ผู้เขียน หัวข้อ: วีธีเเก้เสียงสปริง938 ดีดตัวคับ  (อ่าน 17310 ครั้ง)

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
Re: วีธีเเก้เสียงสปริง938 ดีดตัวคับ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:07:21 »
อาการตัว 938 ลั่นในบางครั้งผมมีแจ้งอยู่ในรีวิวแล้ว   แต่ปกติดีไม่ต้องไปทำอะไรมันหรอกครับเพราะเดี๋ยวก็อาการกลับมาอีกเพราะ ?

- ความสูงของสปริง 938 ขณะยังไม่ติดตั้ง  หากนำมาวัดเทียบกับ 910 911 จะเห็นชัดเจนว่าเตี้ยกว่า

- ความยาวของสปริง 910 911 ทำให้เมื่อแขนจับเพลาหลังห้อยสุดรวมถึงใช้โช็คยาวแบบ EMU Sport ทำให้ความยาวของสปริงสมดุลย์และโค้งรับเข้ามุมและสัดส่วนเมื่อล้อข้างหนึ่งห้อยตัว กว่าเบอร์938

- สปริงเบอร์ 938 เมื่อไม่มีน้ำหนักกดจะแข็งฉะนั้นเวลาโดดลูกระนาด(ต้องวิ่งผ่านไปเลยเร็วๆให้ท้ายกระโดด)จะได้ยินเสียงสปริงลั่นเบ้าเพราะมันขยับตัวได้ในจังหวะแบบนั้น   แต่หากด้านหลังมีคนนั่งรับรองว่าไม่ได้ยินครับหรือมีอะไรมาถ่วงหลังอยู่

- การนำยาง สายยาง  ท่อยาง  หรือสารพัดยางไปรองจะช่วยเรื่องหน้าสัมผัสเหล็กกับเหล็กไม่ให้โดนกันและมีเสียง    แต่มีอย่างหนึ่งที่ควรระวังคือยางใหม่ที่มีความหนานั้นจะยกสปริงจากพื้นสัมผัส  1-3 มม.(อย่ามองว่าเล็กน้อย)จากบ่าเบ้าของมัน   ทำให้เกิดอาการเคลื่อนตัวจนปลายของขดสปริงเลื่อนไหลมาชนขอบบ่า  คราวนี้จะได้ยินเสียงใหม่ดังแป๊งง  เมื่อล้อ2ข้างมีการงัดตัวเช่น   การเลี้ยวเข้าลานจอดรถแบบเลี้ยวขึ้นเนินเพราะล้อข้างหนึ่งจะยืดอีกข้างจะหด   จังหวะนี้แหละปลายสปริงที่ชิดเบ้าจะให้เสียงใหม่ที่น่าตกใจ  อิ อิ (ส่วนใหญ่เจอแต่ข้างขวามา 2 ครั้ง)

- สุดท้ายการแก้ไขของผมคือเอาออกหมด   และขยับสปริงใหม่ให้ห่างจากเบ้าประมาณ 5-10 มม.เพราะสุดแล้วอาจะทาจาระบีช่วยได้นิดหน่อย  พอสักพักก็มีเสียงอีกถ้าผ่านเงื่อนไขแบบเดิมๆ

- หลังจากเอาสารพัดยางออกหมด  ผมไม่เคยเจอเสียงแป๊งงงง อีกเลยและมุดดูทีไรปลายสปริงก็ห่างเบ้าอยู่ตลอด    แต่เสียงขยับตัวชินแล้วครับ   ผมรูดลูกระนาดแบบขับคนเดียวเมื่อไหร่มีเสียงแน่นอน   ยิ่งโดดลงคอสะพานนี่ของลอยทั้งคันเลยไม่รู้เสียงอะไรบ้าง 5555

เพื่อเป็นแนวทางครับ
 :L2739:

อ๋อมีวิธีแก้ไขอีกวิธีที่ได้ผลชัวร์  คือเอาสายผ้าใบลากรถมาคล้องแขนเพลาหลังทั้ง 2 ข้างในระยะก่อนสุดช่วงสปริงแบบรถแข่งแรลลี่ที่เขาเอาไว้โดดกันเพราะปัญหาแบบนี้แก้ด้วยวิธีนี้แหละครับ   พอดีหารูปประกอบไม่เจอ

ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ พี่ลีโจ

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 59
  • โจ-เทียนทะเล
Re: วีธีเเก้เสียงสปริง938 ดีดตัวคับ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:20:40 »
938 ของผมไม่ดังครับสงสัยจะได้ของปลอมหรือป่าว  :L2739:

แต่910ดังนะ  :L2901:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ออฟไลน์ อั๋น ราชพฤกษ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 171
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:33:09 »
938 ของผมไม่ดังครับสงสัยจะได้ของปลอมหรือป่าว  :L2739:

มีของปลอมด้วยหรอคับพี่.     :sd06:      :sd06:      :sd06:
สบาย สบาย. ชิว ชิว คร้าบบ

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 10:47:10 »
  :sd42:  :sd42:  :sd42:  :L2901:
รบกวนพี่ๆแก้ไขปรับเปลี่ยนรูปส่วนตัวด้วยครับดูตัวอย่าง กดที่ link ด้านล่าง

http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1551.0.html

ton_2335

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 11:11:56 »

ไหน ถอดมาให้ผมลองซิ ว่าดังไหม :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ หม่อง Pamania

• Pa Mania
  • *
  • Like: 8
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 13:29:58 »
ถอดมาใส่รถผมก่อนเพื่อให้ผมนวดให้ก่อนก็ได้นะครับ เมื่อครบกำหนดค่อยมารับไป  :sd42:
อบอุ่น สุขใจไปกับปามาเนีย..

ออฟไลน์ เจ๊ก สุวรรณภูมิ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 4
  • ที่นี่ประเทศไทย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: 17 มิถุนายน 2014, 17:12:14 »
ของผมก็เป็นครับ แต่สปริง Dobinson เป็นข้างซ้ายเหมือนกันด้วย ยังหาวิธีแก้ไม่ได้เลยครับ

สปริงdo ผมก็เป็นแต่นานๆครั้ง :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 09:52:29 »
ไหน ถอดมาให้ผมลองซิ ว่าดังไหม :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

:sd42:  :sd27:  :L6419:

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 11:14:22 »

:L2739: ถึงว่าของผมดังพี่ลีโจ

ออฟไลน์ พี่เอ-A/Ukrit

• Pa Mania
  • *
  • Like: 28
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 19:00:12 »
อ๋อมีวิธีแก้ไขอีกวิธีที่ได้ผลชัวร์  คือเอาสายผ้าใบลากรถมาคล้องแขนเพลาหลังทั้ง 2 ข้างในระยะก่อนสุดช่วงสปริงแบบรถแข่งแรลลี่ที่เขาเอาไว้โดดกันเพราะปัญหาแบบนี้แก้ด้วยวิธีนี้แหละครับ   พอดีหารูปประกอบไม่เจอ
ขอบคุณคับพี่นะ  ปัจจุบันหลังม้วนสายพลาสติกเเล้วเเก้ปัญหาได้ดีพอสวควรเลย เดวอีกซักระยะถ้าพลาสติกเริ่มขาดเเล้วจะลองทำตามเเนวทางนี้ต่อเลยคับพี่  :L2900:
ชีวิคไม่สิ้นก็ดิ้นต่อไป

ออฟไลน์ พฏ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 19:03:36 »
:L2739: ถึงว่าของผมดังพี่ลีโจ

ถ้าดังแนะนำให้ถอดเปลี่ยนเป็น 938 ของแท้ใส่แทนครับพี่โบ๊ท  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ออฟไลน์ ตุ้ย THEPBURI

• Pa Mania
  • *
  • Like: 39
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: 18 มิถุนายน 2014, 21:00:19 »
ถ้าผมยังไม่เปลี่ยน จะขอรับดูแลให้สักหน่อยครับ

ออฟไลน์ ไพรัช2442

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 10:42:49 »
เคยมุดดูใต้ท้องรถ สปริงเดิมกับเบ้าเป็นสนิม ผมแก้ไขแบบบ้านๆใช้จารบีเหลวฉีดใส่

ออฟไลน์ โบ๊ท[Sathu49]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 20
  • ไม่ไหวจะเคลียร์ อ่อนเพลียจะเอ่ย
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: 4 กรกฎาคม 2014, 14:13:45 »
ถ้าดังแนะนำให้ถอดเปลี่ยนเป็น 938 ของแท้ใส่แทนครับพี่โบ๊ท  :sd42: :sd42: :sd42: :sd42:

ว่าอยู่  :L2739:  :sd42:  :sd42:

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: 12 กันยายน 2016, 21:31:23 »
สปริง ironman ก็ดังเหมือนกันครับ ใส่มาปีนึงแล้ว คาดว่าครั้งแรกน่าจะได้ตำแหน่งเหมาะพอดีเลยไม่ดัง แต่มาเมื่อเดือนที่แล้วผมเปลี่ยนโช๊ค ironman พร้อมเปลี่ยนยางซับแรงกระแทกสปริงหลัง รอบนี้ตำแหน่งน่าจะเพี้ยนไปเลยทำให้มีเสียงดีดดังชัดมาก วันนี้เลยกลับไปที่ร้านจัดตำแหน่งสปริงใหม่ก็ดีขึ้นครับ แต่ยังพอมีเสียงในบางจังหวะ นึกได้เรื่องแบบนี้ถามใครตอบไม่ได้แต่ใน pa mania น่าจะไม่ผลาด จริงๆเลย ถาม Google ปั๊บ วิ่งมากระทู้นี้เลย อาการเหมือนสอดคล้องกันกับในกระทู้ทุกประการ แถมดังเฉพาะด้านซ้ายอีกด้วย เลยขออนุญาตขุดขึ้นมาน่ะครับเพราะได้ประโยชน์มาก ทำให้ผมคลายกังวลไปได้เยอะเลย เพราะคิดว่าพรุ่งนี้จะโดดงานไปแก้อีกรอบ พออ่านกระทู้นี้แล้วปล่อยไว้ก่อนดีกว่า มีเวลาค่อยไปทำก็ได้ มันเป็นเรื่องปกติ ในภาพเป็นสปริงหลังรหัส A ครับ ความยาวเมื่อเทียบกับของติดรถสั้นกว่าเล็กน้อย แต่ใส่แล้วสูงกว่าเดิม 10 มม. ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 กันยายน 2016, 21:37:21 โดย รัฐพล »

ออฟไลน์ พี่ตุ้ย_Yindee

• Pa Mania
  • *
  • Like: 49
  • ไปทุกที่ด้วยPAJERO SPORT
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: 26 กันยายน 2016, 21:02:51 »
ทาจารบีครับ แก้ได้ และอยู่ได้นานพอควรทีเดียว

:L2904: :L2897: :L2901:
:sd24: I LOVE PA_MANIA  :L4398: :sd24: "Pamania เพื่อนกันตลอดไป"

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: 29 กันยายน 2016, 12:03:35 »
สปริง ironman ก็ดังเหมือนกันครับ ใส่มาปีนึงแล้ว คาดว่าครั้งแรกน่าจะได้ตำแหน่งเหมาะพอดีเลยไม่ดัง แต่มาเมื่อเดือนที่แล้วผมเปลี่ยนโช๊ค ironman พร้อมเปลี่ยนยางซับแรงกระแทกสปริงหลัง รอบนี้ตำแหน่งน่าจะเพี้ยนไปเลยทำให้มีเสียงดีดดังชัดมาก วันนี้เลยกลับไปที่ร้านจัดตำแหน่งสปริงใหม่ก็ดีขึ้นครับ แต่ยังพอมีเสียงในบางจังหวะ นึกได้เรื่องแบบนี้ถามใครตอบไม่ได้แต่ใน pa mania น่าจะไม่ผลาด จริงๆเลย ถาม Google ปั๊บ วิ่งมากระทู้นี้เลย อาการเหมือนสอดคล้องกันกับในกระทู้ทุกประการ แถมดังเฉพาะด้านซ้ายอีกด้วย เลยขออนุญาตขุดขึ้นมาน่ะครับเพราะได้ประโยชน์มาก ทำให้ผมคลายกังวลไปได้เยอะเลย เพราะคิดว่าพรุ่งนี้จะโดดงานไปแก้อีกรอบ พออ่านกระทู้นี้แล้วปล่อยไว้ก่อนดีกว่า มีเวลาค่อยไปทำก็ได้ มันเป็นเรื่องปกติ ในภาพเป็นสปริงหลังรหัส A ครับ ความยาวเมื่อเทียบกับของติดรถสั้นกว่าเล็กน้อย แต่ใส่แล้วสูงกว่าเดิม 10 มม. ครับ 

ตอนนี้เราเพิ่งค้นพบวิธีแก้ไขอีกอย่าง และเพิ่มสังเกตุได้ว่าเรื่องระยะยืดของโช๊คมีผลต่อระยะสปริงคืนตัว    แต่พอเปลี่ยน part ที่ตรงรุ่นแล้วหายเลยครับ

แต่สำหรับคันที่ part ไม่ตรงก็ไม่มีผลอะไรมาก  สิ่งที่ต่างกันคือความยาวช่วงชักยาวกว่าประมาณ 2 ซม  หรือประมาณเกือบ 1 นิ้ว    ทำให้ระยะสปริงยืดสุด

ของข้างที่มีปัญหาสุดพอดีก่อนที่ระยะยืดจะจบ      และให้ระวังเรื่องสปริงจะมีข้างซ้ายข้างขวาด้วยเวลาใส่ครับ

:L2732:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

ออฟไลน์ รัฐพล

• Pa Mania
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2016, 09:17:44 »
สรุปเสียงที่เกิดขึ้นสำหรับรถผมเกิดจากลูกหมากกันโคลงหน้าฝั่งซ้ายมีน็อตหลวมตัวนึงครับ เพราะเพิ่งไปเปลี่ยนมาใหม่แล้วช่างคงขันไว้ไม่แน่น ระยะนึงจึงเริ่มคลายออกทำให้มีเสียงเหมือนเหล็กดีดทุกครั้งที่ช่วงล่างยุบตัว ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่สปริงหลัง แต่หลังจากจัดตำแหน่งสปริงใหม่ + รองสปริงด้วยท่อพลาสติก ยังไงก็ยังมีเสียงอยู่ แต่หลังจากที่ศูนย์ ironman ไล่อยู่ทั้งวันพบว่าเสียงดังตอบช่วงล่างยุบตัวก็จริงแต่จะดังมาจากด้านหน้า ถึงขนาดรื้อโช๊คหน้าออกมาเช็คตัวโช๊คว่ามีปัญหาหรือไม่ และพบว่ามียางรองสปริงที่ถอดมาจากโช๊คเดิมแตกก็จับเปลี่ยนใหม่ คิดว่าจะหายก็ยังไม่ใช่อีก สุดท้ายไล่หาจุดหมุนทุกจดจนมาเจออยู่ที่ลูกหมากกันโคลงหลวม แต่อย่างไรก็ดีเรื่องสปริงหลังมีประโยชน์มาก เพราะถึงแม้ของ ironman จะมีมีปัญหาเรื่องเสียงดีดเวลายุบตัว แต่ต้องระวังให้มากเวลายกช่วงล่างด้านหลัง ต้องคอยระวังจังหวะเอารถลงเพราะสปริงฝั่งซ้ายจะหลุดออกจากตำแหน่งง่ายมาก ถ้าไม่คอยดูบางครั้งจะพบว่าสปริงไม่แนบสนิทกับเบ้ายึดด้านล่าง จะปีนอยู่นิดๆ  :sd23:

• Pa Mania
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: 11 ตุลาคม 2016, 17:48:56 »
สรุปเสียงที่เกิดขึ้นสำหรับรถผมเกิดจากลูกหมากกันโคลงหน้าฝั่งซ้ายมีน็อตหลวมตัวนึงครับ เพราะเพิ่งไปเปลี่ยนมาใหม่แล้วช่างคงขันไว้ไม่แน่น ระยะนึงจึงเริ่มคลายออกทำให้มีเสียงเหมือนเหล็กดีดทุกครั้งที่ช่วงล่างยุบตัว ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่สปริงหลัง แต่หลังจากจัดตำแหน่งสปริงใหม่ + รองสปริงด้วยท่อพลาสติก ยังไงก็ยังมีเสียงอยู่ แต่หลังจากที่ศูนย์ ironman ไล่อยู่ทั้งวันพบว่าเสียงดังตอบช่วงล่างยุบตัวก็จริงแต่จะดังมาจากด้านหน้า ถึงขนาดรื้อโช๊คหน้าออกมาเช็คตัวโช๊คว่ามีปัญหาหรือไม่ และพบว่ามียางรองสปริงที่ถอดมาจากโช๊คเดิมแตกก็จับเปลี่ยนใหม่ คิดว่าจะหายก็ยังไม่ใช่อีก สุดท้ายไล่หาจุดหมุนทุกจดจนมาเจออยู่ที่ลูกหมากกันโคลงหลวม แต่อย่างไรก็ดีเรื่องสปริงหลังมีประโยชน์มาก เพราะถึงแม้ของ ironman จะมีมีปัญหาเรื่องเสียงดีดเวลายุบตัว แต่ต้องระวังให้มากเวลายกช่วงล่างด้านหลัง ต้องคอยระวังจังหวะเอารถลงเพราะสปริงฝั่งซ้ายจะหลุดออกจากตำแหน่งง่ายมาก ถ้าไม่คอยดูบางครั้งจะพบว่าสปริงไม่แนบสนิทกับเบ้ายึดด้านล่าง จะปีนอยู่นิดๆ  :sd23:
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  เป็นแนวทางที่ดีเลย  :L2734: