ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย แอร์ไม่ทำงาน  (อ่าน 27537 ครั้ง)

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วย แอร์ไม่ทำงาน
« เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:44:25 »
อาการนะครับสตาร์ทเครื่องแล้วแอร์ไม่ทำงานครับ พัดลมไม่เป่าให้ลมแอร์ออกมาทางช่องแอร์ครับ แต่ไฟสีส้ม และสีเขี่ยว ติดตามปกติครับ แม้จะเปิดปิดสวิทช์ ก็ไม่หายครับ  เมื่อก่อนเป็นนานๆครั้ง แต่พักหลังชักเยอะ ต้องขับทนร้อนซักพักหนึ่งครับ แล้วดับเครื่อง สตาร์ทใหม่ถึงเป็นปกติครับ ใครมีอาการแบบนี้บ้างครับ ต้องแก้ไขหรือสังเกตุที่จุดไหนครับ      :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
Re: ช่วยด้วย แอร์ไม่ทำงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:46:40 »
แล้วตอนทำงานปกติ พัดลมหมุนไหมครับพี่ต้น

ton_2335

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:50:59 »
แล้วตอนทำงานปกติ พัดลมหมุนไหมครับพี่ต้น
ตอนทำงานหมุนและเย็นตามปกติครับ

ออฟไลน์ พี่บอล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 29
  • รักในหลวง Long live the King
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:52:10 »
เอ่......มีฟิวส์ตัวไหนขาดหรือเปล่าครับ  หรือสายไฟมอเตอร์ในห้องโดยสารหลวม หรือมีหนูเข้าไปกัดแทะ เลยติดบ้างไม่ติดบ้าง  ::)

ออฟไลน์ นุก (ปทุมธานี)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 124
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:53:46 »
พี่ต้นครับ แล้วสตาร์ทแล้ว พัดลมด้านหน้ามันยังหมุนอยู่หรือเปล่าครับ ลงไปดูยังครับ หรือมันไม่หมุนด้วย ถ้ามันไม่หมุน ไม่แน่ใจว่าขับๆไปต้องระวังความร้อนด้วยนะครับ ผมเคยกับรถอีกคันนึง ขับไปความร้อนขึ้น เข้าไปหาช่าง เขาเปลี่ยนพัดลมให้ใหม่ครับ ยังไงรอพี่ๆมาตอบอีกทีครับ ถ้าน้องปาผมเป็นแบบคันเก่าอีก ผมก็อยากซ่อมเองถ้าทำได้ครับ  :L4399:

ton_2335

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:56:05 »
เอ่......มีฟิวส์ตัวไหนขาดหรือเปล่าครับ  หรือสายไฟมอเตอร์ในห้องโดยสารหลวม หรือมีหนูเข้าไปกัดแทะ เลยติดบ้างไม่ติดบ้าง  ::)
น่าคิดเป็นอีก1ประเด็นที่น่าสนใจ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:56:17 »
ตอนทำงานหมุนและเย็นตามปกติครับ
แล้วเวลาทำงานครบ แอร์มีการตัดปกติไหมที่คอมแอร์

ton_2335

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 10:57:56 »
พี่ต้นครับ แล้วสตาร์ทแล้ว พัดลมด้านหน้ามันยังหมุนอยู่หรือเปล่าครับ ลงไปดูยังครับ หรือมันไม่หมุนด้วย ถ้ามันไม่หมุน ไม่แน่ใจว่าขับๆไปต้องระวังความร้อนด้วยนะครับ ผมเคยกับรถอีกคันนึง ขับไปความร้อนขึ้น เข้าไปหาช่าง เขาเปลี่ยนพัดลมให้ใหม่ครับ ยังไงรอพี่ๆมาตอบอีกทีครับ ถ้าน้องปาผมเป็นแบบคันเก่าอีก ผมก็อยากซ่อมเองถ้าทำได้ครับ  :L4399:
ความร้อนปกติครับ ลองสังเกตุเหมือนกัน แต่พัดลมด้านหน้าไม่เคยดู เดี๋ยวมีอาการอีกครั้งจะลองดูครับ

ton_2335

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:00:34 »
แล้วเวลาทำงานครบ แอร์มีการตัดปกติไหมที่คอมแอร์
ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ผมเลยงง เพราะมันเป็นๆหายๆ จะเข้าศูนย์เช็คอาการผมว่าไม่น่าเจอ นอกจาก มีอาการ แล้ววิ่งเข้าศูนย์เลยครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:05:08 »
ปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ผมเลยงง เพราะมันเป็นๆหายๆ จะเข้าศูนย์เช็คอาการผมว่าไม่น่าเจอ นอกจาก มีอาการ แล้ววิ่งเข้าศูนย์เลยครับ
ผมกำลังนึกถึงเคสของพี่สุภัทร ของพี่เขาหน้าสัมผัสคอนแทร็คไม่จับ ในกรณีของพี่ต้นถ้ามีการตัดปกติ งั้นต้องไล่สายไฟดูตามพี่บอลบอก อาจจะสกปรกหรือหนูกัดสาย ครับ

ออฟไลน์ ตูมตาม

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 260
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:07:33 »

ตามพี่บอลบอกเลยครับ น่าจะมาจากระบบไฟฟ้า ฟิวส์ไม่น่าจะขาด เพราะยังติดได้บ้าง แต่อาจจะเป็นไปได้ที่ฟิวส์เสื่อมคุณภาพ ลองเปลี่ยนฟิวส์ดูก่อนครับพี่ต้น ถ้ายังไม่หาย น่าจะมาจากน่าสัมผัสบางตัวมีอาการหลวม หรือสายไฟบางจุดขาด (คงไม่ขาดไปเลย อาจจะแค่เปื่อย)

ถ้าเป็นระบบสายไฟ คงต้องรบกวนถึงมือพี่อ๊อด หรือพี่ทศละครับ คงต้องเอา diagram มาดู ว่าจะต้องไล่สายตรงไหนบ้าง ไม่งั้นไล่กันอ่วมแน่ .... มีเคสนึงผมจำไม่ได้ว่าปัญหาตรงไหน แต่มีอาการติดๆดับๆ คล้ายๆกัน ที่แก้ไขกันที่บ้านพี่โย ปัญหามาจากหน้า contact ของจุดเชื่อมต่อสายไฟ ใต้แผงฟิวส์ในห้องเครื่อง ต้องยกแผงฟิวส์ออกมาดูถึงจะเห็นปัญหา (พี่อ้วนน่าจะจำได้ เพราะพี่อ้วนใช้วิชาไม้จิ้มฟัน ถอดแผงฟิวส์ออกมา) งานนั้นก็ได้พี่อ๊อดศึกษา diagram มาอย่างละเอียด เลยชี้จุดได้ ไม่งั้นคงงมหากันอ๊วก ... เคสนั้นช่างศูนย์ก็ยังแก้ไม่ได้ เพราะช่างศูนย์ไม่สามารถไล่สายไฟได้ทุกจุด ไม่เคยศึกษา diagram อย่างพี่อ๊อด

ลองเปลี่ยนฟิวส์ที่เกี่ยวข้องกับระบบแอร์ดูก่อนนะเสี่ย ... ถ้ายังไม่หาย งานนี้มีไล่สาย รื้อกันละ ... ต้องรบกวนพี่อ๊อด หรือพี่ทศในการชี้เป้าแล้วหละงานนี้... จากนั้นก็ไป Y&N เลยจ้า

:L2736: :L2736:
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:09:40 »

แสดงว่าพัดลมแอร์ (ตัวเล็กๆนะ ไม่ใช่ฟรีปั๊มตัวใหญ่) ทำงาน และคอมทำงานปกติใช่ปะพี่ต้น

ถ้าปกติทั้งพัดลมหน้าเครื่อง + คอม ทีนี้ก็พัดลมแอร์ละครับ ที่อยู่ตรงที่เราเปลี่ยนกรองแอร์อะ .... สงสัยงานนี้ได้ไล่สายกันละจ้าาาาาาาา
We are put in situations to build our characters, not to destroy us.

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:10:24 »
ผมกำลังนึกถึงเคสของพี่สุภัทร ของพี่เขาหน้าสัมผัสคอนแทร็คไม่จับ ในกรณีของพี่ต้นถ้ามีการตัดปกติ งั้นต้องไล่สายไฟดูตามพี่บอลบอก อาจจะสกปรกหรือหนูกัดสาย ครับ

หน้าคอนแทค อยู่ตรงไหน ตรวจสอบยังงัย ขอรายละเอียดด้วยซิครับคุณพี่ พี่ต้นแกจะได้ไปตรวจสอบได้อะ  :L2759: :L2759:

ton_2335

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:12:53 »
หน้าคอนแทค อยู่ตรงไหน ตรวจสอบยังงัย ขอรายละเอียดด้วยซิครับคุณพี่ พี่ต้นแกจะได้ไปตรวจสอบได้อะ  :L2759: :L2759:
ถะถะถะถูกต้องแล้วครับ งานนี้มีรื้อ  ยาวแน่นอน แต่ต้องลองดูก่อนว่าตอนที่มันไม่ทำงานแล้วไล่เช็คสายไฟครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:15:28 »
ถะถะถะถูกต้องแล้วครับ งานนี้มีรื้อ  ยาวแน่นอน แต่ต้องลองดูก่อนว่าตอนที่มันไม่ทำงานแล้วไล่เช็คสายไฟครับ

ให้ไวเลยพี่ต๋อง เดี๋ยวเสี่ยต้นเอามาเป็นข้ออ้างไม่ยอมไปคลองมะเดื่อ  :sd42: :sd42:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 11:23:55 »

เปลี่ยนเฉพาะจุดได้ พี่สุภัทรเคยเปลี่ยน หากหน้าสัมผัสนี้เสีย ครับ

ออฟไลน์ พี่ไซ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 85
  • รถดีๆ นั้นคงมีแต่ใน นิยาย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 12:31:53 »
พี่ต้นลองลื้อเหมือนลื้อติดตั้งกรองแอร์ดูครับ แล้วควานหา Plug ที่เสียบ motor ของ Blower ดูครับ
ถอดออกมาดูสภาพ แล้วลองเสียบกลับเข้าไปใหม่ให้แน่นๆดูครับ เผื่อจะหายเห็นว่าลมไม่ออกด้วย น่าจะไล่จากจุดนี้ดูก่อนครับ
เห็นว่าลื้อไม่ยาก ลองดูก่อนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19 มิถุนายน 2014, 12:34:49 โดย พี่ไซ - zAi »

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 12:45:28 »

ไปขอยืมรูปมาจาก Tritonclub ครับ

ลองดู Plug ตัวนี้ก่อนครับว่าหลวมอ่ะป่าว ถ้าไม่  ต้องรอ Diagram จากพี่อ๊อด พี่ทศ แหละครับ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 13:02:52 »
ไปขอยืมรูปมาจาก Tritonclub ครับ

ลองดู Plug ตัวนี้ก่อนครับว่าหลวมอ่ะป่าว ถ้าไม่  ต้องรอ Diagram จากพี่อ๊อด พี่ทศ แหละครับ

พี่ไซ ต้องบอกว่า ถ้าถอดไม่ได้ มาถอดที่นี้ มีบริการฟรีครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3456.0.html

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: 19 มิถุนายน 2014, 13:13:48 »
พี่ไซ ต้องบอกว่า ถ้าถอดไม่ได้ มาถอดที่นี้ มีบริการฟรีครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3456.0.html

:L2739: :L2739: :L2739:

แต่ผมว่าเรื่อง ถอดๆๆๆๆ พี่ต้นเค้าถนัดนัก ไม่น่าจะมีปัญหานะ

:sd42: :L2905: :L2905: