ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญพี่ๆ ที่ได้เปลี่ยนใส่เฟืองท้าย Limited slip บอกเล่าประสบการณ์แก่สมาชิกครับ  (อ่าน 112582 ครั้ง)

ออฟไลน์ พงษ์พันธ์ (กำแพงเพชร)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 1

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
อัพเดทล่าสุด รถผมกลายเป็นปาฯพันธ์แท้ซะแล้วครับ. :L4391: เฟืองท้ายหอนที่ความเร็ว 60-80 กม./ชม.  :L4387: ตั้งแต่ออกรถมาเกือบห้าปีไม่เคยได้ยิน  :sd21:
หลังจากเปลี่ยนเฟืองท้าย limited slip มา จับผิดมาหนึ่งอาทิตย์ หาข้อมูลอาการเฟืองท้ายหอน จนมั่นใจว่าใช่แน่ วันนี้กลับจากที่ทำงานก่อนถึงบ้าน แวะอู่ชวนช่างขึ้นรถไปฟัง ช่างบอกใช่เสียงเฟืองท้าย พรุ่งนี้ให้มาจะแก้ให้  :L2739: ได้ผลยังงัยจะมาบอกครับ  :L2901:

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
รอฟังผลครับพี่อุเทน :L2732: :L2732:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
แสดงว่าเกิดจากการเปลี่ยน limited slip ไช่มั้ยครับพี่อุเทน  :L2761:

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17

เป็นกำลังใจให้ครับพี่อุเทน

เรื่องเฟืองหอนนี่เป็นเหตุผลหลักที่ผมยังไม่กล้าที่จะใส่เจ้า Hybrid LSD ครับ

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
เอาใจช่วยครับ พี่อุเทน  :L2734:  ของผมก็เปลี่ยนมาแล้ว  3 วัน ตอนนี้วิ่งทดสอบอยู่
สำหรับผมเปลี่ยนมา 1. รถเข้าโค้งหนึบขึ้นกว่าเดิมแบบเห็นได้ชัด

2.เสียงเฟืองท้ายเบาลงมากถ้าไม่ฟังสังเกตุไม่รู้เลย ก่อนเปลี่ยนของผมดังอยู่แล้ว  :sd10:
3.เวลาวิ่งเจอแอ่งน้ำรถจะนิ่งกว่าเดอมแบบนิ่ง อันนี้ชอบสุดๆเพราะทางใต้ฝนตกประจำ
4.ลองขขึ้นเขาที่เคยขึ้น รถมีแรงชุดมากกว่าเดิม แน่นกว่าเดิม  ;D
ที่เหลือ ต้องลองใช้งานทดสอบนานๆดูก่อนว่า เป็นยังไง จะมารายงานอีกทีครับ  :sd23:

:sd23:  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

• Pa Mania
  • *
แสดงว่าเกิดจากการเปลี่ยน limited slip ไช่มั้ยครับพี่อุเทน  :L2761:

เป็นกำลังใจให้ครับพี่อุเทน

เรื่องเฟืองหอนนี่เป็นเหตุผลหลักที่ผมยังไม่กล้าที่จะใส่เจ้า Hybrid LSD ครับ

รอฟังผลครับพี่อุเทน :L2732: :L2732:
ครับ.ไม่รู้ว่าเพราะ limited slip เองหรือว่าช่างตั้งระยะเฟืองไม่ดีครับ ตอนนี้อยู่อู่ถอดมาเช็คแล้วครับ :L2756:

• Pa Mania
  • *
เอาใจช่วยครับ พี่อุเทน  :L2734:  ของผมก็เปลี่ยนมาแล้ว  3 วัน ตอนนี้วิ่งทดสอบอยู่
สำหรับผมเปลี่ยนมา 1. รถเข้าโค้งหนึบขึ้นกว่าเดิมแบบเห็นได้ชัด
2.เสียงเฟืองท้ายเบาลงมากถ้าไม่ฟังสังเกตุไม่รู้เลย ก่อนเปลี่ยนของผมดังอยู่แล้ว  :sd10:
3. อันนี้ชอบสุดๆเพราะทางใต้ฝนตกประจำ
4.ลองขขึ้นเขาที่เคยขึ้น รถมีแรงชุดมากกว่าเดิม แน่นกว่าเดิม  ;D
ที่เหลือ ต้องลองใช้งานทดสอบนานๆดูก่อนว่า เป็นยังไง จะมารายงานอีกทีครับ  :sd23:

ขอบคุณครับพี่ดล  :L2758: อารมณ์เดียวกันเลยครับ แต่ข้อ 2 นี่สิที่ต่างกันครับ  :L4386:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2014, 10:23:42 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ขอบคุณครับพี่ดล  :L2758: อารมณ์เดียวกันเลยครับ แต่ข้อ 2 นี่สิที่ต่างกันครับ  :L4386:
แสดงว่า ยังหอน หรือหอน มากกว่า ครับ ของพี่ดล เสียงท่อHKSมันกลบหรือเปล่า  :L2761: :L2759: :L2739:

• Pa Mania
  • *
แสดงว่า ยังหอน หรือหอน มากกว่า ครับ ของพี่ดล เสียงท่อHKSมันกลบหรือเปล่า  :L2761: :L2759: :L2739:

:sd42:  :sd42: ท่อ HKS มันกระหึ่มจริงๆ ยิ่งโดน พญาม้าแคระ เข้าไปด้วย กระหึ่มทั้งซอย  :L2754:

เงียบลงครับ ปกติจะดัง โว้งๆๆๆๆๆ ช่วง 60-80   :D  ต้องรอดูอีกสักพักครับ อาจจะกลับ โว้งๆๆๆกว่าเดิมก็ได้  :L4391:

มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ความหนืดมันเพิ่มขึ้นเยอะไหมคับ.    เวลาขับเเล้วน่ะคับ.     :L2904:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
ความหนืดมันเพิ่มขึ้นเยอะไหมคับ.    เวลาขับเเล้วน่ะคับ.     :L2904:

สำหรับผม มันหนืดนิดเดียวครับ เพราะอาจมาจากติดกล่องด้วยเลยรู้สึกว่ามันนิดเดียวจริงๆ  ;D  :sd23:

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
สำหรับผม มันหนืดนิดเดียวครับ เพราะอาจมาจากติดกล่องด้วยเลยรู้สึกว่ามันนิดเดียวจริงๆ  ;D  :sd23:
:L2900:     พี่ดลเเล้วเรื่องน้ำมันอ่ะครับ    :L2904:     ขอบคุณคับ.      :L6428:   ด้วยเลยคับ
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
แสดงว่า ยังหอน หรือหอน มากกว่า ครับ  :L2761: :L2759: :L2739:

รถผมเดิมเฟืองดอกจอกไม่หอนครับ  :L4398: เปลี่ยนเป็น limited slip หอนที่ 60-80 ครับ  :L4391:

• Pa Mania
  • *
ล่าสุดปรับตั้งเฟืองใหม่ใส่กลับแล้วลองวิ่ง ยังหอนเหมือนเดิมครับ  :L4386: ตอนนี้ช่างจะลองแกะเช็คลูกปืนที่ตัวเต็ดดูว่าสึกหรือเป็นตามดรึเปล่าครับ  :L2761: แล้วค่อยรายงานต่อไปครับ  :L2736:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 กรกฎาคม 2014, 12:55:44 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
ถามพี่อุเทน นิดนึงว่า..ได้เปลี่ยนลูกปืนที่ติดมากับเฟืองใหม่ด้วยรึเปล่าครับ
คหสต. คิดว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนนะครับ....

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

ออฟไลน์ น้องต้น_White860

• Pa Mania
  • *
  • Like: 19
  • ความสุขเริ่มจากการให้ แล้วจะได้รับโดยไม่ต้องร้องขอ
พี่อุเทนคับ ลองเปลี่ยนกลับชุดเดิมก่อนก้อดีนะคับจะได้รู้ว่าดังจากlimitedหรือเฟืองท้ายเก่าเรา จะได้แก้ถูกทางครับ ;D

• Pa Mania
  • *
ถามพี่อุเทน นิดนึงว่า..ได้เปลี่ยนลูกปืนที่ติดมากับเฟืองใหม่ด้วยรึเปล่าครับ
คหสต. คิดว่าจำเป็นต้องเปลี่ยนนะครับ....

ยังครับ ใช้ลูกปืนเดิม ช่างก็กำลังสงสัยอยู่ครับ แกะเช็คลูกปืนอยู่ครับ ผมกลับมาบ้านกินมื้อเที่ยงก่อนแล้วค่อยกลับไปดูครับ  :L2736:

• Pa Mania
  • *
พี่อุเทนคับ ลองเปลี่ยนกลับชุดเดิมก่อนก้อดีนะคับจะได้รู้ว่าดังจากlimitedหรือเฟืองท้ายเก่าเรา จะได้แก้ถูกทางครับ ;D

เดิมรถผมใช้มาสี่ปีกว่าไม่หอนครับ  :sd06: :sd21:

ออฟไลน์ ชาย Ekamai

• Pa Mania
  • *
  • Like: 17

มีโอกาสเคยได้คุยกับพี่สุทัศน์ตอนพี่เค้าเอาของมาส่งให้ พี่เค้าบอกว่าควรเปลี่ยนลูกปืนที่มากับเฟืองท้ายครับ

แต่ผมไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวข้องกับอาการเฟืองหอนหรือเปล่านะครับ

:L2760: