ผู้เขียน หัวข้อ: New update - เทคนิคปรับแต่งเครื่องเสียง Alpine 9861e ให้ได้เสียงดีกว่าเดิม  (อ่าน 153715 ครั้ง)

ออฟไลน์ กิต <Black Angel>

• Founder Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 175
  • There is a will, there is a way!
ทั่นนั้นเป็นระดับกรรมาธิการใหญ่ประจำเว็บนะบังนะ

ผมก็ระดับผู้ก่อตั้งนะ 5555    พี่ป๋านายทนายดังรัฐสภาคนคุ้นเคยนี่เอง :L2734:

1. พี่นะเอาข้อมูลจากเว็บอื่นมาอ้างอิงได้ให้เครดิตเขาหรือเปล่า :L2761:
2. เขาHIDEไว้รู้ได้ไงว่าเป็นใคร ใส่ร้ายป้ายสีกันหรือเปล่า :L2761:
3. ปุ่มกดก็มีอยู่เท่านั้น วิธีการปรับแต่งก็ถูกจำกัดอยู่แค่นั้น เป็นเหตุบังเอิญได้หรือเปล่า :L2761:
4. พี่ต๋องเข้าข่ายยุยงส่งเสริมให้เกิดความแตกแยกหรือเปล่า :L2761:

:sd06: :sd06: :sd06: :L4391: :L4391: :L4391: :L2756: :L2756: :L2756:

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Full Member
  • Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
ทั่นนั้นเป็นระดับกรรมาธิการใหญ่ประจำเว็บนะบังนะ

ผมก็ระดับผู้ก่อตั้งนะ 5555    พี่ป๋านายทนายดังรัฐสภาคนคุ้นเคยนี่เอง :L2734:

1. พี่นะเอาข้อมูลจากเว็บอื่นมาอ้างอิงได้ให้เครดิตเขาหรือเปล่า :L2761:
2. เขาHIDEไว้รู้ได้ไงว่าเป็นใคร ใส่ร้ายป้ายสีกันหรือเปล่า :L2761:
3. ปุ่มกดก็มีอยู่เท่านั้น วิธีการปรับแต่งก็ถูกจำกัดอยู่แค่นั้น เป็นเหตุบังเอิญได้หรือเปล่า :L2761:
4. พี่ต๋องเข้าข่ายยุยงส่งเสริมให้เกิดความแตกแยกหรือเปล่า :L2761:

:sd06: :sd06: :sd06: :L4391: :L4391: :L4391: :L2756: :L2756: :L2756:
  :sd42:เรียน ทั่นประทานที่เคารพ อย่าแปรเจตนาผมเป็นอย่างอื่นดิ  :L4396: :L2901:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 11 กุมภาพันธ์ 2013, 13:45:10 โดย ต๋อง Fuddy »

• Pa Mania
  • *
  • There is a will, there is a way!

:sd42:เรียน ทั่นประทานที่เคารพ อย่าแปรเจตนาผมเป็นอย่างอื่นดิ  :L4396: :L2901:

เออ ลืมไปว่ามีนัดไปอบรมเรื่องยิงปืนด้วยกัน  :L2739: :L2739: :L2739:

ต้องขออภัยพี่ต๋องด้วยที่เอ่ยนาม  :L4387: :L4387: :L4387: ถึงวันอบรมอย่าทำปืนลั่นนะคร้าบ :L2759: :L2759: :L2759:

ออฟไลน์ โจ้ พัฒนาการ

• Pa Mania
  • *
  • Like: 1
 :L4398: พี่ๆ ครับ อยากได้ข้อมูลการปรับแต่ง ฟอนต์ ในวี 6 บ้างจัง :L6419:

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ ต๋อง Fuddy

• Pa Mania
  • *
  • Like: 170
  • *Love You Always*
เออ ลืมไปว่ามีนัดไปอบรมเรื่องยิงปืนด้วยกัน  :L2739: :L2739: :L2739:

ต้องขออภัยพี่ต๋องด้วยที่เอ่ยนาม  :L4387: :L4387: :L4387: ถึงวันอบรมอย่าทำปืนลั่นนะคร้าบ :L2759: :L2759: :L2759:

:L4365: :sd40:

• Pa Mania
  • *
:L4398: พี่ๆ ครับ อยากได้ข้อมูลการปรับแต่ง ฟอนต์ ในวี 6 บ้างจัง :L6419:

ขอบคุณมากๆ ครับ

วี6 front มันเป็นตัวไหนเหรอครับพี่โจ้ :L2761:

ออฟไลน์ พี่แมน-yasothon

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
พอปรับตามพี่นะแล้วรู้เลยว่า ลำโพงมันห่วยจริงๆ เตรียมตัว :L6415:

ออฟไลน์ Yo

• Pa Mania
  • *
  • Like: 58
พอปรับตามพี่นะแล้วรู้เลยว่า ลำโพงมันห่วยจริงๆ เตรียมตัว :L6415:

หาแนวที่ตัวเองชอบก่อนนะครับ ว่าชอยแบบดังมัน หรือครบทุกความถี่เสียง  :L4398:
หล่อเลีอกได้ แต่มีเงินเลือกก่อน

ออฟไลน์ เอ๊ะnakhonpathom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0

ออฟไลน์ พี่แมน-yasothon

• Pa Mania
  • *
  • Like: 3
หาแนวที่ตัวเองชอบก่อนนะครับ ว่าชอยแบบดังมัน หรือครบทุกความถี่เสียง  :L4398:
[/quote]

นี่แหละปัญหาใหญ่เลยพี่ มันอยากได้ทั้งสองอารมณ์เลยก็เลยยังไม่ผลีผลามลงไปกลัวแหก :L2905:

ออฟไลน์ โกโก้-chainat

• Pa Mania
  • *
  • Like: 36

ปรับจูนเพื่อให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิม ไม่ต้องเสียเงิน

อยากได้มันส์ขึ้นไปอีก ก็ต้องเสียเงินเพิ่ม เป็นเรื่องปกติครับ
ไม่อยากเสียเงิน ก็ฟังของเดิมต่อไป ง่ายนิดเดียวครับ
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

• Pa Mania
  • *
แต่ผมเคยเจอหลายคันที่ไปเปลี่ยนลำโพงมาใหม่ 4-5พันบาท
แล้วไม่ได้ปรับจูน

ใช้สูตรพี่นะ เสียงดีกว่าครับ ...ไม่ต้องเสียเงินด้วย
ถึงผมจะพูด จะพิมท์ไม่หวาน...แต่ผมจะพยายามเอาความรู้มามอบให้มากที่สุดครับ...พร้อมจะสอดแทรกแนวคิดและมุมมองที่แตกต่าง ที่ไม่ค่อยได้รู้ได้เห็นจากทั่วๆไป ครับ

ออฟไลน์ พี่นะ [Na ratchada]

• Pa Mania
  • *
  • Like: 435
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
แต่ผมเคยเจอหลายคันที่ไปเปลี่ยนลำโพงมาใหม่ 4-5พันบาท
แล้วไม่ได้ปรับจูน

ใช้สูตรพี่นะ เสียงดีกว่าครับ ...ไม่ต้องเสียเงินด้วย

แค่พอขำๆ  ถูกหู แต่อาจไม่ถูกสูตรแหละครับพี่โก้  :L2739: :L2739:
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *

หลายคนที่เข้าใจผิดว่าฟังเครื่องเสียงต้องปรับโหมดไว้ที่ flat เท่านั้น ห้ามปรับ

เรื่องของเครื่องเสียง คล้ายทำอาหาร
คุณๆท่านท่านอาจลืมไปว่า อาหารทุกจาน ก่อนที่จะเสริฟบนโต๊ะนั้น กุ๊ก แม่ครัว เขาปรุงแล้ว ปรุงอีก ชิมแล้วชิมอีก...กว่าจะให้เด็กเสริฟถึงโต๊ะ
(ปรุงโดยแม่ครัว นี่ถือว่าปรุงมาแล้วครับ) ถ้าไม่ปรุงแต่งเลยก็คือกินปลาดิบเปล่าๆ ไม่แช่เย็น ไม่จิ้มอะไรเลย

-คนกินอาหารบางคน กินแล้วชอบเลย ไม่ต้องปรุง (อาหารร้านนี้อาจจะอร่อย และถูกปากถูกใจคนที่ 1) โดยที่แม่ครัวปรุงมาแล้ว
-แต่บางร้านเสริฟถึงโต๊ะ ยังไม่อร่อย ไม่ถูกปาก...ลูกค้าอาจจะให้แม่ครัวปรุงให้ใหม่ / หรือลูกค้าบางท่านขอเครื่องปรุง เพื่อปรุงเอง

*ผมกำลังจะบอกว่า ถ้าเครื่องเสียงชุดนั้น เสียงดี+ถูกใจแล้ว...เจ้าของรถไม่ต้องปรับแต่เพิ่มครับ

**แต่ถ้าเสียงในรถคันนั้นๆ ยังไม่ดีหรือไม่ถูกใจ...เจ้าของรถสามารถปรับจูนเพิ่มได้ครับ (ถ้าปรับจูนเป็น) อย่ากดมั่วน่ะครับ...ก่อนจะกด ก่อนจะหมุน...ต้องรู้ก่อนว่ากดเพื่ออะไร หมุนเพื่ออะไร

ออฟไลน์ พี่ศักดิ์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 24
จะทอลองดูครับพี่นะ

ออฟไลน์ อิทตี้ ปาเมืองนนท์

• Pa Mania
  • *
  • Like: 2
ขอบคุณกระทู้นี้ และพี่นะผู้เขียนครับ  ผมได้ทดลองปรับตามที่พี่นะแนะนำไว้ ผลเป็นที่น่าพอใจ
สำหรับผมที่ไม่เชี่ยวชาญเรื่องเสียงเลย  :L2758:  จึงสามารถนำงบในส่วนนี้ไปแหกอย่างอื่นได้ะอีก   :L2753:  :L2732:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 8 สิงหาคม 2014, 09:28:43 โดย อิทตี้ ปาเมืองนนท์ »

ออฟไลน์ ศศิพงษ์(เต้)

• Pa Mania
  • *
  • Like: 0
ขอบคุณพี่นะ และพี่ๆทุกคน ผมลองปรับแล้วได้ผลดีเกินคาดครับ ฟังสบายหูขึ้น เอาแผ่น smooth jazz มาฟังได้เพราะขึ้นครับ

เจ้า triton ลูกชายผมไม่มีทวีตเตอร์มาครับ แต่มีช่องให้ใส่พร้อมมีสายรอไว้เสร็จ(สงสัยจะประหยัดเพราะรถถูกกว่า) แต่ไม่ใส่ทวีตเตอร์มาให้
ผมเลยไปสั่งศูนย์ฯ เอาของ pajero มาใส่ ฟังเพลงเพราะขึ้นครับ ยิ่งพอปรับตามสูตรพี่นะ โอ้โฮ ...ยอดครับ มันยอดมากๆ

พอดีผมไปใส่ตัวเก็บเสียงลมขอบประตูทั้ง4บานมา ของ absolute seal มาครับ ก็เลยได้ความเงียบลดเสียงลมลงเยอะ ฟังเพลงก็เลยไพเราะขึ้นเยอะครับ กำลังคิดว่าหากเปลี่ยนลำโพงหน้าหลัง เพิ่มแอมป์ และซับเดี่ยว ผมอาจจะให้ปุในประตูและพื้นรถด้วยครับ  น่าจะได้อะไริดีกว่านี้ครับ

พี่ๆมีแนะนำมั้ยครับ รองบประมาณอีกหน่อยทำแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ
 :sd23:
JVK Heavy Machine ขนย้ายเครื่องจักร

• Pa Mania
  • *
  • นิยามของคำว่าพักผ่อน "กระเป๋าแหก"
ขอบคุณกระทู้นี้ และพี่นะผู้เขียนครับ  ผมได้ทดลองปรับตามที่พี่นะแนะนำไว้ ผลเป็นที่น่าพอใจ
สำหรับผมที่ไม่เชี่ยวชาญเรื่องเสียงเลย  :L2758:  จึงสามารถนำงบในส่วนนี้ไปแหกอย่างอื่นได้ะอีก   :L2753:  :L2732:
วิธีการอาจจะไม่ถูกวิธีนัก  แต่หากปรับแล้วถูกหูก็ถือว่าได้อารมณ์สนุกไปอีกแบบกับของที่ติดรถมาครับ
ขอต้อนรับสมาชิกใหม่ทุกท่าน เรียนรู้ปามาเนีย โปรดอ่านที่linkด้านล่าง
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,1688.0.html

• Pa Mania
  • *
ขอบคุณพี่นะ และพี่ๆทุกคน ผมลองปรับแล้วได้ผลดีเกินคาดครับ ฟังสบายหูขึ้น เอาแผ่น smooth jazz มาฟังได้เพราะขึ้นครับ

เจ้า triton ลูกชายผมไม่มีทวีตเตอร์มาครับ แต่มีช่องให้ใส่พร้อมมีสายรอไว้เสร็จ(สงสัยจะประหยัดเพราะรถถูกกว่า) แต่ไม่ใส่ทวีตเตอร์มาให้
ผมเลยไปสั่งศูนย์ฯ เอาของ pajero มาใส่ ฟังเพลงเพราะขึ้นครับ ยิ่งพอปรับตามสูตรพี่นะ โอ้โฮ ...ยอดครับ มันยอดมากๆ

พอดีผมไปใส่ตัวเก็บเสียงลมขอบประตูทั้ง4บานมา ของ absolute seal มาครับ ก็เลยได้ความเงียบลดเสียงลมลงเยอะ ฟังเพลงก็เลยไพเราะขึ้นเยอะครับ กำลังคิดว่าหากเปลี่ยนลำโพงหน้าหลัง เพิ่มแอมป์ และซับเดี่ยว ผมอาจจะให้ปุในประตูและพื้นรถด้วยครับ  น่าจะได้อะไริดีกว่านี้ครับ

พี่ๆมีแนะนำมั้ยครับ รองบประมาณอีกหน่อยทำแน่ๆครับ

ขอบคุณครับ
ด้วยความยินดีครับ พี่เต้

หากจะซื้อ options เพิ่มเรื่องเครื่องเสียงลองพิจารณาชุดนี้ครับราคาลองเทียบในตลาดดูได้  ผมว่าได้ชุด top panal แซมบัค+amp  ก็น่าจะคุ้มแล้วนะครับ
http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3742.0.html

ออฟไลน์ พี่โต้ง Tongsom

• Pa Mania
  • *
  • Like: 186
  • Never Say Never ไม่มีแผนเดียว ในการแก้ปัญหา

ขอบคุณครับ

สวัสดีครับ และ ขอบคุณครับ พี่ศศิพงษ์(เต้) ที่ปลุกกระทู้ที่มีเทคนิคดีๆและห่างไปนานมาคุยกันอีก  :sd23: :sd23:
กิจการ คาร์แคร์ดูแลรักษารถครบวงจรด้วย Product Meguiars เคลือบแก้ว ติดตั้ง ยางลดเสียง Stuffit ติดต่อ: สมชาย Tel : 097-131-2335
Line ID: Tongsom1371 ร้านขายสินค้า: http://www.pajerosportmania.com/forum/index.php/topic,3554.0.html