ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงดังใต้ท้องรถหรือช่วงล่าง  (อ่าน 26824 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
เสียงดังใต้ท้องรถหรือช่วงล่าง
« เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 15:02:14 »
วิ่งถนนที่เป็นหลุมเล็ก หรือทางลักษณะขุรขระแบบลูกลังแล้วมีเสียงที่ช่วงล่างหรือใต้ท้องรถฝั่งขาว เป็นเหมือ 4หรือ5หมื่นโลไม่แน่ใจ ก็แก้ไขที่ ท๊อปเพาเวอร์  เช็คลูกหมากหนแรกก็แน่ไม่มีหลวม ไปศุนย์ช่างบอก ลูกหมากหรือเปล่า ล้อใหญ่มีผลเอาวะรอก่อมมีคิวเปลียนแกนพวงมาลัยเปลี่ยนเสร็จไม่หายๆ :sd06:
ไปหาพี่เอใหม่  สลับโช้ค ไม่หายดัง ช่างมาโยกแถวลูกหมากก็ไม่หลวมนะ ชึ่งพี่เอบอกลอกเปียนดูไหมมันก็ไม่หลวมนะแต่จารบีข้างในอาจจะแห้งหรือเปล่า เอาเปลี่ยน วันไปทำเจอพี่เอ-A/Ukrit เคยเปลี่ยนมาเหมือนกันเสียนดังคลายๆกันแต่เปลี่ยนแล้วจบส่วนผมไม่จบ

พี่เอเริ่งมึนแล้วเหมือนกัน พี่เอเลยไปลองรถกับผมเองเลยก็ดังตลอดครับ มีอยู่จังหวะนึงพี่เอลองหมุนพวงมาลัยสุดแล้ววิ่งมันเงียบแฮ พี่เอเลยบอกบอกแร็คพวงมาลัยแน่ๆเลย พี่เออธิบายว่าเวลาหมุนสุดตัวแกนมันจะมากดหรือชิดกับแร็คอะไรประมาณ (ถ้าว่างพี่เอมาอธิบายหน่อยนะครับ)

คราวนี้มาจัดการเรื่องแร็คที่ศูนย์ช่างก็บอกไม่ใช่เสียงแร็คนะรอบแรกไม่จบครับเวลาไม่พอช่างติดธุระสำคัญขอเป็นคราวหน้านะพี่

รอบสองมาแล้วครับเปลี่ยนตัวนี้เลยครับเรียกว่าบูทแร็คหรือเปล่าไม่แน่ใจนะ เขย่าล้อ2ช่างดูแล้วจับดูรูปนะครับ 2 ข้างมันขยับไม่เท่ากันข้างขาวขัยบมากกว่า

อ้าวจัดการเปลี่ยน ตัวนี้ครับช่างบอกถ้าใหม่ๆมันจะหนึดจะห้อยลงมาช้ามาก

ปล่อยนิ้วออกแล้ว2วิ ห้อยลงมาสุดเลยครับ

พอเปลี่ยน แข็งเลยครับ เอามืดดึงลงมาถึงจะลง

แต่แล้วก็ไม่จบ  :L4386:

เวลาจบมาแล้วครับ :sd42: แต่กว่าจะจบก็ครึ่งวันครับ ช่างยังคิดว่าเป็นที่ล้อ ยาง โช็ค ถอดใช่เดิมๆเลยไม่จบแสงสว่างเริ่มมาแล้วช่างเริ่มคิดไปที่แร็คแล้วแต่มันไม่รั่วนิช่างเลยถามผม ได้เคยตั้งปรับพวงมาลัยให้เบาขึ้นหรือเป่ลาก็ไม่เคย ช่างคุยกัน2คนถ้างั้นก็ตัวนี้แหละไม่มีตัวไหนจะไปแล้ว

ช่างทำการขันครับก็ไม่ง่ายเหมือกันครับตอนขันปะแจไม่มีครับช่างทำอุประกรณ์เองขันเสร็จไปลองรถครับ
ผลจากการลองรถรอบนี้จบเสียงหาเงียบไปเลย

กลับมาศูนย์คุยกับช่างเกิดจากการเสียดสีของตัวแร็คเวลาหมุนพวงมาลัยชึ่งจุดถ้ามีการหลวมจะทำให้สะเทือนแล้วมีเสียงอธิบายไม่ถูกเหมือนกันนะครับถามช่างซ่อมได้ไหม หรือเปลี่ยนทั้งเส้นช่างบอกขันเอาเปลี่ยนทำไหมชุดซ่อมมีหรือเปล่าไม่รู้ ถ้าเปลี่ยนก็2-3หมืนครับ

ผลหลังการซ่อม เสียงหายไป อาการพวงมาลัยไวลดลง พวงมาลัยหนักขึ้น (ผบ. ขับเมื่อไหลบ่นแน่ครับ)เดิมก็หนักอยู่แล้ว แต่ใช้ไปนานๆก็จะเบาขึ้นแต่นานๆๆๆๆครับ

รายละเอียดอืนๆยังมีอยู่นะครับของส่งต่อให้พี่ทศละกันนะครับเพราะเคยเปลี่ยนตัวนีเองมาแล้วเพราะไปอู่ไม่จบครับ

ปะแจที่ใช้ขันต้องเป็นปะแจปอร์น
รูปพี่ทศหามาให้ดูครับ

:L2760:

ปล.เมื่อเช้ามีสายตรงมาครับ มีพี่ท่านนึงเป็นคลายผมเลย มีเสียนดังที่ล้อฝั่งขาวใต้คนขับบอกว่าวิ่งทางลูกลังแล้วมีเสียงดัง
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
Re: เสียงดังใต้ท้องรถหรือช่วงล่าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 15:17:55 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่ลีโจ  :L2758:  :L2758:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: เสียงดังใต้ท้องรถหรือช่วงล่าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 15:18:55 »
 :sd23:   ขอบคุณคับพี่ลีโจ. คับ.
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 16:24:07 »
ขอบคุณครับพี่ลีโจ สำหรับข้อมูลดีๆ  :sd23:  :sd23:  :L2900: ขอเก็บไว้เป็นความรู้ด้วยคนนะครับ  :L4399:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 16:55:16 »

จุดนี้อาจจะมีชื่อเรียกว่า  " แร็คเก้ " ปรับไม่ดีให้ให้เสียงเคราะที่เป็นธรรมชาติแนวแร็คเก้  สนุกๆ  เวลาขับจะเพลินๆดิ้นไปดิ้นมาตามลีลาท่วงท่าของจังหวะ :sd42: :sd42: :sd42:

----------------------------------------------------------------------
rack guide : ตัวปรับตั้งระยะชิด ระหว่างฟันเฟืองrackกับฟันเฟืองpinion ของระบบพวงมาลัยแบบrack pinion   จุดนี้เอาไว้ปรับตั้งระยะฟรีของพวงมาลัย ระยะขบของฟันเฟือง  ควรปรับตั้งตามที่โรงงานกำหนดระยะขบ  มากไปพวงก็หนักสาวยากพวงไม่คืน  น้อยไปก็จะเบาพวงมาลัยไวแต่ดีดคืนดีกว่า  ตั้งไม่ดีอาจจะมีระยะฟรีจนสั่นให้ตัวได้ในจังหวะสะเทือนของคานแร็คสะท้านถึงมือที่จับพวงอยู่   จุดนี้ถ้าไม่จำเป็นก็อย่าไปยุ่งกับมันยกเว้นพวงมาลัยเบาเกินไปหรือมีการซ่อมพวงซ่อมปั๊มพาวเวอร์ซ่อมแร็คเขาอาจจะมีการรื้อออกมาดูแล้วใส่กลับแต่ไม่มีระยะประชิด 

เคยปรับตั้งในรถเก๋งแต่น็อตบนแกนแร็คจะเป็นเบอร์ 17-19 จำไม่ได้ไม่ได้เป็นหัวฝั่งแบบนี้ครับ   

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆกับปาเจโร่อีก 1 ปัญหา
 :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 17:10:23 »
ขอบคุณพี่นะที่มาให้ความรู้เพิ่มเติมครับ ช่างบอกใช้น๊อตเบอร์ 27 ช่วยขันได้ครับ

แต่ผมก็อยากจะขันตั่งใหม่นะครับพวงมาลัยมันหนักจริงๆ ยังพอดีดคืนเองได้แต่กลัวคืนไม่ทันในบางเหตุการ  :L4386: 
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 18:32:57 »
 :L2758: เก็บข้อมูลดีดีอีกแล้วครับ  :sd23: :sd23: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 21:12:31 »
 :sd23: ขอบคุณมอดลีโจในประสบการณ์ที่เป็นเรื่องที่น่าเรียนรู้ด้วยครับ  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 23:13:43 »
ขอบคุณพี่ลีโจครับ สำหรับปัญหาที่นำมาแชร์และวิธีการแก้ไข :L2900: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 21 สิงหาคม 2014, 23:40:03 »
เคยได้ยินมาตั้งนาน ว่ามอดลีโจ ต้องจบ
เข้าใจความหมายก็วันนี้ ว่าแต่คืนนั้นจบป่ะ  :L2739:

ปูลิง :  ขอบคุณสำหรับอีก 1 ประสบการณ์แชร์ข้อมูลปัญหาเกี่ยวกับรถครับ มอบเลย 1  :L6428: แถมอีก 1  :L2897:   ;)

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ

ออฟไลน์ เดียว ณัฐพงษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • ล้มได้ก็ลุกได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 09:50:02 »
ขอเก็บข้อมูลครับ

:L4365: :L4365:
นอนน้อย แต่ 100%

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 10:40:15 »
ขอบคุณพี่ลีโจที่อุตส่าห์ทำการบ้านมาให้พวกเราได้อ่านกันครับ ข้อมูลดีมีประโยชน์ สะสมไว้เยอะๆเพื่อสมช.ที่มีปัญหาเดียวกันจะได้แก้ไขได้ตรงจุด แล้ว....จบ
 :L6428:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 10:54:46 »
เคยได้ยินมาตั้งนาน ว่ามอดลีโจ ต้องจบ
เข้าใจความหมายก็วันนี้ ว่าแต่คืนนั้นจบป่ะ  :L2739:

ปูลิง :  ขอบคุณสำหรับอีก 1 ประสบการณ์แชร์ข้อมูลปัญหาเกี่ยวกับรถครับ มอบเลย 1  :L6428: แถมอีก 1  :L2897:   ;)

จบครับ  :L2739:

ขอบคุณพี่ลีโจที่อุตส่าห์ทำการบ้านมาให้พวกเราได้อ่านกันครับ ข้อมูลดีมีประโยชน์ สะสมไว้เยอะๆเพื่อสมช.ที่มีปัญหาเดียวกันจะได้แก้ไขได้ตรงจุด แล้ว....จบ
 :L6428:

เดี๋ยวรอพี่เอริท์ไปแก้ไขก่อนแล้วเอามาเล่ากันอีกทีเห็นว่าดังเหมือกับผมนะครับ

ออฟไลน์ พล Thenipol

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:00:18 »
รถผมก้อมีเสียงแต่ไม่รู้เสียงแบบเดียวกับพี่ ลีโจ หรือเป่าอยากเอาไปให้พี่ลองขับจัง ไป 0 ก้อเผือกไม่ดัง แต่ขอผมนาน ๆ ดังที ดัง กึก  :sd06:

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:06:39 »
 :sd23: มาเก็บข้อมูลครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:08:05 »
รถผมก้อมีเสียงแต่ไม่รู้เสียงแบบเดียวกับพี่ ลีโจ หรือเป่าอยากเอาไปให้พี่ลองขับจัง ไป 0 ก้อเผือกไม่ดัง แต่ขอผมนาน ๆ ดังที ดัง กึก  :sd06:

มาที่ป้อมเลยครับใ ช่ไม่ใช่เดี๋ยวรู้ แต่ปาพี่พลยังวิ่งน้อยอยู่นิ ล้อเดิมด้วยปะครับ 

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:09:33 »
มาที่ป้อมเลยครับใ ช่ไม่ใช่เดี๋ยวรู้ แต่ปาพี่พลยังวิ่งน้อยอยู่นิ ล้อเดิมด้วยปะครับ

ครับล้อเดิมเลย แต่นาน ๆ ดังทีพี่ ต้องให้พี่ลองอ่ะครับ วันนี้พี่อยู่เป่าครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:10:02 »
ชวนมานมโจเลย  ชวนไปป้อมงดรับโทรศัพท์หากพบปัญหาน่ะ  :L4396:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:12:43 »
ชวนมานมโจเลย  ชวนไปป้อมงดรับโทรศัพท์หากพบปัญหาน่ะ  :L4396:

:sd42:  พี่พลเครียเลยครับ ไปหรือไม่ไปนมโจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 22 สิงหาคม 2014, 11:14:54 »
:sd42:  พี่พลเครียเลยครับ ไปหรือไม่ไปนมโจ

นมโจ คือที่ไหนพี่ 55 พอดีบ้านผมอยู่แถว ๆ ป้อมพี่โจ พอดี ตอนนี้ก้ออยู่บ้าน - -