมีปัญหาภายในกันหรือป่าวก็ตามอัธยาศัย  ส่วนเราในฐานะผู้ใช้งานก็เอามาใส่ใช้งานตามปกติ   ส่วนเรื่องแบรด์และสีของสปริงนั้นทั้งออสซี่และโดบินสันจริงแล้วก็ตัวเดียวกันอาจจะมีกลายพันธ์กลายสีบ้างก็อาจจะเป็นเรื่องการผลิตช่วงหลังๆมา   เราก็ไม่ได้มีประเด็นอะไรครับเพราะการตอบสนองโดยรวมยังเหมือนสเปคของสปริงเขียวอยู่

ส่วนชื่อเสียงที่สร้างกันมาก่อนนั้นจนติดหูคนใช้งานมานาน   มาวันนี้จะเปลี่ยนชื่อเรียกแยกกลุ่มก็คงยากครับเพราะชินกับคำเดิมๆ    เหมือนทุกวันนี้แหละสังเกตุไหม??

**น้องๆเป๊บซี่ขวด
**ไม่มีครับพี่  มีแต่...เอส
** เออนั่นแหละ  เอามาขวด
** ..เอสนะพี่
** เออ  เอามาเถอะ

:sd42: :sd42: :sd42: เกี่ยวกันไหม ? 

ออฟไลน์ ปู ทหารน้ำ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ปามาเนีย
ได้ความรู้มากมาย มาปูเสื่อรอ หยอดกระปุกเตรียมกระเป๋าแหกครับ :L6415: :L6415: :L6415: :L6415:
ร่วมเครือนาวี จักยลปฐพีไพศาล

ออฟไลน์ แมน สมุย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
รบกวนปรึกษาพี่ๆ สำหรับ All new pajero 2016  สามารถ ใช้ชุดไหน ดีครับ 
ตอนนี้ ใช้ Max  20"  ยาง  Yogo prada 265/50  ครับ 
เน้น ขับถนน ดำเป็นหลัก ผู้โดยสาร  1  ท่าน  มีออกต่างจังหวัดบ้าง ครับ ถึงจะ มีผู้ติดตาม _3-4  คน 

รบกวนขอคำแนะนำครับ

• Pa Mania
  • *
รบกวนปรึกษาพี่ๆ สำหรับ All new pajero 2016  สามารถ ใช้ชุดไหน ดีครับ 
ตอนนี้ ใช้ Max  20"  ยาง  Yogo prada 265/50  ครับ 
เน้น ขับถนน ดำเป็นหลัก ผู้โดยสาร  1  ท่าน  มีออกต่างจังหวัดบ้าง ครับ ถึงจะ มีผู้ติดตาม _3-4  คน 

รบกวนขอคำแนะนำครับ

all new เห็นทางพี่ป๊อบ SPT บอกว่าเอา SET5+ ไปใส่ลงตัวเลยครับ

ลองดูแล้วมารีวิวด้วยนะครับ  :L4384: