ผู้เขียน หัวข้อ: สรุป: ชุดโช๊คตระกูลนกเหลือง Old Man Emu สำหรับ Pajero Sport.....[ตอนนี้ Nov.2012]  (อ่าน 386828 ครั้ง)

ออฟไลน์ pichet_pom

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 0
เมื่อคารที่ผ่านมา ก็โดนชุดสามเป็นที่เรียบร้อย
ให้ความรู้สึกดีมากเลย แต่ก่อนเวลาเข้าโค้ง รือแซงที โยกทั้งคัน
ตอนนี้นิ่งเลย ลูกระนาดเล็กๆ แต่ก่อนนี่เด้งหน้า เด้งหลัง ตอนนี้รือ ขับผ่านได้สบาย
 :L2734:

ยินดีด้วยครับพี่ป้อมที่  :L6415: :L6415: :L6415: ตามกันมาติดๆเลย  :L4396: :L4396: ..... เตรียมตัวขึ้นเหนือเต็มที่เลยนะครับ  :L4398: :L4398: :L2734: :L2734:
:sd10:  :sd10: เตรียมตัวเที่ยวแล้วละคับตอนนี้

ออฟไลน์ Palm

• Pa Mania
  • *
ก่อนหน้านี้หาอ่านทำความเข้าใจ รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง งง สับสน พอมาอ่านกระทู้นี้กระทู้เดียวเข้าใจเลยครับ..ขอบคุณครับ... :L6428: :L2758: :L2734:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ก่อนหน้านี้หาอ่านทำความเข้าใจ รู้เรื่องบ้าง ไม่รู้เรื่องบ้าง งง สับสน พอมาอ่านกระทู้นี้กระทู้เดียวเข้าใจเลยครับ..ขอบคุณครับ... :L6428: :L2758: :L2734:

ดีใจครับ ที่ได้ประโยช์นจากเนื้อหา  สงสัยตรงไหน สอบถามได้นะครับ   ตอบตามสิ่งที่ได้สัมผัสจริงครับ  :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
ถ้ายังใช้แม็กเดิมกับยางเดิมๆๆแบบผมอะคับ  Step 3 น่าจะพอสำหรับผมมั้ยคับพี่นะ  หรือว่าลองไปนั่งรถพี่ตามก่อน เพื่อความแน่นอนในการแหกกระเป๋า
นั่งหลับตาแล้วใช้ความรู้สึกจับเอา :L2732:

จัดมาเลยพี่บอย....meeting หน้ามาลองรถผมได้เลย  :L4398: :L4398:....แล้วเตรียมแหกกระเป๋ารอเลยนะ  :L6415: :L6415: :L6415:
คับผมพี่ตาม สงสัยจะจัดแน่เลยคับ  แต่ขอลองนั่งรถพี่ตามก่อนนะคับ :L6419: ช่วงนี่ขอเตรียมตังใส่ถุงก่อนคับ :sd42:

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
ถ้ายังใช้แม็กเดิมกับยางเดิมๆๆแบบผมอะคับ  Step 3 น่าจะพอสำหรับผมมั้ยคับพี่นะ  หรือว่าลองไปนั่งรถพี่ตามก่อน เพื่อความแน่นอนในการแหกกระเป๋า
นั่งหลับตาแล้วใช้ความรู้สึกจับเอา :L2732:

จัดมาเลยพี่บอย....meeting หน้ามาลองรถผมได้เลย  :L4398: :L4398:....แล้วเตรียมแหกกระเป๋ารอเลยนะ  :L6415: :L6415: :L6415:
คับผมพี่ตาม สงสัยจะจัดแน่เลยคับ  แต่ขอลองนั่งรถพี่ตามก่อนนะคับ :L6419: ช่วงนี่ขอเตรียมตังใส่ถุงก่อนคับ :sd42:

พี่บอย ไม่ต้องไปนั่งหรอกครับ นั่งไม่นั่ง ก็แหก เหมือนกัน แต่ก็ยังดีน่ะ ยังมีรถให้ลองเทสก่อนลงของจริง
ตอนของผม ไม่มีใครให้ลองเลย ตั้งหน้าตั้งตาแหก มันอย่างเดียวเลย  :L4386: :L4386: :L4386:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*

พี่บอย ไม่ต้องไปนั่งหรอกครับ นั่งไม่นั่ง ก็แหก เหมือนกัน แต่ก็ยังดีน่ะ ยังมีรถให้ลองเทสก่อนลงของจริง
ตอนของผม ไม่มีใครให้ลองเลย ตั้งหน้าตั้งตาแหก มันอย่างเดียวเลย  :L4386: :L4386: :L4386:
:L2893:พี่วีเมื่อวานไม่ได้ลงไปลิ้มลองนมพี่วีเอ้ยนมโจ พอดีมีภาระกิจเร่งด่วน ต้องรีบฝ่าการจราจรแถวปิ่เกล้าเพื่อไปให้ทันเวลา กะเวลาผิดพลาด เลยไม่ได้ลงไปทักทายพี่วี โอกาสหน้าคงได้ไปคาราวะ กะ ลิ้มลองนมโจ กะชมทัศนียภาพข้างร้านตามที่ท่านอาวุโสทั้งหลายบรรยายไว้  :L6428: :L2905:

ออฟไลน์ พี่บอย-81

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
  • แต่งรถแล้วสนุุก ได้ดั่งใจ ปลอดภัย แต่งตามสไตล์แก์งกระเป๋าแหก
สรุปแหก set 3 ครับ  ขอบอกเลยว่าชอบมากครับฟิลลิ่งขับช้าๆๆไม่ต่างจากเดิมมาก  แต่เวลาเข้าโค้งหรือแซง เห็นชัดเลย รถไม่โยนตัวหรือโคลงแบบโช๊คเทพ ขับมันกว่าเดิมเยอะเลย รู้แบบนี้เปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดงเลยคับ :L2734:   สำหรับผมส่วนใหญ่จะขับคนเดียวครับ  ถ้ามี 3-4 คน ก็จะเป็นพ่อแม่ผมเลยไม่ค่อยขับเร็วเท่าไหร่คับ   :L2905: 

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
สรุปแหก set 3 ครับ  ขอบอกเลยว่าชอบมากครับฟิลลิ่งขับช้าๆๆไม่ต่างจากเดิมมาก  แต่เวลาเข้าโค้งหรือแซง เห็นชัดเลย รถไม่โยนตัวหรือโคลงแบบโช๊คเทพ ขับมันกว่าเดิมเยอะเลย รู้แบบนี้เปลี่ยนตั้งแต่ป้ายแดงเลยคับ :L2734:   สำหรับผมส่วนใหญ่จะขับคนเดียวครับ  ถ้ามี 3-4 คน ก็จะเป็นพ่อแม่ผมเลยไม่ค่อยขับเร็วเท่าไหร่คับ   :L2905:

สำหรับเครื่องดีเซล ชุด EMU ถ้าสนใจ ผมจัดกลุ่มให้ตามนี้ จาก นุ่มนวล ไปจนถึง แน่นหนึบ

set 3 ก็ทำให้พี่บอยพึงพอใจแล้วใช่ไหมครับ  ดีครับที่การรีวิวมีประโยช์นตรงกับผู้ใช้งาน    ลองสนุกไปก่อนครับวันหนึ่งอาจจะอยากได้ set 5  แบบสปอตตัวจริง........ :L2888:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ปอ Lumlukka

• Pa Mania
  • *
  • Like: 31
  • Born to be Rock Star

พี่บอยลองหาอะไรบังไมล์รถนะครับ เพื่อไม่ดูความเร็วรถ... ถ้าได้ขับยาวๆๆๆ
แล้วขับแบบที่ตัวเองคุ้นเลย... สักพักเอาที่บังไมล์รถออก จะร้อง... แม่เจ้า 170 180 แล้ว...
คือประมาณว่ารถมันนิ่ง จนไม่รู้สึกว่าขับเร็ว...

หากเป็นโช็คเดิม ประมาณ 140 ก็เริ่มสั่นๆ แล้ว แต่เจ้านกเหลืองนี่... นิ่งเลย...

ปล. ผลข้างเคียงของการเปลี่ยนโช็ค พี่บอยอาจได้รอยสะเก็ดหินที่กระโปรงหน้ามากกว่าเดิมนะครับ...

:)

มิตรภาพดีๆ หาซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
set 4.  โช๊ค EMU Sport +สปริงหลังDobinson + สปริงหน้าDobinson ชอบมากๆ นั่ง4 คน+ ทุกของหน่อยนุ่มหนึบดีครับ   :L2901:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
set 4.  โช๊ค EMU Sport +สปริงหลังDobinson + สปริงหน้าDobinson ชอบมากๆ นั่ง4 คน+ ทุกของหน่อยนุ่มหนึบดีครับ   :L2901:

ถ้ามีโอกาสลอง set 5   รับรองพี่ดลจะติดใจคำว่า แน่นหนึบ ครับ

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
พี่นะสอบถามหน่อยคับ วันก่อนผมมไปแน่นหนึบที่หนองมนจัด full set มาแล้ว แต่พวงมาลัยสั่นกว่าเดิมๆ เลยอยากถามว่า ปกติเปล่าคับ :L2904:
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
แค่ชุด set4 ก็ :L6415: แล้ว set5 คงต้องรอนานหน่อยเพราะ ผ.บ เริ่ม  :sd27: ต้องระวังๆ สเต็บต่อไปอยากจูนให้เครื่องเข็กน้อยลงครับ :L2901:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
พี่นะสอบถามหน่อยคับ วันก่อนผมมไปแน่นหนึบที่หนองมนจัด full set มาแล้ว แต่พวงมาลัยสั่นกว่าเดิมๆ เลยอยากถามว่า ปกติเปล่าคับ :L2904:
ถามพี่เบนซ์นิด ตอนเปลี่ยนล้อใหม่ ใส่ปลอกกันสั่น (Hub Centric Ring) หรือเปล่า
ลองศึกษาจากข้อมูลนี้ดูครับ

http://www.automagwheel.com/Main-Goods/Hubring.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 4 มกราคม 2013, 10:39:18 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *

อาการสั่นเป็นปกติของการเปลี่ยนล้อที่ไม่ใช้สเปคเดิมโรงงาน  และมิตซูค่อนข้างหน้าไวมาก  จึงจับอาการง่าย   

สั่นแบบไหน  สั่นที่  100-110  หรือเปล่า     จากนั้นนิ่งขึ้นแล้วสั่นอีกครั้งช่วง   150นิดๆ

อาการแบบนี้ต้องแก้ไขดังนี้
1. ใส่ปลอกกันสั่น (ในชุดของพี่นายเห็นมีอยู่แล้ว)
2.  ปลดตะกั่วแล้วเช็คถ่วงล้อใหม่  เฉพาะ 2 ล้อหน้า
3. ถ้าทำ 1และ 2 ไม่หาย   ให้ถ่วงจี้เลยครับ  หายแน่นอน

สถานที่แก้ไข
1. ถ้ามีผ่านหรือกลับมาร้านน้าปิง  ก็ให้เขาแก้ไข   ครับ
2. ถ้าอยู่ใต้  เขามีร้านสามขาอยู่ที่ตรัง
3. ถ้าอยู่ไกลร้านที่ว่า  ก็หาเข้าร้านล้อยางทั่วไปได้ครับ

ออฟไลน์ พี่หมู-cbr

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • มันอยู่ในสายเลือด
 :sd21: รบกวนพี่นะแนะนำเซ็ตสำหรับตัว V6 ให้ด้วยครับเอาแบบแน่น+หนึบ งบกลางๆครับ :sd21:
@@@ก็รู้อยู่ว่าคนดีนะมันเป็นยาก แต่ผมก็ยังอยากเป็นคนดี@@@
@@@0890921443@@@

ออฟไลน์ โอ๋ prakarn

• Pa Mania
  • *
  • ไม่มีใครดีที่สุด และไม่มีใครแย่ที่สุด
อยากจะจัด  set 4 +  จานทองยอดฮิต ประมาณกลางเดือนหน้า มีคำแนะนำเพิ่มเต็มมั๊ยครับ  :sd10:

มีร้านแนะนำมั๊ยครับ     :L4387:

ขอบคุณมากครับ

:sd23:
ชีวิตไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบ ท้อได้แต่อย่าถอย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!

อาการสั่นเป็นปกติของการเปลี่ยนล้อที่ไม่ใช้สเปคเดิมโรงงาน  และมิตซูค่อนข้างหน้าไวมาก  จึงจับอาการง่าย   

สั่นแบบไหน  สั่นที่  100-110  หรือเปล่า     จากนั้นนิ่งขึ้นแล้วสั่นอีกครั้งช่วง   150นิดๆ

อาการแบบนี้ต้องแก้ไขดังนี้
1. ใส่ปลอกกันสั่น (ในชุดของพี่นายเห็นมีอยู่แล้ว)
2.  ปลดตะกั่วแล้วเช็คถ่วงล้อใหม่  เฉพาะ 2 ล้อหน้า
3. ถ้าทำ 1และ 2 ไม่หาย   ให้ถ่วงจี้เลยครับ  หายแน่นอน

สถานที่แก้ไข
1. ถ้ามีผ่านหรือกลับมาร้านน้าปิง  ก็ให้เขาแก้ไข   ครับ
2. ถ้าอยู่ใต้  เขามีร้านสามขาอยู่ที่ตรัง
3. ถ้าอยู่ไกลร้านที่ว่า  ก็หาเข้าร้านล้อยางทั่วไปได้ครับ

อยากแนะนำพี่Benzให้feedbackให้พี่เอทราบนิดนึงด้วยครับ เผื่อพี่เอจะได้สอบถามได้ตรงจุดมากขึ้น

พี่เอขึ้นชื่อเรื่องบริการหลังการขายครับ ใช้บริการได้เต็มที่ เกรงใจเดี๋ยวแกเคืองนะขอบอก

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
อยากจะจัด  set 4 +  จานทองยอดฮิต ประมาณกลางเดือนหน้า มีคำแนะนำเพิ่มเต็มมั๊ยครับ  :sd10:

มีร้านแนะนำมั๊ยครับ     :L4387:

ชั่วโมงบินเกี่ยวกับช่วงล่างน้องปาเรา นาทีนี้คงมีน้อยคนที่จะเกินหน้าร้านน้าปิงแล้วแหละครับ คิดเห็นส่วนตัวนะครับ

• Pa Mania
  • *

ชั่วโมงบินเกี่ยวกับช่วงล่างน้องปาเรา นาทีนี้คงมีน้อยคนที่จะเกินหน้าร้านน้าปิงแล้วแหละครับ คิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ทั่นประทานบอร์ดการบิน Mania airline มาเฟิร์ม ด้วยตนเอง นอนยันเลยครับตามนี้  :L2901: