ผู้เขียน หัวข้อ: ถามพี่ๆเรื่องการจองทะเบียนรถครับ  (อ่าน 19159 ครั้ง)

ออฟไลน์ หยก วาฬน้ำเงิน

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 124
Re: ถามพี่ๆเรื่องการจองทะเบียนรถครับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 5 กรกฎาคม 2014, 12:46:56 »
ประมาณนี้คับพี่.  ติ๊กตั๊ก.  คับ. 
         :sd23:      (. ขอบคุณข้อมูลจาก ขนส่งด้วยคับ.  ). 
หลักเกณฑ์การจองหมายเลขทะเบียนรถ

ตั้งแต่วันที่ 17 เมษายน 2556 เป็นต้นไป
กรมการขนส่งทางบก เปิดให้รับคิวสำหรับจองเลข
โดยผ่านระบบอินเตอร์เน็ตเท่านั้น
โดยเปิดให้รับคิวล่วงหน้า 1 วัน ก่อนวันจองเลข
ตั้งแต่เวลา 18.00 น.จนถึงเวลา 7.00 น. ของวันถัดไป

1. ผู้ยื่นคำขอต้องเป็นเจ้าของรถที่จดทะเบียน หรือผู้เช่าซื้อรถ เท่านั้น
1.1 กรณีรถจดทะเบียนใหม่
- บัตรประชาชนฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
- ใบเสร็จรับเงินฉบับจริง ระบุเลขเครื่องยนต์ เลขตัวรถ (พร้อมสำเนา)
หรือใบส่งมอบรถฉบับจริง ระบุเลขเครื่องยนต์ เลขตัวรถ (พร้อมสำเนา)
หรือสมุดคู่มือรับประกันรถ (BOOK SERVICE) ฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
หรือสัญญาเช่าซื้อฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
หรือกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์ฉบับจริง (พร้อมสำเนา)

1.2 กรณีรถที่จดทะเบียนแล้ว
- บัตรประชาชนฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
- สมุดคู่มือทะเบียนรถฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
หรือสัญญาเช่าซื้อฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
1.3 กรณีรถย้ายมาจากต่างจังหวัด เข้ามาใช้งานในกรุงเทพฯ และโอนกรรมสิทธิ์ ต้องดำเนินการย้ายรถออกจากต่างจังหวัดมาแล้ว
- สมุดคู่มือทะเบียนรถฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
- นำรถเข้าตรวจสภาพ ณ อาคาร 4 กรมการขนส่งทางบก
- แนบผลรับรองการตรวจสภาพรถ พร้อมโอนกรรมสิทธิ์ฉบับจริง (พร้อมสำเนา)
2. นิติบุคคล ผู้ขอต้องเป็นกรรมการบริษัท ที่มีอำนาจลงนาม
หลักเกณฑ์ตาม ข้อ1.
สำเนาหนังสือรับรองบริษัทฯ และสำเนาบัตรประชาชน
กรณีมอบอำนาจ ผู้รับมอบต้องเป็นพนักงานบริษัท แนบสำเนาบัตรประชาชน
และหนังสือรับรองการทำงาน
3. ไม่สามารถจองเลขใหม่ได้ จนกว่าเลขที่จองไว้นั้นจดทะเบียนไปแล้วไม่น้อยกว่า 6 เดือน

4. จองหมายเลขทะเบียนรถมากกว่า 1 คัน ต้องแนบหลักฐานตามหลักเกณฑ์ทุกคัน

5. เลขทะเบียนที่จองแล้ว ห้ามเปลี่ยนเลข หรือโอนสิทธิ์เปลี่ยนชื่อ หรือยกเลิก ไม่ว่ากรณีใด ๆ ทั้งสิ้น

6. เมื่อรับทราบหมายเลขทะเบียนแล้ว ต้องดำเนินการจดทะเบียนภายใน 60 วัน หากไม่มาดำเนินการภายในกำหนดระยะเวลา ยินยอมให้นำหมายเลขทะเบียนที่ได้รับจัดให้กับผู้อื่นรายต่อไป

7. หากมีข้อผิดพลาดในการจอง ไม่ว่ากรณีใด ๆ เจ้าหน้าที่จะดำเนินการเปลี่ยนหมวดอักษรให้ใหม่
และจะแจ้งให้ทราบ

:sd23:      :sd23:       ผมก้อยังไม่ได้ป้ายเหมือนกันคับ.        :sd42:

:sd23: พี่ติ๊กตั๊ก ผมขออณุญาติ แชร์น่ะครับ เนื่องจากพอจะเคยจองระบบใหม่มาแล้ว 3 คัน คิวจากเน็ตสำคัญมากๆครับ ยิ่งได้คิว 1-20 เราก็จะมีโอกาศ ได้เลขที่เราต้องการมากขึ้นครับ

- ในระบบจะเริ่มอณุญาติให้กด รันคิว 18:00 ในวันก่อนวันที่เราต้องการเลข ย่ำว่า 18:00  ข้อมูลที่ต้องใช้ในการจองเลข ก็มี ชื่อจริง เลขบัตรประชาชน ให้พิมพ์ข้อมูลทั้งหมดที่ถูกต้อง ลงใน notepad รอเลยครับ อย่าพิมพ์ใหม่ทุกครั้งครับเสียเวลา เพราะคิวไหลเร็วมากๆ

- ช่วงเวลา 17:55 หาที่เน็ตเร็วๆครับ เวลานี้เป็นต้นไปให้เข้าเว็ปนี้รอเลยครับ http://www.tabienrod.com/m/  พร้อมกด F5 เพื่อรีเฟรตหน้าเพจตลอดเวลาครับ(สังเกตุปุ่มรับคิวจะ จะกดไม่ได้) เพราะระบบจะไม่อณุญาติให้กดรับคิวครับถ้ายังไม่ถึงเวลา18:00 แต่นาฬิกาเราจะตรงกับเวลา server ป่าว ดังนั้น ดักไว้ก่อนครับ 5-10 นาที

- เมื่อ ปุ่มรับคิว enable แล้ว ให้copy ข้อมูลทุกอย่างลง 2 ช่องนั้นเลยอย่างรวดเร็ว แล้วกด รับคิวทันทีครับ (จากประสบการณ์ 1-3 นาทีแรก คิวรันไปแล้ว 20-30 คิวครับ)

-เมื่อได้คิวแล้วเตรียมเอกสารให้พร้อมครับ ตามที่พี่อั๋น ราชพฤกษ์ บอกครับ และเขียนทะเบียนที่ต้องการไว้ในลิสครับ(สามารถเขียนเลขทะเบียนที่ไม่ใช่หมวดในวันนั้นได้ครับแต่ต้องผ่านไปแล้วน่ะครับ ถ้าว่างเขาก็ให้ครับ) เอกสารที่ใช้และใบคำขอ ตามนี้ครับ http://www.tabienrod.com/m/shownumber.html

-มีคิวแล้วชิวๆครับ จำให้ได้ว่าเราได้คิวไร ถ่ายรูปหน้าจอไว้เลยก็ได้ครับ สามารถทิ้งคิว (ไม่ไปจอง)อได้ครับแต่ไม่ควรทำครับ

-วันรุ่งขึ้นให้ไปถึงขนส่งสัก 7:00ครับ หาที่จอดรถครับ หายากมากๆ คนเยอะมากๆ ป้ายแดงเราก็ไม่อยากให้ไกลหูไกลตาเนาะ จากนั้นชิวๆครับ เดินเล่นก็ได้ เมื่อได้ที่จอดรถแล้ว 7:30 เขาจะเรียกตรวจเอกสาร+ถามคิวที่เราได้จากเน็ตเพื่อเทียบในระบบในตึก 2 ชั้น 4 หรือ 5 เนี่ยแหละครับจำไม่ได้ และแจกใบคิวจริงให้ครับ และก็ให้รอในห้องนั้นแหละครับ รอ 8.30น.

-จากนั้น 8:30 เรียกคิวแรกครับ เพื่อทำการจองทะเบียนครับ ตอนนี้แหละครับ คิวเน็ตก่อน-หลัง จะมีผลแล้วมาก่อนมีสิทธิ์ก่อนครับ ที่ผ่านมา 7.30-8.29 เข้าแถวกันตรวจเอกสารครับไม่สนใจคิวเน็ตเลยครับ

-เมื่อถึงคิวเรา ก็ส่งเอกสารครับ เจ้าหน้าที่จะตรวจสอบทะเบียนตามลำดับว่าว่างหรือไม่ครับ ถ้าว่างก็ ลัลลา ได้ไปครับ ได้กระดาษยืนยันการจองมา 1 ใบ ครับ ถ่ายรูปเก็บไว้เผื่อหาย แล้วส่งใบนี้ให้เซล หรือโทรบอกก็ได้ครับบบบ

:sd10: :sd10: :sd10: :sd10: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ขอบคุณพี่โจ้ พี่อั๋น สำหรับข้อมูล update ครับ :sd23: :sd23:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 5 กรกฎาคม 2014, 12:48:36 โดย พี่หยก »

Let's rest in Pa-Mania's style......!!!

ออฟไลน์ ติ๊กตั๊ก

• Pa Mania
  • *
  • Like: 22
Re: ถามพี่ๆเรื่องการจองทะเบียนรถครับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2014, 08:00:54 »
พอจะเเนะนำ ผมไดัไหมคับ.  ผม ใส่ป้ายแดง มา7 เดือนแล้วน่ะคับ.  เลขยังไม่ได้เลยคับ.  ตอนนี้คิดว่าเลขอะไรก้อได้แล้วล่ะคับแต่ขอ นิสนึงคับ
พี่อั๋นเช็คตามเวปที่ขายป้ายประมูลครับ ลองโทรคุยดู ดูเอาเวปอันดับต้นของหน้าแรกครับ จะได้น่าเชื่อถืออีกระดับ หรือ ถ้าได้มีโอกาสเข้าไปติดต่อที่สำนักงานได้ยิ่งดี เพราะเราจะต้องจ่ายเงินค่าหาป้ายก่อนครับเต็มจำานวนที่ตกลงกันไว้ ที่ผมหาได้ตอนนี้ 18k ครับ(สำหรับป้ายทั่วไปที่ไม่ใช่ป้ายประมูล) :L2761:
Win Win

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 6 กรกฎาคม 2014, 08:19:05 »
ขอบคุณพี่โจ้ครับ ตั้งใจว่าจะลองสักครั้งก่อนตามคำแนะนำ  :sd23:  :sd23:
Win Win

ออฟไลน์ วุฒิ จิรุตร์ชัย บางแค

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 21 กรกฎาคม 2014, 22:29:47 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับพี่ๆ ผมอยากเปลี่ยนจากป้ายแดงเป็นป้ายขาว เพราะป้ายแดงผมลงท้ายด้วยเลข13 แต่พ่อบอกให้รอก่อน :L4387:

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 20:58:06 »
เพิ่มเติม หลายๆคนมีความเชื่อเรื่องเลขทะเบียน เอาไปเป็นแนวทางเลือกควบคู่กับเลขที่ต้องการครับ

http://www.berdee.com/dooduangberdee.html
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ ตั้ม..

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 21:32:42 »
หลังจากที่ได้หมายเลขที่เราจองแล้ว เจ้าหน้าที่ก็จะออกเป็นเอกสารแบบนี้ไว้ให้แล้วก็นำไปให้ศูนย์รถที่เราออกดำเนินการขอหมายเลขทะเบียนต่อไปครับ :sd23:
:L2904: :L2904:

ออฟไลน์ ชด (Rangsit)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 5 กันยายน 2014, 23:16:41 »
ขอบคุณพี่ๆ สำหรับข้อมูลครับ  :sd23:

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 00:23:17 »
 :sd23:

สำหรับประกอบการเลือกเลขทะเบียนรถ ครับ

http://www.tabiendee.com/article_01.php

อย่างเช่นของผม   1 กด 2662 = 19

หมายเลข 19 ผู้เสวยสุข
     เป็นเลขดีมาก เหมาะสำหรับท่านชาย (สำหรับเลขทะเบียนท่านผู้หญิงใช้ได้) ชอบศึกษาหาความรู้ ชีวิตก็จะประสบความสำเร็จ
ได้รับการอุปการะจากผู้ใหญ่ หรือผู้มีอำนาจให้การช่วยเหลือ หมายเลขนำโชค ได้รับเกียรติอย่างสูงส่งในสังคมส่งผลดีให้กับชีวิต
ประสบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่
     หมายเลข 19 ไม่เหมาะกับสุภาพสตรีเป็นอย่างยิ่ง ชีวิตมักจะกำพร้า เป็นหม้าย บางครั้งส่งผลให้สามีตกจากตำแหน่งหน้าที่การงาน
สุภาพสตรีจะมีปัญหาเรื่องคู่ เช่นแต่งงานช้า ไม่ได้แต่ง หรือแต่งแล้วต้องเลิกกัน จะพลัดพรากจากกัน เป็นเมียน้อย หย่าร้าง รักสามเส้า
เป็นหม้าย หมายเลขนี้จะส่งผลดีต่อสุภาพบุรุษ ระวังโรคเกี่ยวกับหัวใจ กล้ามเนื้อหัวใจ การหมุนเวียนของเลือด ความดันโลหิต 

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลครับ
life is unfair

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 03:35:42 »
ยินดีกับพี่หนึ่งด้วยครับ  :sd10:
ขอให้พี่ๆ สมหวังได้เลขดังใจครับ
ผมจองออนไลน์ตามที่พี่ๆ แนะนำในกระทู้ แต่จองตอน5ทุ่ม ได้คิว 180กว่า
ไปถึงขนส่งกทม.เกือบเที่ยง ได้เลขอันดับแรกที่จองเลยครับ สงสัยไม่มีใครเอา  :sd42:

ออฟไลน์ บอย 6999

• Pa Mania
  • *
  • Like: 14
  • นนทบุรี
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 10:21:38 »
ยินดีกับพี่หนึ่งด้วยครับ  :sd10:
ขอให้พี่ๆ สมหวังได้เลขดังใจครับ
ผมจองออนไลน์ตามที่พี่ๆ แนะนำในกระทู้ แต่จองตอน5ทุ่ม ได้คิว 180กว่า
ไปถึงขนส่งกทม.เกือบเที่ยง ได้เลขอันดับแรกที่จองเลยครับ สงสัยไม่มีใครเอา  :sd42:

โชคดีจังครับพี่ตุ้ย
สังคมดีไม่มีขาย ถ้าอยากได้ต้องร่วมสร้าง

ออฟไลน์ พี่ปรี บางบ่อ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 79
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 10:52:58 »
เพิ่มเติมครับ เผื่อพี่ๆ อยากได้เลขสวยๆ ไม่แพงอย่างที่คิด
ขออนุญาติ ลิ้ง เวป ของ กรมการขนส่งนะครับ
ดูประวัติที่ผ่านมา เลขประมูลบางตัวหลักหมื่นต้นๆครับ

http://www.tabienrod.com/?page_id=2365

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 11:06:12 »
:sd23:

สำหรับประกอบการเลือกเลขทะเบียนรถ ครับ

http://www.tabiendee.com/article_01.php

อย่างเช่นของผม   1 กด 2662 = 19

หมายเลข 19 ผู้เสวยสุข
     เป็นเลขดีมาก เหมาะสำหรับท่านชาย (สำหรับเลขทะเบียนท่านผู้หญิงใช้ได้) ชอบศึกษาหาความรู้ ชีวิตก็จะประสบความสำเร็จ
ได้รับการอุปการะจากผู้ใหญ่ หรือผู้มีอำนาจให้การช่วยเหลือ หมายเลขนำโชค ได้รับเกียรติอย่างสูงส่งในสังคมส่งผลดีให้กับชีวิต
ประสบความสำเร็จที่ยิ่งใหญ่
     หมายเลข 19 ไม่เหมาะกับสุภาพสตรีเป็นอย่างยิ่ง ชีวิตมักจะกำพร้า เป็นหม้าย บางครั้งส่งผลให้สามีตกจากตำแหน่งหน้าที่การงาน
สุภาพสตรีจะมีปัญหาเรื่องคู่ เช่นแต่งงานช้า ไม่ได้แต่ง หรือแต่งแล้วต้องเลิกกัน จะพลัดพรากจากกัน เป็นเมียน้อย หย่าร้าง รักสามเส้า
เป็นหม้าย หมายเลขนี้จะส่งผลดีต่อสุภาพบุรุษ ระวังโรคเกี่ยวกับหัวใจ กล้ามเนื้อหัวใจ การหมุนเวียนของเลือด ความดันโลหิต 

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการรับข้อมูลครับ

ของผมก็ 19 ครับพี่หนึ่ง  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ พรเทพ จอมทอง

• Pa Mania
  • *
  • Like: 77
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 11:13:17 »
หลังจากที่ได้หมายเลขที่เราจองแล้ว เจ้าหน้าที่ก็จะออกเป็นเอกสารแบบนี้ไว้ให้แล้วก็นำไปให้ศูนย์รถที่เราออกดำเนินการขอหมายเลขทะเบียนต่อไปครับ :sd23:
:L2904: :L2904:
พี่ตั้มเบื่อป้ายแดงแล้วเหรอครับ แล้วถ้าขับป้ายแดงไปเรื่อยๆมีผลเสียอะไรไหมครับ ของผมจะครบปีแล้วยังไม่ได้จัดการเรื่องจองป้ายเลยครับ เคยโดนทีนึง 400 บาท

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 12:21:55 »
 :L2758: ทะเบียนที่ผมอยากได้น่าจะถึงช่วงต้นเดือนตุลาพอดี กำลังกังวลอยู่เลยว่าจะทำไง  :sd23:

ออฟไลน์ หนึ่ง_Superblack

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
  • Mobile 084-0066778
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 14:46:57 »
ของผมก็ 19 ครับพี่หนึ่ง  ;D ;D ;D

ยินดีด้วยครับพี่ กิต  สามารถใช้เป็นเหตุผลประกอบให้ ผบ.ไม่ค่อยกล้ามาสลับใช้รถด้วย  :sd42:
life is unfair

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 20:09:46 »
 :sd10:
ยินดีกับพี่ตุ้ยด้วยครับ
Win Win

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 20:11:49 »
:L2758: ทะเบียนที่ผมอยากได้น่าจะถึงช่วงต้นเดือนตุลาพอดี กำลังกังวลอยู่เลยว่าจะทำไง  :sd23:
ลุ้นเหมือนกันครับพี่เหน่ง ของผมน่าจะอีกพอสมควร ผบ.อยากได้ 4กก xxxx ครับ.  :L4398:
ช่วงนี้ป้ายแดงไปก่อน  :L2901:
Win Win

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 20:17:33 »
อัพเดท. 8/9/57 เริ่มหมวด 3กพ หมายเลข 6001- 7000
ข้อมูลจากขนส่งทางบก ครับ
Win Win

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 20:24:40 »
เข้าเวปอะไรอ่ะคับพี่ติ๊กตั๊ก. คับ. ขั้นตอนต้องเริ่มยังไงอ่ะคับ.   :sd23:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: 6 กันยายน 2014, 20:28:12 »
Tabienrod.com ครับหน้านี้เป็นอัพเดท เลขทะเบียนประจำสัปดาห์ครับ
Win Win