ผู้เขียน หัวข้อ: !ค่าซ่อมมันแพง อยากแรงพึงระวัง...ตอน18- ต้มยำดีเซล สรุปกล่องแบบพอสังเขป ?  (อ่าน 32294 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณพี่นะมากครับ สำหรับข้อมูลต้มยำดีเซลที่แซบเหลือหลาย  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39

• Pa Mania
  • *

• Pa Mania
  • *

สังเคราะห์แท้ศูนย์ ครับ

• Pa Mania
  • *

รบกวนพี่ตาม และพี่ๆ ช่วยดูให้หน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
เท่าที่ดูระดับน้ำก็ปกตินะครับ น้ำในหม้อพักน้อยไปนิดนึง แต่ถ้าพี่ตุ้ยถ่ายตอนเครื่องเย็นๆก็น่าจะประมาณนี้ครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องไม่แน่ใจว่าพี่ตุ้ยสงสัยประเด็นไหน ถ้าเรื่องความดำก็ปกติครับ ใส่ลงไปปุ๊บ มันก็ดำเลย  :sd42: :sd42:

เท่าที่ดูอาการเบื้องต้นยังไม่พบเห็นอะไรบ่งชี้ว่าจะป่วยนะครับ เท่าที่ลองขับมาตลอดตั้งแต่ความร้อนขึ้นครั้งที่แล้ว มีอาการตัวร้อนอีกหรือไม่ครับ

ปล. น้ำมันพาวเวอร์ดูเหมือนมันจะน้อยไปซักนิด แต่ยังอยู่ในระดับที่ขับได้ไม่มีปัญหาครับ

:L2734: :L2734:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พี่นะบอก ผมเล่นโหมดสูงเกิน ให้ปรับเป็น b+ ฟ้ากระพริบ (ฟ้า ,ฟ้ากระพริบ ,ฟ้ายิกๆ) เพราะผมติดทั้งคันเร่งและดันราง
รอดูผลเหยียบวิ่งทางไกลดูครับ
พรุ่งนี้เดี๋ยวเช็คระดับหม้อน้ำดูครับ  :sd23:
ผมใช้โหมดนี้อยู่เหมือนกันคับพี่ตุ้ย. มีผลต่อทางไกลยังไงบ้างอ่ะคับ
. ขอคำแนะนำหน่อยคับ. ถ้าเดินทางไกล. พี่ตุ้ยใช้โหมดไหนคับ.   :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ หมู Lady

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
เข้ามาอ่านข้อมูล นึกถึงรถตัวเองบ้างเลย
ส่วนตัวเป็นคนชอบขับรถไว ตามประสาบ้านนอกถนนว่าง
ขับโหมดชมพูยิก ยิก กับโหมด B ตลอด
ทั้งทางใกล้ ทางไกลจะมีผลเสียอะไรบ้างหรือเปล่าครับพี่ๆ
รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ

• Pa Mania
  • *
เท่าที่ดูระดับน้ำก็ปกตินะครับ น้ำในหม้อพักน้อยไปนิดนึง แต่ถ้าพี่ตุ้ยถ่ายตอนเครื่องเย็นๆก็น่าจะประมาณนี้ครับ

ส่วนน้ำมันเครื่องไม่แน่ใจว่าพี่ตุ้ยสงสัยประเด็นไหน ถ้าเรื่องความดำก็ปกติครับ ใส่ลงไปปุ๊บ มันก็ดำเลย  :sd42: :sd42:

เท่าที่ดูอาการเบื้องต้นยังไม่พบเห็นอะไรบ่งชี้ว่าจะป่วยนะครับ เท่าที่ลองขับมาตลอดตั้งแต่ความร้อนขึ้นครั้งที่แล้ว มีอาการตัวร้อนอีกหรือไม่ครับ

ปล. น้ำมันพาวเวอร์ดูเหมือนมันจะน้อยไปซักนิด แต่ยังอยู่ในระดับที่ขับได้ไม่มีปัญหาครับ

:L2734: :L2734:

ขอบคุณมากครับพี่ตาม ยังไม่ได้มีโอกาสวิ่งทางใกลเหยียบดูเลยครับ แต่คงจะใช้ b+ฟ้ากระพริบครับ ถ้ามีเสียงเตือนมันไม่สบายใจครับ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
ผมใช้โหมดนี้อยู่เหมือนกันคับพี่ตุ้ย. มีผลต่อทางไกลยังไงบ้างอ่ะคับ
. ขอคำแนะนำหน่อยคับ. ถ้าเดินทางไกล. พี่ตุ้ยใช้โหมดไหนคับ.   :L2904:

ขอลองใช้ดูก่อนนะครับพี่อั๋น ปกติใช้โหมดสูงสุด พอเหยียบหน่อยก็ทำเป็นร้อง คงลอง b+ฟ้ากระพริบ ดูก่อนครับ เห็นเครื่องเริ่มเยิ้มแล้วครับ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd42:   ผมคิดว่าโหมดที่ตั้งไว้ไม่น่าจะมีปัญหามั้งคับ.
 :sd42: น่าจะพี่ตุ้ย รุนแรงกับน้องเค้าหรือเปล่าคับ.  :sd42:

ทำให้น้องเค้าร้องบ่อยๆ. คิดว่าไม่เป็นไรอ่ะคับ เค้าร้องตามที่เราตั้งเอาไว้คับ.   :L2734:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
--ขอบคุณพี่นะ สำหรับข้อมูล ชัดมาก ค่อยๆจะขยับ แบบ ก้าวต่อไป แต่ไม่ได้ก้าวกระโดด ครับ
 :sd10: :sd10: :sd10:

ขอบคุณมากครับพี่ตาม ยังไม่ได้มีโอกาสวิ่งทางใกลเหยียบดูเลยครับ แต่คงจะใช้ b+ฟ้ากระพริบครับ ถ้ามีเสียงเตือนมันไม่สบายใจครับ  :sd23:
มีเสียงเตือนอะดีแล้วพี่ตุ้ย จะได้ผ่อนเบาคันเร่ง ครับ

• Pa Mania
  • *
--ขอบคุณพี่นะ สำหรับข้อมูล ชัดมาก ค่อยๆจะขยับ แบบ ก้าวต่อไป แต่ไม่ได้ก้าวกระโดด ครับ
 :sd10: :sd10: :sd10:

มีเสียงเตือนอะดีแล้วพี่ตุ้ย จะได้ผ่อนเบาคันเร่ง ครับ

ขอบคุณครับพี่ต๋อง  :sd23: เตือนสัก200 ไม่ได้หรอ แค่ 140-150อย่าเพิ่งเตือนเลย มันเสียว  :sd42:

• Pa Mania
  • *
ที่เป็นรอยรั่ว มันเป็นสัญญาณเตือนให้ต้องไปอัพเกรดอะไรเพิ่มเติม ให้รองรับหรือป่าวครับ รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยครับ  :sd23:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ขอบคุณครับพี่ต๋อง  :sd23: เตือนสัก200 ไม่ได้หรอ แค่ 140-150อย่าเพิ่งเตือนเลย มันเสียว  :sd42:

อิฉาจัง ผมไม่มีถนนให้ชัด เบาๆคันเร่งหน่อยก็ดีนะครับ เป็นหวงนะครับ  :L2897:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
พี่ตุ้ยตั้ง ค่า ECT ไว้ที่เท่าไรครับ ความเร็วขนาดนี้ ของผมก็เคยเป็นครับผมตั้งค่าตอนนั้น 97 แต่ผมหาสาเหตุเจอ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
พี่ตุ้ยจะไปไล่จับใครค๊าบบ วิ่ง 200  :L2739:  :L2739: ขับชิวๆบ้างครับ ชมวิวข้างทางบ้างก็ได้  ;D  ;D

• Pa Mania
  • *
พี่ตุ้ยจะไปไล่จับใครค๊าบบ วิ่ง 200  :L2739:  :L2739: ขับชิวๆบ้างครับ ชมวิวข้างทางบ้างก็ได้  ;D  ;D
ไล่จับตั๊กแตน ครับ พี่โบ๊ท  ;) ;D ;D ;D