ผู้เขียน หัวข้อ: อาการสะอึกตอนแก๊สยังไม่หมดขณะออกตัว  (อ่าน 3819 ครั้ง)

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
ขอสอบถามพี่ๆเรื่องอาการสะอึกตอนแก๊สยังไม่หมด  :L4386:

พอดีเมื่อวานกลับจากมีตติ้งบีบนมโจแล้วเร่งเครื่องตอนออกตัวขณะที่แก๊สยังมีในถัง (เติมไป 600ค่าเฉลี่ยวิ่งปกติที่วัดได้ต้อง 280-320โล) ซึ่งเมื่อวานวิ่งระยะทางรวมหลังจากเติมแก๊สเพิ่งวิ่งไป200โลเลยอยากสอบถามว่ามีพี่ๆท่านใดเคยมีปัณหาสะอึกในกรณีนี้หรือป่าว แล้วควรจะแก้ไขยังไงครับ
  :L2759: :L2759:
รถผม ปา V6 2013 ติดแก๊สของ Scan Power Plus ครับ  :L2754:

ปู..ลม โดยส่วนตัวคิดว่าน่าจะมาจากตอนเร่งออกตัวแก๊สถ่ายมาไม่เสถียรครับ (ถ้าเป็นจริงๆมีวิธีแก้ไขยังไงครับ) ถ้าไม่ใช่น่าจะเกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณครับ  :L4399: :L4399:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
Re: อาการสะอึกตอนแก๊สยังไม่หมดขณะออกตัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 22:26:53 »
ผมเคยเจอมาครั้งนึงมั้งครับ ตอนออกรถมาใหม่ๆ วิ่งได้ประมาณ หมื่นกว่าโล ผมเติมแก๊สของปั้มโนเนม แล้วออกตัวกระตุก ตอนนั้นรู้สึกว่าจะเป็นแก๊สสกปรก ทำให้กรองแก๊สตัน เอารถเข้าศูนย์แก๊ส เค้าเปลี่ยนกรองแก๊สให้ใหม่ และล้างถังแก๊ส หลังจากนั้นมาก็ระวังเรื่องเติมแก๊สที่มีคุณภาพเท่านั้น ก็ไม่เคยมีอาการสะดุดอีกเลยครับ

แต่เข้าใจว่าอาการนี้น่าจะมาจากการจูนแก๊สก็ได้นะครับ ถ้าจูนแก๊สบางเกินไปก็น่าจะเป็นสาเหตุได้ครับ
ผมแนะนำให้นำรถกลับไปที่ศูนย์ที่ติดตั้งแก๊สมาครับ ดีที่สุด แต่ถ้าศูนย์แก๊สแก้ไม่ขาด แนะนำให้ปรึกษาศูนย์แก๊สชื่อดังใกล้บ้านเลยครับ แล้วอย่าได้กลับไปที่ศูนย์นี้อีกเด็ดขาด  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
Re: อาการสะอึกตอนแก๊สยังไม่หมดขณะออกตัว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 22:34:13 »
 :L4365:
Pamania so good

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 01:47:48 »
 :sd06:

คงต้องไปที่ Scan power ที่ติดตั้งมาน่ะครับ อืม ใช้แก๊สมาเยอะแล้วรึยังครับ

กรองแก๊สตันก็เป็นไปได้ครับ หม้อต้มมีปัญหาก็เป็นได้ครับ จูนแก๊สไว้บางก็เป็นได้ครับ

ขอให้หาสาเหตุเจอเร็วๆครับ จะได้รักษาได้ถูกครับ

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 09:32:44 »
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ  :L4384: :L2758:
นอนน้อย แต่ 100%