ผู้เขียน หัวข้อ: แร็คหลังคา และ ที่วาง จักรยาน  (อ่าน 71537 ครั้ง)

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
Re: แร็คหลังคา และ ที่วาง จักรยาน
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 20:59:27 »
 :L2904:
เฝ้าดูด้วยฝจจอจ่ออยู่นะ พี่ปรี   รถผมปรนะกอบใกล้เสร็จแล้วได้เบาะได้ยางแล้ว  อิ  อิ
พี่นะเปลี่ยนยางใหม่ด้วยหรอคับ.    :L2906:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
Re: แร็คหลังคา และ ที่วาง จักรยาน
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:08:28 »
จากที่เห็นพี่ปรีทำ ผมก็กลับมามองคิดว่า ถ้าคนที่มีแร็คหลังคาอยู่แล้วจะสามารถดัดแปลงยังไงได้บ้าง
ก็มีความคิดแว่บเข้ามา กลับมาบ้านจึงได้ปีนขึ้นไปวัดขนาดของแร็คหลังคาของตัวเอง
แร็คหลังคาของผมเป็นขนาด 100x160 cm เป็นของแครี่บอยนะครับ
ความคิดผมตอนแรกคือทำยังไงที่จะเพิ่มที่วางจักรยานโดยที่ไม่เปลี่ยนแปลงแร็คเดิม
จึงคิดว่าหาสิ่งที่เพิ่มเข้าไปเพื่อวางจักรยานได้ และต้องไม่ใหญ่เกินไป สามารถเก็บได้ง่ายๆในรถ
จากแร็คของผมเป็นทรงนี้นะครับ ขนาดของรูที่จะจับยึดกับคานแนวขวาง รูซ้ายสุดไปขวาสุดมีระยะ 90 cm
ขออนุญาตยืมรูปจากกูเกิ้ลนะครับ

คานแนวขวางนั้นสามารถใส่น็อตเพิ่มเข้าไปได้นะครับ โดนน็อตจะแทงขึ้นด้านบนตามรูป

ดังนั้นผมจะใส่น๊อตเพิ่มเข้าไปในคานแนวขวานี้นะครับ เอา 1 ตัวก่อนสำหรับที่วาง 1 ชุด
และเวลาติดตั้งให้เลื่อนคานไปรูริมสุดครับ

ทีนี้มาถึงตัวอุปกรณ์ที่ผมคิดมา มีแค่ 2 ชิ้นครับโดยชิ้นแรกจะยึดกับคานด้านหน้าเพื่อที่จะยึดกับตะเกียบล้อหน้าของจักรยาน ตามรูปครับ

จากรูปตรงสีเหลี่ยมสีส้มคือตัวที่ผมจะติดเพิ่มเข้าไป ขยายรูปมาดังรูปวาดสีขาวนะครับ จะเป็นลักษณะกล่องสีเหลี่ยมเจาะรูด้านล่างเพื่อยึดกับน็อตที่เราเพิ่มเข้าไปในคานแนวขวาง ส่วนตรงกลางด้านซ้ายและขวาจะเจาะรูและร้อยน็อตโดยเอาจจะเป็นน็อตตัวยาวตัดหัวทิ้ง แล้วใส่ตัวเมียไว้ด้านในเพื่อยึดจากด้านใน ส่วนด้านนอกก็จะมีแค่แท่งเกลียวออกมาสำหรับวางร่องของตะเกียบจักรยาน และใช้น็อตตัวเมียยึดอีกที

ส่วนทางด้านล้อหลังก็ตามรูปครับ

จะเป็นลักษณะเป็นกล่องเหมือนกันด้านหน้า แต่จะมีเป็นเหล็กรางอบู่บนกล่องสำหรับวางล้อจักรยาน และจะมีตีนตุ๊กแกหรือสายรัดสำหรับรัดล้อจักยานอีกทีนึง
ซึ่งทั้งหมดนี้ความแข็งแรงยังต้องดูอีกทีครับ แต่ถ้าจะให้แข็งแรงจริงๆก็อาจจะทำชึ้น 1 กับ 2 เป็นชิ้นเดียวโดยเป็นแท่งยาวมาเลยก็จะแข็งแรงขึ้นครับ
จากขนาดที่คิดไว้น่าจะสามารถถอดเก็บไว้หลังรถได้สบายๆครับ

ก็เป็นแค่ไอเดียครับ แต่จะทำจริงๆก็ต้องลองดูก่อนครับ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:10:44 »
ของผมมันเป็นแบบนี้อ่ะครับพี่ปรี

ผมว่าเสียงมันยังดังไปหน่อยอ่ะครับ เวลาขับรถเร็วๆเกิน 100 ขึ้นไป นี่ดังกระหึ่ม
ลองอย่างที่พี่ตามว่าก็ดีครับ อาจจะลองก็อบแบบจากของยี่ห้อดีๆดูอ่ะครับ เค้าคงคิดคำนวณมาดีแล้วครับ

ขอบคุณครับพี่ย้ง มันต้องมีวิธีจัดการได้ครับ  แต่ถ้าเมือไรมี จย.ด้าน บน คิดว่า วิ่งไม่ถึงร้อยแน่นอน
จริงแล้วตัวที่มันดังผมว่าน่าจะเป็นที่คานรับน้ำหนัก2ตัวล่างนะครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:18:14 »
พี่โจ้ ถ้าจะทำตัวนี้

แนะนำเป็น ชิ้นส่วนมาตฐาน นะครับ เพราะล๊อคจักรยานอยู่ไม่อยู่ ดีไม่ดี ก็ตัวนี้แหละ
ของไม่ค่อยมียี่ห้อ ก็คู่หน้าหลัง ขายเป็นคู่ๆละ 250 บาท ครับ

รูปข้างล่าง ของพี่ดล ครับ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:21:03 »
พี่โจ้ ถ้าจะทำตัวนี้

แนะนำเป็น ชิ้นส่วนมาตฐาน นะครับ เพราะล๊อคจักรยานอยู่ไม่อยู่ ดีไม่ดี ก็ตัวนี้แหละ
ของไม่ค่อยมียี่ห้อ ก็คู่หน้าหลัง ขายเป็นคู่ๆละ 250 บาท ครับ

รูปข้างล่าง ของพี่ดล ครับ

ตามนั้นเลยครับ ที่ผมบอกคือคร่าวๆ แต่อุปกรณ์ที่ทำต้องแข็งแรงด้วย
และที่คิดนั้นยึดน็อตกับคานแค่ตัวเดียวด้วย แต่ก็น่าจะเอาอยู่ถ้าตัวกล่องที่บอกมันแข็งแรงหน่อยน่ะครับ
เพราะมีจักรยานบนหลังคา เราน่าจะขับไม่เร็วอยู่แล้ว
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:25:12 »
:L2904:พี่นะเปลี่ยนยางใหม่ด้วยหรอคับ.    :L2906:

ยาง จย.ครับพี่อั๋น พี่นะ เสร็จเมือไร เรามาไขว้กัน ที่ตรงนี้มั้ย  มาวัดกัน 23.5 กม. ใครจะใช้เวลานานสุด

นี่ของพี่ดล
เรียบร้อย

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:28:05 »
ขอบคุณครับพี่ย้ง มันต้องมีวิธีจัดการได้ครับ  แต่ถ้าเมือไรมี จย.ด้าน บน คิดว่า วิ่งไม่ถึงร้อยแน่นอน
จริงแล้วตัวที่มันดังผมว่าน่าจะเป็นที่คานรับน้ำหนัก2ตัวล่างนะครับ

ของผมไม่มีคานขวางครับ ของผมทำเป็นมือจับกับราวหลังคาเลยครับ

แบบนี้ครับ ขอนุญาติท่านเจ้าของรถด้วยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กรกฎาคม 2014, 21:31:17 โดย ย้ง บางซื่อ »

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:28:19 »
 :L4365: :sd10: :sd10: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:32:43 »
ลองวางแบบดูถ้า ไม้เอาล้อหน้าออก วางลำบากแน่ๆ
การจับยึดก็ไม่แข็งแรง ไหนยังต้องออกแบบเสาตั้งขึ้นเพื่อรองรับมัน อีก
ผลสรุป เอาล้อหน้าถอดเก็บง่ายสุดแล้ว

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:34:50 »
ของผมไม่มีคานขวางครับ ของผมทำเป็นมือจับกับราวหลังคาเลยครับ

แบบนี้ครับ ขอนุญาติท่านเจ้าของรถด้วยนะครับ

แบบนี้ใช้พื้นที่ได้คุ้มค่ามาก แข็งแรงด้วย  :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:38:14 »
 หาข้อมูลมาเผื่อดัดแปลงอะไรได้บ้างคับ.   

:L2904:    :L2904:    :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:49:30 »
ลองวางแบบดูถ้า ไม้เอาล้อหน้าออก วางลำบากแน่ๆ
การจับยึดก็ไม่แข็งแรง ไหนยังต้องออกแบบเสาตั้งขึ้นเพื่อรองรับมัน อีก
ผลสรุป เอาล้อหน้าถอดเก็บง่ายสุดแล้ว

เผื่อมีประโยชน์ครับพี่ปรี ตอนนั้นไม่รู้ว่าตัวเองถ่ายไว้ทำไม สงสัยเพื่องานนี้  :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:49:49 »
พี่อั๋น แบบนี้ เคยอยู่ในแผนมาพักหนึ่ง แต่ดูแล้ว ไม่ผ่านงานเหลียมใช้ ยู ล็อคผมมองว่าไม่สวย

เนี้ย ซื้อมาแล้ว 4 ตัว เลยเก็บไว้ก่อน เผื่อเอาไว้ทำอย่างอื่น

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 21:54:20 »
เผื่อมีประโยชน์ครับพี่ปรี ตอนนั้นไม่รู้ว่าตัวเองถ่ายไว้ทำไม สงสัยเพื่องานนี้  :sd42:

พี่กิต ดูเหมือนจะง่ายนะครับ แต่ดูแล้ว ขั้นตอนการทำ ยากมากครับ
ถ้าล็อกไม่ดีกลับถึงบ้านมีหวังจักรยานล่นหายแน่ๆ :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 22:00:10 »
วิธีของพี่กิต ก็น่าคิดนะ ไม่ต้องถอดล้อด้วย  สำคัญอยู่ที่ตัวล็อค  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 23:17:07 »
วิธีของพี่กิต ก็น่าคิดนะ ไม่ต้องถอดล้อด้วย  สำคัญอยู่ที่ตัวล็อค  :sd42: :sd42: :sd42:

ค่อยๆคิดไปนะครับพี่ปรี ผมเอาใจช่วยเต็มที่  :L2736: :L2754: :L2754: :L2754:

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2014, 23:30:59 »
พี่ปรี อย่าลืม diy บันไดแบบสไลด์เก็บได้ เพื่อเอาไว้เหยียบตอนเอารถขึ้นลงจากหลังคาด้วยนะพี่
น้องเป็นห่วงครับพี่

ออฟไลน์ บอล บีบีคอม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
  • บอล บีบีคอม
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2014, 01:21:57 »

วิธีนี้ถ้าเป็นจักรยานแพงๆ น่าจะไม่เหมาะนะครับ เพราะยึดแบบนี้เบาะอาจจะบี้ เสียทรง หรือขาดได้ครับ เบาะแพงๆอันหนึ่งหลายพันเลยครับ   :sd21:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2014, 07:37:18 »
น่าสนใจครับแต่ตอนนี้ไปหาจักรยานมาใช้ก่อน  :sd27:

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2014, 09:31:53 »
ยาง จย.ครับพี่อั๋น พี่นะ เสร็จเมือไร เรามาไขว้กัน ที่ตรงนี้มั้ย  มาวัดกัน 23.5 กม. ใครจะใช้เวลานานสุด

ได้เลย  ปรีบางบ่อ  เจอกัน  นายท้าเราไขว้เองน่ะ   :sd01:   ( รอล้างเกียร์ก่อน)

เจอกันแน่  ผมจะเอารถพับไปเล่นในสนามก่อนเลย   ถ้าไม่ไหวสงสัยมีลุ้นแมวหมอบสักคัน

คันนี้ส่งไปหาพี่ชัยแล้ว...ไม่รู้ยังอยู่ป่าว

กำลังป้ำคันนี้อยู่ครับ   กำลังหาเบาะขาว  ยางชมพู    อยู่
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html