ติดขัดหรือมีปัญหาในการสมัครสมาชิก
ไม่ได้รับเมล์ยืนยันหลังจากสมัครแล้ว
หรือส่งหลักฐานมาแล้วทางทีมงานไม่ได้ตอบกลับภายใน 2 วัน

สามารถเมล์มาสอบถามได้ที่ pajerosportmania@gmail.com
หรือโพสกระทู้สอบถามได้ในห้องนี้เลยครับ

ผู้เขียน หัวข้อ: ***ขออธิบายเรื่อง "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" ที่พวกเราอยากให้ใช้กันในบ้านปามาเนียครับ***  (อ่าน 24734 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน :L4399: :L4399:

วันนี้อยากจะมาอธิบายซักเล็กน้อยเกี่ยวกับ "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" ที่พวกเราอยากให้ใช้กันในบ้านปามาเนียครับผม........เรื่องของเรื่องคือผมอยากมาอธิบายที่มาที่ไปให้พี่ๆทุกท่านได้ทราบซักเล็กน้อยนะขอรับ :L2753: :L2753:

มาว่ากันด้วยเรื่อง "ชื่อ" ก่อนดีกว่า

"ชื่อ" ที่หมายถึงนี้คือ "ชื่อ" ที่สามารถให้ทุกคนที่เข้ามาในบ้านนี้เห็นเรา ซึ่งพี่ๆสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตลอดนะครับ ซึ่งแตกต่างจาก "ชื่อผู้ใช้งาน" ที่เป็น log in สำหรับเข้าบ้าน อันนี้เปลี่ยนไม่ได้นะครับ (พี่ๆลองเข้าไปที่ "ข้อมูลส่วนตัว" และเลือกเมนู "ปรับแต่งชื่อผู้ใช้งาน" พี่ๆจะทราบทันทีว่ามันต่างกันนะครับ)

"ชื่อ" ที่เราอยากให้ใช้กันในบ้านปามาเนีย......อยากให้เป็นชื่อที่ใช้เรียกพี่ๆได้จริงๆเวลาเจอหน้ากันครับ......ส่วนจะต่อหลังด้วยอะไรก็แล้วแต่พี่ๆ หรือจะไม่มีอะไรต่อหลังเลยก็ได้แล้วแต่ความชอบครับ.....แต่ถ้ามีอะไรมาต่อหลังอยากให้พี่ๆช่วยเว้นวรรคไว้ซักนิดนึงครับ จะได้อ่านกันออกได้สะดวกครับ

ตัวอย่างครับ.....เช่นชื่อของพี่วีใช้ว่า "wee phanakorn"......แบบนี้เลยแหละครับที่อยากให้ใช้กันในบ้านเรา.....และลักษณะนี้อยากให้เว้นวรรคตรงกลางนิดนึงเพราะอ่านง่ายกว่า...ลองเปรียบเทียบดูนะครับ ระหว่าง "wee phanakorn" กับ "weephanakorn" จะเห็นว่าคำแรกอ่านแล้วเข้าใจได้ง่ายกว่าว่าพี่ชื่ออะไรอะครับ.....หรือจะใช้ตัวอักษรใหญ่ในภาษาอังกฤษเข้าไปช่วยก็จะยิ่งดีเข้าไปอีกนะครับ ก็จะกลายเป็น "Wee Phanakorn"....อย่างนี้เข้าใจง่ายขึ้นไปอีก

แล้วทำไมเราอยากให้พี่ๆใช้ "ชื่อ" แบบนี้กัน
คำอธิบายเหตุผลง่ายๆครับ.......เราจะได้รู้จักกันง่ายขึ้นไงครับ.......ถ้าเราใช้ "ชื่อ" อะไรก็ได้ที่เราตั้งขึ้นมาเอง....พอเราไปเจอกันเช่นในงาน meeting ก็ต้องมานั่งถามกัน "พี่ชื่ออะไรครับ".....ไม่พอครับ เพราะมันงง ไม่รู้ว่าเป็นใครในหน้าเว็บบอร์ด...ก็เลยต้องมีคำถามต่อมาว่า "เออ.....ขอโทษครับ แล้วพี่ log in อะไรนะครับ"........คุยกันไปมาในเว็บบอร์ดอยู่ตั้งนาน ไปเจอหน้ากันต้องมานั่งถามชื่อ แนะนำตัวกันอีก........แค่นั้นยังไม่พอ......พี่ๆลองไป meeting แล้วเจอกันซัก 10-20 คน.....จำชื่อคน 10-20 คนว่ายากแล้ว....ต้องมานั่งจำอีกว่า แต่ละคน log in อะไร........โอ้วววววววพระเจ้า.......มันเกินความสามารถของผมจริงๆครับ.......สุดท้าย....จุดจบเลยกลายเป็นว่า.....จำใครไม่ได้ งง สับสน......พอออกจาก meeting ก็เลยกลับไปเป็นคนไม่รู้จักกันเหมือนเดิม
:L4386: :L4386: :L4386:

ผมว่าเหตุการณ์แบบนั้นมันไร้สาระมากเลย.....เราเข้ามาในเว็บบอร์ดแบบนี้ นอกจากอยากได้ข้อมูล อยากแชร์ความคิดเห็นแล้ว....ผมว่าสิ่งสำคัญคือเราอยากได้รู้จักกับเพื่อนใหม่ๆด้วย......แต่การตั้ง "ชื่อ" อะไรก็ได้ตามใจ กลับกลายเป็นอุปสรรคในการที่จะทำให้เราได้รู้จักกัน.....ผมว่ามันเป็นอะไรที่เสียประโยชน์ มากกว่าได้ประโยชน์ครับ.....เราก็เลยพยายามที่จะให้พี่ๆทุกคนใช้ชื่อที่สามารถเรียกพี่ๆได้จริงๆมาตั้งชื่อมากกว่าครับ......ง่ายกว่า สั้นกว่า และจำง่ายกว่าครับ  :L2736: :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
มาว่ากันต่อในเรื่อง "รูปส่วนตัว" เลยครับ  :L4399: :L4399:

"รูปส่วนตัว" ที่เราอยากให้พี่ๆทุกท่านใช้กันในบ้านปามาเนีย คือ รูปที่เห็นหน้าพี่ๆได้ชัดๆ.....ชัดแค่ไหน.....เอาง่ายๆเลยครับ.....รูปที่สามารถทำให้คนอื่นๆเห็นพี่ตัวเป็นๆแล้วจำพี่ได้อะครับ....รูปแบบนั้นแหละครับที่อยากให้พี่ๆใช้กันที่บ้านปามาเนียครับผม

แล้วทำไมถึงอยากให้ใช้รูปที่เห็นหน้าชัดๆ
ตอบง่ายๆเลยครับ.....จะได้จำกันได้ไงครับผม.......ลองนึกดูนิดนึงนะครับ.....ถ้าพี่ๆใช้รูปอะไรก็ได้......เราคุยกันตั้งนานบนเว็บบอร์ด....ยังกะรู้จักกันมานาน....ทักทายสวัสดีกันทุกวัน.......ตลกดีนะครับ.....เจอกันในงาน meeting ไม่รู้จักกันซะงั้น เพราะไม่เคยเห็นหน้ากัน.....ยิ่งถ้ารวมการตั้งชื่อแบบเอาชื่ออะไรก็ได้มารวมด้วยนะ.....ทีนี้ชื่อก็ไม่รู้จัก.....หน้าก็ไม่รู้จัก......แล้วจะทักกันยังงัย......รู้จักแต่ log in ...... ทีนี้อยากเจอกันก็ทำได้อย่างเดียวครับ ไปเดินถามว่า "พี่ครับ คนที่ชื่อ log in นี้คือคนไหนครับ".......มันก็ตลกดีครับ

จะหาว่าผมโม้.....มีตัวอย่างมาเหลาให้ฟัง......เชื่อหรือไม่ว่าพี่นะของเราชื่อเสียงโด่งดังขนาดไหน ใครๆก็รู้จัก......แต่มีคนใช้ปา ไปเจอพี่นะเข้า รู้ว่าใช้ปาเหมือนกัน คุยกันเรื่องน้องปาซักพักแล้วเขาก็ถามพี่นะว่า "พี่ๆ รู้จัก นะ รัชดา หรือเปล่า"  :L4396: :L4396:.....พี่นะเราก็เลยบอกไปว่า "อ้อ ผมก็รู้จักครับ แต่ไม่ค่อยสนิท"  :L4396: :L4396: ...... แล้วแบบนี้มันจะเรียกว่ารู้จักกันได้มั๊ยอะครับ.....ขนาดรู้จักยังบอกไม่ได้เต็มปากเลยว่ารู้จัก........แล้วคำว่า "มิตรภาพ" จะไปเอามาจากไหนละครับ......พวกเราอยากให้บ้านปามาเนียเป็นบ้านที่พวกเรารู้จักกันจริงๆ พูดคุยทักทายกันที่หน้าบอร์ด ไป meeting เจอกันก็ทักทายกันได้ถูกครับ....ให้เราได้รู้จักกันจริงๆ....จากนั้น "มิตรภาพ" ที่แท้จริงก็จะเกิดขึ้นได้ครับ  :L2736: :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
จริงๆ แล้ว ทั้งเรื่อง "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" เราได้เขียนเอาไว้ใน กฎ กติกา ของการมาเป็นสมาชิกบ้านปามาเนียแล้วครับ.......แต่พวกเราไม่ได้อยากจะสร้างบ้านปามาเนียขึ้นมาแบบที่ต้องมีกฎ มีผู้คุ้มกฎ.....แต่เราอยากสร้างบ้านปามาเนียให้เป็นบ้านที่มีวัฒนธรรมที่ดีครับ....เรื่อง "ชื่อ" และ "รูปส่วนตัว" ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่พวกเราอยากสร้างให้เป็นวัฒนธรรมที่ดีในบ้านปามาเนียแห่งนี้ครับ......และการสร้างวัฒนธรรมนั้นไม่สามารถกระทำได้เลย หากพวกเราไม่มาช่วยกัน......จึงอยากรบกวนพี่ๆทุกท่านช่วยกันสร้างวัฒนธรรมที่ดีนี้ ด้วยการใช้ ชื่อที่เรียกพี่ๆได้จริงๆเป็น "ชื่อ" และรูปที่เห็นหน้าชัดๆเป็น "รูปส่วนตัว" ในบ้านปามาเนียครับ......เมื่อพี่ๆทุกท่านทำอย่างนั้นแล้ว.....ต่อไปพี่ๆที่เข้ามาใหม่ก็จะเห็นว่าทุกคนที่บ้านนี้เขาทำกันอย่างนี้....เขาก็จะทำตามจนกลายเป็นธรรมเนียม เป็นวัฒนธรรมของบ้านหลังนี้ขึ้นมาครับ......และหากมีพี่ๆที่เข้ามาใหม่บางท่านที่อาจจะไม่ได้สังเกตุ อาจใช้ไม่ถูกต้อง....ก็สามารถสกิดเตือนกันได้อย่างพี่ๆน้องๆครับเพราะเป็นเรื่องของธรรมเนียม เป็นเรื่องของวัฒนธรรม....จะได้ไม่ต้องไปขุดไอ้กฎที่เขียนไว้มาขู่กันตลอดเวลา

ขอให้พี่ๆทุกท่านช่วยกันสร้างวัฒนธรรมดีๆนี้ขึ้นมาด้วยกันนะครับ:L2759: :L2759:...พวกเราจะได้รู้จักกันจริงๆ เพื่อให้เกิดมิตรภาพที่แท้จริง....ไม่ใช้รู้จักกันปลอมๆ และได้มิตรภาพจอมปลอมมาเต็มบ้านไปหมด......ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ  :L4399: :L4399:

ป.ลิง........อย่าลืมนะครับ......ใช้ชื่อที่เรียกพี่ๆได้จริงๆเป็น "ชื่อ" และ ใช้รูปที่เห็นหน้าชัดๆเป็น "รูปส่วนตัว"......ขอบคุณครับ  :L2759: :L2759: :L2759: :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ โอ นาเกลือ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 57

รับทราบและขอบคุณพี่ตาม ที่ตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมา ต่อไปเวลาเจอกันจะได้ถามเรื่อง ล๊อคอิน ชื่อเล่น น้อยลง บางมี๊ตติ้งยังถามไม่ครบคน หมดเวลา-

-ต้องรีบกลับบ้านก่อน บ้านก็อยู่ไกล เวลาก็ไม่ค่อยจะมี สรุป ยังรู้จักไม่หมดเลย   

พอเห็นหัวข้อนี้ต้องเปลี่ยนรูปประจำตัวใหม่ดีกว่า ขอบคุณอีกครั้งสำหรับรูปที่พี่ตามถ่ายได้มุม และ ชัดลึกค่อนข้างสมบูรณ์มากครับ ชอบ ชอบ

• Pa Mania
  • *
         รับทราบและขอบคุณพี่ตาม ที่ตั้งหัวข้อนี้ขึ้นมา ต่อไปเวลาเจอกันจะได้ถามเรื่อง ล๊อคอิน ชื่อเล่น น้อยลง บางมี๊ตติ้งยังถามไม่ครบคน หมดเวลา-

-ต้องรีบกลับบ้านก่อน บ้านก็อยู่ไกล เวลาก็ไม่ค่อยจะมี สรุป ยังรู้จักไม่หมดเลย   

พอเห็นหัวข้อนี้ต้องเปลี่ยนรูปประจำตัวใหม่ดีกว่า ขอบคุณอีกครั้งสำหรับรูปที่พี่ตามถ่ายได้มุม และ ชัดลึกค่อนข้างสมบูรณ์มากครับ ชอบ ชอบ

ขอบคุณพี่โอครับ ที่เข้าใจและสนับสนุนน้องๆ ครับ  :L4399: :L4399: :L4399:.......เสียดายผมถ่ายรูปพี่โอยิ้มไว้ได้รูปนึง จริงๆหล่อมากเลยครับ แต่แสงไม่ดี โฟกัสไม่โดน....เลยไม่ได้เอามาโพสเลยครับ  :L4386: :L4386:.....meeting ครั้งเดี๋ยวผมลองใหม่ครับ  :sd27:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

พี่โอขอบอกว่าเห็นรูปนี้ตอนแรก  นึกเลยว่าจะบอกพี่โอเปลี่ยนรูปเป็นรูปนี้เลย  เท่และชัดเจนมากกว่า  ดูมีอารมณ์ร่วม    อบอุ่น  ใจดี  ขี่ปาเจโร่ สปอต  นาเกลือ 55555

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พี่ตามครับ  รูปพี่ช่วยรบกวน ขอความกรุณา เปิดหมวกหน่อยครับ  :L2739: จะได้เห็นหน้าตาหล่อเหลา     จะได้เป็นตัวอย่างกับ สมช... :L2734:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"

พี่โอ สรุปแล้วพี่ตามถ่ายรูป ออกมาหล่อ ใช่มั๊ยพี่
แต่ผมก็ว่า หล่อจริงๆน่ะ
:L6024: :L6024: :L6024:

ออฟไลน์ soontorn

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
  • มิตรภาพ ความจริงใจ มีให้ทุกๆคน
รับทราบครับ พี่ตาม จากหนุ่มน้อย สุนทร แก่ ใจดี ขี่ปาเจโรเต่า พิจิตร  :L4398:

ออฟไลน์ สุภัทร (Pat)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 70
  • สวัสดี สมาชิก ปามาเนียทุกท่าน
ขอบคุณครับ พี่ตาม

ผมชื่อ สุภัทร เพื่อนๆ ที่รู้จักผม เรียกผมว่า ภัทร มาตลอด สนิทหน่อยก็ ไอ้ภัทร น้อยหน่อยก็ภัทร สาวๆ ก็ พี่ภัทร เป็นต้น
แต่พวกพี่ๆ bbb ขี้เกียจพิมพ์ยาว เลยเรียกผมสั้นๆ ว่า สุ ทำให้ การเรียกชื่อไม่สอดคล้องกับ ชื่อหน้าเวป ครับ

สำหรับผม ยังใช้ชื่อ Pat เป็นชื่อใน Pamania ครับ และ ยินดีให้พี่ๆ เรียกว่าสุ ได้เช่นกัน แต่เวลาพิมพ์ ภาษาอังกฤษ ระมัดระวังด้วยนะครับ มันเสียว ;D ;D ;D

การกระทำใดๆ เพื่อส่งมอบสิ่งดีๆ ให้มวลหมู่สมาชิก

ออฟไลน์ พี่เจมส์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 78

รับซาบพร้อมปฏิบัติคับพี่แอ๊ดบาว เอ๊ยยย!!! แอ๊ดมิน โทษทีคับพี่ตาม   :sd42:  :sd42:  :sd23:

พี่โอ สรุปแล้วพี่ตามถ่ายรูป ออกมาหล่อ ใช่มั๊ยพี่

รูปพี่วีก็โอเคแล้วคับ แต่ให้พี่วีพลิกรูปหันกลับด้านมามองในบ้านก็เท่แล้ว
ตอนนี้เหมือนพี่วีมองออกนอกบ้าตาหลอดเยยยย  :sd42:  :sd42:

รับทราบครับ พี่ตาม จากหนุ่มน้อย สุนทร แก่ ใจดี ขี่ปาเจโรเต่า พิจิตร  :L4398:

หวัดดีคับพี่สุนทร พี่สุนทรไม่ได้ขี่ซาลาวันเหรอคับ  :sd42:  :sd42:  :sd23:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"

สวัสดีพี่สุนทร  ไม่ทักผมเลยเหรอ :L2739: :L2746: :L4386: :L4399:  :L6027:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ วี พระนคร

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
  • "เราต้องปรับตัวเข้าหารถ ไม่ใช่ให้รถปรับเข้าหาเรา"
รับซาบพร้อมปฏิบัติคับพี่แอ๊ดบาว เอ๊ยยย!!! แอ๊ดมิน โทษทีคับพี่ตาม   :sd42:  :sd42:  :sd23:

รูปพี่วีก็โอเคแล้วคับ แต่ให้พี่วีพลิกรูปหันกลับด้านมามองในบ้านก็เท่แล้ว
ตอนนี้เหมือนพี่วีมองออกนอกบ้าตาหลอดเยยยย  :sd42:  :sd42:

พี่เจมส์ เจอ กันครั้งหน้า อย่าลืมเอากล้องเทพ มาถ่ายให้ผมใหม่นะครับ จะเซทผมให้เรียบเท่ห์ไปเล้ยยยยย :L4396: :L4396: :L4396:

• Pa Mania
  • *

พี่โอขอบอกว่าเห็นรูปนี้ตอนแรก  นึกเลยว่าจะบอกพี่โอเปลี่ยนรูปเป็นรูปนี้เลย  เท่และชัดเจนมากกว่า  ดูมีอารมณ์ร่วม    อบอุ่น  ใจดี  ขี่ปาเจโร่ สปอต  นาเกลือ 55555

-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

พี่ตามครับ  รูปพี่ช่วยรบกวน ขอความกรุณา เปิดหมวกหน่อยครับ  :L2739: จะได้เห็นหน้าตาหล่อเหลา     จะได้เป็นตัวอย่างกับ สมช... :L2734:

:L4382: :L4382: :L4382: :L4382: งานเข้าเลย.....เข้าตัวซะด้วย.....เดี๋ยวขอไปหารูปก่อนนะคร้าาาาาาาาบ  :L4363: :L4363: :L4363:

• Pa Mania
  • *

พี่เจมส์ เจอ กันครั้งหน้า อย่าลืมเอากล้องเทพ มาถ่ายให้ผมใหม่นะครับ จะเซทผมให้เรียบเท่ห์ไปเล้ยยยยย :L4396: :L4396: :L4396:

พี่วีต้องการเอฟเฟ็คควันอีกหรือเปล่า.....บอกให้พี่นะจัดให้อีกทีเลยนะ  :L2754: :L2754:

• Pa Mania
  • *
ขอขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่เข้าใจและสนับสนุนน้องๆครับผม  :L4399: :L4399: :L4399:

ผมต้องกราบขออำภัย....เอ๊ย....อภัย.....ที่ต้องขออนุญาติล็อคกระทู้นี้ไว้แค่นี้ก่อนนะครับ เนื่องจากไม่อยากให้ขึ้นหน้าใหม่.....ทั้งนี้เพื่อให้พี่ๆที่เข้ามาใหม่ๆ ได้มีโอกาสได้อ่านแนวความคิดของพวกเราที่เขียนไว้ด้านบนกันครับ.....เพื่อให้พี่ๆเขาได้อ่าน เผื่อจะได้แก้ไขกันครับ  :L4399: :L4399: :L4399:.....ขอบคุณครับ  :L4399: :L4399: :L4399:....เอาละครับไปหนุกหนานกันต่อเลยดีกว่า  :L4398: :L4398: :L4398: