ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าแรงเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง มันแพงไปไหม  (อ่าน 25506 ครั้ง)

ออฟไลน์ บี บางแสน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 33
  • เส้นทางชีวิตของเรา ไม่ได้เดินคนเดียว
ผมเอาน้องปาเข้าไปเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งชุดใหญ่ที่ ศูนย์ชลบุรี บางกะปิครับ ค่าเปลี่ยนแพงมากครับ
ผมถามน้องมีส่วนลดไหม "พี่เป็นลูกค้าที่ไม่ได้นัดหมายล่วงหน้า เราไม่มีส่วนรถให้" มีงี้ด้วยอ่ะครับ

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
Re: ค่าแรงเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง มันแพงไปไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2014, 23:29:36 »
รอพี่ๆมาตอบนะครับ
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
Re: ค่าแรงเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่ง มันแพงไปไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2014, 23:32:48 »
 แพงมาก

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 5 สิงหาคม 2014, 23:49:56 »
ภาพมันตะแคงอะครับ อ่านยากมาก ขออนุญาตินำภาพมาแก้ไขให้นะครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2014, 00:13:57 »
ขอออกตัวไว้ก่อนนะครับว่ามองรายละเอียดของใบเสร็จไม่ชัด อ่านไม่ค่อยออก ต้องค่อยๆเดา

ประเด็นแรก พี่บีบอกว่าเปลี่ยนสายพาน Timing แต่พอผม list รายการอะไหล่แล้ว มันเยอะมาก ชุดอะไหล่สายพาน Timing มีประมาณ 15-17 ชิ้นเท่านั้น ไม่รวมน้ำยาหม้อน้ำในกรณีที่เปลี่ยนปั๊มน้ำด้วย ผมเลยมาพยายามเพ่งรายละเอียดจากรูป

ราคารวม 2 หมื่นกว่าบาท ไม่ใช่แค่เปลี่ยนสายพาน Timing แน่ๆ เพราะราคาศูนย์ในการเปลี่ยนสายพาน Timing อยู่ที่ประมาณหมื่นกว่าบาท พอดูรายละเอียดในใบราคาถึงเห็นว่า พี่บีไม่ได้เปลี่ยนสายพาน Timing อย่างเดียว แต่น่าจะเช็คระยะด้วย และไม่ใช่การเช็คระยะธรรมดา เพราะมีการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมดของรถด้วย เพราะผมเห็นว่ามีการเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายด้วย ซึ่งปกติตัวนี้จะเปลี่ยนเฉพาะตอนที่เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งหมดเท่านั้น

จากข้อมูลข้างบน ผมเลยมีข้อสงสัยเล็กน้อย คือการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบนั้น ตามปกติจะทำทุก 40000 กม. ส่วนสายพาน Timing จะเปลี่ยนที่ 100000 กม. ซึ่ง 2 อย่างนี้ส่วนใหญ่จะไม่ทำพร้อมกัน เพราะการเปลี่ยนถ่ายของเหลวนั้นจะทำไปก่อนที่ 80000 กม. จากนั้นพอถึง 100000 กม. ถึงจะเปลี่ยนสายพาน Timing ผมเลยไม่แน่ใจว่าทำไมถึงมีการเปลี่ยนถ่ายของเหลวด้วย และน่าจะทำพร้อมการเช็คระยะด้วย เพราะมีการเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง กรองน้ำเครื่อง กรองเชื้อเพลิง ซึ่งรวมแล้วในรายการหากตัดเอาสายพาน Timing ออกไป ผมจะเดาว่ารถพี่บีน่าจะอยู่ที่ 80000 กม. ไม่ใช่ 100000 กม. ที่ต้องเปลี่ยนสายพาน Timing นอกจาก 3 กรณีคือ

1. พี่บีใช้ไปจนถึง 120000 กม. แล้วค่อยเปลี่ยนสายพาน Timing ซึ่งระยะนี้รถจะหมดประกันไปแล้ว และค่าแรงจะไม่ฟรีแล้ว รวมถึงค่าแรงในการเช็คระยะด้วย

2. พี่บีเปลี่ยนสายพาน Timing ที่ 80000 กม. ซึ่งต้องเปลี่ยนของเหลวทั้งระบบด้วย ระยะนี้อาจยังอยู่ในประกัน และอาจยังมีคูปองค่าแรงฟรีหากระยะเวลายังไม่เกิน 3 ปี

3. รถพี่บีใช้มา 100000 กม. หรือใกล้เคียง ซึ่งเป็นระยะที่จะต้องเปลี่ยนสายพาน Timing และมีการบอกช่างให้มีการเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบด้วย ถ้าเป็นกรณีนี้พี่บีสั่งให้เปลี่ยนจะไม่แปลก แต่ถ้าศูนย์เปลี่ยนให้เองโดยไม่ได้สั่งอันนี้จะแปลกมาก

ทีนี้มาดูที่ราคากัน ราคารวม 2 หมื่นกว่าบาทนั้น ประกอบด้วย 4 ส่วนใหญ่ๆ คือ ค่าอะไหล่สายพาน Timing ค่าอะไหล่ในการเช็คระยะและเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบ ค่าอะไหล่อื่นๆ และค่าแรง

ค่าอะไหล่สายพาน Timing จากศูนย์น่าจะอยู่ราวๆ 10000
ค่าอะไหล่ในการเช็คระยะและเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบก็น่าจะอยู่ราวๆ 10000 หย่อนนิดหน่อย
ค่าแรง ปกติเปลี่ยนสายพาน Timing อย่างเดียวค่าแรงช่างศูนย์ 2500 บวกกับค่าแรงเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบน่าจะอยู่ประมาณช่วง 1000-1500
ค่าอะไหล่อื่นๆ ตามที่เปลี่ยนไป (ผมไม่แน่ใจว่าส่วนนี้พี่สั่งหรือเปล่า) เช่น ตัววัดอุณหภูมิ (เนื่องจากภาพไม่ชัด ผมไม่แน่ใจว่ามีตัวอื่นอีกมั๊ย แต่เดาว่าน่าจะมีอะไหล่อื่นๆอีกบ้างที่ไม่ได้อยู่ในรายการประจำของการเช็คระยะ

รวมแล้วราคาก็น่าจะตกประมาณ 2หมื่นกว่าๆ จริงๆแหละครับ

สำหรับค่าแรง อย่างที่บอกครับ เฉพาะสายพาน Timing ศูนย์คิด 2500 แล้ว และการเปลี่ยนถ่ายของเหลว และเช็คระยะ หากไม่มีคูปองส่วนลด (รถใช้ไม่เกิน 3ปี หรือ 100000 กม.) เขาจะคิดอีกประมาณ 1000-1500 ซึ่งก็น่าจะตกประมาณ 3500-4000 บาทประมาณนี้ครับ เท่าที่ดู โดนค่าแรงไป 4000 ก็ถือว่าไม่ถูก แต่ก็ไม่ได้ถือว่าแพงกว่ามาตรฐานของศูนย์ครับ มันอยู่ประมาณ max ของ ศูนย์ที่จะคิดแหละครับ บางศูนย์อาจมีลดให้ได้บ้างประมาณหลักร้อยครับ ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจเป็นเพราะมีการเปลี่ยนอะไหล่อื่นๆด้วย เขาเลยไม่ลดให้ก็เป็นได้นะครับ

ประมาณนี้ครับ จากการวิเคราะห์ของผม

ส่วนคำพูดของพนักงานว่าลูกค้าไม่นัดเลยไม่ลดราคาให้ อันนี้มันฟังดูใจร้ายไปหน่อยครับ แต่ก็เป็นความจริงที่ถ้าเป็นลูกค้าประจำ หรือคุ้นเคยกับฝ่ายรับรถ หรือฝ่ายช่าง อาจได้ส่วนลดบ้าง แต่ไม่เกิน 5% ครับ

ปล. เนื่องจากข้อมูลหลายอย่างพี่บีไม่ได้บอกมา ผมเลยต้องเดา ดังนั้นบางอย่างที่วิเคราะห์มาอาจคลาดเคลื่อนไปบ้างครับ

:L4399: :L4399:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2014, 00:15:13 »
เห็นในใบเสร็จมีรายการเช็คไฟ Air Bag โชว์ด้วย ... เช็คแล้วหายหรือยังครับ ... ถ้าหายแล้วเขาบอกมั๊ยครับว่าสาเหตุมาจากไหน ... คืออยากรู้ไว้เป็นความรู้อะครับ

• Pa Mania
  • *
  • เส้นทางชีวิตของเรา ไม่ได้เดินคนเดียว
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2014, 06:44:56 »
ขอบคุณครับพี่ตูมตามที่ช่วยวิเคราะห์ .ถูกอย่างพี่ตูมตามวิเคราะห์ครับ
ผมให้ศูนย์เปลี่ยนของเหลวพร้อมกันด้วย แต่ผมก็สงสัยเรื่องของค่าแรงครับ ว่าทำข้างนอกตามอู่ทีีรู้จัก แล้วซื้ออะไหล่มาให้ช่างเปลี่ยนให้น่าจะถูกกว่าไหมครับ  :sd21:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2014, 10:07:24 »
มันก็เป็นปกติครับที่ไปทำข้างนอกจะถูกกว่าทำกับศูนย์ เป็นธรรมชาติ ถ้าข้างนอกแพงกว่าศูนย์ใครจะไปทำ แต่จะเลือกทำกับช่างข้างนอก หรือทำกับศูนย์ พี่บีต้องช่างน้ำหนักข้อดีข้อเสียด้วยครับ

สำหรับเรื่องราคา ต้องแยกเป็น 2 ประเด็น

1. ราคาค่าอะไหล่ ถ้าเป็นอะไหล่จากศูนย์ บางศูนย์อาจมีส่วนลด บางศูนย์อาจไม่ให้ ถ้ามีส่วนลดให้ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 5% ไม่รวมอะไหล่บางอย่าง เช่นประเก็นเหลว หรือพวกยางซีลต่างๆ เท่าที่เคยเห็นเต็มที่ก็ได้ 10% ครับ แต่ถ้าไปซื้ออะไหล่จากตัวแทนจำหน่ายอาจได้ส่วนลด 20% หรือกว่านั้นนิดหน่อย เป็นราคาขายส่งจากตัวแทน ดังนั้นก็ประหยัดไปได้ราว 10-15% ถ้าเป็นชุดสายพาน Timing ก็น่าจะประหยัดไปได้ประมาณ 1000 - 1500 บาท

2. ค่าแรงช่าง การเปลี่ยนสายพาน Timing ช่างศูนย์จะคิดประมาณ 2500 ช่างข้างนอกจะอยู่ราวๆ 1500-2000 แล้วแต่ลูกค้ามากน้อย ช่างลูกค้าเยอะ ชำนาญก็คิดแพง ช่างลูกค้าน้อยก็ลดราคามาถูกๆ เท่าที่รู้ต่ำสุดที่เคยได้ยินคือ 1000 ตีแบบเหมาๆ ราคาช่างข้างนอกแบบกลางๆ ประมาณ 1500 เท่ากับถ้าไปทำข้างนอกประหยัดไป 1000

รวมค่าแรงค่าอะไหล่ ถ้าทำข้างนอกก็ประหยัดไปได้ประมาณ 2000-2500

การเปลี่ยนสายพาน Timing อย่างเดียวกับช่างข้างนอก ส่วนลดที่ได้ไม่มากนักหรอกครับ แต่ถ้าจะให้คุ้มมากขึ้นคือมันต้องทำไปเลยหลายๆอย่าง โดยเฉพาะอย่างยิ่งในส่วนที่ต้องรื้อสายพานออกมาอยู่แล้ว เช่นเปลี่ยนปั๊มน้ำ ส่วนใหญ่ช่างข้างนอกไม่คิดค่าแรงเพิ่มซักเท่าไหร่ เพราะไหนๆก็รื้อออกมาแล้ว ก็ทำไปทีเดียว แต่ถ้าเป็นที่ศูนย์ หากรายการปั๊มน้ำไม่อยู่ใน list (บางศูนย์อยู่ใน list บางศูนย์ไม่อยู่) ถ้าจะให้เปลี่ยนด้วย ศูนย์อาจมีชาร์ตเพิ่มไปอีก หรืออย่างกรณีพี่บี การเปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งระบบ ถ้าเป็นช่างข้างนอกอาจไม่คิดค่าแรงเพิ่มมากนัก อาจบวกนิดหน่อยเท่านั้น อันนี้แล้วแต่ความรู้จักคุ้นเคยกับช่างด้วย

แต่การทำกับช่างข้างนอก พี่บีต้องทราบด้วยว่า ช่างข้างนอกไม่มีการรับประกันงานซ่อมเหมือนศูนย์ มีอะไรเสียหายจากการซ่อมไป เราต้องรับเองทั้งหมด ถ้าเป็นที่ศูนย์มีรับประกัน หากมีอะไรเสียหายก็ทำเรื่องเคลมไป (เคลมได้หรือไม่คืออีกเรื่องนะครับ)

อีกอย่างหนึ่งคือการทำกับศูนย์ รายละเอียดจะชัดเจนว่าเขาสั่งอะไหล่ตัวไหนมาบ้าง เปลี่ยนตัวไหนไปบ้าง ตามใบเสร็จอย่างที่พี่บีได้รับนั่นแหละครับ มันจะชัดเจน หากช่างไม่หมกเม็ดอะไรนะ พี่บีจะได้รับการเปลี่ยนทุกชิ้นเท่าที่มีอยู่ใน list นั่นแหละครับ ส่วนช่างข้างนอก ส่วนใหญ่หากมีใบเสร็จก็เขียนแบบคลุมเคลือ ไม่ชัดเจน เอาแค่พอรู้เรื่อง บางทีไม่แยกประเภทให้ชัดเจน อย่างสายพาน มีตั้งหลายอย่าง สายพาน Timing สายพานแอร์ สายพานเครื่อง บางทีมันเขียนรวบๆเป็น สายพาน 3 เส้นไปเลย เราก็ไม่รู้ว่ามันเปลี่ยนอะไรไปบ้าง หรืออย่างซีลมีตั้ง 4 อย่างที่ต้องเปลี่ยนตอนเปลี่ยนสายพาน Timing ช่างชอบเขียนซีล 4 ตัว จบ มันจะไม่เหมือนใบเสร็จของศูนย์ที่มีชื่ออะไหล่ พร้อม Part No พร้อมราคา มาเสร็จสรรพ ดังนั้นรายละเอียดที่ได้ไม่เท่ากันครับ

ประเด็นสุดท้าย การไปทำกับช่างข้างนอก ผมแนะนำว่าควรมีความรู้อยู่บ้าง จะดีจะเลวอย่างไร ยังงัยศูนย์บริการก็มีมาตรฐานในระดับหนึ่ง ลองนึกภาพว่าไปเปลี่ยนสายพาน Timing ซึ่งต้องเปลี่ยนอะไหล่ไป 15-17 ชิ้น และส่วนใหญ่จะอยู่ในจุดที่เรามองไม่เห็นด้วย ลองเอารถไปทิ้งไว้ที่อู่ เสร็จแล้วไปเดินห้างซักค่อนวัน กลับมารับรถตอนทำเสร็จ จะรู้หรือเปล่าว่าเขาเปลี่ยนอะไรไปให้เราบ้าง แล้วไม่เปลี่ยนอะไรไปบ้าง อะไหล่บางตัวเป็นแค่ลูกรอกเล็กๆ มองก็ไม่เห็น แล้วช่างอู่ส่วนใหญ่ไม่ได้มีมาตรฐานแบบศูนย์บริการที่จะเก็บอะไหล่เอาไว้ให้เราดู เปลี่ยนของเก่าออกมาก็วางๆ โยนๆ ไว้ในกล่อง พอถามว่าอะไหล่เก่าอยู่ไหน ทำหน้างงๆ หยิบอะไหล่อะไรไม่รู้มาให้ดู ซึ่งเราก็ดูไม่เป็นอยู่ดีว่ามันคืออะไหล่เก่ารถเรา หรือรถคันไหน ที่ศูนย์บริการ ตามมาตรฐานเขาจะเก็บอะไหล่เก่าที่ถอดออกมา ใส่กล่องของอะไหล่ใหม่ ส่งคืนให้เรา อย่างน้อยก็เป็นมาตรการควบคุมเล็กๆไม่ให้ช่างยักอะไหล่เราไปไหน (สั่งซื้อมา แต่ไม่เปลี่ยนให้)

ถ้าจะไปทำกับช่างข้างนอก ผมแนะนำว่าให้อยู่ "เฝ้า" รถครับ เดินไปเดินมา ดูเขาทำ ดูเขาถอด อยากรู้ก็ถาม ไปเกะกะ อยู่แถวนั้นแหละครับ ช่างจะไม่ค่อยกล้ามั่วอะไหล่ซักเท่าไหร่ แต่อย่าไปจู้จี้จนเขารำคาญนะ เดี๋ยวโดนไล่ออกมา

ประมาณนี้แหละครับ ลองเปรียบเทียบดูครับว่าจะเลือกอย่างไหน

ออฟไลน์ บิ๊กก้า

• Pa Mania
  • *
  • Like: 23
  • บิ๊กก้า
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2014, 21:10:58 »
พี่ตามมาให้ข้อมูล คำแนะนำดีๆแบบละะเอียดยิบเลย   :L2900:  เลยครับพี่ตาม   :sd27:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 6 สิงหาคม 2014, 21:55:17 »
พี่ตามมาให้ข้อมูล คำแนะนำดีๆแบบละะเอียดยิบเลย   :L2900:  เลยครับพี่ตาม   :sd27:

พอดีกำลังจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนเหมือนกันครับ เลยแอบศึกษาเรื่องนี้อยู่ครับ  :L2758: :L2758:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2014, 06:07:11 »
 :L4363: :L4365:พี่ตามคงจะไปเปลี่ยนที่ศูนย์ราชพฤกษ์เป็นแน่. ถ้าใช่ เมื่อเปลี่ยนแล้ว มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคร้าบ :L4399: :L4363: :L4399:
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2014, 09:48:35 »
:L4363: :L4365:พี่ตามคงจะไปเปลี่ยนที่ศูนย์ราชพฤกษ์เป็นแน่. ถ้าใช่ เมื่อเปลี่ยนแล้ว มาเล่าสู่กันฟังด้วยนะคร้าบ :L4399: :L4363: :L4399:

ยังคิดอยู่ครับว่าจะเปลี่ยนที่ศูนย์หรือเปล่า แต่จะเปลี่ยนเร็วๆนี้แหละครับ เปลี่ยนแล้วจะเอารายละเอียดมาลงให้ดูครับ เท่าที่ศึกษารายการอะไหล่มีบางอย่างไม่ค่อยเข้าใจ ต้องไปดูตอนเปลี่ยนจริงอีกทีครับ เลยยังไม่เอารายละเอียดอะไหล่มาลง รอสรุปตอนเปลี่ยนเสร็จจะได้แนะนำได้ว่าต้องใช้อะไหล่อะไรกันบ้าง

ปล. ผมเช็ครายการอะไหล่มาจาก 3 ที่ มีรายการอะไหล่บางตัวไม่เหมือนกัน เลยยังงงๆอยู่ครับว่ามันคืออะไรและต้องใช้จริงหรือเปล่า

:sd23: :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2014, 12:48:44 »
สุดยอดคำแนะนำครับ ขอบคุณครับพี่ตาม :sd23:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 7 สิงหาคม 2014, 21:29:19 »
ยังคิดอยู่ครับว่าจะเปลี่ยนที่ศูนย์หรือเปล่า แต่จะเปลี่ยนเร็วๆนี้แหละครับ เปลี่ยนแล้วจะเอารายละเอียดมาลงให้ดูครับ เท่าที่ศึกษารายการอะไหล่มีบางอย่างไม่ค่อยเข้าใจ ต้องไปดูตอนเปลี่ยนจริงอีกทีครับ เลยยังไม่เอารายละเอียดอะไหล่มาลง รอสรุปตอนเปลี่ยนเสร็จจะได้แนะนำได้ว่าต้องใช้อะไหล่อะไรกันบ้าง

ปล. ผมเช็ครายการอะไหล่มาจาก 3 ที่ มีรายการอะไหล่บางตัวไม่เหมือนกัน เลยยังงงๆอยู่ครับว่ามันคืออะไรและต้องใช้จริงหรือเปล่า

:sd23: :sd23:

ขอบพระคุณพี่ตามล่วงหน้าเลยครับ :sd23: :sd23: :sd23:
Pamania so good

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014, 15:41:58 »
พี่ตามอธิบายเห็นภาพเลยครับ  :sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014, 17:56:23 »
เปลี่ยนทีใจหายเลยครับ :sd21:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014, 21:57:39 »
เปลี่ยนทีตกกะใจเลยครับ  ล้วงกระเป๋าตังค์หายไปไหนหมด  :L4374:  :L4386:  :L4387:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ ธี สวนผัก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 47
  • ความรักนั้นก็อดทนนาน และทนได้ต่อทุกอย่าง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 23:08:34 »
ได้ความรู้และประโยชน์มากๆครับพี่ตามของผมก็ใกล้ๆแล้วที่จะต้องเปลี่ยนเหมือนกัน  :L2734:
ความรักนั้นก็อดทนนาน และกระทำคุณให้ ไม่คิดเห็นแก่ตัว ไม่ฉุนเฉียว ไม่ช่างจดจำความผิด และทนได้ต่อทุกอย่าง