ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ++ขออนุญาตินำตัวอย่างวัฒนธรรมดีๆ มาฝากกันครับ++  (อ่าน 6985 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน  :L4399: :L4399:

วันนี้ผมขออนุญาตินำตัวอย่างวัฒนธรรมดีๆมาฝากกันครับ....จากที่พวกเราพยายามสร้างวัฒนธรรมที่ดีในการโพสข้อความจากกระทู้นี้นะครับ http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,305.0.html

ในข้อที่ 1 เรื่องของการโพสด้วยข้อความ ด้วยรูปภาพ หรือด้วยการใช้ไอเดียของคนอื่นๆมาโพส........ด้วยธรรมเนียมปฏิบัติของผู้มีการศึกษา และเป็นอารยชนนั้น เราจะต้องมีการอ้างอิงว่าได้นำข้อความ รูปภาพ หรือไอเดียของใครมา และหรือมาจากที่ใดครับ....นี่คือการให้เกียริตกันครับ....ให้ความเคารพให้สิทธิและทรัพยสินทางปัญญาของเจ้าของครับ......ในวงการการศึกษานั้น การนำข้อความ รูปภาพ หรือไอเดียคนอื่นมาเขียนเหมือนเป็นของตนเองนั้น เป็นสิ่งที่รับไม่ได้......เคยมีคนโดนถอดถอนใบปริญญาเอกด้วยการกระทำเช่นนี้มาแล้วครับ

และนี่เป็นตัวอย่างที่ผมนำมาให้ชมกันครับ...เป็นตัวอย่างของอารยชนที่ดีที่เขาทำกัน.......เป็นกระทู้ของเว็บมิราจ เว็บพี่น้องน้องปาเรานี่เองครับ

อ้างอิงภาพจาก www.mirageeco.com

เจ้าของกระทู้ไปพบข้อมูลดีๆ ของพี่อ๊อดเราในเว็บปาเจโร่สปอร์ตไทยแลนด์....และนำมาโพสเพื่อเป็นความรู้สำหรับผู้ใช้รถมิราจ.....เขาได้ทำการอ้างอิงแหล่งที่มาชัดเจน และให้เครดิตกับพี่อ๊อดของเราในฐานะที่เป็นเจ้าของรูปภาพที่ได้นำมาอย่างชัดเจนครับ...นี่คือความสวยงามของสิ่งที่ผู้มีจิตสำนึกในวัฒนธรรมอันดีเขาทำกัน

ขอขอบคุณและยกย่องคุณ Natsuto ที่เป็นตัวอย่างที่ดีให้พวกเราได้ชื่นชมกัน ขอขอบคุณเว็บ www.mirageeco.com ที่เป็นเจ้าของภาพตัวอย่างที่ผมนำมาให้ชมครับ  :L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 260
Re: ++ขออนุญาตินำตัวอย่างวัฒนธรรมดีๆ มาฝากกันครับ++
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:37:58 »
พี่อ๊อดเราไม่ได้ดังเฉพาะในเว็บน้องปาแล้วนะครับ....ดังข้ามเว็บไปแล้ว  :L2734: :L2734: :L2734:.....อีกหน่อยจะดังข้ามประเทศกันไปเลย  :L2754: :L2754: :L2754:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: ++ขออนุญาตินำตัวอย่างวัฒนธรรมดีๆ มาฝากกันครับ++
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 12:40:17 »
ส่วนการกระทำ ประเภท copy ใส่ webฝากรูปของตัวเอง แล้วเอามาลงใหม่เพื่อปกปิดที่มา   เหมือนว่าตัวเองเป็นคนโพส  ก็ไม่สมควรทำนะครับ

เพราะสุดท้ายแล้วหากความจริงปรากฏ  มันตอบคำถามตัวเองได้อยู่แล้วครับ  :L2760:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 13:00:44 »
พี่อ๊อดเราไม่ได้ดังเฉพาะในเว็บน้องปาแล้วนะครับ....ดังข้ามเว็บไปแล้ว  :L2734: :L2734: :L2734:.....อีกหน่อยจะดังข้ามประเทศกันไปเลย  :L2754: :L2754: :L2754:
แต่มีอยู่อย่างอะน้องอานนท์ ถ้าติดต่อเจ้าของกระทู้ได้ ช่วยบอกให้เปลี่ยนเป็น www.pajerosportmania.com จะจะแจ่มกว่านี้ :L4396:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 13:19:42 »

ขออนุญาติให้คุณ NATSUTO 3 คำนับ
    :sd23:  :sd23:  :sd23:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 14:06:12 »
น่าชื่นชมและน่ายกย่องจริงๆครับคุณ natsuto :L4399: :L4399: :L4399:

และจากการกระทำที่งดงามของท่าน ขอแสดงความยินดีว่า..........ท่านได้เกิดในบ้านปามาเนียแล้วครับ :sd24: :sd24: :sd24:

ออฟไลน์ kobv5 (กอบ)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2012, 16:52:25 »
เยี่ยมจริงๆ  :sd23:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 07:39:11 »
เห็นด้วยกับพี่ตามอย่างยิ่งและชื่นชมคุณ natsuto ที่กระทำการเป็นผู้ค้นคว้าหาข้อมูลที่มีประโยชน์ และ นำเสนอต่อให้กับเพื่อนสมช.
มนุษย์เรามีหลายประเภทครับ บางท่านอาจจะเป็นผู้คิด ผู้ตั้งคำถาม ผู้คาดหวัง บางท่านเป็นผู้ทดลอง ผู้ปฏิบัติ และ บางท่านเป็นผู้นำเสนอ ผู้กระจายข้อมูล

เราควรเคารพซึ่งกันและกัน การนำข้อมูลที่มีอยู่แล้ว หรือแม้แต่การนำข้อมูลเดิมมาต่อยอด ต้องให้เครดิตผู้เป็นเจ้าของความคิด ผู้เป็นเจ้าของข้อมูลครับ
การนำข้อมูลที่มีอยู่แล้ว มาตัดแปะ หรือพูดให้็สวยหรูว่า เป้นการ Modify และนำเสนอเป็นผลงานของตนเองนั้น ไม่สมควรกระทำอย่างยิ่ง

ถ้าเรามีบุคคลประเภทนี้ อยู่ในสังคมมากๆ เราจะไม่มีการสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ ที่เป็นประโยชน์ แต่จะเป็นการย่ำอยู่กับที่ และเมื่อสมาชิก นำข้อมูลนั้นไปใช้
และมีคำถามเพิ่มเติม ถ้าเราไม่ได้ทำ แต่บอกว่าเป็นของเรา เราจะตอบได้หรือไม่ครับ เราจะเข้าใจรากเหง้าอย่างแท้จริงหรือไม่ครับ

ก่อนที่จะโพสท์ข้อมูลใดๆ โปรดหยุดคิดสักนิดว่า ข้อมูลนั้น เราเป็นผู้คิด ผู้ค้นหา หรือ ผู้กระจายข่าวกันแน่

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 09:46:37 »
เห็นด้วยกับพี่ตามอย่างยิ่งและชื่นชมคุณ natsuto ที่กระทำการเป็นผู้ค้นคว้าหาข้อมูลที่มีประโยชน์ และ นำเสนอต่อให้กับเพื่อนสมช.
มนุษย์เรามีหลายประเภทครับ บางท่านอาจจะเป็นผู้คิด ผู้ตั้งคำถาม ผู้คาดหวัง บางท่านเป็นผู้ทดลอง ผู้ปฏิบัติ และ บางท่านเป็นผู้นำเสนอ ผู้กระจายข้อมูล

เราควรเคารพซึ่งกันและกัน การนำข้อมูลที่มีอยู่แล้ว หรือแม้แต่การนำข้อมูลเดิมมาต่อยอด ต้องให้เครดิตผู้เป็นเจ้าของความคิด ผู้เป็นเจ้าของข้อมูลครับ
การนำข้อมูลที่มีอยู่แล้ว มาตัดแปะ หรือพูดให้็สวยหรูว่า เป้นการ Modify และนำเสนอเป็นผลงานของตนเองนั้น ไม่สมควรกระทำอย่างยิ่ง

ถ้าเรามีบุคคลประเภทนี้ อยู่ในสังคมมากๆ เราจะไม่มีการสร้างสรรค์สิ่งใหม่ๆ ที่เป็นประโยชน์ แต่จะเป็นการย่ำอยู่กับที่ และเมื่อสมาชิก นำข้อมูลนั้นไปใช้
และมีคำถามเพิ่มเติม ถ้าเราไม่ได้ทำ แต่บอกว่าเป็นของเรา เราจะตอบได้หรือไม่ครับ เราจะเข้าใจรากเหง้าอย่างแท้จริงหรือไม่ครับ

ก่อนที่จะโพสท์ข้อมูลใดๆ โปรดหยุดคิดสักนิดว่า ข้อมูลนั้น เราเป็นผู้คิด ผู้ค้นหา หรือ ผู้กระจายข่าวกันแน่

:L6428: :L6428: :L6428: ชัดเจน แจ่มแจ้ง ยิ่งกว่าแช่แป้ง :L2758: :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 10:26:49 »

แม่นเลยคับพี่สุ กระแทกให้เลย 1like  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 10:33:54 »
ขออนุญาติให้คุณ NATSUTO 3 คำนับ
    :sd23:  :sd23:  :sd23:
:L2734: :L2734: :L2734: ให้ 3 เหมือนกันครับ
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่นาย-nine

• Pa Mania
  • *
  • Like: 25
    • http://www.facebook.com/DisklessThailand#!/DisklessThailand
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 16 พฤศจิกายน 2012, 11:36:07 »
ยอดเยี่ยมครับ สำหรับข้อมูลที่พี่อ๊อด ทำเพื่อชาว "ปามาเนีย" และผู้ใช้รถปาเจโร่สปอร์ต อีกทั้งเป็นประโยชน์กับผู้ที่สนใจ นำไปเผยแพร่ต่อไป

และผู้เผยแพร่ ก็มีการให้เครดิตผู้้ค้นคว้าข้อมูล  :L2734:  :L2753:  :L2732:
ูู

ออฟไลน์ TAI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 09:23:42 »
เป็นตัวอย่างที่ดี ที่ควรจะเอาเป็นเยี่ยงอย่างเป็นอย่างยี่งครับ 
ขอบคุณ natsuto ที่เป็นแบบที่ดีครับ :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 17 พฤศจิกายน 2012, 12:05:32 »
คุณ Natsuto คุณมีจรรยาบรรณ ในการเล่น เว๊ปมากเลยครับ :L2734: :L2734: :L2734:

ออฟไลน์ พี่อ็อด Pentium4

• Pa Mania
  • *
  • Like: 127
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 13:30:05 »
ผมยินดีและเต็มใจที่จะมอบสื่งๆดีๆให้กับบ้านที่ผมรัก
ผมพลาดเองในตอนนั้นที่ไว้ใจจนลงรายน้ำให้กับบ้านนั้นในทุกๆรูปที่ผมโพสให้ข้อมูล
ไม่เคยคิดเลยว่าอยากจะลงชื่อตัวเองลงในภาพ เพราะผมอยากสร้างบ้านนั้น อยากให้ความดีความชอบ ตกไปสู่บ้านนั้น
แต่เมื่อเค้าไม่เห็นหัวผม ไม่เลยแม้จะปกป้องผมบ้าง
หนำซ้ำกลับลุมกระทืบผมด้วยวิธีการต่างๆนานา ใส่ร้ายป้ายสีผม

สิ่งที่ผมพยายามสร้างบ้าน พยายามปกป้องนั้น กลับมองว่าผมเผาบ้าน
เจ็บสุดๆครับ จนผมตัดสินใจลบข้อมูลทั้งหมดออกจากบ้านนั้น
เพราะผมไม่อยากจะให้ใครได้ดูได้อ่านแล้วแล้ว ผมคิดว่าข้อมูลจากคนเผาบ้านอย่างผม ใครเค้าจะอยากได้
ก็คงหาว่าผมโพสไปเพราะอยากเด่นอยากดัง เคยคิดมั้ยว่า ก็ผมชอบของผม ชอบที่จะทำให้ดู
ชอบที่จะเสนอให้เห็น

แต่ก่อนเจอกับพ่อค้เอาไปไม่อ้างเครดิตยังพอทำใจได้ ไม่คิดมาก
แต่นี่กับคนรู้จักเป็นสมาชิกใช้รถเหมือนกันแท้ๆ
มันบั่นทอนกำลังใจอย่างที่สุด จนพูดไม่ออกครับ

พอมาถึงปามาเนีย อะไรที่เป็นข้อมูลของผมและของสมาชิก
ผมจะพยายามปกป้องให้เต็มที่ ไม่อยากให้คนที่มีความคิดเดียวมีอุดมการณ์เดียวกับผม
ต้องมาเจอแบบที่ผมเคยเจอ เพราะมันเสียความรู้สึกอย่างบอกไม่ถูกครับ

ผมตั้งปุ่ม Hide ขึ้นมาตอนโพส ก็เพื่อให้สมาชิกได้ใช้กัน
ช่วยกันปกป้องรักษาข้อมูลความรู้ให้เพื่อนสมาชิกเราได้เห็นเท่านั้น
อย่าหาว่าผมเห็นแก่ตัวนะครับ มันก็จริงที่ผมเห็นแก่ตัวไปแล้ว เพราะผมไม่อยากเจ็บอีกแล้ว

และปามาเนียก็ไม่ใช่ผมเพียงคนเดียวที่จะมาให้ความรู้ดีๆ ยังมีพี่ๆอีกมากมายหลายท่านที่ช่วยๆแบ่งปันเสนอแนะ
นำเสนอข้อมูลดีๆกันไป ผมเป็นกำลังให้ทุกๆท่านด้วเช่นกันครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ ที่เข้าใจและเป็นกำลังใจให้เสมอมา  :L4399:

ออฟไลน์ TAI

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 15:41:25 »
ผมยินดีและเต็มใจที่จะมอบสื่งๆดีๆให้กับบ้านที่ผมรัก
ผมพลาดเองในตอนนั้นที่ไว้ใจจนลงรายน้ำให้กับบ้านนั้นในทุกๆรูปที่ผมโพสให้ข้อมูล
ไม่เคยคิดเลยว่าอยากจะลงชื่อตัวเองลงในภาพ เพราะผมอยากสร้างบ้านนั้น อยากให้ความดีความชอบ ตกไปสู่บ้านนั้น
แต่เมื่อเค้าไม่เห็นหัวผม ไม่เลยแม้จะปกป้องผมบ้าง
หนำซ้ำกลับลุมกระทืบผมด้วยวิธีการต่างๆนานา ใส่ร้ายป้ายสีผม

สิ่งที่ผมพยายามสร้างบ้าน พยายามปกป้องนั้น กลับมองว่าผมเผาบ้าน
เจ็บสุดๆครับ จนผมตัดสินใจลบข้อมูลทั้งหมดออกจากบ้านนั้น
เพราะผมไม่อยากจะให้ใครได้ดูได้อ่านแล้วแล้ว ผมคิดว่าข้อมูลจากคนเผาบ้านอย่างผม ใครเค้าจะอยากได้
ก็คงหาว่าผมโพสไปเพราะอยากเด่นอยากดัง เคยคิดมั้ยว่า ก็ผมชอบของผม ชอบที่จะทำให้ดู
ชอบที่จะเสนอให้เห็น

แต่ก่อนเจอกับพ่อค้เอาไปไม่อ้างเครดิตยังพอทำใจได้ ไม่คิดมาก
แต่นี่กับคนรู้จักเป็นสมาชิกใช้รถเหมือนกันแท้ๆ
มันบั่นทอนกำลังใจอย่างที่สุด จนพูดไม่ออกครับ

พอมาถึงปามาเนีย อะไรที่เป็นข้อมูลของผมและของสมาชิก
ผมจะพยายามปกป้องให้เต็มที่ ไม่อยากให้คนที่มีความคิดเดียวมีอุดมการณ์เดียวกับผม
ต้องมาเจอแบบที่ผมเคยเจอ เพราะมันเสียความรู้สึกอย่างบอกไม่ถูกครับ

ผมตั้งปุ่ม Hide ขึ้นมาตอนโพส ก็เพื่อให้สมาชิกได้ใช้กัน
ช่วยกันปกป้องรักษาข้อมูลความรู้ให้เพื่อนสมาชิกเราได้เห็นเท่านั้น
อย่าหาว่าผมเห็นแก่ตัวนะครับ มันก็จริงที่ผมเห็นแก่ตัวไปแล้ว เพราะผมไม่อยากเจ็บอีกแล้ว

และปามาเนียก็ไม่ใช่ผมเพียงคนเดียวที่จะมาให้ความรู้ดีๆ ยังมีพี่ๆอีกมากมายหลายท่านที่ช่วยๆแบ่งปันเสนอแนะ
นำเสนอข้อมูลดีๆกันไป ผมเป็นกำลังให้ทุกๆท่านด้วเช่นกันครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ ที่เข้าใจและเป็นกำลังใจให้เสมอมา  :L4399:

เป็นกำลังใจให้ทำสิ่งดีดีต่อไปครับ... :L2759:

ออฟไลน์ พี่บิลลี่-billy

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2012, 16:04:26 »
ขอชื่นชม และขอส่งเสริมให้ทำดีต่อไปครับ

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 12:39:57 »
 :L2900: ครับ 
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 พฤศจิกายน 2012, 20:20:05 »
 :L4384: :L4384:ขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเสียง ช่วยกันพัฒนาเว็บแห่งนี้
ให้งอกงามเหมือนต้นไม้กำลังเติบโตในทิศทางของเจตนาเป้าหมายที่ได้มี
ขึ้น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แบ่งปันมีน้ำใจ ผมเองประทับใจมากๆ กับการได้เป็น
สมาชิกของเว็บแห่งนี้ ดีใจมากๆ ครับ :L2900: :L2900:

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 27 พฤศจิกายน 2012, 16:59:56 »
:L4384: :L4384:ขอเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งเสียง ช่วยกันพัฒนาเว็บแห่งนี้
ให้งอกงามเหมือนต้นไม้กำลังเติบโตในทิศทางของเจตนาเป้าหมายที่ได้มี
ขึ้น เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่แบ่งปันมีน้ำใจ ผมเองประทับใจมากๆ กับการได้เป็น
สมาชิกของเว็บแห่งนี้ ดีใจมากๆ ครับ :L2900: :L2900:

ขอบคุณมากๆ ครับ

ด้วยความยินดีครับ  จะมาช้ามาเร็วไม่เป็นไร  ขอให้ทุกท่านมีส่วนร่วมพัฒนาแบบพี่แบบน้องกัน  มีอะไรนำเสนอก็ขอน้อมรับ
แต่การจะสรุปเป็นแนวทางนั้นต้องขึ้นอยู่กับความแห็นแต่ละมุมมองขอทีมงานปามาเนียนะครับ  และพร้อมให้คำแนะนำแก่กันเสมอๆ

ขอให้ช่วยนำแนวทางแบบนี้บอกต่อกันกับเพื่อนสมาชิกใหม่ทุกท่านเลยนะครับ  เพื่อชาวปามาเนียด้วยกันเอง
 :L2758:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html