ผู้เขียน หัวข้อ: สปริง H&R กับ สปริงโดบินสัน มันให้ความรู้สึกต่างกันมากหรือเปล่าครับ ????  (อ่าน 5809 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
เรื่องความสูงไม่แตกต่างกันมาก  เวลาจะโหลดรถหรือยกสูง  บางทีต้องดูพื้นฐานอื่นๆร่วมด้วยนะ   

**ในความคิดของผมคือรถที่จะโหลดเตี้ย   ต้องดูก่อนว่าวงล้อและยาง  ลายแม๊คไปกันได้ไหม   หากเตี้ยจนจะมุดซุ้มล้อแล้วมันหลอกตาแค่ไหน   หรือสูงกว่าเดิมนิดหน่อยแล้วช่วงห่างของซุ้มล้อกับล้อสมคุลย์กันไหม

** ความหนึบ  แน่น  ในการขับขี่  ก็ต้องดูไปที่ว่าระยะช่วงชักของโช๊คยังได้ทำงานเต็มที่หรือไม่  หรือมีเพียงน้อยนิดให้โยกหัวสั้น  หัวคอนแบบรถเก๋ง   แต่รถเราใหญ่ซ่ะขนาดนี้    จะเอาแบบไหนให้เลือกตรงนี้ก่อน

**สปริง H&R  ก็ดีและเหมาะสมในระดับหนึ่งและความคาดหวังแบบหนี่ง   แต่บางคนชอบคนรถเร็ว  แต่ถามบอกไม่เร็ว   แต่พอฟังจาการขับแล้วที่ผมบอกว่าขับรถแนว racing นั้น   ไม่ได้หมายความว่าเร็วแบบความเร็วสูง   แต่คือการขับด้วย Style มุด รูด เลื้อย  ไม่ค่อยแตะเบรค   เปลี่ยนเลนเร็ว  เสียบเมื่อได้จังหวะ    หากขับแบบนี้ต้องจัดแบบแน่น  นิ่ง  เฟริ์ม  ครับ

**ฉะนั้น  H&R  จะมีช่วงตอบสนองแบบผิวการสั่นสะเทือนที่นิ่ม  แต่ช่วงชักสั้นหนึบ    ฉะนั้นเวลาขับแบบนี้   จะยังมีอาการนิ่มผิวๆแรงสะเทือนอยู่พอจับอาการได้     แต่พอเปลี่ยนสปริงที่แข็งขึ้น   ขออย่าได้ตกใจว่าแข็งแล้วจะดีดดิ้นแบบที่คิด   มันคือการเต้นของตัวสปริงที่น้อยมากๆ   เลยเหลือแต่ตวามหนึบ  แน่น   จุดนี้จึงเห็นได้ชัดว่า  ในเส้นทางเดิมๆที่ลองขับแบบ H&R  แล้วมาขับสปริงที่แน่นแข็งขึ้น   อาการสั่นสะเทือนผิวสปริงจะหายไป   และจะมีอาการตอบสนองแบบแน่นๆ  กลับมา    เวลาขับแบบมุด  เลื้อย  ปาด   เสียบ   จะได้อารมณ์หนึบ  แน่น มากกว่าครับ    หากมีโอกาสหาลองก่อนตัดสินใจครับ

สำหรับข้อมูลอื่นๆ  และเหตุผลอื่นๆ  ที่เราเอามาเสนอให้เห็นและแนะนำ   จะเปลี่ยนไม่เปลี่ยนอยู่ที่เจ้าของเงินครับ  เพราะเราให้ข้อมูลแบบสัมผัสได้จริงมีตัวอย่างให้เห็นและให้ลองรับรู้ได้   หากใช่ป๋าก็ตัดสินใจอีกครั้ง  ก็จบครับ

ของบางสิ่งอาจจะแพงไปบ้าง   บางอย่างถูกไปบ้าง   บางอย่างไม่ต้องมองยี้ห้อหรือแบรนค์    และบางอย่างไม่ได้มองที่ร้านแต่มองที่คนให้บริการ 

ลองพิจารณาดูครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html