ผู้เขียน หัวข้อ: การใช้งานท่อ HKS จานเบรค DBA กับ กล่องคันเร่ง(สูตรพญาม้าแคระ)  (อ่าน 35975 ครั้ง)

ออฟไลน์ ชรินทร์

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1
    หวัดดีครับพี่ๆ ผมมีเรื่องการใช้งานท่อ HKS กับเบรค DBA และกล่องคันเร่ง (สูตรพญาม้าแคระ)

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา (05-07-2014) ผมได้ไปจัดท่อ กับจานเบรคมาประการไว้ในรถ (ในรถมีกล่องคันเร่งอยู่แล้วครับ)   

1 ความรู้สึกที่ได้รับคือ เสียงของท่อ HKS ตอนฟรีเครื่องดังนุ่มๆ (เสียงเหมือนรถเบนซินเลยครับ) และเสียงก็ไม่ดังจนเกินไป ผมว่าเสียงเครื่องยนต์ดัง

กว่าครับ ลองกดคันเร่งดูเสียงก็ไม่แผดดังจนเกินไป อันนี้ชอบมาก รอบเครื่องขึ้นเร็วลงเร็ว ยิ่งเวลาตอนขับแล้วกดคันเร่งตอนออกตัวสุดยอดเลยครับ ออกตัวดีขึ้นเห็นได้ชัด

กดเป็นมาเลยครับ ต้น กลาง ปลาย ขับสนุกมากๆ เสียงก็ไม่ดังจนทำให้รำคาญ (อันนี้ผมลองให้ ผบ ไปลองนั่งที่เบาะแถวสองแล้วลองฟังดูก็ไม่ได้บ่นอะไรแสดงว่าผ่าน

ครับ) มีแต่บอกว่าเสียงท่อดังนุ่มๆ เสียงเหมือนรถเก๋งเลยครับ

ปล. ท่อ HKS กับกล่องคันเร่ง (พญาม้าแคระ) ถูกใจผมมากกับการ  :L6415: ครั้งนี้ ได้ทั้งเสียงที่ถูกใจ กับการขับขี่ที่ชื่นชอบกับการออกตัวที่ดีขึ้นตั้งแต่ต้นไม่ต้องรอรอบ

กดเป็นมา ต้น กลาง ปลาย มาดีมากๆครับ  :L2900: 

เป็นการผสมผสานกันอย่างลงตัวมากๆระหว่าง ท่อกับ พญาม้าแคระ  :L2900:  :L2900:

2 จานเบรค DBA กับผ้าเบรคเดิมติดรถ ความรู้สึกที่ได้รับ รู้สึกได้ว่าเบรคดีขึ้น เบรคแล้วรถไม่ไหลเหมือนจานเดิมติดรถ

ผมลองที่ความเร็วประมาณ 120 กม. ลองกดเบรคดูแบบที่ใช้งานกับจานเดิม เบรคแล้วรถนิ่งกว่าตอนใช้จานเดิน ระยะการเบรคสั้นขึ้น

เบรคดีขึ้นกว่าเดิมมาก ส่วนตัวผมคิดว่าคุ้มค่ามากๆกับการ  :L6415: อีกหนึ่งรายการ

สรุป โดยรวมทั้งท่อ จาน DBA กับกล่องคันเร่ง(พญาม้าแคระ) โดยส่วนตัวผมชอบมากๆๆ  :L2900: คุ้มค่ากับการใช้งาน

ขับขี่สนุก ปลอดภัยขึ้น อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ อยากเอามาเล่าให้พี่ๆฟัง เพื่อเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ผิดถูกอย่างไรต้องขออภัยพี่ๆด้วยนะครับ  :sd23:  :L4399:

ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
 :L2900: เลยครับพี่ชรินทร์
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ พี่มัติ [Foazee]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 :L2900:  :L2900:

อย่าลืมช่วงล่างต่อนะครับ
ทรัพย์สินยิ่งใช้ยิ่งหมดไป ความรู้ยิ่งใช้ยิ่งเพิ่มพูน

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
 :L2900: ต้องรีบไปจัดมาบ้างคับ มันนุ่มจิงฮะป่าว :L2901:
สวัสดีครับ

ออฟไลน์ เต้ย แม่กลอง

• Webmaster
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 52
  • काली दास
    • EVO Hosting
:L2900: ต้องรีบไปจัดมาบ้างคับ มันนุ่มจิงฮะป่าว :L2901:

เสียงท่อใช่ไหมครับพี่แมว

ถ้าเสียงท่อ นี่บอกเลย ผมเปลี่ยน ก็ เพราะชอบเสียงนี่แหละครับ อย่างอื่นไม่รู้เลยครับ  :sd42: :sd42: :sd42:
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องทำเอง

ออฟไลน์ แมวLCB

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • หาความสุขในปาเจโร
เสียงท่อใช่ไหมครับพี่แมว

ถ้าเสียงท่อ นี่บอกเลย ผมเปลี่ยน ก็ เพราะชอบเสียงนี่แหละครับ อย่างอื่นไม่รู้เลยครับ  :sd42: :sd42: :sd42:
ใช่คับพี่เต้ย เสียงมันไม่ก้องในรถจิงป่าวคับ
สวัสดีครับ

manhorse

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
อดใจไว้ อดใจไว้  :sd42: :L2905:
ทุ้ม ทุ้ม ทุ้ม ....... เสียงแบบนี้ป่าวครับ พี่ชรินทร์
ชอบตรงมันเข้ากับพญาม้าแคระ นี่แหละ
ถ้าเจอหัวฉีดใหม่ อะไรจะเกิดขึ้น  :L2901: :L2901: :L2901:
แถมบวก DBA อีก
แต่ตอนนี้ไม่รู้สั่งไรไว้บ้างแล้ว  :sd06:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
 :L2900: ผบ.ชอบและอนุมัตินี่ดีมากเลยครับ
เมื่อไหร่ผบ.ผมจะอนุมัติเหมือนพี่ ๆ มั่งจัง :sd23:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
อดใจไว้ อดใจไว้  :sd42: :L2905:
ทุ้ม ทุ้ม ทุ้ม ....... เสียงแบบนี้ป่าวครับ พี่ชรินทร์
ชอบตรงมันเข้ากับพญาม้าแคระ นี่แหละ
ถ้าเจอหัวฉีดใหม่ อะไรจะเกิดขึ้น  :L2901: :L2901: :L2901:
แต่ตอนนี้ไม่รู้สั่งไรไว้บ้างแล้ว  :sd06:

พี่ตุ้ย รถพี่ยังทำไม่ครบอีกเหรอครับ  :sd42:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
พี่ตุ้ยคับ.  ต้น กลาง ปลาย. ลื่นปรี้ดๆๆๆ.   เลยน่ะครับ.   ไม่ลองไม่รู้คับ. 
 :sd42:     :sd42:      :sd42:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ชอบเสียงเหมือนกันครับชรินทร์ สวดยอด

ว่าแต่พี่ตุ้ยยังไม่ได้จัดหรอครับ ผมนึกว่าพี่เปลี่ยนทึงคันแล้วสะอีก  :L6428:

ออฟไลน์ พี่ดิษฐ์ บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • ครูคือผู้ให้
ยินดีด้วยครับพี่ชรินทร์ที่มีความสุขในการใช้รถ  :L2904:
ดิษฐ์ บุรีรัมย์ ปาเจโร่สปอร์ต 4WD กง9540 บุรีรัมย์

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนครับ ผมก็เดินตามแบบพี่ๆที่แนะนำ
ได้ทั้งประโยชน์และความสุข  :L2900:  :L2734:
ถ้าเรายังวิ่งได้แล้วเราจะมัวเดินอยู่ทำไม

• Pa Mania
  • *
ถูกต้องเลยครับพี่ตุ้ย มันสวดยอดมาก  :L2900:  :L2901:

• Pa Mania
  • *
พี่ตุ้ยคับ.  ต้น กลาง ปลาย. ลื่นปรี้ดๆๆๆ.   เลยน่ะครับ.   ไม่ลองไม่รู้คับ. 
 :sd42:     :sd42:      :sd42:

ปรื้ดๆๆๆ  :L2901: :L2901: พี่อั๋นติดยัง ขอลอง ปรื้ดๆๆ หน่อย :sd42:

• Pa Mania
  • *
ชอบเสียงเหมือนกันครับชรินทร์ สวดยอด

ว่าแต่พี่ตุ้ยยังไม่ได้จัดหรอครับ ผมนึกว่าพี่เปลี่ยนทึงคันแล้วสะอีก  :L6428:

รีบเปลี่ยนหมด เด่วจะจำฟีลลิ่งเดิมๆ ไปเปรียบเทียบไม่ได้ครับ พี่นุก  :sd42: :L2905:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ปรื้ดๆๆๆ  :L2901: :L2901: พี่อั๋นติดยัง ขอลอง ปรื้ดๆๆ หน่อย :sd42:
  เรียบร้อย  ปามาเนีย. แล้วคับ.    :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ยินดีด้วยครับ พี่ชรินทร์ ได้ของถูกใจ  :L2900:  :L2758:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ