ผู้เขียน หัวข้อ: ปาเจโร่2.5 vgturbo ติดตั้งเชื้อเพลิงร่วม กับการใช่งานและการแก้ปัญหาล้าสุด  (อ่าน 44289 ครั้ง)

ออฟไลน์ โก้-ชลบุรี

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 9
Re: มีพี่ท่านใดใช้ปา 2.5 ดีเซล ติดระบบ ngv tfc บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:16:20 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2014, 08:12:06 โดย โก้-ชลบุรี »
..........".........

• Pa Mania
  • *
Re: มีพี่ท่านใดใช้ปา 2.5 ดีเซล ติดระบบ ngv tfc บ้างไหมครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:17:28 »
เครื่องยังคงเหมือนเดิม

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:18:32 »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2014, 08:43:47 โดย โก้-ชลบุรี »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:20:01 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 กรกฎาคม 2014, 08:45:18 โดย โก้-ชลบุรี »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:23:26 »
ตำ่แหน่งติดสวิตซ์เปิด-ปิด แก๊ส ถ้าแก๊สหมดมันตัดเข้าน้ำมันอัตโนมัติเองครับ

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:25:14 »
รบกวนถามนิดนึงนะคุณโก้ แอบสนใจเหมือนกัน
1. คุณโก้ใช้ Ngv Tfc 8 ใช่ไหม
2. ประหยัดมากไหม น้ำมัน 1ถัง วิ่งได้ถึง 7000 กม. รึเปล่า เห็นทางNgv เคลมว่า 1ลิตรวิ่งได้ตั้ง 100กม.
3. น้ำหนักถังแกสที่เพิ่มมาอีกกี่กิโลกรัม
4. ค่าใช้จ่ายในการติดตั้งเท่าไร
เอาป้าย Ngv Development ออก เพื่อขอดูตำแห่งถังแก๊สซักนิดได้ไหมเอ่ย ไหนๆก็ลงรูปมาให้พี่น้องได้ดูกันแล้ว

:L2758:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 21:57:44 »
ครับพี่
คือที่ผมติดน้องนา tfc5กับtfc6 ส่วน น้องปานี้ตอนแรกผมติดเป็นtfc7 แต่ตอนนี้เฮียแกเอาตัวเวอชั่นtfc8ล้าสุดมาให้ลองก่อนเปิดตัวสิ้นปี ส่วนตอนติดเป็นtfc7นั้นน้ำมัน1ถังน่าจะได้หลายพันโลอยู่ ผมไม่เคยลองให้น้ำมันหมดถังสักที 600-700km ผมก็จะเติมเช็คอัตราความสิ้นเปลืองที แต่มันก็ยังยุบลงมาไม่ถึงขีดบนสักที(มันจะแปลผันไปตามสภาพจราจร+การเหยียบครับ) แต่ก็สามารถขับเร็วได้นะเพราะngvจะเข้าไปชดเชยน้ำมันอยู่ดี
   ส่วนด้านราคาขึ้นอยู่กับเวอร์ชัน+จำนวนถังที่ต้องการเพิ่มหรือเปล่า ที่แนะนำให้ลองก็ตั้งแต่tfc4-tfc7ก็พอ ราคาน่าจะเจ็ดหมื่น-แสนเศษครับ (อย่าตกใจกับราคาเพราะถ้าเป็นคนใช้รถคุ้มครับ)
   รูปต่ำแหน่งถังเดี๋ยวลงให้ดูครับ ส่วนแผ่นกันด้านท้ายร้านเขาติดมา ให้เราไปติดสเกิร์ตในภายหลังครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 22:01:53 »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 22:05:21 »
น้ำหนักถังของผมวางสามใบ หนักเกือบ200kgน่าจะได้ ท้ายห้อยแต่ตอนนี้เปลี่ยนสปริงท้ายdobisonกับมาปกติครับ

ออฟไลน์ พี่เก่ง (Ken-san)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • วางแผน-ตั้งเป้าหมายให้ดี และอย่าลืม"ทำให้สำเร็จ"
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 22:57:40 »
สวัสดีพี่โก้ ประหยัดดีนะครับ แต่ดูๆน่าจะปัญหาเยอะอยู่นะครับ
ไป กัน เล้ยยยย

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2014, 23:25:52 »
ค่าอุปกรณ์+ติดตั้งนี้เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ แต่ถ้าพี่ๆ ท่านใดใช้รถต่อวันระยะทางมากๆ ก็คุ้มและคืนทุนไวดีครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 28 กรกฎาคม 2014, 09:36:45 »
สวัสดีครับพี่เก่ง.  ตอนนี้ถ้าเรื่องกลัวว่าติดไปแล้วจะพังผมคงมองเลยจุดตรงนี้ไปแล้ว เพราะนาวาร่าที่ติดก่อนหน้านี้สองคัน วิ่งมาเกือบ2แสนกิโลเมตรแล้วใช้งานหนักแบกน้ำหนักสินค้า2-3ตันทุกวันยังไม่มีปรัญหาอะไร เพียงแต่เข้าศูนย์ถ่ายน้ำมันกับเช็คระยะตามปกติ
  ส่วนปาเจโร่คันนี้ ก็ใช้ได้ดี เพียงแต่เป็นเกียร์ออโต้เราจะคลิกดาวให้เกียร์เปลี่ยนมันก็จะมีควันดำออกมาบ้าง ถ้าช้เป็นmanaul+-ในการเล่นเกียร์แทนจะรู้สึกแรงมาดีมากและไม่มีควันดำ(ปัญหาโดยส่วนตัวผมไม่ชอบให้มันมีควันสักเท่าไหร่)เลยต้องปรับลักษณะการขับสักหน่อย
   เลยอยากมีวิธีลดในส่วนการจ่ายน้ำมันในเวลาที่เราคลิกดาวไม่ให้ecuรถจ่ายน้ำมันเข้าไปเพิ่มก็คงดี เหมือนกับที่กล่องแต่งเข้าหลอกเซนเซอร์ให้เพิ่มแต่กลับกันของผมต้องการลดหรือชลอให้ช้าลงเท่านั้น พี่ท่านใดพอมีแนวทางแนะนำที่ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 08:47:41 »
น่าสนใจ แต่รีวิวเหมือนคนขายว่าของสิ่งนี้ดี เลยไม่น่าสนใจ โดยอ้างอิงจากรถเชิงพาณิชย์ ถ้าจะให้น่าสนใจพี่น่าจะรีวิวจากการใช้งานจากปาเจโร่สปอร์ต
เหมือนกับ พี่ศักดิ์ เคยรีวิวเรื่องการใช้พลังงานร่วมในปาเจโร่สปอร์ต ทำให้น่าติดตามมากกว่า การบอกเล่าของพี่ ครับ
^^^^แล้ว ngv tfc. คืออะไร ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 10:28:54 »
น่าสนใจ แต่รีวิวเหมือนคนขายว่าของสิ่งนี้ดี เลยไม่น่าสนใจ โดยอ้างอิงจากรถเชิงพาณิชย์ ถ้าจะให้น่าสนใจพี่น่าจะรีวิวจากการใช้งานจากปาเจโร่สปอร์ต
เหมือนกับ พี่ศักดิ์ เคยรีวิวเรื่องการใช้พลังงานร่วมในปาเจโร่สปอร์ต ทำให้น่าติดตามมากกว่า การบอกเล่าของพี่ ครับ
^^^^แล้ว ngv tfc. คืออะไร ครับ

Ngv tfc ก็คือเชื้อเพลิงร่วมดีเซล+Ngv เหมือนระบบDDFแหละครับ ที่ผู้คิดค้นและพัฒนาเขาตั้งชื่อให้ในแบบฉบับของเขา พี่ลองค้นจากgoogle และในyoutube(พิมพ์ngv tfc จะมีvdo ทดสอบของผู้ที่ติดตั้ง และปาเจโร่ที่ติดไปมาอยู่ครับ)
 :sd23: ลองดูในyoutubeครับ ขออภัยนะครับ นำเสนอไม่ค่อยถูกครับ
  ถ้าจะให้ชั่วถ้าพี่ผ่านไปแถวคลองสาม ปทุม ไปขอลองรถกับเขาได้เข้ามีเกือบทุกยี่ห้อครับ  :sd10:

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2014, 11:02:40 »
น่าสนใจแต่ผมเข็ดกับพวกเชื้อเพลิงร่วมทั้งสองอย่างแล้วครับ แต่เข็ดจะใช้ร่วมกับเบนซินครับ ยังไงจะตามอ่านของพี่โก้ ชลบุรี เรื่อยๆครับ อย่าหายไปแบบพี่ศักดิ์นะครับ  :L2754: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ถ้าพี่พอมีเวลาลองดูจากที่พี่ศักดิ์รีวิวไว้ เผื่อเป็นแนวทางครับ พี่ๆท่านอื่นจะได้แชร์ข้อมูลร่วมกันครับ  :L2758:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 10:41:17 »
Ngv tfc ก็คือเชื้อเพลิงร่วมดีเซล+Ngv เหมือนระบบDDFแหละครับ ที่ผู้คิดค้นและพัฒนาเขาตั้งชื่อให้ในแบบฉบับของเขา พี่ลองค้นจากgoogle และในyoutube(พิมพ์ngv tfc จะมีvdo ทดสอบของผู้ที่ติดตั้ง และปาเจโร่ที่ติดไปมาอยู่ครับ)
 :sd23: ลองดูในyoutubeครับ ขออภัยนะครับ นำเสนอไม่ค่อยถูกครับ
  ถ้าจะให้ชั่วถ้าพี่ผ่านไปแถวคลองสาม ปทุม ไปขอลองรถกับเขาได้เข้ามีเกือบทุกยี่ห้อครับ  :sd10:
ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม สรุปว่า ไม่สามารถรู้ได้จากผู้ใช้งานจริง ใช้มากกว่า 3 คัน  :L2761: ส่วนรีวิวเจ้าของผลิตภัณฑ์ ก้เข้าใจ ครับ ว่าเจ้าของผลิตภัณฑ์ จะรีวิวว่าอย่างไร ขอบคุณครับ
 :L4399: :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 14:53:23 »
แล้วการใช้งานจริงของระบบนี้ของพี่โก้ เป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่ว่าจะอัตราการสิ้นเปลือง หากใช้ในเมือง หรือนอกเมือง ปัญหาการบำรุงรักษา เห็นว่าใช้มาหลายคันแล้ว น่าจะมีอะไรดีๆ มาแนะนำ. ดูจากอัตราการสิ้นเปลืองของเจ้าของสินค้าที่แจ้งไว้น่าสนใจมากๆครับ แต่ผมอยากได้ข้อมูลจากผู้ใช้งานจริงมาประกอบ เชื่อว่าสมาชิกท่านอื่นๆ ก็อยากทราบเช่นกันครับ  :L4399:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2014, 22:08:58 »
แล้วการใช้งานจริงของระบบนี้ของพี่โก้ เป็นอย่างไรบ้างครับ ไม่ว่าจะอัตราการสิ้นเปลือง หากใช้ในเมือง หรือนอกเมือง ปัญหาการบำรุงรักษา เห็นว่าใช้มาหลายคันแล้ว น่าจะมีอะไรดีๆ มาแนะนำ. ดูจากอัตราการสิ้นเปลืองของเจ้าของสินค้าที่แจ้งไว้น่าสนใจมากๆครับ แต่ผมอยากได้ข้อมูลจากผู้ใช้งานจริงมาประกอบ เชื่อว่าสมาชิกท่านอื่นๆ ก็อยากทราบเช่นกันครับ  :L4399:

ที่ผมใช้อยู่ระบบที่ติดอยู่นี้ จะใช้แก๊สตั้งแต่รอบเดินเบาถึงรอบสูง คือจอดรถอยู่เฉยๆไปจนถึงขับครับ ทำให้ขับในเมืองนอกเมืองก็ประหยัดครับ   
  ส่วนที่ติดในน้องปานี้ตอนเป็นtfc7นั้น วิ่งใช้ในชีวิตประจำวันในเมืองบางนอกเมืองบางก็จะเฉลี่ยอยู่ที่0.5บาท/กิโลเมตร แก๊สก็1บาท/กิโลเมตร

รูปนี้ถ่ายไว้ตอนขับใช้งานปกติเลยลองจับไมล์รถดูว่าเติมน้ำมันเต็มถังแล้วขับใช้ในชีวิตประจำวันจะใช้น้ำมันเท่าไหร่ ตัวเลขที่ได้วิ่งไปห้าร้อยกว่าโลเข็มน้ำมันก็ยังเต็มถังเหมือนเดิม

ตอนนี้ร้านเฮียแกเปลี่ยนเป็นtfc8มาให้ลองใช้อยู่ยังไม่ค่อยได้ใช้รถถ้าความสิ้นเปลืองต่างกันอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังอีกทีครับ

การบำรุงรักษาคันนาวาร่าเคยเปลี่ยนกรองแก๊สไปตอน150000kmนอกนั้นก็ถ่ายน้ำมันเครื่องเช็คระยะตามปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2014, 22:12:49 โดย โก้-ชลบุรี »

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 17 สิงหาคม 2014, 19:59:19 »
ขอติดตามไปเรื่อยๆครับ  :sd23:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

• Pa Mania
  • *