ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : มาลองทำความสะอาด Air Flow ด้วยตนเอง  (อ่าน 105177 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
Re: DIY : มาลองทำความสะอาด Air Flow ด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #80 เมื่อ: 21 พฤษภาคม 2014, 21:29:22 »
อยากทำจัง แต่ใจไม่ถึง มือไม้มันจะสั่น   :D
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ NGL

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
Re: DIY : มาลองทำความสะอาด Air Flow ด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #81 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 09:11:01 »

อยากทำจัง แต่ใจไม่ถึง มือไม้มันจะสั่น   :D
ครั้งแรกก็เป็นแบบนี้แหละครับ กัดฟันลองทำดูไม่ยากอย่างที่กลัวครับ พี่เล็ก    :sd27:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 11:07:00 »
ครั้งแรกก็เป็นแบบนี้แหละครับ กัดฟันลองทำดูไม่ยากอย่างที่กลัวครับ พี่เล็ก    :sd27:
งั้นเดวจัดเลยดีกว่าขอบคุนพี่นฤพนธ์คับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ ไก่ กุ๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #83 เมื่อ: 22 พฤษภาคม 2014, 12:06:45 »
โอโห ไม่เคยทราบว่าสกปรกแล้วล้างเองได้  ต้องรีบไปล้างแล้วล่ะครับ เคยซื้อน้ำยาล้าง contact อุปกรณ์ อิเล็กโทรนิค มาแต่หาไม่เจอไม่ทราบไปเก็บไว้ไหน ใช้น้ำยาล้างคอนแทกซ์เลนซ์ก่อนได้ไหมพี่ 5555  ล้อเล่นนะครับ

ถามต่อนิดครับ ถ้าไม่มีน้ำยาพวกนี้ ใช้อะไรทำความสะอาดทดแทนได้มั่งครับ  พวกน้ำยาอเนกประสงค์ได้ไหมครับ  หรือไม่ได้ ?
ถามเผื่อสมาชิกท่านอื่นเผื่อยังไม่ทราบ
No race , No life!!!

ออฟไลน์ บอย_3241

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • รถจะสวยต้องลงทุน ก๊าปปป
« ตอบกลับ #84 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2014, 13:38:04 »
 :L2900: เด๋วไปรองทำสะหน่อย ขอบคุนคับ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #85 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2014, 20:17:07 »
โอโห ไม่เคยทราบว่าสกปรกแล้วล้างเองได้  ต้องรีบไปล้างแล้วล่ะครับ เคยซื้อน้ำยาล้าง contact อุปกรณ์ อิเล็กโทรนิค มาแต่หาไม่เจอไม่ทราบไปเก็บไว้ไหน ใช้น้ำยาล้างคอนแทกซ์เลนซ์ก่อนได้ไหมพี่ 5555  ล้อเล่นนะครับ

ถามต่อนิดครับ ถ้าไม่มีน้ำยาพวกนี้ ใช้อะไรทำความสะอาดทดแทนได้มั่งครับ  พวกน้ำยาอเนกประสงค์ได้ไหมครับ  หรือไม่ได้ ?
ถามเผื่อสมาชิกท่านอื่นเผื่อยังไม่ทราบ
   ถ้าหาไม่ได้ ก็ใช้พวกอ้ลกอร์ฮอร์ล้างแผล หรือ จะเป็นพวกวอดก้า บลูเลเบิ้ล แล้วแต่สะดวก เน้นไม่ควรมีพวกสารหล่อลื่นหรือทิ้งคราบ จะทำให้เขม่าฝุ่นกลับมาเกาะเร็วขึ้น และสารจำพวกกัดกร่อนโลหะหรือพลาสติกไม่ควรใช้ อีกอยากก่อนใส่กลับที่เดิมเช็คให้ดีว่าแห้งสนิทไม่มีความชื้นหลงเหลืออยู่ การทำงานของแอร์โฟร์จะได้ปกติเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #86 เมื่อ: 25 กรกฎาคม 2014, 22:39:09 »
   ถ้าหาไม่ได้ ก็ใช้พวกอ้ลกอร์ฮอร์ล้างแผล หรือ จะเป็นพวกวอดก้า บลูเลเบิ้ล แล้วแต่สะดวก เน้นไม่ควรมีพวกสารหล่อลื่นหรือทิ้งคราบ จะทำให้เขม่าฝุ่นกลับมาเกาะเร็วขึ้น และสารจำพวกกัดกร่อนโลหะหรือพลาสติกไม่ควรใช้ อีกอยากก่อนใส่กลับที่เดิมเช็คให้ดีว่าแห้งสนิทไม่มีความชื้นหลงเหลืออยู่ การทำงานของแอร์โฟร์จะได้ปกติเหมือนเดิมครับ

พี่โอแล้วซันไลใช้ได้ป่าวครับเคยว่าจะลองใช้แต่พอดีมี Contact cleanner อยู่เลยไม่ได้ลอง
เห็นว่าซันไลล้างคราบไขมันได้ดีเลยว่าน่าจะใช้ได้

ออฟไลน์ โอ๊ต Teeradej

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
« ตอบกลับ #87 เมื่อ: 16 สิงหาคม 2014, 16:38:20 »
ขอบคุณพี่นะสำหรับข้อมูลดีๆครับ จะลองไปทำดูบ้างครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อม ร้อยเอ็ด

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • คิดดี ทำดี ก็ ดี
« ตอบกลับ #88 เมื่อ: 25 กันยายน 2014, 14:51:34 »
 :L4373:ขอบคุณพี่ๆๆที่แนะนำวิธีการดูแลด้วยตนเองนะครับ. เห็นราคาค่าบริการที่ศูนย์. เล่นเอาสะอื้นเลยครับ.

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #89 เมื่อ: 25 กันยายน 2014, 15:20:39 »
สวัสดีครับพี่ต๋อม ยินดีต้อนรับเรียนเชิญห้องนี้เลยครับ  :L2894:

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/board,1.0.html

ออฟไลน์ ชัย อุดรธานี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #90 เมื่อ: 4 พฤศจิกายน 2014, 20:18:10 »
:L4399: :L4399:ความรู้ข้อมูลเชิงลึกในด้านช่างเทคนิค ทำให้สมาชิกอย่างผม
ซึ่งจบด้านเกษตรมา มีมุมมองที่กว้างขึ้น สามารถศึกษาหาความรู้และได้สิ่งที่ดีๆ
ความรู้ที่มีประโยชน์ในเว็บแห่งนี้ ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ :L2900: :L2900:

ขอบคุณมากๆ ครับ
  ขอบคุณมากครับพี่นะ ครั้งแรกที่ได้อ่านความรู้เกี่ยวกับการล้างแอร์โฟร์ แต่ก่อนก็มีแต่ขับอย่างเดียว   :L2758: 

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
« ตอบกลับ #91 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 09:52:50 »
รบกวนถามพี่นะครับ สเปร์ล้างคอนเท็คแบบแห้งหาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมถามหาตามร้านแว่นตาหลายร้านไม่มีแบบสเปร์ มีเป็นแบบน้ำยาล้าง  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #92 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 10:10:44 »
รบกวนถามพี่นะครับ สเปร์ล้างคอนเท็คแบบแห้งหาซื้อได้ที่ไหนครับ ผมถามหาตามร้านแว่นตาหลายร้านไม่มีแบบสเปร์ มีเป็นแบบน้ำยาล้าง  :sd23:

ง่ายสุดเข้าพวก home pro , home work , mega home , etc.  มีแน่ๆครับ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #93 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 10:39:30 »

พี่จิรศิษฎ์คงจะเข้าใจอะไรผิดแน่เลยถึงไปถามหาตามร้านแว่นตา  :L2761:

ถ้าร้านแว่นตาจะมีขายก็คงมีที่ร้านผมร้านเดียว เพราะเจ้าของร้านจะชี้เป้าให้ครับ  :sd42:

ลองเดินดูร้านที่ขายพวกนํ้ายาสเปรย์ต่างๆในคลองถมครับ  :L2736:

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #94 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 10:46:49 »
ง่ายสุดเข้าพวก home pro , home work , mega home , etc.  มีแน่ๆครับ

HomePro, อมร ตามพี่ไซเลยครับ

แต่เคยไปถามที่ HomePro พนง. ไม่รู้จักบอกว่าไม่มี เอาสินค้าอื่นไปชำระเงินที่ counter ปรากฏว่ามันวางอยู่ที่ shelf ตรง counter ด้านหน้าเลยครับ  :sd42:  :sd42:  :sd42:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #95 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 10:53:27 »
พี่จิรศิษฎ์คงจะเข้าใจอะไรผิดแน่เลยถึงไปถามหาตามร้านแว่นตา  :L2761:

ถ้าร้านแว่นตาจะมีขายก็คงมีที่ร้านผมร้านเดียว เพราะเจ้าของร้านจะชี้เป้าให้ครับ  :sd42:

ลองเดินดูร้านที่ขายพวกนํ้ายาสเปรย์ต่างๆในคลองถมครับ  :L2736:

สงสัยพี่จิรศิษฎ์คงคิดว่าเป็นน้ำยาล้างคอนแท็คเลนซ์แน่ๆ เลยเอาภาพมาฝากครับ :L2732:

ไม่ต้องใช้ยี่ห้อตามนี้ก็ได้นะครับ เห็นกระป๋องที่คล้ายๆแบบนี้ก็ใช้ได้เหมือนกันแต่สอบถามคนขายให้แน่ใจก่อนก็แล้วกันครับ :L2736:

ขออนุญาตพี่ไซเพิ่มรูปเก่าๆหน่อยนะครับ :L2734:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 พฤศจิกายน 2014, 10:58:03 โดย หยก วาฬน้ำเงิน »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่จิรศิษฏ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
  • มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา
« ตอบกลับ #96 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 11:00:01 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุุกท่านที่ชี้ทางสว่าง ปล่อยไก่ตัวเบอเร่อเลย :L4387:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #97 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 11:15:31 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุุกท่านที่ชี้ทางสว่าง ปล่อยไก่ตัวเบอเร่อเลย :L4387:
ถัดไปอีกซอยหลังร้านพี่กิต แต่ฝั่งตรงข้าม เข้าประมาณ50เมตรด้านซ้ายมี3-4ร้านที่ขายครับพี่จิรศิษฎ์

ออฟไลน์ Yo

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 58
« ตอบกลับ #98 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 11:25:04 »
มิดติ้งหน้า ให้พี่ไซรับล้างคิดคันละ 50 บาทเอารายได้เข้าเว็บ   :L2734:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #99 เมื่อ: 5 พฤศจิกายน 2014, 11:29:14 »
มิดติ้งหน้า ให้พี่ไซรับล้างคิดคันละ 50 บาทเอารายได้เข้าเว็บ   :L2734:

ต่อคิวด้วยครับ  :L2739: :L2739: