ผู้เขียน หัวข้อ: DIY : มาลองทำความสะอาด Air Flow ด้วยตนเอง  (อ่าน 105210 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: DIY : มาลองทำความสะอาด Air Flow ด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 16:16:46 »
:L4399: :L4399:ความรู้ข้อมูลเชิงลึกในด้านช่างเทคนิค ทำให้สมาชิกอย่างผม
ซึ่งจบด้านเกษตรมา มีมุมมองที่กว้างขึ้น สามารถศึกษาหาความรู้และได้สิ่งที่ดีๆ
ความรู้ที่มีประโยชน์ในเว็บแห่งนี้ ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ :L2900: :L2900:

ขอบคุณมากๆ ครับ
ดีเลยครับที่จบเกษตร  กำลังจะหาที่ปรึกษาเรื่องปุ๋ย  และการกำจัดวัชพืชให้ตายแต่หญ้าไม่ตายบนสนามฟุตบอลอ่ะ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: DIY : มาลองทำความสะอาด Air Flow ด้วยตนเอง
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 2 มกราคม 2013, 13:23:28 »
วันหยุด เอาออกมาทำความสะอาด ผลเครื่องเดินเรียบ ต้องขอบคุณพี่อ๊อด ฉลามขาวราชบุรีให้ข้อมูลในการถอด และวิธีทำความสะอาด อธิบายจนเห็นภาพ และภาพประกอบจากพี่นะ ขอบคุณท่านพี่ทั้งสองท่านครับ

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 2 มกราคม 2013, 17:14:20 »
เด๋วไปเอาน้ำยาที่ บริษัทมาก่อน เอ้ย.....ไปซื้อมาก่อน
แล้วจะทดลอง จะมารายงานให้ทราบ

ภาพชัดเจนสวยดีครับ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 2 มกราคม 2013, 23:03:29 »
ยินดีที่เป็นประโยช์นกับทุกท่านและได้ผลชัดเจนครับ :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 3 มกราคม 2013, 09:00:13 »
เด๋วไปเอาน้ำยาที่ บริษัทมาก่อน เอ้ย.....ไปซื้อมาก่อน

ไม่ต้องซื้อครับพี่โต้ง ของพี่นะเหลืออีกเยอะ เอามาใช้ก่อน :sd42: จะได้ไม่เป็นขยะของโลก อะครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 3 มกราคม 2013, 12:24:43 »

ไม่ต้องซื้อครับพี่โต้ง ของพี่นะเหลืออีกเยอะ เอามาใช้ก่อน :sd42: จะได้ไม่เป็นขยะของโลก อะครับ  :L4399:

ได้ครับพี่ๆ  ต้องการเมื่อไหร่บอกได้เลย  จะติดไปให้ครับ  ฉีดแค่ 2 ฟื้ดดด   เสร็จ   :L2905:

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 3 มกราคม 2013, 14:07:21 »
จะลองทำดูคับพี่นะ
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 4 มกราคม 2013, 15:03:29 »

ได้ครับพี่ๆ  ต้องการเมื่อไหร่บอกได้เลย  จะติดไปให้ครับ  ฉีดแค่ 2 ฟื้ดดด   เสร็จ   :L2905:

สายไปแล้ว ลูกน้องเอามาให้แล้ว ผมจะติดรถเอาไว้ เจอกันครั้งหน้า เอาไปใช้ได้เลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ พี่เบนซ์-BEnZ

• Pa Mania
  • *
  • ผมมีความความสุขที่เกิดมาบนแผ่นดินไทย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 6 มกราคม 2013, 14:32:29 »
ผมได้ทำความสะอาดเรียบร้อยแล้วครับผม
สุขหรือทุกข์ ก็อยู่ที่ใจตนเท่านั้น !!!

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 05:17:58 »
สุดยอดเลยครับ วันอาทิตย์นี้จะทำความสะอาดซะหน่อย ลองดูอาการสะอึกจะหายมั๊ย.... จบ วศ.บ.โยธา ต้องมาหาความรู้เรื่องเครื่องยนต์...เฮ้อ... ก่อนซื้อมีเพื่อนๆ พี่ ๆ ในวงการโยธาเค้าบอกว่า ซื้อมิตซูจะได้ความรู้เรื่องช่างเยอะ...อ๋อ เพราะอย่างนี้นี่เอง รถปัญหาเยอะ ศูนย์ห่วย บริการแย่ (ไม่ทุกศูนย์หรอกนะครับ) ก็เลยต้องมาแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยตัวเอง 55+
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 07:56:57 »
สุดยอดเลยครับ วันอาทิตย์นี้จะทำความสะอาดซะหน่อย ลองดูอาการสะอึกจะหายมั๊ย.... จบ วศ.บ.โยธา ต้องมาหาความรู้เรื่องเครื่องยนต์...เฮ้อ... ก่อนซื้อมีเพื่อนๆ พี่ ๆ ในวงการโยธาเค้าบอกว่า ซื้อมิตซูจะได้ความรู้เรื่องช่างเยอะ...อ๋อ เพราะอย่างนี้นี่เอง รถปัญหาเยอะ ศูนย์ห่วย บริการแย่ (ไม่ทุกศูนย์หรอกนะครับ) ก็เลยต้องมาแก้ปัญหาเบื้องต้นด้วยตัวเอง 55+

สวัสดีครับพี่ปาดำ 

พวกผมก็ไม่ได้จบเครื่องยนต์นะครับ  บังเอิญเกิดจากความชอบอยากลองอบากเล่นไปเรื่อย  Pajero sport มีอะไรที่น่าสนใจเยอะถ้าเข้าถึงมันจริงๆแบบว่าเหมือนรถคนละคันและเหมือนต่างกันคนละรุ่นกับที่ขายอยู่เลยครับ   

ออฟไลน์ พีชิน ปาดำ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 48
  • ก็แค่ชีวิตที่ขาดหวานไม่ได้
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 26 มกราคม 2013, 10:09:19 »
ครับผม พี่ Na Ratchada .... ผมสนใจเรื่องเครื่องยนต์กลไกมาตั้งนานแล้วล่ะ ทีแรกตั้งใจว่าจะเรียนเครื่องกล..แต่ตอนนั้นเค้ายังไม่เปิดภาควิชา..ก็เลยไม่ได้เรียน  เมื่อก่อนไม่เคยคิดจะทำรถพวกนี้ พอดีผมขับ Big Bike อยู่ ซื้อมาลองก่อน จากไม่เป็น จนรื้อได้ทั้งเครื่องมากองรวมกันเลย พอดีแฟนบอกให้ขายทิ้งเนื่องจากซ่อมไม่ไหว เครื่องมือก็เลยไม่ค่อยได้ใช้ เมื่อก่อนใช้ vigo 3000 ลองหันมาจับ mitsu.... โดนเลยครับ จำเป็นต้องมาศึกษาอย่างจริง ๆ จัง... ยังไงฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม...
มีภูมิลำเนา   อยู่  นครราชสีมา
มีภรรยา       อยู่  บุรีรัมย์
มีงานประจำ  อยู่  อุบลราชธานี
มีที่พักผ่อน   อยู่  ปา'มาเนีย

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 11:15:57 »
พี่น่ะ สเปร์ล้าง contact แบบแห้ง หาซื้อที่ไหนครับ
แล้วใช้ WD40 แทนได้ป่ะ

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 16:10:59 »
พี่น่ะ สเปร์ล้าง contact แบบแห้ง หาซื้อที่ไหนครับ

พี่ก้อง WD40 เป็นน้ำมันเอนกประสงค์  จะทั้งคราบมันไว้ เดี๋ยวฝุ่นจะจับเร็วกว่าเดิม ถ้าหาเสปร์ย ล้างหน้าคอนแทคไม่ได้ก็ใช้
อัลกอร์ฮอร์ ล้างแผล แล้วยืมพู่กันเล็กของลูกที่ใช้กับสี่น้ำ ปัดเบาๆ(ย้ำต้องเบาๆจริง) แล้วใช้คอตตอนบัดเช็ดคราบออกอีกที(อันนี้ก็ต้องระวัง)

ออฟไลน์ พี่ก้อง ธนขวัญ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 7 กุมภาพันธ์ 2013, 16:14:30 »

พี่ก้อง WD40 เป็นน้ำมันเอนกประสงค์  จะทั้งคราบมันไว้ เดี๋ยวฝุ่นจะจับเร็วกว่าเดิม ถ้าหาเสปร์ย ล้างหน้าคอนแทคไม่ได้ก็ใช้
อัลกอร์ฮอร์ ล้างแผล แล้วยืมพู่กันเล็กของลูกที่ใช้กับสี่น้ำ ปัดเบาๆ(ย้ำต้องเบาๆจริง) แล้วใช้คอตตอนบัดเช็ดคราบออกอีกที(อันนี้ก็ต้องระวัง)

ขอบคุณครับ พี่โอ  :sd23:

ออฟไลน์ พรชัย

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 13:12:30 »
 :sd23: :sd23: นับวันที่เข้ามายิ่งมีแต่เรื่องดี ๆ ให้สมาชิกครับ แบบนี้ ศูนย์ได้แต่ค่าเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 13 มีนาคม 2013, 18:00:30 »
มีคำสงสัยครับ คือคำถามอ่ะล่ะ :sd42:
ถ้าทำแต่ตรงกระเปาะได้มั้ยครับ ข้างในมองไม่ถนัด กลัวงานจะเพิ่ม
 :sd23:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 14:11:56 »
แล้วเราต้องทำความสะอาด Air Flow กันตอนน้องปาเราวิ่งได้กี่โล  หรือว่าแล้วแต่ความสะดวกของเราครับ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ โจ๊ก@บางพลี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 15:54:15 »
พูดแล้วจะหาว่าคุยตั้งแต่ขับมา :sd27:
.
.
.
.
.
.
ไม่เคยล้างเลยสามปีกว่า แสนสองหมื่นโล เพิ่งเสียความบริสุทธิ์ไปเมื่อวานเเบบไม่ครบคอส  :sd21:

ผมกะว่าซักสี่หมื่นโลจะล้างที เพราะแสนกว่าถอดออกมาก็ยังไม่ซ๊กม๊กเท่าไหร่
ทั้งนี้คงอยู่กับสภาพภูมิประเทศด้วยแหละครับ ลุยฝุ่นบ่อยๆ จะมาเอารถวิ่งทางดำแบบผมเป็นเกณฑ์ก็คงไม่เหมาะ :sd24:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 14 มีนาคม 2013, 16:00:00 »
แล้วเราต้องทำความสะอาด Air Flow กันตอนน้องปาเราวิ่งได้กี่โล  หรือว่าแล้วแต่ความสะดวกของเราครับ  :sd23:

เห็นด้วยจังครับ ระยะที่แนะนำที่ควรจะมาทำความสะอาด
ทุกๆ 5 พัน หรือ หมื่นกิโล หรือ แล้วแต่สภาพการขับรถใน
สภาพแวดล้อมต่างๆ เช่น วิ่งในกรุงเทพฯ ก็ หมืนโล ควร
ทำความสะอาด  หรือหาก วิ่งบนลูกรังบ่อยๆ ก็ 5 พันโล
อะไรทำนองเนี่ย เข้าศูนย์ ช่างที่ศูนย์ คงไม่ทำให้เราแน่นอน
เลยครับ..คงต้องทำเองแระ...อยากขอคำแนะนำครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ