ผู้เขียน หัวข้อ: TIP-TEHCNIC ขับรถบนทราย  (อ่าน 19374 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่รุฒน์ Ruth UAE

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 12
TIP-TEHCNIC ขับรถบนทราย
« เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 14:47:58 »
พรุ่งนี้วันหยุดสุดสัปดาห์อีกครั้ง เผื่อพี่ๆท่านใดมีแพลนออกทริปต่างจังหวัด เลยแว่ะเอา Tip เล็กๆมาฝาก หากว่าพี่ๆไปเจอเส้นทางที่มีทรายเย่อะๆ อาจเป็นบริเวณทรายแห้งๆริมชายหาด...

อันดับแรกก่อนลงทรายต้องปรับลมยางให้อ่อนเข้าใว้ จากประสบการณ์ที่เคยลองมาที่ทะเลทรายกับ Lexus lx470 และ Land cruiser (ผู้โดยสาร 5 คน+1คนขับ ไม่มีสัมภาระ) ปรับเหลือ 20 Psi เท่ากันทั้งคู่ ลองถามเพื่อนที่เป็นคนอาหรับบอกว่ารถรุ่นอื่นก็ปรับลมยางเท่ากัน เพื่อเพิ่มสมรรถนะในการตะกุยทราย.

หากเจอเนินทราย ถ้ารู้หรือเช็คแล้วว่าหลังเนินทรายเป็นอะไร ให้เหยียบคันเร่งเพิ่มความเร็วอีกนิดทิ่มพลวดข้ามไปเลย :L2901: ไม่ต้องชลอความเร็วรถ เพราะมีโอกาศที่ท้องจะไปเกยอยู่ตรงสันทรายได้ครับ.

ปล. ไม่แน่ใจว่าพี่ๆเคยพูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องนี้กันบ้างแล้วหรือยัง หากซ้ำหรือผิดถูกอย่างไรช่วยแน่ะนำด้วยนะครับ  :L4399:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: TIP-TEHCNIC ขับรถบนทราย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 14:54:00 »
 :L2900:    :L2900:     :L2900: 
  ประเทศอะไรคับพี่ ไปเที่ยวหรือคับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 14:57:08 »
:L2900:    :L2900:     :L2900: 
  ประเทศอะไรคับพี่ ไปเที่ยวหรือคับ.

สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ (UAE) ,มาทำงานครับผม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 15:03:51 »
พรุ่งนี้วันหยุดสุดสัปดาห์อีกครั้ง เผื่อพี่ๆท่านใดมีแพลนออกทริปต่างจังหวัด เลยแว่ะเอา Tip เล็กๆมาฝาก หากว่าพี่ๆไปเจอเส้นทางที่มีทรายเย่อะๆ อาจเป็นบริเวณทรายแห้งๆริมชายหาด...

อันดับแรกก่อนลงทรายต้องปรับลมยางให้อ่อนเข้าใว้ จากประสบการณ์ที่เคยลองมาที่ทะเลทรายกับ Lexus lx470 และ Land cruiser (ผู้โดยสาร 5 คน+1คนขับ ไม่มีสัมภาระ) ปรับเหลือ 20 Psi เท่ากันทั้งคู่ ลองถามเพื่อนที่เป็นคนอาหรับบอกว่ารถรุ่นอื่นก็ปรับลมยางเท่ากัน เพื่อเพิ่มสมรรถนะในการตะกุยทราย.

หากเจอเนินทราย ถ้ารู้หรือเช็คแล้วว่าหลังเนินทรายเป็นอะไร ให้เหยียบคันเร่งเพิ่มความเร็วอีกนิดทิ่มพลวดข้ามไปเลย :L2901: ไม่ต้องชลอความเร็วรถ เพราะมีโอกาศที่ท้องจะไปเกยอยู่ตรงสันทรายได้ครับ.

ปล. ไม่แน่ใจว่าพี่ๆเคยพูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องนี้กันบ้างแล้วหรือยัง หากซ้ำหรือผิดถูกอย่างไรช่วยแน่ะนำด้วยนะครับ  :L4399:
ต่อเลยครับกำลังเพลิน  ว่าแต่ทรายแต่ละประเภทในประเทศเขามีผลอะไรบ้างครับช่วยถามเพิ่มเติมให้หน่อย ผมนึกว่าทรายธรรมดาทั่วไป

รอฟังและติดตามอยู่นะครับ
 :L2754:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 15:17:29 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่รุฒน์  :L2758:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 16:24:51 »
ส่วนตัวเชื่อว่าทรายบ้านเราน่าจะไม่เหมือนกับทรายที่ UAE นะครับ เพราะที่โน่นทรายจะแห้งแต่ที่บ้านเราทรายน่าจะชื้น ไม่ทราบเหมือนกันว่าแบบไหนขับง่าย/ยากกว่ากันเพราะไม่เคยมีประสบการณ์

อ้อ..อีกอย่างที่สงสัยคือรถที่วิ่งในทะเลทราบแบบนี้เขาดูแลไส้กรองอากาศกันอย่างไรครับพี่รุฒน์ คิดว่าน่าจะต้องทำความสะอาดบ่อยๆหรือเปลี่ยนที่ระยะต่ำกว่าบ้านเราหรือเปล่า หรือมีวิธีการดูแลพิเศษแตกต่างจากเราอย่างไรไหมครับ
:L2761:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 16:48:53 »
ต่อเลยครับกำลังเพลิน  ว่าแต่ทรายแต่ละประเภทในประเทศเขามีผลอะไรบ้างครับช่วยถามเพิ่มเติมให้หน่อย ผมนึกว่าทรายธรรมดาทั่วไป

รอฟังและติดตามอยู่นะครับ
 :L2754:

ทรายที่นี้ในแต่ละรัฐ/เมือง ก็ต่างกันนะครับพี่นะ มี แดงน้ำตาลเนื้อหย่บหน่อย แล้วก็น้ำตาลอ่อนอย่างในรูป สุดท้ายก็เป็นทรายผสมกรวด เชื่อว่า 20 Psi เป็นค่ากลาง ปรับเพิ่มลดต่างกันนิดหน่อยตามความแน่นของทราย คือถ้าแน่นก็ปรับขึ้น ส่วนอีกปัจจัยที่มีผลคือประเภทยางที่ใช้ครับ สังเกตุจากรูปที่เอามาฝาก ใช้ยางแบบวิ่งบนถนนปรกติ แค่ลดลมยางลงเหลือ20 ก็วิ่งตะกุยทรายได้สบายๆแล้วครับผม  :L4398:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กันยายน 2014, 17:24:28 โดย พี่รุฒน์ Ruth UAE »

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 16:56:36 »

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์ครับพี่รุฒน์ :sd23:

ผมเคยมีประสบการณ์อันน่าเขินอายบนทราย ที่เกาะสมุย :L4386: ตอนนั้นขับJEEP หลงไปบนชายหาด ด้วยความตกใจ ใส่เกียร์LOW ปั่นเท่าไรก็จมเท่านั้น  :sd21:
พี่ๆชาวเล วิ่งมาช่วยดูบอกว่า ให้เข้าเกียร์ปกติ แล้วเลี้ยงคันเร่ง หักล้อเลี้ยวสุด พอขึ้นได้ ให้วิ่งลงทะเล :L2739: :L2739: :L2739:
พอวิ่งลงทะเลให้วิ่งตามชายหาด(เพิ่งรู้ว่าทรายชายหาดแน่นมาก) แล้ววิ่งไปกลับรถ แล้วเหินขึ้นเนินกลับออกจากชายหาด  :L2900: 
ฝรั่งทั้งหาดมองผมเป็นตาเดียวว่า ไอ้บ้านี่เอารถมาวิ่งในทะเลทำไม(ตรูหลงมาว๊อยยยย!!!) :D  ฮ่าาาาา

ว่าจะลองเอาเจ้าต๊วมเตี้ยมไปลงทรายดูเหมือนกัน  เคยลงแต่ในน้ำ  ฮ่า :sd42:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 16:59:36 »
 :sd23: พี่เอ ขาลุยอยู่แล้วคับ.   :L2901:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:05:36 »
ส่วนตัวเชื่อว่าทรายบ้านเราน่าจะไม่เหมือนกับทรายที่ UAE นะครับ เพราะที่โน่นทรายจะแห้งแต่ที่บ้านเราทรายน่าจะชื้น ไม่ทราบเหมือนกันว่าแบบไหนขับง่าย/ยากกว่ากันเพราะไม่เคยมีประสบการณ์

อ้อ..อีกอย่างที่สงสัยคือรถที่วิ่งในทะเลทราบแบบนี้เขาดูแลไส้กรองอากาศกันอย่างไรครับพี่รุฒน์ คิดว่าน่าจะต้องทำความสะอาดบ่อยๆหรือเปลี่ยนที่ระยะต่ำกว่าบ้านเราหรือเปล่า หรือมีวิธีการดูแลพิเศษแตกต่างจากเราอย่างไรไหมครับ
:L2761:

ถูกต้องครับพี่หยก ทรายบ้านเรากับที่ของ UAE จะต่างกันครับ ของเราจะหยาบกว่า ส่วนของ UAE จะละเอียดมาก (เอามาผสมปูนฉาบได้เลย ไม่ต้องร่อน ^_^) ส่วนเรื่องความชื้นส่วนตัวคิดว่าแบบชื้นขับง่ายกว่าครับ อย่างล่าสุดที่ไปลองสังเกตุที่พื้นทรายก็ชื้น+แน่น เพราะฝนพึ่งตก แต่ถ้าเอาแบบมันส์ชชอบแบบแห้งมากกว่าครับ เพราะจะมีอาการ Slide ทรายด้วย แม้จะเบรคล้อแล้วก็ตาม.

ส่วนเรื่องการดูแลจากที่ได้รับคำและนำและที่ผมทำกับรถที่ใช้เอง จะบ่อยกว่าบ้านเรานิดหน่อยครับ อาจเพราะทรายละเอียดกว่ามาก (มวลเบากว่า) ทำให้ปริมาณทรายที่ปนอยู่ในอากาศและปะปนเข้าไปในระบบกรองอากาศมีมากกว่า แต่อาจดีหน่อยตรงที่ปรกติที่นี้ความชื้นความชื้นสัมพัทธ์จะสูงมากครับ อีกปัจจัยคือพายุทรายครับ มาบ่อยมาก ขับฝ่าพายุทรายกันเป็นว่าเล่นในเส้นทางนอกเมือง แต่ไม่สนุกหรอกครับ ค่อนข้างเครียดเพราะวิศัยทัศน์และถนนลื่นทราย.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:06:27 »
:sd23: พี่เอ ขาลุยอยู่แล้วคับ.   :L2901:

ลุยแต่ขานะครับพี่อั๋น ขับสองแต่ใจสี่ :sd01:  เดี๋ยวรอพี่รุฒน์ มาเพิ่มเทคนิคและภาพสวยๆจากต่างแดนกันต่อดีกว่า  ปูเสื่อรอชมครับ :sd23:

ออฟไลน์ ตุ้ย - นนทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:17:26 »
ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ดีๆ ที่มาแชร์ครับ  :L4399:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:21:14 »
ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันประสบการณ์ครับพี่รุฒน์ :sd23:

ผมเคยมีประสบการณ์อันน่าเขินอายบนทราย ที่เกาะสมุย :L4386: ตอนนั้นขับJEEP หลงไปบนชายหาด ด้วยความตกใจ ใส่เกียร์LOW ปั่นเท่าไรก็จมเท่านั้น  :sd21:
พี่ๆชาวเล วิ่งมาช่วยดูบอกว่า ให้เข้าเกียร์ปกติ แล้วเลี้ยงคันเร่ง หักล้อเลี้ยวสุด พอขึ้นได้ ให้วิ่งลงทะเล :L2739: :L2739: :L2739:
พอวิ่งลงทะเลให้วิ่งตามชายหาด(เพิ่งรู้ว่าทรายชายหาดแน่นมาก) แล้ววิ่งไปกลับรถ แล้วเหินขึ้นเนินกลับออกจากชายหาด  :L2900: 
ฝรั่งทั้งหาดมองผมเป็นตาเดียวว่า ไอ้บ้านี่เอารถมาวิ่งในทะเลทำไม(ตรูหลงมาว๊อยยยย!!!) :D  ฮ่าาาาา

ว่าจะลองเอาเจ้าต๊วมเตี้ยมไปลงทรายดูเหมือนกัน  เคยลงแต่ในน้ำ  ฮ่า :sd42:

เจ้าต๊วมเตี้ยมของพี่เอไปเจอทรายได้ผลอย่างไร อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ  :)  มีเรื่องตลกมาเล่าให้ฟัง ผมเคยเห็นแขกอาหรับบ้าพลังเอา Lexus es ซึ่งเป็นเก่งซีดาน เดิมๆขับวิ่งลุยไปบนเนินทรายแข่งกับ land cruiser รอบแรกผ่าน ได้ใจเอาอีกผลที่ได้คือตามคาด จอดสนิทติดสงัด ต้องไปเอาวินซ์ลากกันลงมา :sd42:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:32:13 »
ทรายที่นี้ในแต่ละรัฐ/เมือง ก็ต่างกันนะครับ มี แดงน้ำตาลเนื้อหย่บหน่อย แล้วก็น้ำตาลอ่อนอย่างในรูป สุดท้ายก็เป็นทรายผสมกรวด เชื่อว่า 20 Psi เป็นค่ากลาง ปรับเพิ่มลดต่างกันนิดหน่อยตามความแน่นของทราย คือถ้าแน่นก็ปรับขึ้น ส่วนอีกปัจจัยที่มีผลคือประเภทยางที่ใช้ครับ สังเกตุจากรูปที่เอามาฝาก ใช้ยางแบบวิ่งบนถนนปรกติ แค่ลดลมยางลงเหลือ20 ก็วิ่งตะกุยทรายได้สบายๆแล้วครับผม  :L4398:
กำลังเพลินเลย  ขอดูรูปทะเลทรายกว้างๆหน่อยซิครับ   แล้วแบบนี้พวกทรายมีสิทธิ์ข้าไปทำลายพวกแกนโช็ค แกนลูกหมาก หรือระบบส่งกำลังเคลื่อนที่ได้ต่างๆบ้างไหม  แต่ผมว่าอาจจะเข้าไปได้หรือว่าเขามีวิธีป้องกันอย่างไรกับกรณีนี้

เรื่องทรายที่ปนในอากาศมีผลต่อระบบทางเดินทางใจ  ทราบว่าสาวชาวอาหรับจึงมีผ้าปิดจมูกในชุดฮีญาบเหลือแต่ลูกตาเพื่อป้องป้องสิ่งนี้  และหนุ่มชาวอาหรับก็ใช้ผ้าสะระบั่น(ไม่แน่ใจว่าที่นั้นเรียกว่าอะไร)มาปิดเช่นกัน

เคยได้ยินว่าคนตายที่นั้นเขาฝั่งร่างกับทรายจะช่วยให้สลายและเปื้อยยุ่ยเร็วกว่าดินจริงไหม?  และที่นั้นร้อนแต่เหงื่อไม่ออกหรือออกแต่แห้งแล้วไม่มีกลิ่นมาก จริงหรือป่าวครับ

รอติดตามนะครับมา update ได้เรื่อยๆเลย
 :L2900:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:43:46 »
ถูกต้องครับพี่หยก ทรายบ้านเรากับที่ของ UAE จะต่างกันครับ ของเราจะหยาบกว่า ส่วนของ UAE จะละเอียดมาก (เอามาผสมปูนฉาบได้เลย ไม่ต้องร่อน ^_^) ส่วนเรื่องความชื้นส่วนตัวคิดว่าแบบชื้นขับง่ายกว่าครับ อย่างล่าสุดที่ไปลองสังเกตุที่พื้นทรายก็ชื้น+แน่น เพราะฝนพึ่งตก แต่ถ้าเอาแบบมันส์ชชอบแบบแห้งมากกว่าครับ เพราะจะมีอาการ Slide ทรายด้วย แม้จะเบรคล้อแล้วก็ตาม.

ส่วนเรื่องการดูแลจากที่ได้รับคำและนำและที่ผมทำกับรถที่ใช้เอง จะบ่อยกว่าบ้านเรานิดหน่อยครับ อาจเพราะทรายละเอียดกว่ามาก (มวลเบากว่า) ทำให้ปริมาณทรายที่ปนอยู่ในอากาศและปะปนเข้าไปในระบบกรองอากาศมีมากกว่า แต่อาจดีหน่อยตรงที่ปรกติที่นี้ความชื้นความชื้นสัมพัทธ์จะสูงมากครับ อีกปัจจัยคือพายุทรายครับ มาบ่อยมาก ขับฝ่าพายุทรายกันเป็นว่าเล่นในเส้นทางนอกเมือง แต่ไม่สนุกหรอกครับ ค่อนข้างเครียดเพราะวิศัยทัศน์และถนนลื่นทราย.

ขับรถ slide ทรายนี่ท่าทางคงจะสนุกน่าดูนะครับ ผมพอจะจินตนาการได้ว่าอารมณ์มันจะประมาณไหน แต่วิ่งรถในทรายบ่อยๆสงสัยอายุยางคงจะสั้นกว่าใช้งานที่บ้านเราแน่ๆเพราะลมยางอ่อนกว่าปกติมาก บวกกับการดูแลรักษารถที่มากขึ้นตามประเภทการใช้งาน
ขอบคุณพี่รุฒน์ที่แบ่งปันประสบการณ์ใหม่ๆจากต่างแดน :L2758: จัด  :L6428:  #5 ให้ครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:52:08 »
มาติดตามครับพี่รุฒน์ เพราะผมมั่นใจว่า ในชีวิตนี้ คงหาประสพการณ์ชีวิตแบบนี้ไม่ได้   :L2900: :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 17:59:40 »
มาติดตามครับพี่รุฒน์ เพราะผมมั่นใจว่า ในชีวิตนี้ คงหาประสพการณ์ชีวิตแบบนี้ไม่ได้   :L2900: :L2900:

ไม่แน่น้า พี่ปรี ทริปPA MANIA ของเราอาจจะมี pamania uae trip :sd10:
ลงชื่อไว้ก่อนละกัน  :D

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 18:03:22 »
 :L2900: มากๆๆครับ ได้ความรู้ และบันเทิงอีก  :L6428: :L6428: :L6428:
Pamania so good

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 18:08:53 »
ฮ่า ฮ่า ฮ่า...... :L2901:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 18:10:22 »
ไม่แน่น้า พี่ปรี ทริปPA MANIA ของเราอาจจะมี pamania uae trip :sd10:
ลงชื่อไว้ก่อนละกัน  :D

เอางั้นใช่ไหมพี่เอ
 ปีหน้าพี่อ้วนทับเบิก  บอกปามาเนียออนทัวส์ ลาว สิบสองปั่นนา จีน ทิเบต  :L2897: :L2897: