ผู้เขียน หัวข้อ: Pajero sport V6 ติดแก๊สแล้วมีเสียบดังเข้าห้องโดยสารมากเวลาเปิดแก๊ส  (อ่าน 15273 ครั้ง)

ออฟไลน์ โจ้ (ลำลูกกา)

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 10
Spec อุปกรณ์ครับ
AC Stag 300 Premium OBD
หัวฉีก HANA หม้อต้ม AC 250 HP ถังโดนัท ER 73L Multi-valve AC
ติดที่ร้าน..........แถวสารสาสน์สายใหมครับ
สิ่งที่พบคือ เมื่อเปิดแก๊ส แล้ว ไม่ว่าเดินเบาหรือเร่งเครื่อง จะมีเสียงดังจากห้องเครื่องเข้ามามากๆผิดปกติครับ
พอถามช่างพี่...เขาก็บอกว่าดังแบบนี้ทุกคันมาจากตัวดูดไอน้ำมัน ผมเลยสงสัยว่าพี่ๆคันอื่นมีเสียบดังกันหรือป่าวครับ

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
เดี๋ยวตามพี่แม็ค วี3 พี่เหน่ง วี6 มาดูอาการให้ครับ

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณครับพี่อ้วน :  :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ตามที่พี่อ้วนว่าเลยครับ
รอเจ้าพ่อวี 3 และวี 6 มาตอบ

เจ้าพ่อวี 3

เจ้าพ่อวี 6
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 มิถุนายน 2014, 23:11:14 โดย Jojo (โจ้) »
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
ตามที่พี่อ้วนว่าเลยครับ
รอเจ้าพ่อวี 3 และวี 6 มาตอบ

เจ้าพ่อวี 3

เจ้าพ่อวี 6

ขวัญใจวัยเด็กผมทั้งคู่เลย
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ แม็ค พัทยา MrMacSayHi

• Pa Mania
  • *
  • Like: 169
ผิดปรกติแน่นอนครับ ของผมติดชุดเดียวกันเลย แต่แค่ 4 สูบครับ ไม่เคยมีเสียงใดๆเพิ่มเติมเข้ามาเวลาใช้แก๊สครับ เงียบเป็นปรกติ ไม่แน่ใจว่าพี่โจ้ตอนติดตั้งเสร็จใหม่ๆมีเสียงหรือเปล่าครับ แล้ววิศวกรผู้เซ็นต์รับรองเค้าว่ายังงัยครับ รถผมเงียบขนาดว่าถ้าคอมฯแอร์ไม่ทำงาน ผมยังเผลอบิดกุญแจสตาร์ทเครื่องบ่อยๆไป  :L4399:
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

ออฟไลน์ Jojo (โจ้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 221
ผิดปรกติแน่นอนครับ ของผมติดชุดเดียวกันเลย แต่แค่ 4 สูบครับ ไม่เคยมีเสียงใดๆเพิ่มเติมเข้ามาเวลาใช้แก๊สครับ เงียบเป็นปรกติ ไม่แน่ใจว่าพี่โจ้ตอนติดตั้งเสร็จใหม่ๆมีเสียงหรือเปล่าครับ แล้ววิศวกรผู้เซ็นต์รับรองเค้าว่ายังงัยครับ รถผมเงียบขนาดว่าถ้าคอมฯแอร์ไม่ทำงาน ผมยังเผลอบิดกุญแจสตาร์ทเครื่องบ่อยๆไป  :L4399:

เครื่องเบนซินมันเงียบขนาดนั้นเลยหรือครับเนี่ย
คนละเรื่องกะเครื่องดีเซลเลยแฮะ
***ขอความร่วมมืออย่าเล่นกระทู้โพสหลายกระทู้ด้วย EMO บ่อยๆอย่างเดียวนะครับ***

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,4043.0.html

ออฟไลน์ เหน่ง V6

• Pa Mania
  • *
  • Like: 56
เข้ามายืนยันตามพี่แม็คครับ

ก่อนติดกับหลังติดเงียบเหมือนเดิมครับ ลองหาร้านอื่นที่มียี่ห้อเดียวกันให้เค้าเช็คดูให้อีกทีครับ แบบนี้ไม่ปกติแน่ๆ ครับ

ปล. หลังติดแก็สจะมีเสียงหัวฉีดแก็สทำงานที่เพิ่มขึ้นมาดังแต๊กๆๆถี่ๆ แต่เบามาก จะได้ยินก็ต้องเปิดฝากระโปงรถครับ

ออฟไลน์ ปู้

• Pa Mania
  • *
  • Like: 7
หัวฉีก HANA หม้อต้ม AC 250 HP ถังโดนัท ER 73L Multi-valve AC
ติดที่ร้าน..........แถวสารสาสน์สายใหมครับ
สิ่งที่พบคือ เมื่อเปิดแก๊ส แล้ว ไม่ว่าเดินเบาหรือเร่งเครื่อง จะมีเสียงดังจากห้องเครื่องเข้ามามากๆผิดปกติครับ
พอถามช่างพี่...เขาก็บอกว่าดังแบบนี้ทุกคันมาจากตัวดูดไอน้ำมัน ผมเลยสงสัยว่าพี่ๆคันอื่นมีเสียบดังกันหรือป่าวครับ
AC Stag 300 Premium OBD กล่องตัวนี้เท่าที่ทราบมันใช้กับเครื่อง v6 แล้วไม่สามารถเปิด OBD ได้เพราะสัญญาณจะไปกวนกับกล่อง ecu ของรถ
ไม่ทราบว่ากล่องของพี่ โจ้ (ลำลูกกา) แก้ไขตรงจุดนี้แล้วหรือยัง
ผมใช้ AC Stag 300 isa2 หัวฉีด prins 
เสียงในห้องโดยสารไม่ได้ยินครับแต่ถ้าออกมานอกรถก็ได้ยินอยู่บ้างแต่ไม่มาก ลองตรวจสอบนอกรถว่าเสียงดังพอๆกับอยู่ในรถเลยหรือไม่ครับ
ถ้าดังพอๆกันหรือในรถดังกว่าลองตรวจสอบช่องลมดูครับ
ยินดีต้อนรับสมาชิก v6 เข้าสู่บ้านปามาเนีย   :L2734:

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
ขอบคุณพี่แม็ค พี่เหน่ง และพี่ปู้ครับที่ได้มาให้ขอมูล  :L2758:  :L2897:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ ที 2930

• Pa Mania
  • *
  • Like: 9
  • ก้าวต่อไปถ้ายังหายใจอยู่
ผมก็ใช้ชุดนี้ครับ แต่หม้อต้ม KME GOLD ปรกติดีครับ

• Pa Mania
  • *
AC Stag 300 Premium OBD กล่องตัวนี้เท่าที่ทราบมันใช้กับเครื่อง v6 แล้วไม่สามารถเปิด OBD ได้เพราะสัญญาณจะไปกวนกับกล่อง ecu ของรถ
ไม่ทราบว่ากล่องของพี่ โจ้ (ลำลูกกา) แก้ไขตรงจุดนี้แล้วหรือยัง
ผมใช้ AC Stag 300 isa2 หัวฉีด prins 
เสียงในห้องโดยสารไม่ได้ยินครับแต่ถ้าออกมานอกรถก็ได้ยินอยู่บ้างแต่ไม่มาก ลองตรวจสอบนอกรถว่าเสียงดังพอๆกับอยู่ในรถเลยหรือไม่ครับ
ถ้าดังพอๆกันหรือในรถดังกว่าลองตรวจสอบช่องลมดูครับ
ยินดีต้อนรับสมาชิก v6 เข้าสู่บ้านปามาเนีย   :L2734:

ของผมก็ไม่ได้ใช้OBD เหมือนพี่ปู้ครับ ผมใช้การโปรแกรมแบบลิเนีย เก็บข้อมูลกราฟแบบ3มิติ ไม่เคยมีปัญหากวนใจครับ นอกจากต้องเปลี่ยนวาล์วครั้งนึงเนื่องจากเติมแก๊สสกปรก มีน้ำมันปนเข้ามา และอีกปัญหาที่ไม่ต้องไปแก้ให้เสียเวลาคือเรื่องเกจ์แก๊สไม่ตรงเนื่องจากเป็นถังโดนัท
ขออภัยหากความรู้เท่าไม่ถึงการณ์เป็นเหตุนำมาซึ่งความขุ่นข้องหมองใจ

• Pa Mania
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณความอบอุ่นที่มีในบ้านหลังนี้ครับ พึ่งสั่ง sticker กับพี่เสี่ยโยไป คงมาปลายเดือนหน้าเลย ตามรอบผลิต อยากติดเร็วๆจัง เพื่อแสดงความเป็น Pa Mania แฮะๆ :sd23: :sd10:  :sd10:  :sd10:  :sd10:

@พี่ปู้ ใช่ครับรุ่นนี้ถ้า firmware เดิมจะเปิดไม่ได้ครับ แต่ทางร้านบอกว่าทาง Poland ทำ firmware ออกมาแก้แล้วสำหรับ V6 โดยเฉพาะเลยเปิดได้และ
กดแรง มาแรง ได้ดั่งใจ ไม่มีสะอึก กราฟเนียนๆ (คังเร่มเดิมๆครับ)

มันคาใจมากๆ เมื่อเช้าก็เลยเอารถไปให้ช่างตรวจสอบอีกที เลยทราบว่า เกิดมาจากการเดินสายแก๊สจากหม้อต้มยึดติดกับพนังขอห้องโดยสารเพื่อความสวยงาม ทำให้แรงสั้นสะเทือนบางส่วนจากรางหัวฉีกส่ง
มายังห้องโดยสารที่โป่ง เหมือนกับ โทรศัพท์กระป๋องติดเชือก ที่เด็กๆเล่นกันครับ มันเลยก้องเข้ามาในห้องโดยสาร ทราบเพราะ ทดลอง เดินเครื่องด้วยน้ำมัน ตั้งให้หม้อต้ม
ไม่ส่งแก๊สมา แล้วเปิด-ปิดหัวฉีดเป็นชุดๆครับ แล้วเปรียบเสียงดูครับ ถึงบางอ้อเลย แก้โดยเดินท่อใหม่ แต่ววันนี้ยังไม่ได้ทำเพราะรีบไปทำงาน เลยนัดวันแก้ไขอีกทีครับ สบายใจแล้วเลยอัดเต็มที่ motorway ไปสัมภาษงานที่เทพารักษ์
แฮะๆ

ขอขอบคุณพี่ๆ ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดีครับ
 :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23: :sd23:

surut jantorn

• บุคคลทั่วไป
ล้อสวยเนอะพี่โจ้  :L2734:

• Pa Mania
  • *

ขอบคุณครับพี่อ้วน :sd23: :sd01:

เด๋วล้างรถสวยๆก่อนหามุมดีดี ถ่ายรูปไปแนะนำตัว ตามหาเพื่อนแถวๆ ปทุม ครับ รู้สึกพี่ นุก (ปทุมธานี) จะอยู่คลอง4 เหมือนกันหรือป่าวน้ออออ :sd01: :sd01:

• Pa Mania
  • *
ยินดีกับพี่โจ้ด้วยครับพี่เจอปัญหา แก้ไขเสร็จแล้วคงเหยียบสนุกแน่ๆ ยังป้ายแดงอยู่เลย ช่วงป้ายแดงเดือนแรกผมจัดไป 8 พันกว่าโลเลยครับ เที่ยวสนุกจริงๆ  :L2734:

ออฟไลน์ พี่เล็ก เด็กมีนฯ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 15
  • ภูมิใจในชีวิตเรา
พี่อ้วนเล็งแต่ล้อเหมือนผมเลย
ความรู้เรื่องรถเป็นศูนย์

ออฟไลน์ พี่อิฐ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 75
สวัสดีครับพี่โจ้ ผมมาต้อนรับพี่โจ้ สู่ปามาเนีย  :sd01:
ผมอยู่แถวดอนเมือง ไม่ไกลลำลูกกา เท่าไหร่ครับ  :L2734:

Pajero sport Mania = นิยามการพักผ่อนของผม

ข้อแนะนำเบื้องต้นตาม link ครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ บูรณ์_จันทบุรี

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
  • มีสติ มีสตางค์
สว้สดีครับ พี่โจ้ (ลำลูกกา) ผมอยู่แถวตลาดพูนทรัพย์ รังสิต ปทุม ครับ ดีใจมี V6 เพิ่มขึันอีกคัน
ผมขอสอบถามเพิ่มเติมนิดครับ V6 มีเหลักกันแคร็ง กี่แผ่น ครับ เคยสังเกตมั้ยครับ  :L4399:
Sipa-Boon

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..