ผู้เขียน หัวข้อ: จริงไหม  (อ่าน 7919 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่เอริท์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 78
จริงไหม
« เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 07:44:23 »
ผมไม่แน่ใจเคยได้ยินเค้าว่ากันมาว่า "คนไทยอ่านหนังสือปีละไม่เกิน 7 บรรทัด " เหมือนเป็นคำเปรียบเทียบ แล้วพอลองมองย้อนมาที่ตัวเอง มันก็คงจริงตอนไปฝึกงานที่ญี่ปุ่น มีเครื่องจักรเข้ามาใหม่ซักเครื่องคนญี่ปุ่นจะไม่ไปยุ่งกับเครื่องจักรนั้นเลยจนกว่าจะอ่านคู่มือจบแล้วก็อ่านซ้ำไปซ้ำมาค่อยมาเรึ่ม test run เครื่อง   :L2736:   :L2739:

ออฟไลน์ พี่ต้น

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
  • " ความสุข" มีความหมาย..ก็ต่อเมื่อได้..."แบ่งปัน"
Re: จริงไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 08:02:23 »
ถามว่าจริงไหม..ตอบว่า จริงครับ ส่วนสาเหตุที่เป็นเช่นนี้ รอผู้รู้มาตอบครับ  :L2904:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 08:51:33 »
เห็นภาพเลยครับพี่เอิร์ท
คหสต. อาจเป็นเพราะคนไทยส่วนใหญ่ ต้องการอะไรแบบเร่งด่วน ทำก่อนเจอปัญหาติดขัดค่อยศึกษาหาทางแก้มั้งครับ  :D

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 09:07:38 »
น่าจะจริงครับ  :D  :D คหสต. คนไทยอินดี้ครับ ไม่เน้นอ่าน  :D  :D  ???

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 09:09:07 »
แต่ตอนนี้คิดว่าเด็กไทยพัฒนาขึ้นเยอะแล้วครับ
คาดว่าปีๆนึงน่าจะอ่านหนังสือเพิ่มขึ้นเป็นเล่มๆแล้ว
สังเกตุว่าไปไหนมาไหน ก็เห็นก้มหน้าห้มตาทั้งอ่านทั้งพิมพ์กันทั้งวันเลยครับ
 :sd42: :sd42: :sd42:
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 09:23:09 »
คนรู้น้อยจะคิดว่าตัวเองรู้เยอะ ส่วนคนรู้เยอะจะรู้ว่าในโลกนี้มีเรื่องที่จะให้เรียนรู้อีกเยอะ  :L4399:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 09:24:51 »
จริงครับ อย่าว่าแต่ปัจจุบันเลย ข้อนี้เป็นมานานแล้ว
ภาษาไทยยังไม่อ่านเลย ยก ตย. เช่น เอกสารสารพัดประกันที่ไปทำๆกันไว้ บัตรเครดิต เป็นต้น ( มีปัญหาโทรถาม บางทีโดนย้อนกลับ )
ภาษาต่างด้าว ญี่ปุ่น อังกฤษ (อาจมีบ้าง ที่อ่าน แต่ไม่หมด ) ส่วนมาก ดูแต่ รูป เพราะ อ่านไม่ออก กับ ขี้เกียจอ่าน.
ที่อ่านๆกันคร่าวๆ ก็พอมีให้เห็นบ้าง แต่ไม่มาก
อันนี้ สำหรับ เราๆนะ

เด็กเดี๋ยวนี้ เริ่มอ่านกันมากขึ้น แต่ไม่มากนัก
นศ. ก็อ่านเยอะขึ้น เพราะต้องทำรายงาน
หวังว่า คงดีขึ้นเรื่อยๆ
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 10:07:44 »
ผมก็เป็นบางครั้งเหมือนกันครับ
แต่ถ้าไม่รู้ถึงจะกลับไปเปิดอ่านจากคู่มือ ผมว่ามันก็เป็นนิสัยข้อหนึ่งเหมือนกัน
ที่ไม่คอยจะดีสักเท่าไหร่ของผม :L4399:
ยกเว้นที่ไม่คุ้นเคยหรือเป็นของใหม่ ๆ ถึงจะศึกษาครับ
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 10:54:26 »
ความเห็นส่วนตัวนะครับ ซึ่งผมก็เป็น 1 ในนั้น  :L4387:

ณ ปัจจุบันคนอาจจะมองว่า มีอากู๋ (google) ให้ช่วยในเรื่อง ข้อสรุปมั่งครับจากผู้ใช้งานต่างๆ

เลยทำให้ศึกษาข้อมูลจากเอกสารน้อยลง พอมีปัญหาถึงจะมาย้อนอ่าน  :sd06:

นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 11:01:07 »
ส่วนตัวผมว่าจริงครับ แต่สำหรับบุคคลในวิชาชีพผมอ่านหนังสือวันละไม่น้อยกว่าสามสิบหน้าครับ เพราะเป็นวิชาชีพที่ต้องหาความรู้ไม่มีวันจบสิ้น
ความรู้มืออาชีพ หาไม่ฝึกฝนแล้ว ก็เปรียบเสมือนไม่มีอาวุธที่ทรงอานุภาพ ที่จะไปปราบเหล่าร้าย ฉันใดฉันนั้นครับ แม้ขณะที่บันทึกข้อความนี้ ผมยังต้องอ่านหนังสือประกอบลับความรู้ตลอดเวลาครับ และอีกประการหนึ่ง เด็กไทยสมัยนี้ เปิดหนังสือหาข้อมูลไม่เป็นไรแล้วกระมั้งครับ เปิดแต่เน็ต เฟสบุ๊คเป็น และเก่งกว่าพวกเราอีกครับ
ผมเคยไปรับราชการอยู่จังหวัดทางอีสานใต้ เด็กมาเบิกความ มีโจทก์ถามว่าท่องสูตรคูณเป็นมัั้ย เด็กนั้นตอบว่า ไม่เป็น ผมตกใจมาก อะไรกันเนี่ย การศึกษาชาติไทย
จึงขอเล่าสู่กันฟังแค่นี้ครับ  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 11:03:54 »
แต่ก่อน อ่านเยอะ เขียนเยอะ เพราะเทคโนโลยียังไม่ทันสมัย อ่านบ่อยๆ เขียนบ่อยๆ ทำให้เข้าใจลึกซึ้ง
เดี๋ยวนี้ เซฟเก็บไว้ จำเป็นค่อยค้นมาอ่านทีหลัง เหมือนกับอ่านเพื่อสอบ เพื่อตอบโจทย์ที่เกิดขึ้น
ไม่ใช่อ่านเพื่อสร้างสิ่งใหม่ๆ ครับ

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 11:42:51 »
อ่านเพื่อตีความ อ่านเพื่อวิเคาระห์ อ่านเพื่อแยกแยะ  ถ้ามีทั้ง 3 อย่างนี้เวลานำไปทำอะไรแสดงว่าคนที่มีทั้ง 3 อย่างนี้   คิด วิเคาระห์ แยกแยะ  มาดีน่าติดตามและสนใจ

แต่ถ้าไม่มีทั้ง 3 อย่างนี้คงเหลือแต่ตัวย่อที่ไม่มีเนื้อหาประกอบของคำว่า คิด วิเคาระห์ แยกแยะ

ลองดูตัวอย่างนี้ประกอบ : 

คอควาย  นอหนุ  ทอทหาร  สระอี  ไม้เอก  ตอเต่า ไม้โท อออ่าง งองู สระเอ  ขอไข่ สระอี ยอยักษ์ นอหนู สระไอไม้ม้วน สอเสือ ไม้เอก กอไก่  รอเรือ สระอะ ดอเด็ก สระอา สอบอฤาษี หอหีบ รอ เรือ สระอือ อออ่าง อออ่าง ไม้เอก สระอา นอหนู นอหนู สระอา  นอหนู คอควาย สระอือ อออ่าง  คอควาย นอหนู สระแอ กอไก่ ไม้เอก
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 11:53:16 »
ถ้ามาถึงตรงนี้แล้ว แสดงว่าท่านอ่านไปแล้ว 20 กว่าบรรทัด  :L2739:  :L2739:  :L2739:

โดยส่วนมากแล้วจะเป็นเช่นนั้นครับ ยิ่งปัจจุบันมีเทคโนโลยีที่สะดวกขึ้นคนก็จะอ่านน้อยลงเข้าไปใหญ่ครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 11:54:31 »
 :sd23:  กระดาษ ปากกาอยู่ไหนคับเนี่ย.   :sd06:  ผมนั่งไม่ติดแล้วคับ อ่านว่าไรคับเนี้ย.
แต่ยังไม่ใส่แว่นสายตายาว. น่ะครับ.    :sd42:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 1 กันยายน 2014, 11:57:57 โดย อั๋น ราชพฤกษ์ »
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 12:00:40 »
อ่านเพื่อตีความ อ่านเพื่อวิเคาระห์ อ่านเพื่อแยกแยะ  ถ้ามีทั้ง 3 อย่างนี้เวลานำไปทำอะไรแสดงว่าคนที่มีทั้ง 3 อย่างนี้   คิด วิเคาระห์ แยกแยะ  มาดีน่าติดตามและสนใจ

แต่ถ้าไม่มีทั้ง 3 อย่างนี้คงเหลือแต่ตัวย่อที่ไม่มีเนื้อหาประกอบของคำว่า คิด วิเคาระห์ แยกแยะ

คอควาย  นอหนุ  ทอทหาร  สระอี  ไม้เอก  ตอเต่า ไม้โท อออ่าง งองู สระเอ  ขอไข่ สระอี ยอยักษ์ นอหนู สระไอไม้ม้วน สอเสือ ไม้เอก กอไก่  รอเรือ สระอะ ดอเด็ก สระอา สอบอฤาษี หอหีบ รอ เรือ สระอือ อออ่าง อออ่าง ไม้เอก สระอา นอหนู นอหนู สระอา  นอหนู คอควาย สระอือ อออ่าง  คอควาย นอหนู สระแอ กอไก่ ไม้เอก

ซะงั้นอะ ผมแก่แล้วหรอเนี้ย  :L4386:  :L4386:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 12:03:09 »
จะอ่านอะไรก็ตาม ขออย่างเดียวว่าอย่าอ่านด้วย "อคติ" ก็พอครับ :L4399: :L4399:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 12:52:39 »
 :L4365:
แวะ มาดู ว่าใครแก่เหมือนกันบ้าง ???
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 12:56:13 »
คนที่ต้องเขียนใส่กระดาษหรืออ่านนานคือคนแก่   :L2888: :sd42:

ออฟไลน์ บูรณ์ (@Betong)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 13:03:21 »

จริงๆแล้วเดี๋ยวคนไทยอ่านหนังสือ  37 นาทีต่อวัน” ต่างหากคือสถิติที่ถูกต้องจากการสำรวจพฤติกรรมการอ่านของคนไทยครั้งล่าสุด ต่อไป ถ้าอยากจะประชดใครว่าอ่านหนังสือน้อยด้วยคำพูดที่ว่า “สมกับเป็นคนไทยจริงๆ อ่านหนังสือปีละไม่เกิน 8 บรรทัด” ขอบอกว่าคุณจะดูฉลาดน้อยลงไปถนัดตาเลยทีเดียว

...อ่านแล้วเหมือนมีอะไรซ่อนเร้นอีกหรือเปล่า...  เหมือนกับกระทู้ คิดยังไงกับบ้านหลังนี้    :sd23:
" You Will Never Work Alone "

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 1 กันยายน 2014, 13:08:34 »

เกือบแก่ รอดไป
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง