ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่2.5 vgturbo ติดตั้งเชื้อเพลิงร่วม กับการใช่งานและการแก้ปัญหาล้าสุด  (อ่าน 44258 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
Re: มีพี่ท่านใดใช้ปา 2.5 ดีเซล ติดระบบ ngv tfc บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 18 สิงหาคม 2014, 09:44:15 »
ที่ผมใช้อยู่ระบบที่ติดอยู่นี้ จะใช้แก๊สตั้งแต่รอบเดินเบาถึงรอบสูง คือจอดรถอยู่เฉยๆไปจนถึงขับครับ ทำให้ขับในเมืองนอกเมืองก็ประหยัดครับ   
  ส่วนที่ติดในน้องปานี้ตอนเป็นtfc7นั้น วิ่งใช้ในชีวิตประจำวันในเมืองบางนอกเมืองบางก็จะเฉลี่ยอยู่ที่0.5บาท/กิโลเมตร แก๊สก็1บาท/กิโลเมตร

รูปนี้ถ่ายไว้ตอนขับใช้งานปกติเลยลองจับไมล์รถดูว่าเติมน้ำมันเต็มถังแล้วขับใช้ในชีวิตประจำวันจะใช้น้ำมันเท่าไหร่ ตัวเลขที่ได้วิ่งไปห้าร้อยกว่าโลเข็มน้ำมันก็ยังเต็มถังเหมือนเดิม

ตอนนี้ร้านเฮียแกเปลี่ยนเป็นtfc8มาให้ลองใช้อยู่ยังไม่ค่อยได้ใช้รถถ้าความสิ้นเปลืองต่างกันอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

การบำรุงรักษาคันนาวาร่าเคยเปลี่ยนกรองแก๊สไปตอน150000kmนอกนั้นก็ถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะตามปกติครับ

สวัสดีครับ...พี่โก้
ผมก็อยู่จว.เดียวกับพี่โก้เหมือนกัน
สนใจครับ...แต่อยากถามรายละเอียดจากพี่โก้หน่อยครับว่า...
1. ภาพระบบโดยรวม มีการทำงานอย่างไรครับ
2. พี่โก้พอจะนำเสนอให้เห็นเป็นภาพแผนผังของระบบได้มั้ยว่าประกอบด้วยอะไรบ้าง
3. ภาพอุปกรณ์ของจริงในแต่ละจุด
4. ภาพการทดสอบการนำมาใช้จริง
.....ประมาณนี้ครับ คือพี่ๆท่านอื่นๆที่สนใจจะได้นึกภาพออกครับ

ความประหยัดที่พี่โก้นำเสนอ ที่จริงมันน่าสนใจมาก แต่ถ้าแลกด้วยราคาค่าติดตั้งและปัญหาภายหลัง
ถ้านำเสนอไม่ชัดเจนมันอาจลดความน่าสนใจลงครับ

ขอบคุณครับ

:L2736: :L2758: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 สิงหาคม 2014, 09:46:55 โดย พี่ตุ้ย_Yindee »
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
Re: มีพี่ท่านใดใช้ปา 2.5 ดีเซล ติดระบบ ngv tfc บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 23 สิงหาคม 2014, 22:21:38 »
สวัสดีครับ...พี่โก้
ผมก็อยู่จว.เดียวกับพี่โก้เหมือนกัน
สนใจครับ...แต่อยากถามรายละเอียดจากพี่โก้หน่อยครับว่า...
1. ภาพระบบโดยรวม มีการทำงานอย่างไรครับ
2. พี่โก้พอจะนำเสนอให้เห็นเป็นภาพแผนผังของระบบได้มั้ยว่าประกอบด้วยอะไรบ้าง
3. ภาพอุปกรณ์ของจริงในแต่ละจุด
4. ภาพการทดสอบการนำมาใช้จริง
.....ประมาณนี้ครับ คือพี่ๆท่านอื่นๆที่สนใจจะได้นึกภาพออกครับ

ความประหยัดที่พี่โก้นำเสนอ ที่จริงมันน่าสนใจมาก แต่ถ้าแลกด้วยราคาค่าติดตั้งและปัญหาภายหลัง
ถ้านำเสนอไม่ชัดเจนมันอาจลดความน่าสนใจลงครับ

ขอบคุณครับ

:L2736: :L2758: :L2901:

สวัสดีครับพี่ตุ้ย ต้องขออภัยนะครับ ถ้าจะให้ผมอธิบายว่าหลักการมันทำงานอย่างไร อุปกรณ์ใช้ของอะไรยี่ห้อไหนนำเข้าหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกันเป็นแต่เพียงผู้ใช้ครับ ถ้าจะให้ผมอธิบายแบบคนขายผมก็คงไม่ค่อยถนัดนักครับ ตอนแรกเพียงอยากรู้ว่าปาดีเซลมีใครใช้ระบบTfcอยู่บ้างหรือเปล่าเท่านั้น
ถ้าพี่ตุ้ยอยากเห็นผ่านมาแถวบ้านบึงดูของจริงดีกว่าครับ ผมใช้อยู่หลายคันครับ  :L4399:
 ตอนนี้ผมนำรถเข้าไปลงtfc7เดิม แต่อัพชอฟแวร์ใหม่ ควันน้อยลงหรือแทบไม่เห็นแล้วครับ ขับนิ่มแรงดีแทบไม่ต้องใช้แรงกดคันเร่งเลย :sd10:
..........".........

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 10:07:23 »
น่าสนใจครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ครับ  :sd23:
ต้องรอพี่ ปามาเนีย จัดดูก่อน  :sd42:
ถ้าดีจริง ค่อยว่ากันครับ  :L2901:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 24 สิงหาคม 2014, 11:57:55 »
สวัสดีครับพี่ตุ้ย ต้องขออภัยนะครับ ถ้าจะให้ผมอธิบายว่าหลักการมันทำงานอย่างไร อุปกรณ์ใช้ของอะไรยี่ห้อไหนนำเข้าหรือเปล่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกันเป็นแต่เพียงผู้ใช้ครับ ถ้าจะให้ผมอธิบายแบบคนขายผมก็คงไม่ค่อยถนัดนักครับ ตอนแรกเพียงอยากรู้ว่าปาดีเซลมีใครใช้ระบบTfcอยู่บ้างหรือเปล่าเท่านั้น
ถ้าพี่ตุ้ยอยากเห็นผ่านมาแถวบ้านบึงดูของจริงดีกว่าครับ ผมใช้อยู่หลายคันครับ  :L4399:
ตอนนี้ผมนำรถเข้าไปลงtfc7เดิม แต่อัพชอฟแวร์ใหม่ ควันน้อยลงหรือแทบไม่เห็นแล้วครับ ขับนิ่มแรงดีแทบไม่ต้องใช้แรงกดคันเร่งเลย :sd10:
ดีใจด้วยครับ สมหวังกับสิ่งที่ต้องการ  ควันน้อยหรือแทบมองไม่เห็น โดยไม่ต้องใช้แรงกดคันเร่งเลย

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 25 สิงหาคม 2014, 19:37:48 »

ผมว่าพี่โก้เข้าใจจุดมุ่งหมายของคำถามพี่ตุ้ยผิดไปแล้วแหละครับ ปามาเนียเน้น USER'S REVIEW คิดว่าพี่โก้น่าจะได้อ่านไปบ้างไม่มากก็น้อยจากหลายๆผลิตภัณฑ์ที่พี่ๆสมชในบ้านนี้ไปหาติดตั้งปรับปรุงรถตัวเองกันมา พี่โก้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่ออยากรู้ว่ามีใครใช้อยู่บ้าง แล้วยังไงหรือครับ จุดประสงค์ก็คงไปจบที่การแลกเปลี่ยนข้อมูลจากผู้ใช้งานจริง ขณะเดียวกันถ้าพี่โก้เป็นหนึ่งเดียวที่ใช้ระบบนี้อยู่ แล้วไงครับ จะแบ่งปันข้อมูลให้เพื่อนสมชต่อหรือ.....

อีกอย่าง การที่พี่โก้ไม่สามารถให้ข้อมูลกับเพื่อนสมชที่ถามเข้ามานั้น ก็ไม่ใชเรื่องแปลกอะไร เพราะยังมีผู้ซื้ออีกจำนวนมากที่ไม่ค่อยสนใจหรือใส่ใจรายละเอียดของตัวสินค้า การชวนพี่ตุ้ยไปดูของจริงก็อาจช่วยได้บ้าง เพราะคิดว่าพี่ตุ้ยเองคงได้ศึกษาหาข้อมูลมาบ้าง เพราะเห็นสนใจเรื่องติดแก๊สอยู่ :L4399:

/color]

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 26 กันยายน 2014, 12:19:49 »
ผมว่าพี่โก้เข้าใจจุดมุ่งหมายของคำถามพี่ตุ้ยผิดไปแล้วแหละครับ ปามาเนียเน้น USER'S REVIEW คิดว่าพี่โก้น่าจะได้อ่านไปบ้างไม่มากก็น้อยจากหลายๆผลิตภัณฑ์ที่พี่ๆสมชในบ้านนี้ไปหาติดตั้งปรับปรุงรถตัวเองกันมา พี่โก้ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเพื่ออยากรู้ว่ามีใครใช้อยู่บ้าง แล้วยังไงหรือครับ จุดประสงค์ก็คงไปจบที่การแลกเปลี่ยนข้อมูลจากผู้ใช้งานจริง ขณะเดียวกันถ้าพี่โก้เป็นหนึ่งเดียวที่ใช้ระบบนี้อยู่ แล้วไงครับ จะแบ่งปันข้อมูลให้เพื่อนสมชต่อหรือ.....

อีกอย่าง การที่พี่โก้ไม่สามารถให้ข้อมูลกับเพื่อนสมชที่ถามเข้ามานั้น ก็ไม่ใชเรื่องแปลกอะไร เพราะยังมีผู้ซื้ออีกจำนวนมากที่ไม่ค่อยสนใจหรือใส่ใจรายละเอียดของตัวสินค้า การชวนพี่ตุ้ยไปดูของจริงก็อาจช่วยได้บ้าง เพราะคิดว่าพี่ตุ้ยเองคงได้ศึกษาหาข้อมูลมาบ้าง เพราะเห็นสนใจเรื่องติดแก๊สอยู่ :L4399:

/color]

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่กิต  :sd23: เดี๋ยวผมจะลองนำเสนอข้อมูลดูใหม่เพื่อพี่ๆ สมช.ทุกคนอีกทีเผื่อไว้เป็นทางเลือกในการใช้งานอีกทีครับ
  ตอนนี้น้องปาของผมยังใช้ดีอยู่ แรงบิดและม้ามันมามากกว่าเดิมมากเลย คือหลังติดเบาะก็ว่าได้(ความรู้สึกส่วนตัวนะ) :L2754:
เดี๋ยวขอลองใช้ดูอีกสักพักจะดูว่าเติมน้ำมัน1ถังจะวิ่งได้กี่พันกิโลเมตร ขอเก็บข้อมูลก่อนครับ :L2901:

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ชาวปามาเนีย หลังจากกระทู้ก่อนหน้านี้ที่นำเสนอการติดระบบเชื้อเพลิงร่วมngv tfcนั้น อยากแก้ปัญหาเรื่องควันดำนั้น ตอนนี้ปัญหาที่ว่านี้หายไปแล้ว หลังจากที่เปลี่ยนairflow sensor อาการก็ดีขึ้นไม่มีควันให้เห็นอีก

ทางร้านแจ้งว่าให้ลองเปลี่ยนดูเพราะสังเกตุเห็นรอยไหม้

ตอนนี้รถใช้งานได้ปกติดีครับ ยังประหยัดได้ดีอยู่ แต่ล้าสุดปรับลดแก็สลงขับใช้งานในเมืองไม่มีโอกาสได้ยิ่งยาวน้ำมัน1ถังวิ่งได้

จากรูปขับในเมืองวิ่วงไปแล้ว294km เข็มน้ำมันยังเต็มอยู่

ส่วนรูปนี้วิ่งใช้งานในเมืองจนไฟโชว์ ได้พันสี่ร้อยกว่า แต่ถ้าวิ่งต่อไปอีกน่าจะได้อีกสักร้อยกว่าโล

ความร้อนของเครื่องยนต์จากการใช้งานมาหลายเดือนแล้วปกติดี

อันนี้ถ่ายตอนช่วงกลับบ้าน วิ่ง40-50km ความเร็ว80-130km/hr(แต่ในรูปถ่ายตอนจอดนะ ขับอยู่มันถ่ายไม่ติด)

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
ติดตามตอนต่อไปครับพี่โก้ เป็นอีก 1 ทางเลือกสำหรับพี่ๆ สมาชิกปามาเนียผู้สนใจระบบเชื้อเพลิงร่วม
รีวิวอัพเดทมาเรื่อย ๆ นะครับ ยังไงขอขอบคุณสำหรับการรีวิวล่วงหน้าไว้เลยครับ  :L2758:

ว่าแต่รถใช้งานมาประมาณ 2 หมื่นโล ทำไมตัว airflow sensor ไปไวจังครับ  :L2761:
แต่ดูจากรูปผมว่าทำการล้างก็น่าจะใช้ได้นะครับ

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
ช่างบอกหรือเปล่าครับว่าสาเหตุที่มีรอยไหม้ที่ Air Flow Sensor คืออะไรครับ อยากรู้จัง  :L2761: :L2761:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ช่างบอกหรือเปล่าครับว่าสาเหตุที่มีรอยไหม้ที่ Air Flow Sensor คืออะไรครับ อยากรู้จัง  :L2761: :L2761:

ของผมก็เคยเป็นครั้งนึงครับ หลังจากวิ่งมาได้ประมาณ 7 หมื่นโล ไฟเครื่องโชว์ สุดท้ายจำเลยคือแอร์โฟลวเซ็นเซอร์เสีย ก็เคลมไปเรียบร้อยครับ ที่ศูนย์บอกว่ารถติดแก๊สส่วนใหญ่ตัวนี้จะเสียครับ แต่สาเหตุจากอะไรนั้นผมจำไม่ได้ครับ ประมาณว่าแก๊สเป็นตัวการทำให้มันเสียครับ นีุ่ถ้าหมดประกันที่แสนโลเมื่อไหร่แล้วไอ้เจ้าตัวที่ว่านี้เสียขึ้นหมานี่เหงื่อตกเลยครับ แก๊สหายไป 10 ถังเลยทีเดียว เพราะค่าตัวของรุ่นเบนซินอยู่ที่ 7,xxx บาทเลยครับ  :sd42:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *

Air flow นั้นตอนเอารถเข้าไปติดตั้งแต่ป้ายแดงนั้น ทางร้านเข้าได้เคยถามเหมือนกันว่าผมได้ไปทำอะไรกับมันไหมเพราะเข้าสังเกตุเห็นว่ามันมีรอยไหม้ที่ตัวพลาสติก ผมก็ตอบร้านเขาไปว่าไม่  :L2761: และมันมีรอยไหม้ได้ไงผมก็งง ตัวพลาสติกABSนี้ต้องใช้อุณหภูมิสูงมากถึงละลาย แต่ก็ไม่ได้สนใจในตอนนั้นเพราะคิดว่าถ้ามันเสียมันก็คงมีไฟเตือนโชว์และอีกอย่างรถก็ใหม่อยู่อีก  แต่พอรับรถกลับมานั้นก็ใช้งานได้แต่ติดตรงควันนี้แหละ  :L4387:
เข้าไปให้ทางร้านปรับโปรแกรมดูก็ดีขึ้นมาหน่อยแต่ก็ยังมีควันมาในบางจังหวะอยู่ดี
   จนกระทั้งได้ไปเชียงราย ถึงที่เชียงรายกลับเร่งไม่ออกปิดแก๊สวิ่งน้ำมันก็ไม่ได้ เลยเอาเข้าศูนย์มิตซู พันล้านที่เชียงราย ช่างศูนย์แจ้งว่าน้ำมันท่วมและจ่ายมากเกิน และก็ถามผมอีกว่าไปทำอะไรกับ air flow หรือเปล่า  :L2761: หลังจากนั้นก็รีเซตกล่องให้และก็ใช้ได้ตามปกติ โดยขอให้ผมปิดระบบแก็สและเข้ามาให้ทางร้านเช็คดูก่อนว่าระบบแก็สปกติไหม
 จนมาชลบุรี ก็หาเวลาเข้าไปเช็คระบบดูก็ปกติ กลับมาชลบุรีก็เลยลองเปลี่ยนair flow ใหม่ดูเลย และกลับไปเซ็ตโปรแกรมใหม่ อาการควันดำหายไปเลยหรือถ้ามีก็น้อยมากแทบไม่เห็นอีก  :sd10: แต่ก็ยังปรับให้ใช่แก็สน้อยกว่าเดิมอยู่ ความประหยัดเลยลดลงมาแต่ก็ประหยัดอยู่ดี ไว้ถ้เข้าไปอัฟเกตจะรีวิวให้ทราบอีกทีครับ  :L2901:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ขอบคุณพี่โก้_เมืองชล สำหรับข้อมูลครับ

:L2900: :L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
ถ้าพี่พี่ได้ไปงานmotor expo 2014 นี้ ก็ลองแวะไปดูบูสร้านเขาก็ได้นะ รู้สึกจะมีน้องปาเจโร่ ติดระบบngv tfc โชว์อยู่ด้วยและอีกหลายยี่ห้อครับ
  :sd10:  ไม่แน่ใจว่าเข้าอยู่โซนไหน (ไม่ได้มาโฆษณาชวนเชื่อนะ)   :L4399:   ถ้าพี่พี่ผ่านไปก็แวะเข้าไปดูได้ เผื่อจะได้ดูและถามในข้อสงสัยต่างๆได้โดยตรงเลยครับ  โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าไปออกงานนี้ได้ก็คงน่าเชื่อถือได้ครับ

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
ประหยัดดีครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  :sd23:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่โก้อีกทางเลือกหนึ่งของการประหยัดน้ำมัน

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่โก้  ไว้เป็นอีกทางเลือกเพื่อความประหยัดจริง ๆ  :sd23:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ พี่ตู่ สายไหม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L4365: แอร์โฟว์(Air Flow)ไหม้ น่าจะเกิดจากอาการ แบคไฟร์ (Back Fire)หรือเปล่าครับ

• Pa Mania
  • *
ถ้าพี่พี่ได้ไปงานmotor expo 2014 นี้ ก็ลองแวะไปดูบูสร้านเขาก็ได้นะ รู้สึกจะมีน้องปาเจโร่ ติดระบบngv tfc โชว์อยู่ด้วยและอีกหลายยี่ห้อครับ
  :sd10:  ไม่แน่ใจว่าเข้าอยู่โซนไหน (ไม่ได้มาโฆษณาชวนเชื่อนะ)   :L4399:   ถ้าพี่พี่ผ่านไปก็แวะเข้าไปดูได้ เผื่อจะได้ดูและถามในข้อสงสัยต่างๆได้โดยตรงเลยครับ โดยส่วนตัวแล้ว ถ้าไปออกงานนี้ได้ก็คงน่าเชื่อถือได้ครับ
ถ้าออกงาน. ทำให้น่าเชื่อถือ. คงมีรายอื่นที่ทำ. ก็คงน่าเชื่อถือเหมือนกันใช่ไหม   :sd06: เพราะคนขายพื้นที่เขาคงไม่มาตรวจสอบความน่าเชื่อถือหรอกครับ ค่าเช่ามันแพง ขายไม่หมดก็ขาดทุน
มีบริษัทที่ทำระบบเชื้อเพลิงร่วมเชิญคลับปามาเนียไปร่วมทดสอบ. และอาจจะให้รถมาทดสอบด้วย. แต่คงยังครับตอนนี้
รีวิวอันเก่าของพี่โก้ยังอยู่ทำไมถึงตั้งกระทู้ใหม่ละ. มันไม่ต่อเนื่องหรือเปล่า พูดก็พูดเสียดายพี่ศักดิ์หายไปนานกับการรีวิวพลังงานเชื้อเพลิงร่วม.

• Pa Mania
  • *
ถ้าออกงาน. ทำให้น่าเชื่อถือ. คงมีรายอื่นที่ทำ. ก็คงน่าเชื่อถือเหมือนกันใช่ไหม   :sd06: เพราะคนขายพื้นที่เขาคงไม่มาตรวจสอบความน่าเชื่อถือหรอกครับ ค่าเช่ามันแพง ขายไม่หมดก็ขาดทุน
มีบริษัทที่ทำระบบเชื้อเพลิงร่วมเชิญคลับปามาเนียไปร่วมทดสอบ. และอาจจะให้รถมาทดสอบด้วย. แต่คงยังครับตอนนี้
รีวิวอันเก่าของพี่โก้ยังอยู่ทำไมถึงตั้งกระทู้ใหม่ละ. มันไม่ต่อเนื่องหรือเปล่า พูดก็พูดเสียดายพี่ศักดิ์หายไปนานกับการรีวิวพลังงานเชื้อเพลิงร่วม.
และอันนี้คือ กระทู้เก่าของพี่โก้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3693.0.html

• Pa Mania
  • *
และอันนี้คือ กระทู้เก่าของพี่โก้
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3693.0.html

ต้องขออภัยด้วย ครับพี่ต๋อง ที่มาตั้งกระทู้ใหม่นี้เพราะกระทู้ก่อนนำเสนอไม่ค่อยถูกจึงอยากจะนำเสนอใหม่ ให้เข้าใจง่ายและถูกต้องครับ  :sd23: