ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญพี่ๆ เข้าร่วมทริบทำโป่งเทียม จัดโดย MMTH 4x4 Club ณ จังหวัดจันทบุรี 9-10 สิงหา  (อ่าน 144400 ครั้ง)

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
สืบเนื่องมาจากผมได้รับแจ้งจากพี่ติงลี่เกี่ยวกับกิจกรรมช่วยเหลือสิ่งแวดล้อม จัดโดยชมรม MMTH 4x4 Club

ทางชมรมได้จัดโครงการ "ร่วมใจทำโป่งเทียม" ครั้งที่ 4 ขึ้น และพี่ติงลี่ได้ส่งเอกสารเกี่ยวกับกิจกรรมในครั้งนี้มาให้

ทางทีมงานปามาเนียได้พิจารณาแล้วเห็นว่าเป็นโครงการที่ดี มีประโยชน์ทั้งในด้านการช่วยเหลือฟื้นฟูป่า ดูแลรักษาธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม อีกทั้งยังส่งเสริมให้ลูกหลานเรารักและหวงแหนในธรรมชาติ จึงอยากเชิญพี่ๆที่สนใจเข้าร่วมในกิจกรรมนี้ด้วยกัน

สถานที่จัดกิจกรรม: อุทยานแห่งชาติน้ำตกเขา 15 ชั้น อำเภอแก่งหางแมว จังหวัดจันทบุรี
ระยะเวลาจัดกิจกรรม: 9-10 สิงหาคม 2557

อยากให้พี่ๆที่สนใจร่วมลงชื่อกันไว้ก่อนนะครับ สำหรับเรื่องค่าใช้จ่ายนั้นผมจะประสานงานรายละเอียดเพิ่มเติมรวมทั้งสรุปมาให้อีกครั้งหนึ่ง

ส่วนในเรื่องที่จำเป็นต้องเตรียมตัว เตรียมใจมีดังนี้
- นอนเต้นท์ - อุทยานแห่งชาตินี้เป็นอุทยานแห่งชาติที่เปิดใหม่มาไม่นาน ยังไม่เป็นที่นิยมสำหรับนักท่องเที่ยว ดังนั้นจึงยังไม่มีสิ่งอำนวยความสะดวกมากนัก ไม่มีบ้านพัก ไม่มีร้านค้าสวัสดิการ มีแต่ห้องน้ำให้บริการ (ลองเดาสภาพห้องน้ำเอาเองนะครับ)

- อาหาร - น่าจะต้องเตรียมไปเองนะครับ เท่าที่หาข้อมูล ภายในอุทยานไม่มีร้านค้าสวัสดิการ หรือร้านอาหารครับ

- เส้นทาง - เนื่องจากเป็นอุทยานแห่งชาติเปิดใหม่ คาดว่าการพัฒนาในเรื่องเส้นทางนั้นยังมีไม่มากนัก และกิจกรรมครั้งนี้จัดโดยชมรม MMTH 4x4 Club จึงเชื่อได้ว่า เส้นทางต้องไม่ปกติธรรมดาแน่ๆ ดังนั้นทริบนี้น่าจะเหมาะกับพี่ๆที่ใช้น้องปา 4WD หรือ 2WD ที่มี difflock แต่ผมคิดว่า 2WD ธรรมดาก็น่าจะพอไหว เพราะพี่ติงลี่เองก็จะไปกับพวกเราด้วย พี่แกจะเอาน้องปา 2WD ธรรมดาเดิมๆไปลุยให้ดู

จึงขอเรียนเชิญพี่ๆทุกท่านที่สนใจลงชื่อเข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้ครับ
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
ภาพในอดีตบางส่วนที่พี่ติงลี่ส่งมาให้ชมกันครับ

We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 171
 :sd23:     :L2900:      :L2900:      :L2900:
พี่ตูมตามเอา สิ่งดีๆ มาฝากอีกแล้วครับ.      :L2900:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
กิจกรรมน่าสนใจมากครับพี่ตาม แต่ดูจากสภาพถนน 2wd แถมคนขับเป็นผมคงจะติดอีกเป็นแน่  :L4396: :L4396:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
กิจกรรมน่าสนใจมากครับพี่ตาม แต่ดูจากสภาพถนน 2wd แถมคนขับเป็นผมคงจะติดอีกเป็นแน่  :L4396: :L4396:

อยากติดเซิร์ซเอนจิ้นอีกล่ะซี่  :sd42: :sd42: :sd42: จัดปายๆ  :L2754:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
ขออนุญาติเอาข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ที่เราจะไปมาฝากกันซักนิดนึงนะครับ (ที่มา: สำนักอุทยานแห่งชาติ และ Pantip.com)

อุทยานแห่งชาติเขาสิบห้าชั้น

อุทยานแห่งชาติเขาสิบห้าชั้นจัดตั้งขึ้นเมื่อประมาณปี 2543 มีพื้นที่ 120 ตารางกิโลเมตร หรือประมาณ 75000 ไร่ ตั้งอยู่ระหว่าง เขตอนุรักษ์พันธุ์สัตว์ป่าเขาอ่างฤาไน และเขตอนุรักษ์พันธ์สัตว์ป่าเขาสอยดาว อยู่ในเขตอำเภอแก่งหางแมว จ.จันทบุรี สภาพภูมิประเทศของบริเวณนี้ส่วนใหญ่เป็นที่ราบลูกคลื่นลอนลาด ซึ่งจัดเป็นพื้นที่ราบต่ำที่กว้างใหญ่ มีพื้นที่ภูเขาสูงติต่อกันเป็นเทือกเขายาวลงมากจากเหนือจรดใต้ และโอบล้อมด้วยทิวเขาจากเขตรักษาพันธ์ส้ตว์ป่าทั้งด้านเหนือและด้านตะวันออก จึงทำให้พื้นที่ป่าในเขตนี้เป็นแหล่งหากินของสัตว์ป่าจำนวนมากมาย มีแหล่งน้ำที่อุดมสมบูรณ์

สถานที่ท่องเที่ยวที่สำคัญคือน้ำตกเขาสิบห้าชั้น อยู่ห่างจากที่ทำการอุทยานแห่งชาติประมาณ 5 กม. เดิมชื่อน้ำตกคลองไทร เป็นน้ำตกขนาดกลางที่มีน้ำไหลตลอดปี มีจำนวนชั้นน้ำตกทั้งหมด 23 ชั้น การเดินทางสามารถเข้าถึงได้เฉพาะในหน้าแล้ง

ขอนำภาพอุทยานแห่งชาติมาให้ชมกันนะครับ Credit: http://topicstock.pantip.com/camera/topicstock/2010/05/O9230105/O9230105.html

ภาพบริเวณลานกางเต้นท์

เป็นภาพที่นักท่องเที่ยวจะเห็นกันประจำ คือมีช้างป่าออกมาเดินหากินอยู่ใกล้ๆกับที่ทำการอุทยานแห่งชาติ

• Pa Mania
  • *

จะได้เปลี่ยนจาก "อิฐคลองสอง" เป็น "อิฐสิบห้าชั้น" ไงละครับ  :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ติงลี่..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 108
ในส่วนของกิจกรรมจะมีอยู่ 2 ส่วนนะครับ
1. คือจุดผสม ซึ่งเป็นด้านนอก ตรงนี้จะไม่ลุยมาก รถเก๋งก็ไปได้ครับ ร่วมแรงร่วมใจกันทุบๆ ผสมๆ แล้วก็จัดเตรียมเอาเข้าป่า

2. ส่วนที่ไปทำโป่ง ตรงนี้ก็คงเหมาะกับขาลุยครับ ใครที่อยากเข้าไปลุยถ้ารถพร้อมก็เข้าไปได้เลย
แต่ถ้าคนพร้อม แต่รถไม่พร้อม ก็สามารถโดดขึ้นรถพี่ๆ เค้าได้เลยครับแต่คงโดดขึ้นไปไม่ได้ทั้งหมดนะครับ
รักเหมือนพี่เหมือนน้อง ช่วยกันป้องปฐพี

• Pa Mania
  • *
รายชื่อผู้เข้าร่วมกิจกรรม

1. พี่ตูมตาม
2. พี่นะ
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.

รอพี่ๆมาร่วมกิจกรรมดีๆด้วยกันนะครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

นี่จะเป็นครั้งแรกที่เราจะร่วมกิจกรรมกับ MMTH ด้วยนะครับ ถ้าพี่ๆท่านใดว่างก็เรียนเชิญเลยนะครับ  :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
 :L4365:

น่าสนใจครับ
แต่ยังต้องลองเคลียร์งานก่อนครับ
ขอแอบดูไปพลางๆก่อนนะครับ

:L4384: :L2900: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
บอกได้คำเดียวว่าใจผมตกลงไปแน่นอน แต่ติดปัญหาทางบ้านครับ ถ้าช่วงนั้นทุกอย่างคลี่คลาย เจอกันแน่นอนครับ  :L2736:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
บอกได้คำเดียวว่าใจผมตกลงไปแน่นอน แต่ติดปัญหาทางบ้านครับ ถ้าช่วงนั้นทุกอย่างคลี่คลาย เจอกันแน่นอนครับ  :L2736:

:L2734: :L2734: :L2734:

• Pa Mania
  • *
:L4365:

น่าสนใจครับ
แต่ยังต้องลองเคลียร์งานก่อนครับ
ขอแอบดูไปพลางๆก่อนนะครับ

:L4384: :L2900: :L2897: :L2901:

มาให้ไวเลยพี่ตุ้ย ... ผมรับรองคราวนี้ไม่เหมือนคราวเหมืองสมศักดิ์แน่ๆ คราวเหมืองนั่นหินเยอะไปหน่อยกลัวแม็คพี่ตุ้ยเป็นรอย คราวนี้รับรองหินไม่มีครับ ... มีแต่ .....

ถ้าพี่ตุ้ยมารอบนี้ ... เดี๋ยวเราหาสติกเกอร์ไปแปะอีกนะ ... คราวนี้จะเอาอันใหญ่ๆไปติด
  :sd42: :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
มาให้ไวเลยพี่ตุ้ย ... ผมรับรองคราวนี้ไม่เหมือนคราวเหมืองสมศักดิ์แน่ๆ คราวเหมืองนั่นหินเยอะไปหน่อยกลัวแม็คพี่ตุ้ยเป็นรอย คราวนี้รับรองหินไม่มีครับ ... มีแต่ .....

ถ้าพี่ตุ้ยมารอบนี้ ... เดี๋ยวเราหาสติกเกอร์ไปแปะอีกนะ ... คราวนี้จะเอาอันใหญ่ๆไปติด
  :sd42: :sd42: :sd42:

:L2739: :L2739: :L2739: โหดแท้

ออฟไลน์ พี่ทูต LCB-3785

• Pa Mania
  • *
  • Like: 97
ผม +1 ครับ......ใกล้บ้าน... :L6425:

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
เสียดายไปต่างจังหวัดครับ 9-12  :L4398:

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา
น่าสนใจมากเลย จะได้ใจเพื่อนใหม่อีกเยอะเลย
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html