ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเชิญพี่ๆ ที่ได้เปลี่ยนใส่เฟืองท้าย Limited slip บอกเล่าประสบการณ์แก่สมาชิกครับ  (อ่าน 112447 ครั้ง)

ออฟไลน์ อุเทน-น่าน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 24
 :L2894: เห็นพี่ๆ หลายๆ ท่านสนใจเฟืองท้าย Limited slip กันมาก ผมในฐานะที่พอมีประสบการณ์พึ่งเปลี่ยนมาไม่กี่วันมานี้ จึงขอนำมาบอกเล่าให้กันฟัง และเชิญชวนพี่ๆ ท่านอื่นๆ ที่ได้เปลี่ยนใส่เฟืองท้าย Limited slip มาบอกเล่าประสบการณ์แก่สมาชิกด้วยกันครับ  :L2759:

:L4398: รถผม 2.5 gt model 2010 (ออก ตุลา 2009) เสื้อเฟือง 10 น็อต เบอร์ 14  อยากได้แบบ Hybrid limited slip เหมือนในไทรทัน 4wd

ตอนแรกก็คุยสั่งไว้กับพ่อค้าในบอร์ด แต่รอนานครึ่งเดือนยังไม่มีของ พอได้คุยกับน้องเขยซึ่งทำงานแถวบางพลี จึงให้ช่วยหาที่เชียงกงให้และได้ตัวในรูปนี้มาครับ Hybrid limited slip ตรงรุ่นจากไทรทันพี่น้องท้องเดียวกัน เขรอะพอสมควรเพราะยังไม่ได้ทำความสะอาด (หลายท่านคงอยากทราบค่าตัว บอกได้ว่าต่ำกว่าของพ่อค้า แต่ถ้าบวกค่าเสียเวลา ค่าเดินทาง ค่าขนส่ง และทำความสะอาดคงพอๆกันครับ)

นำไปล้างด้วยน้ำมันโซล่าก็ใสขึ้นมาหน่อย แล้วไปให้อู่ทำช่วงล่างเปลี่ยนใส่ให้  :L4363: ทำหลายรายการทิ้งรถไว้แล้วกลับบ้าน ไม่ได้อยู่เฝ้าเลยทันถ่ายรูปเดียวเอง

:L4398: :L4398: :L4398:

นี่คือของเดิมติดรถที่ถอดออก แล้วใส่ตัว Hybrid limited slip เข้าไปแทนครับ  :L2736:

:L2888:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 7 กรกฎาคม 2014, 17:51:42 โดย อุเทน-น่าน »

• Pa Mania
  • *
การใช้งานผมเดินทางไปทำงานที่อำเภอบ่อเกลือ ใช้เส้นทางดอยภูคา ขึ้นลงเขา ทุกสัปดาห์ แต่เป็นทางลาดยางไม่ได้ลุยหล่มโคลนอะไร แต่จอดรถไว้หน้าบ้านพักเป็นทางดิน ต้องกลับรถโดยถอยขึ้นเนินดิน ถ้าฝนตกจะปั่นฟรีตลอด ขึ้นได้ไม่สุดเนิน หลังใส่ Limited slip แล้วดีกว่าเดิมมากครับ ถ้าไม่ตกหนักจนแฉะไม่มีฟรีครับ แต่ถึงฟรีก็ขึ้นเนินได้ครับ

:L2904:

ภาพข้างล่างนี้ ผมทดสอบดูว่ามันจะปั่นไปพร้อมกันทั้งสองล้อหรือไม่ โดยถอยขึ้นสุดเนินแล้วหยุดรถคาไว้ แล้วค่อยเร่งเครื่องให้ล้อปั่นครับ ซึ่งมันก็ปั่นขุดทั้งสองล้อครับ แต่มันหมุนรอบไปพร้อมกันทั้งสองล้อรึเปล่านี่ไม่รู้ครับ เพราะผมเป็นคนขับลองคนเดียว ดูผ่่านกระจกมองข้างเอาครับ  :L2734:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กรกฎาคม 2014, 16:40:04 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ แมน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 5
 :L4365:  :L4365:
แล้ววิ่งทางปกติเป็นไงบ้านครับแตกต่างจากที่ยังไม่ติดตั้งไหมครับพี่อุเทน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กรกฎาคม 2014, 16:28:29 โดย แมน »

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
การใช้งานมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ :L2761: และค่าเสียหายในการติดตั้งกี่มากน้อยครับพี่อุเทน :L2759:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

• Pa Mania
  • *
:L4365:  :L4365:
แล้ววิ่งทางปกติเป็นไงบ้านครับแตกต่างจากที่ยังไม่ติดตั้งไหมครับพี่อุเทน

ทางปกติสำหรับผมไม่ได้รู้สึกแตกต่างเลยครับ ใช้ปกติเลยครับ เข้าโค้งเกาะดีขึ้นรึเปล่าไม่แน่ใจ เพราะผมโดนแจ๊คพ็อต EMU รั่วด้วย ความรู้สึกโช๊คยังไม่รู้ดีเลย จะเทียบกันกับมาใส่เต็ดอีกยิ่งไม่รู้ครับ  :L4396: :L4396:

ที่พอจับอาการได้จากที่ใส่ Limited slip คือ ถอยออกซองแล้ว ขับออกไปข้างหน้าโดยการเลี้ยวไปทางใดทางหนึ่งเนี่ย ครั้งแรกตกใจนิดๆครับ เพราะมันเหมือนว่าล้อมันแย่งกันไป เป็นนิดเดียวตอนออกตัวครับ นอกนั้นปกติทุกอย่างครับ

• Pa Mania
  • *
การใช้งานมีปัญหาอะไรบ้างไหมครับ :L2761: และค่าเสียหายในการติดตั้งกี่มากน้อยครับพี่อุเทน :L2759:

การใช้งานถึงตอนนี้ยังไม่มีปัญหาครับ

ค่าเสียหายนั้น ผมทำหลายอย่างครับ พี่หยก  :L4398:

- จานเบรค DBA ทอง, N500,
- บูช SuperPro ทั้ง บูชแรคพวงมาลัย บูชกันโคลง ยางรองเบ้าโช๊ค บู๊ชแกนโช้คหน้าตัวบน
- เปลี่ยนลูกปืนประคองพวงมาลัย
- เฟืองท้าย Hybrid Limited slip
- น้ำมันเฟืองท้าย น้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันเบรค
ค่าเสียหายตามบิลครับ (ค่าแรงช่างบ้านนอกครับ คงเทียบไม่ได้กับในกรุงเทพ)   :L6419:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 6 กรกฎาคม 2014, 13:29:21 โดย อุเทน-น่าน »

ออฟไลน์ เอ-วัชรพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 76
ขอบคุณสำหรับรีวิว ครับพี่อุเทน :sd23:

ออฟไลน์ พี่ดล (2523)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 21
  • ปั่นหัวใจ ให้เข้มแข็ง
ขอบคุณ พี่อุเทนด้วยครับ รีวิว ให้ผมเกิดความยาก  :L4363:  :sd23:
มิตรภาพซื้อไม่ได้  ต้องใช้ใจซื้อ

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
รีวิวน่าติดตามมากเลยคับ เป็นข้อมูลจากการใช้จริงที่เป็นประโยชน์คับ ผมกำลังหาของเหมืแนกันคับ
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
ขอบคุณพี่อุเทนที่แบ่งปันข้อมูลแก่เพื่อนสมาชิก จัดไปหนึ่ง :L6428: ครับ :L2758:

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
ขอบคุณพี่อุเทนมากๆ.  คับ.  กำลังรออยู่เชียวคับ.  สงสัยอยู่บ้างคับ.  ตอนนี้ กระจ่าง. เลยคับ.     
แต่ถ้าใช้ในเมืองจะเป็นอย่างไรบ้างคับ.       :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

manhorse

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ บังมะ-Bangma

• Pa Mania
  • *
  • Like: 34
  • ไปทุกที่ ที่มีทาง
ขอบคุณครับพี่อุเทนสำข้อมูล  :sd23:

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
เก็บข้อมูลเพื่ออนาคต :sd23:

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
 ขอบคุณพี่อุเทน สำหรับการรีวิวที่เป็นประโยชน์ต่อพี่ๆ สมาชิกปามาเนียครับ เชื่อว่าเจ้าเฟืองท้ายตัวนี้อยู่ในความสนใจของหลายๆคนในปามาเนีย  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
 :sd23: ขอบคุณพี่อุเทนสำหรับรีวิวครับได้ความรู้เลยครับ  :L4399: :L4399: :L4399:

manhorse

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
 :L4365: ขอบคุณครับ  :sd23: พี่อุเทน

• Pa Mania
  • *
พรุ่งนี้ขึ้นดอย จะลองกับทางชันและเป็นทางดำลาดยางเต็มที่ซักหน่อย (ที่เค้าบอกกันว่า เข้าโค้งหนึบๆ เอาไว้เกาะถนนทางเรียบโดยเฉพาะทางขึ้นเขาให้แน่นยิ่งขึ้น แล้วก็ช่วยในเรื่องของการออกตัวด้วย)  หลังจากที่สัปดาห์ก่อนต้องค่อยๆ ประคองขึ้นไปเพราะความมั่นใจหายเมื่อโช๊ครั่ว ได้ความยังงัยแล้วจะมาบอกกล่าวกันต่อไปครับ  :L2736:  :L2901:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39