ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์เกียร์ เร่งไม่ขึ้น(รถวิ่งไม่ไป)เจอจำเลยแล้วหน้าแรกนะ  (อ่าน 99019 ครั้ง)

ออฟไลน์ สมศักดิ์ สุขนุ้ย ปาพัทลุง

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • ปามาเนีย
เป็นกำลังใจให้ครับ p เจต  ของผมน่าจะหายแล้ว วิ่งไป 4 พันกว่า รู้สึกว่ารถมันมีแรงไม่อืด  แล้วก็จัด oil gear ให้ (เปลี่ยนเอง ตามคำแนะนำการถอดด้านหน้ารถ ของพี่ตูมตาม) วิ่งนิ่มขึ้นเยอะ  เหลือไปเปลี่ยนพวกลูกยางสำหรับผู้สูงวัย เกริ่นไว้แล้ว เจ้าของอู่บอก ประมาณ 3 ชั่วโมง ผมให้ครึ่งวันแล้วกัน 5555

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
:L2734: ยินดีกับพี่สมศักดิ์ด้วยครับ วันนั้นที่ไป ก็ได้เจอ กับพี่สมศักดิื พอดี ที่อุ่ไม่เต็มร้อย   :sd23:
              :L4386:  :L4386: ว่าแต่วันนั้นผมเอารถไปเปลี่ยนของเหลวทั้งหมด และ รถวิ่งไม่ค่อยออก พี่นกได้เปลี่ยนกรองโซล่าให้ วิ่งได้ปกติ แล้ว ดีใจ ดีใจ :sd42:

แต่ก็ดีใจได้ไม่กี่วัน ตอนนี้ อาการรถผม จากที่สังเกตุมา รถวิ่งออกตัวปกติ แต่พอวิ่งไปได้สักพัก เหยียบคันเร่ง รถมันมีอาการดึงๆ ตื้อๆ เหยียบแล้วมีแต่เสียง
วิ่งไม่ไป ได้แต่ถอนคันเร่งเบาๆ แล้วค่อยๆ กดให้รถมันค่อยๆ ไหลไป ย้ำๆ คันเร่งนิดหน่อย รถก็ออกตัวได้ปกติ แต่พอ จะแซง หรือ กดเร่ง มันมาอีกละ มาแต่เสียงรถวิ่ง
ไม่ไป ผมลองเหยียบคันเร่งเข้าไปอีก ก็ไม่ไป ต้องค่อยๆ ถอนคันเร่งเบาๆ แล้วค่อยๆ กด ไปบ้าง ไม่ไปบ้าง ผมเลยไม่รู้ว่า มันเกิดจากอะไร  อาการ แบบนี้ บางวันวิ่งปกติ
บางวันก็มาแต่เสียง  เหมือนรถมันไม่เปลี่ยนเกียร์ เวลาเหยียบแล้วไม่ไป ผมจะลองปรับไป manual แล้วจะโชว์ที่เกียร์ 3 เหมือนเกียร์ไม่เปลี่ยนไป 4 อีกอย่างที่สังเกตุ บางวันขับๆ ไป พอรถจอดเข้าเกียร์ p ไว้ สักพัก แล้วขับต่อ อาการจะกลับมาทันที (รถผมติดคันเร่งไฟฟ้า+กล่อง ECU SHOP มา) รบกวนพี่ๆ วิเคราะห์ให้หน่อยว่า เกิดจากอะไร
 :sd23:  :sd23: แต่เดวยังไงผม จะหาวันเข้าไป พบหมอใหญ่ อู่99 อีกสักวัน  :L4399:

สงสัยต้องโดน เปลี่ยนกรองโซล่า อีกลูก  แนะนำว่าก่อเปลี่ยนไล่เช็คระบบเชื้อเพลิงใหม่ด้วยครับ    อาการนี้ผมเคยมาละเปลี่ยน 3 ลูกในเวลา  1 เดือน

หรือลองกลับไปหาพี่นกครับ  อาจจะอยู่ในระยะประกัน 30 วันป่าว  :sd42:  ถ้าไม่มีก็ขอแกให้มีหน่อยเถอะ  ;)

ถ้ายังไม่มีอีก   ชี้ให้แกดูเลยว่าผมมี Type D นะ 5555
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
สงสัยต้องโดน เปลี่ยนกรองโซล่า อีกลูก  แนะนำว่าก่อเปลี่ยนไล่เช็คระบบเชื้อเพลิงใหม่ด้วยครับ    อาการนี้ผมเคยมาละเปลี่ยน 3 ลูกในเวลา  1 เดือน

หรือลองกลับไปหาพี่นกครับ  อาจจะอยู่ในระยะประกัน 30 วันป่าว  :sd42:  ถ้าไม่มีก็ขอแกให้มีหน่อยเถอะ  ;)

ถ้ายังไม่มีอีก   ชี้ให้แกดูเลยว่าผมมี Type D นะ 5555
:L4396: ขอบคุณพี่นะ ที่ให้คำแนะนำ 30 วัน คงไม่ทันแล้ว แต่ผมจะไปชี้ให้ดูว่า ผมมี  D นะ ประกันให้ผมหน่อยเถอะ  :sd21:  :sd42:

ออฟไลน์ สมศักดิ์ สุขนุ้ย ปาพัทลุง

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :sd23:อาการรถของ พี่เจตน์ หายหรือยังครับ

ออฟไลน์ .เจตน์.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 12
:sd23:อาการรถของ พี่เจตน์ หายหรือยังครับ
มันเป็นๆ หายๆ ครับพี่สมศักดิ์ เป็น 1-2 วัน หายเป้นเดือน เลยไม่รุ้จะทำไรกะมันดี  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ พงศ์ (pong-s1)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • ปามาเนีย
ขออนุญาตแชร์อาการรถที่คุณลีโจ เป็นครับ (ไม่ทราบว่าแชร์ช้าไปหรือเปล่า)  อาการแบบนี้ผมพึ่งเจอไปไม่นานมานี้ครับ คือ ขับๆปปกติ พอจะออกตัวกลายเป้นเร่งคันเร่งแต่รถไม่เดิน พอเอามือขยับคันเกียร์โยกไปโยกมาเข้า d  ก็ได้ปกติ พอขับไปสักพักก็เป็นอีก บางครั้งติดไฟแดงก็เป็น แบบเป็นๆหายๆ  ผมเลยไปให้น้องที่รู้จักกันเป็นหัวหน้าช่างอยู่ศูนย์ฮอนด้าดูให้  น้องเค้าบอกว่าสวิทซ์เซ็นเซอร์เกียร์น่าจะมีปัญหา เค้าถอดออกมาทำความสะอาด มันเป็นเหมือนคราบจาระบี+สนิม  ทำเสร็จใช้ได้ปกติ  น้องที่ทำให้บอกว่าถ้าเข้าศูนย์ก็ถูกจับเปลี่ยนอย่างเดียว (ซึ่งจริงๆมันยังไม่ได้เสียแค่หน้าคอนแทรคสกปรกทำความสะอาดก็จบ)  แชร์ให้เพื่อน สมช.ทราบจาก ปสก.ที่ผมเจอมากับน้องปาของผมเองครับ เพื่อเป็นแนวได้
Pong-s1

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
มีรูปหรือเปล่าครับพี่พงศ์ :sd23:

ออฟไลน์ พงศ์ (pong-s1)

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
คุณสมศักดิ์ ใช่ถามหารูปเซ็นเซอร์เกียร์ที่ผมเจอคราบสกปรกแล้วมีผลทำให้เกียร์รวนหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ต้องขออภัยลืมถ่ายรูปไว้ครับ  ทีแรกผมเจออาการก็ใจไม่ดียังคิดว่าสงสัยจะงานยาวแล้วโดนหลายตังค์แน่ พอให้น้องเค้าดูให้  แกะออกมาล้างประกอบคืนประมาณชั่วโมงนึงเสร็จ  เลยเติมสารหล่อเย็นไปให้น้องเค้า 4 ขวด รถผมก็เลยวิ่งได้ปกติ
Pong-s1

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
คุณสมศักดิ์ ใช่ถามหารูปเซ็นเซอร์เกียร์ที่ผมเจอคราบสกปรกแล้วมีผลทำให้เกียร์รวนหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ต้องขออภัยลืมถ่ายรูปไว้ครับ  ทีแรกผมเจออาการก็ใจไม่ดียังคิดว่าสงสัยจะงานยาวแล้วโดนหลายตังค์แน่ พอให้น้องเค้าดูให้  แกะออกมาล้างประกอบคืนประมาณชั่วโมงนึงเสร็จ  เลยเติมสารหล่อเย็นไปให้น้องเค้า 4 ขวด รถผมก็เลยวิ่งได้ปกติ

ยินดีด้วยครับที่แก้ไขได้และไม่เสียหายมาก   บังเอิญหน้าcontactที่เคยถอดมาดูกันมีบางคันสภาพยังดีบางคันสภาพสึกบ้าง   ทำความสะอาดก็หายและหล่อลื่นจารบีแบบดีหน่อย

อีกอาการหนึ่งหลังจากที่ถอดล้างทำความสะอาดแล้วหากพบอาการ   Gear P สตาร์ทได้บ้างไม่ได้บ้าง   หรือเกียร์ N     แต่ส่วนใหญ่จะเจอที่Pเพราะ N อาจจะใช้งานน้อยกว่า    อย่าเพิ่งตกใจนะครับ    ให้ลากเกียร์มาที่Nแล้วสับกลับไปมาสัก 1-3 ที  ก็ใช้ได้ปกติครับ     หากซ่อมอีกครั้งอาจจะต้องไล้ทตะกั่วเพิ่มที่หน้าสัมผัสบางๆช่วยได้ครับ    หรือจะเปลี่ยนใหม่ก็ดีเลยใช้งานยาวๆไปอีกหลาย  4-5 ปีเลย

เพื่อเป็นข้อมูลนะครับ
 :L4399:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ อ๋า ประชาอุทิศ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่แบ่งปันจากพี่ๆทุกท่าน
ผมใช้ปาขับ2 ปี13 เลขไมล์ 143,xxx กม
อาการเกียร์เลื่อนลงจาก P ลงมา N ฝืดแข็งมาก เลื่อนมา D ได้ แต่ไม่ออกตัว ไฟ D หาย
ลองโยกเก๊ยร์ขึ้นลงสักพักเข้าเกียร์ได้
เป็น 2 วัน ตอนเช้า, วันที่ 2 เข้าศูนย์เปลี่ยนสวิชย์บอกตำแหน่งเกียร์ 3,330 บาท (ค่าแรง 708 บาท).
เปลี่ยนแล้ว 2 วันปกติ แต่คันเกียร์หนืดๆ แล้ววันที่ 3 อาการเดิมก่อนเปลี่ยนกลับมา
ศุนย์รับประกัน6 เดือน หรือ 10,000 กม เลยรียแจ้งศูนย์ แล้วเจ้าหน้าที่บอกให้นำรถเข้ามาตรวจสอบ
ไปถึง เห็นช่างยกรถขึ้น แล้วถอดสวิทช์ดังกล่าว มาพ่นสเปรย์อะไร ก็ไม่ทราบ แล้วประกอบกลับเข้าไป
แล้วช่างให้ลองโยกคันเกียร์ดู ปรากฎว่าลื่นปรึ้ดเลย เสร็จก็ให้กลับเลย ตอนนี้ใช้มา 1 สัปดาห์ ยังปกติครับ.
แชร์อีกข้อมูลครับ ปล. อ่านข้อมูลพี่ๆ แล้วไปหาอะไหล่เก่าที่ถังขยะ แต่ทิ้งไปละ ว่าจะเอามาดูว่าหน้าสัมผัสเป็นยังไง
แต่ดูไม่เป็นอยู่ดี 55555

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลที่แบ่งปันจากพี่ๆทุกท่าน
ผมใช้ปาขับ2 ปี13 เลขไมล์ 143,xxx กม
อาการเกียร์เลื่อนลงจาก P ลงมา N ฝืดแข็งมาก เลื่อนมา D ได้ แต่ไม่ออกตัว ไฟ D หาย
ลองโยกเก๊ยร์ขึ้นลงสักพักเข้าเกียร์ได้
เป็น 2 วัน ตอนเช้า, วันที่ 2 เข้าศูนย์เปลี่ยนสวิชย์บอกตำแหน่งเกียร์ 3,330 บาท (ค่าแรง 708 บาท).
เปลี่ยนแล้ว 2 วันปกติ แต่คันเกียร์หนืดๆ แล้ววันที่ 3 อาการเดิมก่อนเปลี่ยนกลับมา
ศุนย์รับประกัน6 เดือน หรือ 10,000 กม เลยรียแจ้งศูนย์ แล้วเจ้าหน้าที่บอกให้นำรถเข้ามาตรวจสอบ
ไปถึง เห็นช่างยกรถขึ้น แล้วถอดสวิทช์ดังกล่าว มาพ่นสเปรย์อะไร ก็ไม่ทราบ แล้วประกอบกลับเข้าไป
แล้วช่างให้ลองโยกคันเกียร์ดู ปรากฎว่าลื่นปรึ้ดเลย เสร็จก็ให้กลับเลย ตอนนี้ใช้มา 1 สัปดาห์ ยังปกติครับ.
แชร์อีกข้อมูลครับ ปล. อ่านข้อมูลพี่ๆ แล้วไปหาอะไหล่เก่าที่ถังขยะ แต่ทิ้งไปละ ว่าจะเอามาดูว่าหน้าสัมผัสเป็นยังไง
แต่ดูไม่เป็นอยู่ดี 55555

ยินดีด้วยครับพี่อ๋า รถผมวิ่งมาเกือบสองแสนโลแล้วยังไม่เคยเจออาการอย่างว่า อย่ากระนั้นเลยผมถือโอกาสชิงสุกก่อนห่ามเปลี่ยนเซ็นเซอร์เกียร์มันซะเลยทั้งๆที่มันยังไม่เสีย :sd42: :sd42: กลัวอย่างเดียวว่างานจะเข้าตอนที่เราไปต่างจังหวัดหรือขับทางไกลอะไรเงี้ย พอถึงเวลาเช็คระยะเลยถือโอกาสเปลี่ยนใหม่ซะเลย พอ :L6415: แล้วรู้สึกสบายใจยังไงบอกไม่ถูก ;D ;D ;D ผมก็ไม่รู้เรื่องเทคหนกเทคนิคอะไรมากมายเหมือนกันครับ ก็ได้ความรู้จากพวกพี่ๆที่มาแชร์กันเนี่ยแหล่ะ ขอบคุณที่มารีวิวนะครับ จัดไปหนึ่ง :L6428: :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อ๋า ประชาอุทิศ

• Pa Mania
  • *
เปลี่ยนแล้วเป็นยังไงครับพี่หยก.

ผมขออัปเดทครับ เปลี่ยนตัวใหม่ที่ศูนย์พระประแดง แล้วไม่หาย เคลมตัวใหม่แล้ว

เรื่องราวเป็นอย่างงี้จ้า

6 ต.ค. :  เปลี่ยน สวิทช์เกียร์ ครั้งที่ 1

9 ต.ค.  :  เช้าออกรถ d หาย อีก และ คันเกียร์ฝืด
               ช่างถอดตัวเซ็นเซอออก มาทำความสะอาดสนิมตรงแกน(ตรงเสื้อเกียร์)
               ไม่ได้เคลมตัวใหม่ให้
               D กลับมา และ คันเกียร์โยกได้ปกติ

27 ต.ค. :  D หาย มีแต่รอบเครื่อง วิ่งไม่ไป แต่
               ขับจากบ้านกระดิ๊บไปได้ทีละนิดตอน D มา
               ปรากฎไปไม่ถึงศูนย์ แจ้งศูนย์ แล้วช่างขี่มอเตอร์ไซด์เอาตัวใหม่มาเปลี่ยนให้
               เอาใบเส็จไปให้ศูนย์ทำเคลมวันถัดไป

ปัจจุบัน 1 พ.ย. ยังปกติครับ เห็นศูนย์บอกว่าพบ 2 คันละ ที่ part ดังกล่าวบกพร่อง.

ออฟไลน์ พี่พล_พชรพล คนเมืองคอน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 11
  • เพราะใจรักเลยเลือกใช้ปาเจโร่
ของผมเพิ่งเปลี่ยนไปครับ วิ่งเกือบถึงชุมพร ขึ้นเขาโพธิ์จาก D เป็น N เฉย นึกในใจซวยแล้ว เกียร์พักแน่ ยกหูโทรหาพี่นกฟันธงว่าสวิซท์เกียร์พังครับรีบคลานเข้าศูนย์หลังสวน โดนไป 3400 ชั่วโมงเดียวเสร็จ
ขับต่อถึงนครศรีธรรมราช ครับ

• Pa Mania
  • *
  • ปามาเนีย
 :L2900:โชคดีครับ พี่พล แก้ไขได้  :L2904:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
158,952 กม. แล้ว ยังไม่เจอ อ่านไว้ เผื่อเจอครับ

ขอบคุณเหล่า สมช.มากๆๆที่มาแชร์กัน
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html