ผู้เขียน หัวข้อ: หนูขาวเข้าห้องทดลอง ... ตอน Transmission Oil Cooler  (อ่าน 166106 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 75
Re: หนูขาวเข้าห้องทดลอง ... ตอน Transmission Oil Cooler
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 21:49:08 »
 :L4365:  :L4365:  :L4365:
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: หนูขาวเข้าห้องทดลอง ... ตอน Transmission Oil Cooler
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 21:50:13 »
รออ่านต่อครับ กำลังสนุกเลย :sd10: :sd10:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 21:50:23 »
สำหรับการติดตั้งใช้เวลาประมาณ 1-2 ชั่วโมง น้องปาหนูขาวนานหน่อย เพราะไม่ได้ยกรถขึ้น แต่ช่างมุดเข้าไปทำ และต้องถอดกันแคร้งซึ่งยุ่งยากพอสมควร ส่วนเรื่องราคาสอบถามจากร้านทั่วไปได้เลยนะครับหากท่านใดสนใจ ราคาถูกกว่ากรงแมวนิดหน่อย

ส่วนการใช้งานนั้นบอกตรงๆว่าสรุปผลค่อนข้างยากครับเนื่องจากจับความรู้สึกได้ลำบาก และไม่รู้ว่าความรู้สึกที่มีนั้นมันคิดไปเองหรือเปล่า เอาเป็นว่าผมสรุปให้เป็นข้อมูลละกันนะครับ อย่าเชื่อมากเพราะมันเป็นความรู้สึก

1. หลังจากติดตั้ง ผมรู้สึกว่าการเปลี่ยนเกียร์เนียนขึ้นกว่าเดิมขึ้นไปอีก จริงๆสูตรพญาม้าแคระของพี่นะนี่ก็เนียนอยู่แล้วครับ หลังจากติดตั้งแล้วผมรู้สึกว่ามันเนียนขึ้นอีกหน่อย ไม่แน่ใจนะครับว่าคิดไปเองหรือเปล่า เพราะบอกตรงๆ พญาม้าแคระนี่ต่อเกียร์เนียนมากอยู่แล้ว ผมลองปิดกล่องคันเร่งเพื่อจับอาการก็บอกลำบากครับ เนื่องจากพอปิดกล่องความเนียนจากพญาม้าแคระมันหายไปเลย .... คิดว่าหากมีโอกาสอยากจะลองขับรถอีกคันเพื่อเปรียบเทียบ แต่รถอีกคันต้องมี condition เดียวกับน้องปาหนูขาวคือเป็นน้องปา 2.5 VG 4WD + กล่องปิ่นโต + กล่องคันเร่งพญาม้าแคระ + เปลี่ยนหัวฉีด เท่าที่นึกออกใกล้เคียงที่สุดน่าจะเป็นรถพี่ตุ้ย แต่พี่ตุ้ยเป็นล้อ 20 ส่วนผมเป็นล้อ 16 ไม่แน่ใจว่าจะรู้สึกได้ถึงความต่างหรือไม่นะครับ หากมีโอกาสจะไปขอพี่ตุ้ยลอง แล้วจะมา update กันอีกที

2. อันนี้เป็นข้อเสีย ... ผมรู้สึกว่าอาการเกียร์ไม่เนียนช่วงสตาร์ทเครื่องแรกๆเป็นนานกว่าเดิม น่าจะเป็นเพราะน้ำมันเกียร์ไม่ได้ผ่านหม้อน้ำ ทำให้การอุ่นน้ำมันเกียร์ต้องใช้เวลามากกว่าเดิม ผมแก้ไขโดยการ warm เครื่องให้นานขึ้นในตอนเช้าก่อนออกจากบ้าน อันนี้คิดว่าไม่ได้รู้สึกไปเอง เพราะตอนเช้าขับทางเดิมทุกวัน จะรู้สึกได้ว่าเกียร์มันไม่เนียนจนถึงตรงไหน หลังจากนั้นมันจะ OK ขึ้น พอติด cooler ไปแล้วรู้สึกว่าอาการไม่เนียนมันเป็นนานขึ้น เมื่อถึงจุดเดิมที่เกียร์มันจะเนียนขึ้นมันกลับไม่เนียนเหมือนเดิม

3. การระบายความร้อน อันนี้ก็บอกยากครับ เพราะผมไม่มีตัววัดค่าอุณหภูมิน้ำมันเกียร์ เท่าที่หาดูที่ SMG ก็ไม่มี parameter ตัวนี้ซะด้วยซิ ดังนั้นอันนี้บอกยากมากว่าได้ประโยชน์มาหรือไม่

4. ไฟ AT Temp โชว์ ซึ่งเป็นปัญหาหลัก นำมาซึ่งโครงการทดลองนี้ คิดว่าน่าจะทดสอบได้ แต่ตอนนี้ยังไม่มีโอกาสครับ การทดสอบต้องวิ่งทางยาวๆ ในทางเดิมๆที่เคยวิ่ง ดูว่าเดิมที่ AT Temp โชว์ขึนมามันจะยังโชว์อยู่หรือไม่ คิดว่าไปโรงงานที่จันทบุรีรอบหน้าคงได้ทดสอบกัน หรือไม่ก็ทดสอบตอนไปทำโป่งเทียมที่จันทบุรีนี่แหละครับ หลังจากได้ผลอย่างไรจะมา update ให้ฟังอีกทีครับ

5. ผลต่อระดับความร้อนของ engine coolant หรือความร้อนของเครื่อง อันนี้ทดสอบแล้วว่าเมื่อเอาน้ำมันเกียร์ออกจากระบบหม้อน้ำแล้วไม่มีผลต่อระดับความร้อนของเครื่องครับ คือมันก็ไม่ได้เย็นลง ยังขึ้นลงอยู่เหมือนเดิม ข้อนี้สรุปได้เลยครับว่าน้ำมันเกียร์ไม่ได้ส่งผลต่อความร้อนโดยรวมที่วัดได้จาก SMG ถ้าจะมีผลน่าจะมีในทางมุมกลับกันมากกว่าคือความร้อนของหม้อน้ำไปมีผลทำให้น้ำมันเกียร์ระบายความร้อนไม่ได้ ซึ่งอันนี้คงต้องทดสอบกันต่อไปตอนทดสอบว่าไฟ AT Temp จะโชว์ขึ้นมาอีกหรือไม่ครับ

ในเบื้องต้นของการทดลองสรุปผลไว้ตามนี้ก่อนครับ ... ต้องขอเวลาทดสอบอีกซักระยะ แล้วจะมา update ผลการทดสอบให้อ่านกันอีกทีครับ

:sd23: :sd23: :sd23:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 21:58:44 »
ลองค้นหาเพื่อเป็นข้อมูล(ผมก็อยากรู้ด้วยว่าทำไม่ถึงไม่มีมาให้)เผื่อเป็นแนวทางสำหรับใครที่จะติดแบบพี่ตูมตาม
ผมลองหาข้อมูลดูตัวส่งออกบางประเทศมันมีตัวนี้อยู่ครับ เพียงแต่ว่าบ้านเราโดนตัดออก ถ้าใช้ของมิตซูเองน่าจะดัดแปลงน้อยลงเพราะมันมีท่อน้ำมัน
และตำแหน่งการยึดรอรับอยู่แล้ว  ส่วนเรื่องเบอร์ Part ผมไม่ทราบต้องขอที่พี่อ๊อดถ้าใครต้องการเบิกศูนย์หรือสอบถามราคา

รูปนี้สำหรับข้อมูล

tod

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 22:03:49 »
ถ้าจะทดสอบให้เห็นผลต้องขับรถขึ้นเนินชันๆ หรือทางขึ้นภูเขายาวๆที่ต้องใช้แรงฉุดเยอะๆเห็นผลแน่นอน
อย่างแรกจะไม่มีไฟเตือน(โชว์โค๊ตน้ำมันเกียร์ร้อน)ให้ลำคาญใจ ถ้าไม่มีตัวนี้ต้องจอดให้เครื่องเย็นถึงจะไปต่อได้ปกติ
 :L2900:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 22:05:36 »
ลองค้นหาเพื่อเป็นข้อมูล(ผมก็อยากรู้ด้วยว่าทำไม่ถึงไม่มีมาให้)เผื่อเป็นแนวทางสำหรับใครที่จะติดแบบพี่ตูมตาม
ผมลองหาข้อมูลดูตัวส่งออกบางประเทศมันมีตัวนี้อยู่ครับ เพียงแต่ว่าบ้านเราโดนตัดออก ถ้าใช้ของมิตซูเองน่าจะดัดแปลงน้อยลงเพราะมันมีท่อน้ำมัน
และตำแหน่งการยึดรอรับอยู่แล้ว  ส่วนเรื่องเบอร์ Part ผมไม่ทราบต้องขอที่พี่อ๊อดถ้าใครต้องการเบิกศูนย์หรือสอบถามราคา

ขอบคุณพี่ทศมากครับสำหรับข้อมูล  :sd23: :sd23: :sd23: ... ดูจากการเดินท่อ ระบบที่ต่อไว้เป็นระบบ Secondary Cooler เลยครับ น้ำมันเกียร์ยังผ่านหม้อน้ำอยู่ แต่ก่อนจะไหลกลับไปที่ระบบเกียร์ให้มาผ่านตัว Cooler ที่พี่ทศวงไว้ให้ครับ

ดูจากภาพข้อต่อท่อเยอะมากเลยครับ ... พอตัดระบบ Cooler ออกไป ข้อต่อพวกนี้น่าจะหายไปด้วย เท่าที่เห็นตอนรื้อหม้อน้ำ และตอนติด cooler ผมเห็นมีท่อยางแค่ 2 เส้น วิ่งเข้าและออกหม้อน้ำแค่นั้นเองครับ ... เดี๋ยวคิดว่าในอาทิตย์นี้ผมจะรื้อกันแคร้องออกมาตรวจสอบการติดตั้ง เดี๋ยวจะลองเอาข้อมูลพี่ทศไปเทียบดูครับว่าอะไหล่มันหายไปมากน้อยแค่ไหน

แล้วเดี๋ยวแอบไปถามพี่ติงลี่เรื่องอะไหล่แท้อีกที  :L2736: :L2736: :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

tod

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 22:13:54 »
เอามาให้เทียบกัน อันนี้ของเราที่ใช้อยู่จริง การวางท่อจะเป็นแบบนี้ ตัว Oil Cooler จะโดนตัดไป

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 22:17:57 »
เอามาให้เทียบกัน อันนี้ของเราที่ใช้อยู่จริง การวางท่อจะเป็นแบบนี้ ตัว Oil Cooler จะโดนตัดไป

โอ้วววววว ... ขอบคุณมากครับพี่ทศ ข้อมูลแน่นมาก  :L2900: :L2900: :L2900:

ออฟไลน์ พี่โต (1007)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 15 กรกฎาคม 2014, 22:23:34 »
ความรู้และประสบการณ์ทั้งนั้น  :L4365:  :L4365:  :L4365:
:L4398: โอม  งึมงำ งึมงำ รักกู  หลงกู  รักปา  หลงปา... :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 05:21:05 »
ถ้าตัวส่งนอกมีแสดงว่าตัว oil cooler นี่ก็สำคัญสิครับ บ้านเราอากาศร้อนกว่าควรมีไว้มากกว่าแต่กลับถูกตัดออกเพราะต้องการลดต้นทุน อย่างนี้ถ้ามีโอกาสก็น่าจะทำให้เต็มเหมือนตัวนอกเหมือนกันนะครับ

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ แป๋ม

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 10:16:28 »
น่าสนใจ ต่อเติม ครับ
 :L6428:
และก็ น่าจะ
 :L6415:

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 10:48:54 »
มาศึกษาเพื่อเก็บเป็นความรู้ด้วยนะครับ  :sd23:  :sd23:  :L2888: ยิ่งอ่านยิ่งได้ความรู้  :L2900:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ พี่เจ ปาดำเชียงใหม่

• Pa Mania
  • *
  • ปาดำ v6 เชียงใหม่
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 12:17:55 »
เก็บความรู้ครับ  รออ่านตอนต่อไป
หนุ่มเชียงใหม่

ออฟไลน์ ย้ง บางซื่อ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 12:32:59 »
รออ่านบททดสอบต่อไปครับ

ออฟไลน์ พงษ์พันธ์ (กำแพงเพชร)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 12:34:56 »
ความรู้ล้วนๆขอเก็บข้อมูลครับ :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 12:39:15 »

ตัวนี้ ใช่ติดตั้งใน mitsubishi cyclone กับ mitsubishi strada หรือเปล่าครับ  :L2761: :L2759:

tod

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 13:01:48 »
ตัวนี้ ใช่ติดตั้งใน mitsubishi cyclone กับ mitsubishi strada หรือเปล่าครับ  :L2761: :L2759:
ของน้องปาเลยครับพี่ต๋อง  ดูรุ่นที่หัวรูป มันเป็นเครื่อง 4D5 ซื่งเป็นของน้องปาเครื่องดีเซล 2500 CC ครับ
และแมลนวลที่ผมเปิดก็เป็นของน้องปาครับ ไม่ใช่ของรถรุ่นอื่นแต่ไม่ใจว่าชิ้นส่วนมันจะเป็นตัวเดียวกันหรือเปล่า
 :L2761:

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 13:11:48 »
เห็นกระทู้พี่ตามทีไรนึกว่าเราดูหนังซีรี่ย์ทุกครั้งเลย บทความพี่ตามขอบอก  :L2900: :L2900: :L2900: :L2900:  :L4399: :L4399:

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 14:36:48 »

จด จด จด ความรู้ทั้งน้าน   :L4399:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 16 กรกฎาคม 2014, 14:42:02 »
 :sd23:  :sd23: พี่ตูมตาม มากครับ ความรู้ทั้งนั้นเลย ครับ  :L2900:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ