ผู้เขียน หัวข้อ: เซนเซอร์เกียร์ เร่งไม่ขึ้น(รถวิ่งไม่ไป)เจอจำเลยแล้วหน้าแรกนะ  (อ่าน 99025 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
วันนี้ ครั้งแรกที่เป็นรถไหลไปช้าพอเหียบคันเร่งแล้วมีอาการเหมือนสะดุด

ถึงป้อมติดเครื่องรถทิ้งไว้เปิดออฟิตเสร็จออกจากป้อมได้ไม่เกิน 50 เมตร เป็นอีกครับ แต่รอบนี้เหยียบไม่ไปเลยครับแต่รถยังไหลไปอยู่เลยเอาเข้าข้างทางจอดรถใส่ P ไม่มีไฟโชว์หรือโค้ดอะไรขึ้นครับ (เคยเป็นมาแล้วรอบนึ่งตอนเปลี่ยนใส่ปินโตใหม่ๆแต่ตอนนั้นไม่ได้จอดรถเหยียบคันเร่งไปเลยไปต่อได้เอง) จอดรถดับเครืองติดใหม่ วิ่งต่อไปร้านล้างรถใกล้ๆ ปกติดี ล้างรถอยู่ก็เลยนั้งคิดไปเลื่อยว่าจะเป็นอะไร :L2761: นึกได้ว่ากล่องคันเร่งน็อตชอบคลายออกเอง ล้างรถเสร็จก็จัดการหมุนๆเอ้าก็แน่นดีนิหว่า  :sd06:   

ข้อมูลเพิ่มเติม เพิ่งเปลี่ยนน้องโบว์มาได้พันโล ครับ

เรียบเรียงใหม่

เจอผู้ต้องหาตัวจริงแล้ว และจะต้องเปลี่ยนหัวกระทุ้เป็น เร่งแล้วไม่ไป

เจอตัวผู้ต้องหาตัวจริงแล้วหบังจากที่จับ SCVวาล์ว เป็นผู้ต้องหาไปแต่ยังเกิดอาการนี้อยู่

เซนเซอร์เกียร์ผู้ต้องหาตัวจริง

เหตุเกิดขึ้น 4 ครั้ง

ครั้งแรก ติดเครื่องรถต้อนเช้าเหยียบคันเร่งออกตัวรถไม่ไปครับไม่ได้ดูเข็มวัดรอบว่าขึ้นหรือเปล่าแต่เสียงเครืองดังเหมือนเราจอดรถแล้วเร่งเครื่อง ทำการดับเครืองติดใหม่อ้าวไปได้แล้ว :sd10: วิ่งมาติดไฟแดงใส่ N ไฟเขียวใส่ D เป็นอีก(ลนสิครับ)ดับเครืองติดใหม่ไปได้

3. เป็นขณะที่วิ่งอยู่แต่ไม่เร็วมาก เนื่องจากมีอาการคล้ายพี่ปรีบางบ่อก็เลยเหมาว่าจำเลยคือ SCV วาล์ว แล้วบวกกับมีแผนจะเอารถไปใช้ต่างจังหวัดช่วงวันแม่เลยรีบเปลี่ยน
3. เปลี่ยน SCV ได้5วันมีอาการอีก ก่อนหน้านี้ก็เคยคิดว่าถ้าเป็นอีกจะต้องมองที่เข็ดวัดรอบว่าขึ้นไหมแต่ก็ไม่ได้ดูเพราะความไม่มีสติตกใจคิดว่าเปลียนSCVแล้วคงไม่เป็นอีก เป็นขณะจอดรถรอเลียวออกจากชอยด้วยแต่รถทางตรงให้ทางผมไงเลยไม่ได้ดูอะไรเลย ดับ/ติด ไปต่อ :L4396: ตอนนั้ก็ :sd06: อะไรวะโอ้ยๆๆๆคุญกัลพี่ๆ พี่ๆดันบอกขายออกปี14เลย  :sd21: (แซวกันนะครับ)

เลยตรวเช็คไอ้นู้นไอ้นี้ตามที่พี่นะแน่นำ

ของพี่ลีโจ  ขอแยกอาการก่อน  สรุปว่ารอบเครื่องเดินแต่รถไม่เดินใช่ไหม

- ค่า CRP ที่ว่ามานั้นปกติแล้ว  เปิดแอร์จะลงนิดหน่อยเดี๋ยวก็ชดเชยคืนมา  ให้ +/-อยู่ที่ 30-32 พอครับ
- การเร่งเครื่องไปตามรอบ  ตามการกดคันเร่งหรือป่าว
- จอดรถแล้วกดคันเร่งได้เกิน 2000RPM หรือไม่
- หากรอบเครื่องไปแล้วรถไม่ไปหรือหวืดๆ ที่เกียร์ D (อาจมีผลมาจากน้ำมันเกียร์ auto ไปเปลี่ยนใหม่ซ่ะ  แรงดันไม่มีแล้วมั่ง)
- ถ้าปัญหาจาก SCV ก็ลองเติมคันเร่งเบาๆว่าไปไหม  ถ้าเบาๆไปถ้ากดแรงๆวูบ  ก็มี SCV กับกรองโซล่า
- ถ้า หวืดๆก็มาจากระบบ เกียร์ไม่รับคำสั่งมาจาก (น้ำมันเกียร์เสื่อมสภาพ หรือไฟแบตไม่เต็ม )
- ถอดแบตทำความสะอาดขั้วแบตแล้วใส่กลับแน่นๆแล้วลองใหม่ ซิ   วันที่ไปเปลี่ยนสายพานเขาขันน็อตครบป่าว
- สายพานเคร่องก็มีผลนะถ้ารูดก็ไม่ไปเช่นกัน  แต่เครื่องควรจะเร่งได้  แต่รถไม่วิ่ง

ก็ปกติดี มาติดตรงน้ำมันเกียร์วัดออกมาแล้วมันเกินขีด HOt วัดตอนเครืองร้อนนะครับ86องศา พี่ตามเห็นรูปที่ผมถ่ายเลยสายตรงมาหาให้เข้าศูนย์น้ำมันเกียร์ไม่ปกติ และบอกว่าอาจจะเป็นที่เซนเซอร์เกียร์ ช่วงปี11-12 มีข่าวว่าเปลี่ยนกันแยะ

วันรุ่งขึ้นเข้าศูนย์ครับ
บอกอาการช่าง พี่ช่างฟันธงเลยเซนเซอร์เกียร์ แต่ผมยังค่อยใจเรื่องน้ำมันเกียร์อยู่เลยถาม
ผม-ถามช่างเลยทำไมมันเกิน
ช่างถาม-เมื่อกี่วิ่งมาประมาณกี่โล
-ตอบ 10 โลพี่ ช่างดึงกานวัดแฮ้น้ำมันอยู่ที่ขีด HOT ครับ วิธีเช็คน้ำมันเกียร์ก็ตามนี้นะครับ จริงๆผมก็รู้นะว่าเช็คยังไงแต่ก็พลาดคือรู้ไม่จริง :L4386: 

สรุปวันนี้ช่างบอกไปใช้ก่อนยังไม่เปลี่ยนให้ไปดูอาการมาชัวๆๆ
เย็นวันนั้นมีอาการกำเริบเลยซึ่งมันไม่เคยเป็นติดกัน(4-5วันเป็น)คงเริ่งจะเป็นหนักแล้ว(อยากให้เป็นมากจะได้จบ :sd10:)

เซนเซอร์เกียร์มีปัญหาดูไง

หน้าปัดเราครับ จะมีตำแหน่งเกียร์บอกอยู่

มันหายไปครับขณะที่ติดเครืองอยู่ (ภาพจำลองเหตุการนะครับรถจอดอยู่แต่มีวิธีทำให้มันหายไป)

ย้อนไปนิดนึงที่ไปเข้าศูนย์แล้วให้กลับมาดูอาการแล้วอากากำเริบ จะบอกพี่ๆว่าถ้าเป็นมันก็ อตร.(อันตราย) เหมือนกันนะครับ เพราะผมเป็นขณะที่รถใช้ความเร็วอยู่เหมือนกันแต่ไม่มาก ตอนนั้นอยู่เลนขาวด้วยทำไงดีวะดูหน้าปัดชัดเลยไม่มีตัวอักษรเลยว่างเปล่า (ได้คุยกับพี่ช่าง พี่ช่างบอกมันจะไม่เป็นตอนรถมีความเร็วจะเป็นตอนรถจอด และถ้าเป็นเกียร์แมนนวลก็ยังใช้ได้ตอนคุยเบาใจโว้ย :L2734:)

ก็ใส่เกียร์แมนนวลสิครับเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาไม่ขึนใส่ N กับมาใส่ D เกียร์ยังไม่มา :L2745: ตายๆๆกับไปใส่N จะดับเครืองกลางอากาศมันเลย เกียร์มาแล้วๆๆ :L2756: ตอนนั้นลนเหมือกันถ้าเกิดเกียร์ยังไม่มาแล้วผมใส่D อยู่แล้วดับเครื่องคงงามใส้แน่ๆแลย 

ตอนนีเตรียมจอดช่อมสีรออะไหล่มาครับกลัวตาย  :L2760:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 สิงหาคม 2014, 12:35:01 โดย พี่ลีโจ »
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: มีอาการเร่งไม่ขึ้น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 12:37:43 »
ลองตรวจสอบบริเวณที่เปลี่ยนTurboมา ว่ามีท่อยางหรืออะไร หลวมหรือหลุดไหมครับ  ;D

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 12:43:55 »
มาให้กำลังใจมอดลีโจครับ :sd27: :sd27:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 13:03:52 »
อีกประเด็นหนึ่งรถมอดใกล้เปลี่ยนสายพานไทมิ่งด้วย อยากจะส่งผล

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 13:14:02 »
ลองตรวจสอบบริเวณที่เปลี่ยนTurboมา ว่ามีท่อยางหรืออะไร หลวมหรือหลุดไหมครับ  ;D

ูแล้วครับไม่มีหลวมหลุด

อีกประเด็นหนึ่งรถมอดใกล้เปลี่ยนสายพานไทมิ่งด้วย อยากจะส่งผล

กลัวอะอย่างเพิ่งขาดนะๆๆๆๆ

มาให้กำลังใจมอดลีโจครับ :sd27: :sd27:

:L2758: ขอบตุณครับพี่หยก
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 13:25:08 »
สงสัยมอท ต้องรอพ่อมดซะเเล้วหายไวไวนะพี่ลีโจ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 13:40:03 »
คนนีั้แจ้งว่าให้เปลี่ยนรถ

:L2754:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 14:09:36 »
ไม่รักกันแล้วหรา ถึงให้ไปขายรถ  :L4386:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:13:45 »
ไม่รักกันแล้วหรา ถึงให้ไปขายรถ  :L4386:

น่าจะหมายความว่าเปลี่ยนเป็น2014 แล้วนับหนึ่งใหม่หรือเปล่า  :L2739: :L2754: :L2901:

ออฟไลน์ Goodboy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 35
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:20:08 »
น้ำมันที่เติมมีน้ำปะปน หรือไม่ได้คุณภาพป่าวครับพี่ลีโจ
Pamania so good

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:25:44 »
น่าจะหมายความว่าเปลี่ยนเป็น2014 แล้วนับหนึ่งใหม่หรือเปล่า  :L2739: :L2754: :L2901:

เอางั้นเลยครับ  :L4363:

น้ำมันที่เติมมีน้ำปะปน หรือไม่ได้คุณภาพป่าวครับพี่ลีโจ

:L2761: ไม่หน้านะครับ เพราะเติมปั๊มประจำ ถังนี้ใช้วิ่งมาจะร้อยโล แล้วครับ (คงไม่ซวยมีน้ำปนมานะ)

ขอบคุณครับ พีPiem (เปี่ยม)   :L2758:

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:34:45 »
พรมมันม้วนใต้คันเร่งป่าวครับ  ;)

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:34:55 »
สายคันเร่งไฟฟ้าหลวมป่าวครับพี่ลีโจ
ถอดขาคันเร่งมาดู pin ที่เสียบเข้ากับ plug ว่าแน่นอยู่หรือเปล่า
หรือถอดกล่องคันเร่ง แล้วอุด plug. แล้ววิ่งยาวๆดูดีไหมพี่

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:44:17 »
สายคันเร่งไฟฟ้าหลวมป่าวครับพี่ลีโจ
ถอดขาคันเร่งมาดู pin ที่เสียบเข้ากับ plug ว่าแน่นอยู่หรือเปล่า
หรือถอดกล่องคันเร่ง แล้วอุด plug. แล้ววิ่งยาวๆดูดีไหมพี่

เดี๋ยวจะลองลื้อดูครับ

พรมมันม้วนใต้คันเร่งป่าวครับ  ;)

ไม่ครับ ข้อหานี้ข้ามไปเลย  :L2754:

:L2758: พี่บอล พี่ไซ ครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 15:48:50 »
ขายรถ ขายรถ  ขายรถ  ขายรถ  ขายรถ  ขายรถ  ขายรถ  ขายรถ  ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
 :L2754: :L2754: :L2754: :L2754: :L2754:
ไป ถอย ปี 2014

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 16:01:55 »
หมดงบออกรถใหม่แล้วเอางบไปแต่ง  2011 หมดครับ   :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 16:53:14 »
หมดงบออกรถใหม่แล้วเอางบไปแต่ง  2011 หมดครับ   :sd42:
ขาย แล้ว เดี๋ยวค่อย แต่ง ใหม่ดิ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 17:07:13 »
ผมเคยเจอ อาการคล้ายพี่ลีโจ เปลี่ยนกรองโซล่า แล้วหายเลย  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ .น้องเอก.

• Pa Mania
  • *
  • Like: 52
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 17:27:46 »
เป็นแบบ พี่อ้อม หรือเปล่า กรองอากาศตัน  :L2754:

ออฟไลน์ หมี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2014, 18:13:21 »
ขอให้หายไวๆ นะครับ